Thảo luận Độ bền của máy móc xe KIA

tainon

Xe điện
Thông thường xe con máy xăng nếu thay dầu bảo dưỡng đầy đủ chạy trên 50 vạn may ra mới phải làm lại hơi (các bác cứ yên tâm mà đi xe Hàn nhé), còn như xe khách máy dầu của Huyndai (mẹ của Kia) thông thường từ 40-50 vạn mới làm máy mà đấy là do thay dầu bảo dưỡng cấp chưa đầy đủ chứ đầy đủ thì cũng phải cỡ 60 vạn mới phải làm máy
Em nghi xe khach ma 50 van lam may thi hoi som

adng

Xe điện
Về nền tảng công nghiệp thì Nhật hơn Hàn khá đấy ạ , từ kuyện kim cho đến các bí quyết khác . Vấn đề chính ở đây là họ có sử dụng nó cho cái xe của các cụ ko thôi , về mặt cơ bản các dòng xe phổ thông giá rẻ cùng mức tiền thì chất lượng nó cũng chả hơn kém nhau quá nhiều đâu . Với thu nhập cao gấp nhiều lần , giá xe bằng 1/3 thì thử hỏi xe nó hỏng trước hay là người vứt nó đi trước :)) .(Xe họ SX ko nhắm vào thị trường VN )
Xe bình dân thì Hàn pp tốt hơn , đến phân khúc trung cấp - cao cấp thì em nhảy luôn lên xe Châu Âu :P
Em đọc chưa hết 19 trang, tới đây mạn phép hỏi cụ với các cụ khác cùng quan điểm là công nghệ luyện kim của Nhật có gì hay? Các cụ hay là chỉ nghe nói thế ạ (đồn kiếm Nhật?)? Mong cho em mở mang tầm mắt ra với.
Các cụ biết Posco Steel / Dongkuk / .... là gì ko ạ.
Các giàn khoan hay tàu biển phải mua thép từ đâu không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

adng

Xe điện
Em đang dùng em KM 2009 mới chạy có hơn 10 vạn đã hơi khói và hao dầu, chả hiểu tại sao nữa?
xe cụ mua mới tinh hay là cũ nhập khẩu?
Xin thưa với cụ là 99.99% xe cũ nhập khẩu tua hết counter meter ạ; xe bên Hàn khi nó đã bán secondhand thì ít con nào chạy lướt lắm, mới 1-2 năm thì cũng 4-5 vạn.
Mà xe cụ dùng có chăm chút gì không mà mau xuống?
Xe em Hàn xịn lacetti đời 2005 chạy giờ là 11 vạn nhưng ko biết máy xuống là thế nào. Mỗi cái bực là daewoo làm máy kêu to ầm ĩ, Hyundai-kia máy êm hơn nhiều. Xe về sau này em chơi Hyundai Kia cho êm.
Xe Nhật đắt ít option ko với được.

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
NHiều xe 10 vạn đã bổ máy, xe cụ cũng bình thường thôi, mang ra gara chính hãng yêu cầu xem máy móc xem đã phải làm lại ko
thế nào là bình thường thôi, bác nghe, xem hay hóng ở đâu nhiều xe 10 vạn đã phải bổ máy mà phán là bình thường thôi. Xe tàu 10 vạn còn chưa phải bổ máy huống chi là xe Kia. Bác hỏi mấy ông taxi matiz xem bao nhiêu vạn mới phải làm lại hơi, matiz thường 30 vạn mới phải làm lại hơi bác nhé. Morning thì còn bền hơn nữa, thay dầu đúng định kỳ thì ngoài 40 vạn mới tính chuyện làm hơi . Trừ những trường hợp đi phá phách, ko chịu thay dầu định kỳ hoặc thay toàn dầu đểu, còn lại xe hơi nó ko phải là cái xe wave tàu mà 10 vạn km đã phải bổ máy .

RAVA

Xe ba gác
E thấy bác Ra có ít ấn tượng xe Hàn nên toàn có cảm giác thôi, khả năng xe bà cả nhà bác có vấn đề gì chứ. Mấy con MN2012 toàn đi nội thành, thì có đi vài năm khung gầm cũng chẳng sao cả, việc ồn có thể do mấy cái lốp bọn Hàn càng dùng lâu nó càng cứng gây ồn, còn vụ dây cô roa thì cũng tùy nhưng em nghĩ ít cũng phải 3 năm với phải thay thế, điều hòa xe có 1. thì đỏi hỏi làm sao bằng yaris hay Rar của Bác. :D
-Bác cứ phải có xe hoặc có người quen chạy xe đó hỏi thì mới biết được chứ cứ bảo là chục năm vẫn chạy thì đến cái công nông Hoa Mai máy diesel Tàu, gầm bệ dóng tại VN nó cũng vẫn chạy bt, 2 khái niệm "chạy tốt" với "vẫn còn chạy được" nó khác nhau hoàn toàn đấy! Còn con MN thì thằng Kia nó ko làm cái tăng dây cu roa tự động nên khi dây rão thì nó kêu, chỉ chạy hơn 1 vạn km là phải thay rồi, có xe thay rồi nhưng nó vẫn kêu, nhất là lúc buổi sáng khi bắt đầu khởi động xe? Còn ĐH thì chỉ có cái ĐH auto của xe nhập máy 1.0 thì nó lều phều nhưng cái ĐH chạy bằng cơm của xe LD anh Hải máy 1.2 thì cũng mát, chả hiểu ntn nữa?~X(

futureneodo

Xe buýt
-Bác cứ phải có xe hoặc có người quen chạy xe đó hỏi thì mới biết được chứ cứ bảo là chục năm vẫn chạy thì đến cái công nông Hoa Mai máy diesel Tàu, gầm bệ dóng tại VN nó cũng vẫn chạy bt, 2 khái niệm "chạy tốt" với "vẫn còn chạy được" nó khác nhau hoàn toàn đấy! Còn con MN thì thằng Kia nó ko làm cái tăng dây cu roa tự động nên khi dây rão thì nó kêu, chỉ chạy hơn 1 vạn km là phải thay rồi, có xe thay rồi nhưng nó vẫn kêu, nhất là lúc buổi sáng khi bắt đầu khởi động xe? Còn ĐH thì chỉ có cái ĐH auto của xe nhập máy 1.0 thì nó lều phều nhưng cái ĐH chạy bằng cơm của xe LD anh Hải máy 1.2 thì cũng mát, chả hiểu ntn nữa?~X(
Bác RAVA cũng đang chạy 1 e MORNING nhập nên rành phết ợ....he he

lanph2

Xe buýt
Tiền nào sướng ấy thôi cụ ạ - em thấy máy Hàn được cái rẻ, đi không đến nỗi - khấu hao có khi còn hợp lý hơn xe Nhật. Vì tâm lý người Việt cũng cố lên đời liên tục thôi. Xe bền đến đâu thì bền, không quá 7, 8 năm là chán lại muốn đổi mới.
Có tiền nào thì tiêu đồ đấy, sau này cụ chạy lên tới 10 vạn, nó mà hỏng cái gì thì cụ thay cái ấy cũng rẻ thôi. Nên cụ nên chọn dòng xe nào phổ thông và được nhiều người chọn tại thị trường, sau này kiếm đồ nó dễ.

Cứ thử suy nghĩ tiềm năng ko có mà máu đồ tốt, cố lấy cái xe BIM hay MẸT chạy được 10 năm rồi, tiền mua đồ với tìm đồ thì cũng chạy mất dép cụ ạ! :))

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện

linhhatan

Xe tải
Đang trong giai đoạn cày thóc để lên em kia, vào thread này thấy cũng hơi lăn tăn các cụ ợ

korandovinhyen

Xe container
Xe em Trường hải số AT, điều hòa bị hết ga em cho thợ tháo tung hết ra, đem vào bể nước thử ko hở đâu. Lắp vào thay roăng cẩn thận, đi được vài nghìn KM lại hết ga. Nạp vào lại chạy ngon lành, đi thời gian lại hết, thợ cứ phải bơm free trả em. Cụ nào có cao kiến vụ này hộ em phát!

adng

Xe điện
Xe em Trường hải số AT, điều hòa bị hết ga em cho thợ tháo tung hết ra, đem vào bể nước thử ko hở đâu. Lắp vào thay roăng cẩn thận, đi được vài nghìn KM lại hết ga. Nạp vào lại chạy ngon lành, đi thời gian lại hết, thợ cứ phải bơm free trả em. Cụ nào có cao kiến vụ này hộ em phát!
Hệ thống lạnh nó có nhiều chỗ, thợ ngâm cái gì vào nước?
Ngâm giàn nóng, giàn lạnh, condenser, máy nén cụ phải kể ra mới biết được.

korandovinhyen

Xe container
Hệ thống lạnh nó có nhiều chỗ, thợ ngâm cái gì vào nước?
Ngâm giàn nóng, giàn lạnh, condenser, máy nén cụ phải kể ra mới biết được.
Em cho tháo toàn bộ hệ thống: từ lốc, dàn nóng, lạnh, các loại tuy ô. Lắp lại thành bộ, dùng máy nén khí nén căng, thả vào bể nước, chả hở tý nào. thế mà lắp lại chỉ chạy vài nghìn km lại hết ga, bơm vào lại mát lạnh, chạy thời gian lại hết. Thế mới ức chứ, em Korando em chạy từ 2009, lấy ở bãi về bơm ga bổ xung ga, chạy từ lúc ấy đến giờ hơn 6 vạn chưa phải bơm lại lần nào.

genessis coupe

Xe máy
Nếu cụ muốn máy bền thì đi xe Nhật, đức. Xe cụ đi tầm 2 năm là rệu rạo ngay.

Fan gentra

Xe điện
ko dc 2 chục vạn thì cụ cứ mang ra gara mà bổ để đến 2 chục vạn đỡ phải bổ mà có bổ chắc cũng khoảng 4 chục vạn ý nhể
Xe e chạy mãi mới có vạn rưỡi , biết đến bao h mới đc 2 chục vạn đây :D

inovavgj

Xe container
các cụ cứ chê KIA , vợ cả em đang chạy KM slx 2010 ngon , hài lòng trong tầm tiền :D
có thằng cu em , 2 anh em nó thay nhau chạy KM 2007 taxi đến hôm nay là 250.000 km ( lấy số tròn ) mà chưa phải đụng vào máy móc cái gì ( kể cả đai CAM ) chỉ có thay dầu và đổ xăng là chạy :D

thanhgamo

Xe container
các cụ cứ chê KIA , vợ cả em đang chạy KM slx 2010 ngon , hài lòng trong tầm tiền :D
có thằng cu em , 2 anh em nó thay nhau chạy KM 2007 taxi đến hôm nay là 250.000 km ( lấy số tròn ) mà chưa phải đụng vào máy móc cái gì ( kể cả đai CAM ) chỉ có thay dầu và đổ xăng là chạy :D
Kia morning và Getz công nhận bền và dễ sửa. Chắc là do cấu tạo của nó cũng đơn giản.
Như anh Su cóc nữa, chạy mấy chục vạn chẳng hỏng gì, mà có hỏng cũng sửa rẻ như sửa xe máy...

Láu

Xe điện
hôm kia em ngồi lên 1 con taxi Ba Sao Kia Morning đời 2011, đèn Bi hâu Leed, sạch sẽ thơm tho, trông mới lắm, hỏi chuyện bác tài nói con này chạy hơn 1 năm đc 10 vạn km rồi mà giật cả mình, thấy KIA cũng bền đấy chứ các cụ nhỉ