[Funland] Djokovic khả năng bị trục xuất khỏi Australia

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tính lại và tỉnh lại đi nha. Hà Nội nhiễm 91 ngàn ca, đa số nhiễm gần đây nhưng nhập viện có 3K hơn, tử vong có 325 người. Tỷ lệ là 3% số ca nhiễm nhập viện, 0,3% số ca tử vong. Đó là Hà Nội cũng trải qua 1 thời gian bấn lên giống Sài Gòn, F1 cũng bắt đi cách ly cả loạt (cách đây chừng 1 tháng, 20 ngày chứ mấy). Đấy là chưa kể số F0 không khai báo tại Hà Nội thì tỉ lệ còn giảm nữa.
Mỹ nó đếm 1 triệu ca/ngày mà đa số các bang đều không quá tải ICU, tử vong trên dưới 1-2ngàn ca/ngày tức là có 0.1-0,2% thôi. Nó sắp lây nhiễm xong toàn quốc đến nơi rồi. Thằng UK cũng thế.
Thấy tác dụng của Vắc xin chưa?
Còn khả năng tự miễn, trong vài trăm ngàn người, có một số dù có chơi thân với F0 thế nào thì cũng không lây nhiễm, nhưng không thể lấy số người đó ra làm mẫu số chung để không tiêm vắc xin được. Vì mẫu số chung đã được rút ra với Vũ Hán của Trung Quốc, Lambado của Ý, New York của Mỹ, Ấn Độ... và TP. Hồ Chí Minh - Việt Nam là nếu không phong tỏa, ngăn chặn sớm mà chưa có vắc xin thì tỉ lệ tử vong sẽ gấp mấy chục lần (2-3%) với toàn bộ hệ thống y tế bị quá tải, phải lựa chọn cứu ai và hy sinh ai.... Đó là thực tế đấy
Thế giải thích sao cái đoạn cách đây 1-2 tháng TP HCM sau khi tiêm (tương tự HN bây giờ) vẫn tròm trèm 100 ca/ngày dù vx xịn 100%. Lúc ấy cũng thả lỏng hết rồi.
K thể so sánh TPHCM rộng ra là miền Nam với HN (miền Bắc) được. Cùng 1 cảnh nhưng kết quả sẽ khác nhau.

AcidS

Xe điện
Thế giải thích sao cái đoạn cách đây 1-2 tháng TP HCM sau khi tiêm (tương tự HN bây giờ) vẫn tròm trèm 100 ca/ngày dù vx xịn 100%. Lúc ấy cũng thả lỏng hết rồi.
K thể so sánh TPHCM rộng ra là miền Nam với HN (miền Bắc) được. Cùng 1 cảnh nhưng kết quả sẽ khác nhau.
100 ca/ ngày là cụ nói tử vong đúng ko? Hy sinh xong những người còn tồn của đợt tháng 8-9 thì giờ là bao nhiêu ca tử vong/ngày?
Mà đúng là cùng một cảnh nhưng kết quả khác nhau rồi còn gì.
Không thuốc không vắc xin dẫn đến quá tải, mất mát nhiều chứ giờ có vắc xin, có thuốc thì đỡ hẳn..
Thằng Trung Quốc giờ có mở bị lây giống Úc thì nó cũng không sợ lắm nữa, chắc chuẩn bị đủ cả rồi. Tỷ lệ tử vong của nó có khi tính bằng phần ngàn chứ không phải phần trăm nữa

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Cụ cũng để ý anh “chục trận” ấy à?!! :))
Cụ cứ xem lại các còm của cụ hnay sau khi chú Vích nhà cụ thua kiện xem.
Nếu cụ ko tự nhận thấy cụ hổn hển thế nào thì thôi em xin nhận em sân si rồi ko trích cụ nữa ợ.
Ủa a nole a ấy nuôi oxy e đâu mà e hổn hển, chỉ là fan ai đó cả năm ko thấy đâu nay mới ngoi lên vẻ hả hê lắm, nhưng vẫn nhận mình ko sân si, thớt nó ghi rõ nole thế fan nole vào lại bị cho là sân si, nghĩ nó hài :D

anbinhloi

Xe tải
Nói đến năng lực y tế là phái cám ơn vắc xin quá là đúng rồi. Tính số người lây nhiễm/nhập viện giảm đến 5-6 lần (trước cứ 100 ông lây thì 20 ông dzô ICU nằm với giờ 100 ông có 3 ông dzô) thì hệ thống y tế đã giảm bớt được bao nhiêu rồi. Đấy là chưa kể khả năng chống lây, cùng là F1 đi cách ly mà hồi chưa có vắc xin thì chỗ trường quân sự trên Sơn Tây có đợt lây tới gần nửa quân số F1, sau phải giãn ra mới đỡ, còn đợt vừa rồi thì F1 đi xong lại về phây phây. Trước 1 toàn nhà của T&T group có 1 ca tầng 4 mà lây phát cho đủ các tầng còn lại mà đó là còn kịp hốt đi cách ly. Giờ có vắc xin rồi, chỗ văn phòng mình F0 trong cùng phòng còn chả lây nổi cho ai...
Nêu phủ định vắc xin là một sai lầm nên phải trả giá... dù ai cũng thế thôi. Còn tôi cóc quan tâm đến khía cách thể thao với nổi tiếng, kệ
Cái gì cũng phải nhìn từ 2 mặt bác ah, chống lây thì ko ai dám khẳng định, giảm nặng thì có thể nhưng giả sử ko có vacxin thì nó cũng giảm thôi vì những ai yếu, đề kháng kém thì đã nhiễm trước rồi, tử vong cũng vậy thôi. Nhìn về xa xưa nhiều đại dịch như Cúm Tây Ban Nha, Thủy Đậu....cũng ko thể cứ tăng mãi, lây mãi được, đến lúc nào đó nó sẽ suy giảm rồi chấm dứt hay trở thành bệnh đặc hữu như cúm mùa thôi.
Chưa thấy Vacxin nào mà tác dụng của nó mờ nhạt như VC phòng Covid lần này, mấy tháng tiêm 1 lần mà đến mũi 3, mũi 4 vẫn lây nhiễm, tử vong khắp thế giới, càng những nước dư thừa VC càng chết mới lạ ( Mỹ, Đức...)
Nhiều dư luận cho rằng càng tiêm thì khả năng miễn dịch tự nhiên của con người càng giảm, có khi đỡ chết vì bệnh này mà lại chết vì bệnh khác thì đúng là lợi bất cập hại.
Mình ko bài VC, cũng choác 2 mũi rồi nhưng giờ sẽ ko tiêm thêm nữa, nếu nó ép quá thì mới suy xét sau.

Albinus

Xe hơi
Tsitsipas vốn không thích thú gì việc tiêm vắc xin, nhưng cuối cùng chấp nhận tiêm 1 liều JJ để được thi đấu. Vì vậy anh ta rất khó chịu với việc Novax được miễn trừ. "Djokovic khiến chúng tôi trông như lũ ngốc".

Nhiều cụ không tìm hiểu kỹ cứ hô hàng chục hàng trăm tay vợt được miễn trừ. Trong bài trên nói rõ, có 26 trường hợp nộp hồ sơ xin miễn trừ, nhưng chỉ có 3 được duyệt, 2 ca được duyệt đã vào nhưng bị truy lại và bị đuổi, Novax là ca thứ ba và cuối cùng cũng đã bị đuổi.

AcidS

Xe điện
Cái gì cũng phải nhìn từ 2 mặt bác ah, chống lây thì ko ai dám khẳng định, giảm nặng thì có thể nhưng giả sử ko có vacxin thì nó cũng giảm thôi vì những ai yếu, đề kháng kém thì đã nhiễm trước rồi, tử vong cũng vậy thôi. Nhìn về xa xưa nhiều đại dịch như Cúm Tây Ban Nha, Thủy Đậu....cũng ko thể cứ tăng mãi, lây mãi được, đến lúc nào đó nó sẽ suy giảm rồi chấm dứt hay trở thành bệnh đặc hữu như cúm mùa thôi.
Chưa thấy Vacxin nào mà tác dụng của nó mờ nhạt như VC phòng Covid lần này, mấy tháng tiêm 1 lần mà đến mũi 3, mũi 4 vẫn lây nhiễm, tử vong khắp thế giới, càng những nước dư thừa VC càng chết mới lạ ( Mỹ, Đức...)
Nhiều dư luận cho rằng càng tiêm thì khả năng miễn dịch tự nhiên của con người càng giảm, có khi đỡ chết vì bệnh này mà lại chết vì bệnh khác thì đúng là lợi bất cập hại.
Mình ko bài VC, cũng choác 2 mũi rồi nhưng giờ sẽ ko tiêm thêm nữa, nếu nó ép quá thì mới suy xét sau.
Ha ha, mình cũng thế. Định chờ vắc xin tự nhiên Omicron luôn mà chậm về Việt Nam quá :) .Được cái vắc xin đang độ chín mùi ở Việt Nam nên thằng khủng nhất là Delta cũng bị vắc xin giảm thiệt hại là cũng khá ok

Nadi 18

Xe hơi
Thôi thì trục xuất cũng dc, có sao đâu, và rồi cho nó khép lại câu chuyện này là dc rồi, tốn giấy mực quá mà chả giải quyết dc gì

Arabia

Xe tăng
Nguyên nhân trục xuất Nole cũng là vì Vacxin mà, tranh luận nó là thấy cái gốc của vấn đề. Người đã nhiễm thì khả năng chống bệnh bằng bố thằng đã tiêm ấy chứ, vậy mà vì mục đích tranh cử nó trục xuất người ta. Tháng 5 này mà mất ghế thì đúng là nghiệp quật.
Thuyết âm mưu ít thôi bạn. Vắc xin ko phải vấn đề, mà thái độ của Nole đối với vắc xin mới là vấn đề. Mọi bằng chứng đều cho thấy Nole bỏ qua mọi chỉ dẫn an toàn cho cộng đồng, tức là ko chỉ ko tiêm mà anh còn phát biểu anh ko bao giờ tiêm, anh bị nhiễm Covid vẫn tung tăng tung tẩy mọi nơi ko đeo khẩu trang. Xét tầm ảnh hưởng của anh thì bọn Úc nó coi thái độ của anh như vậy là tấm gương ko tốt trở thành mối đe dọa đến xã hội của nó, nó hủy visa cũng dễ hiểu.

Người đã nhiễm khả năng chống bệnh ko bằng bố người tiêm được, đã nhiễm bọn nó còn phải mang đi đo kháng thể mới có kết luận. Trên đời ko có cái gọi là vì mục đích tranh cử nếu như cái mục đích đấy ko thuyết phục được người khác. Nole ko thi đấu bên thiệt hại nhiều hơn là bọn Úc chứ ko phải Nole đâu.

anbinhloi

Xe tải
Thuyết âm mưu ít thôi bạn. Vắc xin ko phải vấn đề, mà thái độ của Nole đối với vắc xin mới là vấn đề. Mọi bằng chứng đều cho thấy Nole bỏ qua mọi chỉ dẫn an toàn cho cộng đồng, tức là ko chỉ ko tiêm mà anh còn phát biểu anh ko bao giờ tiêm, anh bị nhiễm Covid vẫn tung tăng tung tẩy mọi nơi ko đeo khẩu trang. Xét tầm ảnh hưởng của anh thì bọn Úc nó coi thái độ của anh như vậy là mối đe dọa đến xã hội của nó, nó hủy visa cũng dễ hiểu.

Người đã nhiễm khả năng chống bệnh ko bằng bố người tiêm được, đã nhiễm bọn nó còn phải mang đi đo kháng thể mới có kết luận. Trên đời ko có cái gọi là vì mục đích tranh cử nếu như cái mục đích đấy ko thuyết phục được người khác. Nole ko thi đấu bên thiệt hại nhiều hơn là bọn Úc chứ ko phải Nole đâu.
Mình ko có chuyên môn nhưng nghe Bác sĩ Trương Hữu Khanh nói thế. Cũng đơn giản là thằng đánh trận thật sẽ ko gà mờ như tay chơi đánh trận giả.
Rất nhiều người tiêm Vacxin mà xét nghiệm kháng thể ko có, nhất là ở người già, vậy thì có tiêm 100 mũi cho những người này cũng chả tác dụng gì.
Dân Úc bị chính phủ giãn cách lâu quá nên cũng ghét, giờ thấy thằng ko tiêm mà được nhập cảnh thì phẫn nộ thôi, lấy cớ đó mà chửi chính quyền. Chính quyền lợi dụng cơ hội này làm to chuyện để lấy phiếu cử tri mong dành phần thắng trong cuộc bầu cử sắp tới chứ nó coi việc xuất nhập cảnh của 1 công dân nước khác là cái đinh gì đâu.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Chưa tiêm mà SG bắt hốt nhốt hàng trăm ngàn người từ F0 đến F1 để lây nhiễm tùm lum trong khu cách ly thì chết nhiều là đương nhiên rồi, từ khi cho cách ly tại nhà thì số tử vong giảm hẳn. HN giờ phủ 2 mũi gần 100% thì số ca tử vong gần đây vẫn tăng dần tuy chưa lớn mấy. Còn Mỹ cũng chả thiếu Vacxin mà giờ hàng ngàn người chết mỗi ngày thì tác dụng của VC ko như kỳ vọng cụ ah:
Cụ tính số ca tử vong / số ca nhiễm để thấy hiệu quả của vax. Hoặc cụ so số ca tử vong/~3000 ca hiện nay nhiễm mỗi ngày ở HN với số tương ứng hồi tháng 8 ở HCMC nhé.

HN

Còn ở Mỹ thì gần đây số tử vong tăng do hiệu quả vx giảm theo thời gian + chủng mới delta omicron. Mỹ 2 mũi sớm hơn VN nửa năm nhé. Nên giờ cần mũi 3 hix. Đức nó đang phổ cập mũi 3.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Mình ko có chuyên môn nhưng nghe Bác sĩ Trương Hữu Khanh nói thế. Cũng đơn giản là thằng đánh trận thật sẽ ko gà mờ như tay chơi đánh trận giả.
Rất nhiều người tiêm Vacxin mà xét nghiệm kháng thể ko có, nhất là ở người già, vậy thì có tiêm 100 mũi cho những người này cũng chả tác dụng gì.
Dân Úc bị chính phủ giãn cách lâu quá nên cũng ghét, giờ thấy thằng ko tiêm mà được nhập cảnh thì phẫn nộ thôi, lấy cớ đó mà chửi chính quyền. Chính quyền lợi dụng cơ hội này làm to chuyện để lấy phiếu cử tri mong dành phần thắng trong cuộc bầu cử sắp tới chứ nó coi việc xuất nhập cảnh của 1 công dân nước khác là cái đinh gì đâu.
Để cụ đưa vào lập luận thì cụ cho nguồn của phỏng vấn. Tỷ lệ người tiêm không có kháng thể và nguồn nghiên cứu. Có vậy thì mới đánh giá tiêm vx có hiệu quả hay không.

anbinhloi

Xe tải
Cụ tính số ca tử vong / số ca nhiễm để thấy hiệu quả của vax. Hoặc cụ so số ca tử vong/~3000 ca hiện nay nhiễm mỗi ngày ở HN với số tương ứng hồi tháng 8 ở HCMC nhé.

HN

Còn ở Mỹ thì gần đây số tử vong tăng do hiệu quả vx giảm theo thời gian + chủng mới delta omicron. Mỹ 2 mũi sớm hơn VN nửa năm nhé. Nên giờ cần mũi 3 hix. Đức nó đang phổ cập mũi 3.
Nếu đơn giản vậy thì dễ quá cụ ah. Cụ lấy số liệu của Bắc ninh, Bắc Giang lúc chưa có Vacxin mà so sánh thì nó còn đẹp hơn mơ nữa. Mỗi nơi, mỗi thời điểm kết quả nó rất khác cụ ah. 3 đợt dịch trước ở VN ko có ca tử vong nào dù chưa có VC, nếu đem ra so sánh thì lúc đó mình ở đỉnh thế giới rồi.
Cứ vài tháng là VC giảm tác dụng, ko lẽ 1 năm phải mấy lần tiêm á cụ?

anbinhloi

Xe tải
Để cụ đưa vào lập luận thì cụ cho nguồn của phỏng vấn. Tỷ lệ người tiêm không có kháng thể và nguồn nghiên cứu. Có vậy thì mới đánh giá tiêm vx có hiệu quả hay không.
Tôi có đọc đâu đấy, lúc nào rảnh chia sẻ lại cụ nhé.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đơn giản vậy thì dễ quá cụ ah. Cụ lấy số liệu của Bắc ninh, Bắc Giang lúc chưa có Vacxin mà so sánh thì nó còn đẹp hơn mơ nữa. Mỗi nơi, mỗi thời điểm kết quả nó rất khác cụ ah. 3 đợt dịch trước ở VN ko có ca tử vong nào dù chưa có VC, nếu đem ra so sánh thì lúc đó mình ở đỉnh thế giới rồi.
Cứ vài tháng là VC giảm tác dụng, ko lẽ 1 năm phải mấy lần tiêm á cụ?
Thế cụ còn đòi so gì nữa. Khi cụ đã kết trong đầu là vx vô tác dụng. Cụ không nên tiêm làm gì và nên giữ suy nghĩ đó cho riêng cụ. Cụ không tự nguyện thì đố ai dám tiêm, quyền của cụ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
e Fan Fed mà thấy Nole đen vãi, nếu Nole ko nổi tiếng thì đã ko bị. Còn lý do của ông BT bộ di trú j đó thì thối, nhưng mà luật nó cho phép thì triển thôi.

Arabia

Xe tăng
Mấy cái bạn nói như giãn cách lâu quá cũng ghét, thấy ko tiêm vẫn được nhập cảnh phẫn nộ vân vân và mây mây là tự bạn nhét chữ vào mồm người dân, chứ người bình thường quan tâm đếch gì đến chuyện ai được nhập cảnh ai ko, rỗi hơi à. Nói chuyện phải có con số.

Nếu bạn google thử tỷ lệ nhập viện ở Mỹ ở Úc, bao nhiêu trong số đấy chưa tiêm thì bạn sẽ nhận ra hóa ra ở Mỹ, ở Úc có 1 tỷ lệ bài vắc xin ko nhỏ. Và tỷ lệ này đang gây áp lực lên hệ thống y tế. Đây mới là nguồn cơn của chuyện bộ trưởng dùng quyền lực cá nhân. Chứ nếu Djokovic chỉ là con tôm con tép ko có sức ảnh hưởng nào thì nhiều khả năng ông bộ trưởng sẽ ko thu hồi visa

thanh040506

Xe trâu
Mấy cái bạn nói như giãn cách lâu quá cũng ghét, thấy ko tiêm vẫn được nhập cảnh phẫn nộ vân vân và mây mây là tự bạn nhét chữ vào mồm người dân, chứ người bình thường quan tâm đếch gì đến chuyện ai được nhập cảnh ai ko, rỗi hơi à. Nói chuyện phải có con số.

Nếu bạn google thử tỷ lệ nhập viện ở Mỹ ở Úc, bao nhiêu trong số đấy chưa tiêm thì bạn sẽ nhận ra hóa ra ở Mỹ, ở Úc có 1 tỷ lệ bài vắc xin ko nhỏ. Và tỷ lệ này đang gây áp lực lên hệ thống y tế. Đây mới là nguồn cơn của chuyện bộ trưởng dùng quyền lực cá nhân. Chứ nếu Djokovic chỉ là con tôm con tép ko có sức ảnh hưởng nào thì nhiều khả năng ông bộ trưởng sẽ ko thu hồi visa
Thế là có hơi hướng chính trị rồi cụ.

thanh040506

Xe trâu
Đó là đặc quyền để dành cho những vụ k thể chỉ rõ ra điểm sai của đương sự mà cụ. Chỉ cần có cảm giác, có nguy cơ là hủy visa k cần giải thích.
Như quyền của CT nước ấy. Ân xá, xá tội dù đã qua các cấp tòa án.
Thì thế. Áp dụng quyền lực cá nhân rồi mà cụ.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Với tự do của cụ nhưng ảnh hưởng tới y tế nói chung. Tỉ lệ mọi người chấp thuận tiêm chủng cao để giảm gánh nặng cho nền y tế để người chuyển biến nặng so với tỉ lệ lị người bài vacxin có thể gây nên gánh nặng cho y tế để người chuyển biến nặng không đủ cơ sở được điều trị thì cụ chọn phương án nào. Em thì chọn phương án tiêm chủng để có cơ hội giảm gánh nặng cho nền y tế còn hơn là theo nhận định cá nhân là tôi khỏe không cần tiêm tôi vẫn ko là gánh nặng y tế. Thật ra khi mình bị nặng rồi thì ít nhất mình sẽ là gánh nặng không y tế thì sẽ là vấn đề khác cụ ạ.
cụ cần phải bóc tách cụ thể từng ý một thì sẽ thấy là nhiều khẩu hiệu nghe qua thì rất hay nhưng nó sẽ là thảm họa nếu được CP áp dụng.

câu in đậm của cụ nghĩa là gì ? ai chọn, chọn cái gì, chọn cho ai ?

- nếu ý cụ là "bắt buộc tiêm chủng toàn dân" -> em và nhiều cụ đã phân tích rồi, đây là một phương án tồi tệ vì rất nhiều lý do (ai sẽ chịu trách nhiệm cho người bị tiêm nếu gặp rủi ro, tiêm vaccine gì, ai sẽ chịu trách nhiệm nếu tiêm chủng / loại vaccine đó / cách tiêm đó không mang lại hiệu quả)

- nếu ý cụ là "phải tiêm chủng đạt một tỷ lệ nào đó", ví dụ 90% dân số -> vậy thì 90% này là những ai, ai phải tiêm còn ai được lựa chọn, ai sẽ là người quy định ai phải tiêm ai không, làm sao để biết những quy định đó là công bằng, làm sao để khẳng định những người đưa ra quy định đó không có động cơ khác, nếu đã tiêm đạt 90% mà dịch vẫn bùng phát thì ai chịu trách nhiệm

- nếu ý cụ là cụ chọn tiêm, còn em và người khác tiêm hay không thì tùy -> vậy thì cụ giống ý em rồi.

vấn đề về "gánh nặng y tế" cũng tương tự thế: gánh nặng của ai, tại sao lại của người đó, làm thế nào để bớt gánh nặng. có thời gian em sẽ nói kỹ, giờ chỉ note tạm một số ý như thế này:
- việc chi trả cho dịch vụ khám chữa bệnh (covid hay bệnh khác) không nên dùng ngân sách nhà nước, mà nên chuyển sang dịch vụ
- việc cung cấp dịch vụ hãy để tư nhân làm
- nếu cung vẫn thiếu -> giảm thuế tncn, tndn, giảm bớt rào cản tham gia thị trường để nhiều người muốn đầu tư vào hơn. nếu thiếu y bác sĩ -> hãy điều chỉnh thị trường đào tạo theo hướng tự do hơn như là ưu đãi về thuế, giảm bớt regulations, tư nhân hóa cơ sở đào tạo.
ngắn gọn: gánh nặng y tế -> thiếu cung thừa cầu -> điều chỉnh theo hướng làm cho thị trường tự do hơn. đừng bao giờ tìm giải pháp theo hướng NN phải can thiệp sâu hơn vào thị trường vì nó sẽ chỉ dẫn tới thất bại.