DIY bộ báo động cho SH 2012 (bài đầu tiên xin các bác chém mạnh tay để mau tiến bộ)

tuanla

Xe hơi
mai e sẽ về show hàng bộ cách nhiệt cốp xe máy ver2. cải tiến hơn của a tuấn la nhé
Hay quá, pọt đi. A cũng đang nghĩ chống nóng phia ngoai thế nào cho bền và dễ làm

Còn về vụ mặt lạ A chỉ làm ví dụ thoai he he. Xong cac chú phải làm khác nhau thi moi làm trom no đau đầu đc. The same thì toi cả nũ hic. Ko thông báo rộng rãi nhé.

Battery_Low

Xe tăng
Hay quá, pọt đi. A cũng đang nghĩ chống nóng phia ngoai thế nào cho bền và dễ làm

Còn về vụ mặt lạ A chỉ làm ví dụ thoai he he. Xong cac chú phải làm khác nhau thi moi làm trom no đau đầu đc. The same thì toi cả nũ hic. Ko thông báo rộng rãi nhé.
ok a , bọn e sẽ gọi điện hẹn a vào 1 ngày cuối tuấn , mong a giúp đỡ :D

tuanla

Xe hơi
Sơ đồ mạch hẹn giừo dơn giản nè

kích tran từ xinhan cũng đc nhưng phải làm mạch &; từ còi chíp hay hơn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thưa các cụ, hôm nay rảnh rỗi cháu hầu các cụ 1 chút hình anh DIY cái bộ chống trộm của E

Sau khi theo anh bạn đi lắp Litech của bác Chiến ở 2 CBQ em thấy bộ của bác Chiến quả là tốt (tuy chỉ ko ưng lắm về việc dùng còi làm báo động thôi)
Với tinh thần Em yêu khoa học E quyết DIY 1 cái với các tiêu chí sau :

- Bình thường Nút đề bị vô hiệu hóa, nếu cố tình phá khóa thì còi kêu ầm lên.

- Dùng chính chìa khóa ( nút tièm xe) có sẵn để kích hoạt và nối lại nút đề, cắt mạch báo động, và quan trọng là nó cũng chỉ nối nút đề trong vòng 30-40s thôi. Vi cái SH 2012 khi chạy trên đường cóc cần nút đề. vì vậy nếu có chót ấn nhầm nút tìm xe thì cũng chỉ 30-40s sau hệ thống lại tự Lock lại.

- Khi tắt máy hệ thống lập tức vào trạng thai Lock. Không tiêu thụ nguồn điện
trừ 1 con LED màu đỏ kiêm nhiệm vụ soi sáng ổ khóa ban đêm và đẻ trộm biết là xe có hệ thống gì đó

- Và 1 cái rất quan trọng mà các cụ cũng thấy là nếu trộm nó giật cái cốp ra (mà lại rất dễ giật ra các cụ ạ) thì toi (lịtecchh cũng toi) nên phải độ thêm 1 cái báo động chống giật cốp. Xe cháu chỉ cần thò tay hơi nâng cốp lên là nó đã hú ầm roài

Sau đây là vài cái Pic kính các cụ xem

Chuẩn bị vật tư, dụng cụ: kìm bùa, mỏ hàn connector, kìm bóp côt, gen co nhiệt, vài linh kiện điện tử, relay ...

Lắp còi báo động, nhân tiện độ lại cái còi Spacy vô, E hay phóng nhanh vuot ẩu nên thích còi to

Lắp ráp đi dây cẩn thận dùng toàn Connector và gen co nhé cho xịn, không cắt dây tỵ nào, đầu dây nguồn hàn trực tiếp từ đầu cốt ổ khóa, không tước vỏ mất zin

Nghiến răng khoan 1 lỗ chỗ ổ khóa để lắp LED cảnh báo kiêm chiếu sáng đêm (không cọc nhầm sang hàng xốm thì chít he he)

Bắt tay cào chế bộ gá cảnh báo tháo cốp.

Còn lắp ở đâu E xin bí mật các cụ ợ
Rất nể cụ. Cụ upload thêm cái clip lên để anh em tham khảo nhé.

longuy2222

Xe tăng

chỉ có a e trong hội với diễn đàn bít thôi a....... với cả a ko nên chia se cả sơ đồ mạch điện và ảnh quá chi tiết.... e sợ mấy ku trộm trá hình vào đọc...thì mấy a e mình mất hết công sức

chuyendt

Xe tải
Kính các kụ, bài DIY này hay quá, kụ tuanla sử dụng những linh kiện rẻ tiền dễ kiếm dễ DIY và hễ hiểu nữa.
Iem xin làm thư ký cho kụ tuanla, iem liệt kê một số các kụ sau muốn DIY ý tưởng của cụ, mong kụ sớm bố trí thời gian Offline và làm MC cho nhóm. Iem tính ra số lượng VLXD cũng khá đấy ah:
Battery_Low
traimexe
ngocanh0787
nolforever2003
duongtu81
kasay
ShinZin
tanhtanh
huchi
Alituti
D1-332.42
needforspit
tuananh_free
longuy2222
fixphone

Battery_Low

Xe tăng

fixphone

Xe đạp
Sơ đồ mạch hẹn giừo dơn giản nè

kích tran từ xinhan cũng đc nhưng phải làm mạch &; từ còi chíp hay hơn
anh tuấn ơi. em nghĩ mi`nh độ thêm 1 cái relay la`m cong ta'c song song với co`i hụ khi co`i hụ relay cũng đóng mi`nh du`ng cai nokia 1202 ngắt bỏ đường chuông reo đi để tin nhắn rác đến nó không reo ,tắt chu'c năng khóa phím ca`i sang che' độ sẵng sàng call vào số mi`nh .khi co`i hụ relay đóng la` do`ng nghĩa ba'm nút call.xe vùa hú mình vùa nhan duoc dien thoai báo trộm đang sờ mó vợ mình chạy ra phang nó 1 gậy anh nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

tuanla

Xe hơi
anh tuấn ơi. em nghĩ mi`nh độ thêm 1 cái relay la`m cong ta'c song song với co`i hụ khi co`i hụ relay cũng đóng mi`nh du`ng cai nokia 1202 ngắt bỏ đường chuông reo đi để tin nhắn rác đến nó không reo ,tắt chu'c năng khóa phím ca`i sang che' độ sẵng sàng call vào số mi`nh .khi co`i hụ relay đóng la` do`ng nghĩa ba'm nút call.xe vùa hú mình vùa nhan duoc dien thoai báo trộm đang sờ mó vợ mình chạy ra phang nó 1 gậy anh nhỉ :)
Đơn giản hiệu quả ít xiền đang là tiêu chí mà. tốt nhất là xe vẫn phải để trong tầm kiểm soát, mình chỉ giảm các nguy cơ bị mất xe do chủ quan như quên klhoá, quên tắt công tắc cốp ... thoai. Vói lại tận dụng chức năng Tìm xe của SH 2012 hay AB2011, PCX... để khoá xe thôi
Còn nếu cần phức tạp ứng dụng với GSM thì ta còn thêm các App khác như mở khoá = ĐT, gọi điện or SMS báo trộm, truy tim vị trí ... và sẽ dùng các mạch chuyên dụng chứ có lẽ ko đấu relay vào 1202 *-:)

longuy2222

Xe tăng
Đơn giản hiệu quả ít xiền đang là tiêu chí mà. tốt nhất là xe vẫn phải để trong tầm kiểm soát, mình chỉ giảm các nguy cơ bị mất xe do chủ quan như quên klhoá, quên tắt công tắc cốp ... thoai. Vói lại tận dụng chức năng Tìm xe của SH 2012 hay AB2011, PCX... để khoá xe thôi
Còn nếu cần phức tạp ứng dụng với GSM thì ta còn thêm các App khác như mở khoá = ĐT, gọi điện or SMS báo trộm, truy tim vị trí ... và sẽ dùng các mạch chuyên dụng chứ có lẽ ko đấu relay vào 1202 *-:)
a nói mà e hoa cả mắt....... thôi hôm nào lên a giảng giải cho bon em cái :D

dht

Xe điện
Em có con xe LEAD muốn lắp thiết bị tìm xe trong bãi, các cụ chỉ em mua ở đâu, bao nhiêu xiền?

tuanla

Xe hơi
Em có con xe LEAD muốn lắp thiết bị tìm xe trong bãi, các cụ chỉ em mua ở đâu, bao nhiêu xiền?
Thì lắp bộ báo trộm của TQ coa chức năng tìm xe đấy. Nếu ko để chống trộm thì ko đấu chức năng này thôi.

fixphone

Xe đạp
1202 rẻ lắm anh tâ`m 200k ah.không phải lúc nào cung kè kè theo xe đươc di sieuthi-cafe-nhậu nhẹt mấy thằng bao vệ chơi chó ăn cắp xe mình là minh biết ngay liền.ở chốn sai gòn này đi cafe xong đi ra hay đươc nghe câu xin lỗi "xe anh đã bị mất cắp" nó không dền 100% cho mình đâu ma` dền trả tiền lằng nhằng nữa

tuanla

Xe hơi
1202 rẻ lắm anh tâ`m 200k ah.không phải lúc nào cung kè kè theo xe đươc di sieuthi-cafe-nhậu nhẹt mấy thằng bao vệ chơi chó ăn cắp xe mình là minh biết ngay liền.ở chốn sai gòn này đi cafe xong đi ra hay đươc nghe câu xin lỗi "xe anh đã bị mất cắp" nó không dền 100% cho mình đâu ma` dền trả tiền lằng nhằng nữa
Hoàn toàn ủng hộ cụ =D> ý tưởng tốt, cụ cứ làm dần từ đơn giản đến hóc búa ( tớ cũng đang như vậy mờ) roài pọt lên cho anh em OF góp ý.
Mong tin.

tuanla

Xe hơi
báo cáo các cụ phiên bản có thể dùng cho các xe không có nút Tìm xe

Cái này ngoài tính năng tìm xe, bật tật tắt nút đề thì có cả chống rung (nếu xa tầm mắt quá)

Chỉnh sửa cuối:

Lam37nt

Xe tải