[CCCĐ] Discovery Vân Nam - Những miền đất lạ thật tuyệt vời

Chaien

Xe tăng

Bài này em mới đọc tháng trước, chỗ đấy là Hạ Long của Quảng Tây đấy. Bác dùng Len gì mà méo nặng thế?
Mình thích chụp phong cảnh nên dùng Wide - Tokina 12-24mm

Được cái màu sắc đẹp

Đọc mà ko comment ah? :D

chuotlang

Xe lừa
Mình thích chụp phong cảnh nên dùng Wide - Tokina 12-24mm

Được cái màu sắc đẹp

Đọc mà ko comment ah? :D
Em cũng đang kiếm 1 con Wide nào rẻ chút mà chưa thấy em nào lắp trên FF đc hợp lý cả, 16-35 hoặc 24L thì chát quá, mà wide ít dùng
Bên em đất rộng lại thoáng, chụp Tele từ xa vẫn ôm trọn cảnh đc ;)
Em chuẩn bị viết bài HK thứ 2 đọ với bác đây ;)
Bài kia về Quế Lâm em có rành lắm đâu mà cmt

chuotlang

Xe lừa

Dân bản địa làm thêm dịch vụ khuân vác các thiết bị máy ảnh ... cũng toàn là phụ nữ

vungocanhxd

Xe tăng

Có mỗi cái Cn này mà đi mãi cả chục năm nay chưa hết đây ;)

Thằng cu sếp em ngày xưa nó là người Nhật đi đánh lê dương ngót ba chục năm nay Mỹ có, Phi có Á có chỉ có Âu là nó chưa đi. Em hỏi nó mày thích ở đâu nhất nó bảo em Tung Của. Em hỏi nó tại sao thì nó bảo có rất nhiều nơi để đi, có nhiều thứ để chơi, tự do không bị ép theo khuân khổ luật pháp... He he với em em thích hai cái đầu là đủ ồi

chuotlang

Xe lừa
Thằng cu sếp em ngày xưa nó là người Nhật đi đánh lê dương ngót ba chục năm nay Mỹ có, Phi có Á có chỉ có Âu là nó chưa đi. Em hỏi nó mày thích ở đâu nhất nó bảo em Tung Của. Em hỏi nó tại sao thì nó bảo có rất nhiều nơi để đi, có nhiều thứ để chơi, tự do không bị ép theo khuân khổ luật pháp... He he với em em thích hai cái đầu là đủ ồi
Sếp bác trẻ quá mà lại giỏi, đc bác gọi là "thằng cu" chắc 8x quá ;)

chuotlang

Xe lừa

Xa xa phía dưới kia còn những đài quan sát khác, thang bộ cũng hơn cả trăm bậc mới xuống tới nơi

Những người cùng chung niềm đam mê

vungocanhxd

Xe tăng
Hí hí tính em thích là phải làm luôn, đợi lâu nó nguội nhiệt huyết nó giảm. Nhưng cái tự do của em đổi bằng nhiều thứ đắt lắm nên hình như chả có ai dám như em.
Em ngày trước dự định tự do trong đầu giống như kiểu ĐVH bây giờ ấy nhưng rồi không biết ma xui quỷ khiến thế nào lại thành ra như bây giờ mới khổ.
Nghe nói sang tháng 9/2012 nó có tour cho dân chụp từ HN-MCC-SP-ND chắc quyết tâm tham gia chuyến này quá.
Cụ CL công tác ở bên đó thế còn GĐ ở bển hay ở SG
Sếp bác trẻ quá mà lại giỏi, đc bác gọi là "thằng cu" chắc 8x quá ;)
Em gọi thế là vì nó bỏ vợ bỏ con đi chơi tối ngày, nó sang VN em hầu nó XYZ mệt quá nên tức gọi nó thế cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
@ngocanh:
Loanh quanh khắp nơi cụ à, nhà em như kiểu dân du mục ý mà ;)

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Bài cụ lên nhanh quá, em đọc không kịp :D, cảnh đẹp mà lạ quá, em thấy phong cảnh ở đây có nét riêng, chẳng giống ở đâu cả, ảnh thì...em chả dám khen nữa :41:

chuotlang

Xe lừa
Bài cụ lên nhanh quá, em đọc không kịp :D, cảnh đẹp mà lạ quá, em thấy phong cảnh ở đây có nét riêng, chẳng giống ở đâu cả, ảnh thì...em chả dám khen nữa :41:
:) Chúc cụ có 1 Tết vui vẻ Discovery vùng Tây Bắc nhé, nhớ cẩn thận ko có lại sạt gầm M3 ;))

chuotlang

Xe lừa

Cái mà chúng tôi cần là đám mây sau lưng núi kia phải nằm trên thung lũng có những ruộng bậc thang này

Nhưng gió xua làn mây kia không đủ mạnh nên nó vẫn nắm ở đó, ruộng ở đây rộng và nhiều, dễ tạo nên sắc hồng hơn là lúc bình minh ở Đài quan sát chính

Mặt trời sắp xuống núi, coi như thời tiết buổi chiều nay không đạt để săn những bức ảnh mong muốn

Cả đoàn lại kéo nhau về ăn tối ...

Chỉnh sửa cuối:

Masters

Xe buýt
Khi những bờ ruộng có mầu sắc rực rỡ vào vụ gặt (hoặc sắp gặt) của họ chính xác là tháng mấy thế Cụ chuột?

chuotlang

Xe lừa
Khi những bờ ruộng có mầu sắc rực rỡ vào vụ gặt (hoặc sắp gặt) của họ chính xác là tháng mấy thế Cụ chuột?
Chắc Y hệt như VN thôi mà, chỗ này cách Mù Căng Chải có 300km đường chim bay chứ mấy. Bác cứ căn như vụ mùa VN
Lúc đó nếu ko dựa vào mây và ánh hồng xanh gì thì trời nắng nó sẽ có 3 màu, yellow, green, red. Màu đỏ ko hiểu là thu hoạch giống lúa gì ko biết tên, nhưng dân Hà Nhì ăn cơm là gạo màu hồng đỏ bác à, hạt tròn.

Em chỉ biết cuối tháng 11 đổ nước, thì sang giữa tháng 4 bắt đầu mùa gặt thì phải ... Not sure hehe. Bác check google thêm

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Nhưng gió xua mây không mạnh nên nó vẫn nắm ở đó, ruộng ở đây rộng và nhiều, dễ hồng hơn là lúc bình minh ở Đài quan sát chính

Mặt trời sắp xuống núi, coi như thời tiết buổi chiều nay không đạt để săn những bức ảnh mong muốn

Cả đoàn lại kéo nhau về ăn tối ...
[/I]
Chụp như này chắc phải cần đến ND thì ảnh sẽ "ngon" hơn. Vụ "săn" bình mình với hoàng hôn thì có nhiều chuyện để kể lắm. Lần đi Myanma. Hôm nào cũng dậy từ 4h sáng, ra khỏi hotel lúc 4h30. Lọ mọ xe ngựa, lọ mọ xe ôm, lọ mọ taxi, lọ mọ thuyền...đủ cả để đi săn bình minh. Đến nơi ngồi chờ hơn cả tiếng đồng hồ, chả thấy mặt trời đâu, chờ thêm tiếng nữa lại đi về KS. Chiều ngồi trèo lên 1 cái tháp cao chót vóy chờ từ 3h chiều, đến 6h tối chiều thì nắng chói chang, đến tối lại chả cỏ mặt trời. Tụt xuống. Vừa xuống tới đất lại thấy mặt trời đỏ ối ló ra, trèo lên chả kịp. Đành đứng ngóng tiếc đứt ruột. Đúng là số ruôi bâu. Đành an ủi đợi chuyến đi khác :(( :((:((:((:(( . Ảnh phong cảnh phụ thuộc nhiều vào sự kiên trì + may mắn, không may thì chả thể có ảnh đẹp.

Vụ ống kính tớ giả nhời sau nha. Giờ chuẩn bị đi, hết CN mới zìa.

Mà tớ thấy mây anh bạn nói là Nguyên Dương giờ người ta mới chỉ xả nước cho dân du lịch chụp choạch, mùa này rét nên đồng bào không có cày, không có cấy gì cả. Tháng 3 người ta mới cấy. Không biết có đúng không? Mấy người đó bẩu tớ cứ yên tâm đừng vội vàng mà khổ. Vì mấy người đấy muốn gộp cả vụ Nguyên Dương này + với vụ hoa cải La Bình (Vân Nam) vào tháng 3/2012.

chuotlang

Xe lừa
Chắc thế, vì Tết là đông nhất mà, cho nên xả nước cho người ta chụp thôi, không có còn gì là du lịch ;)
Không đúng lịch thì mùa này bắt đầu chuẩn bị cấy rồi mới đúng.
Nói chung Nguyên Dương thì phải đi vài lần mới có ảnh đẹp được (hy vọng thôi nhé) Lên đó có chuyện ông xuất bản ảnh và sách là dọn nhà từ thành phố lớn ra vùng đó sống cả chục năm chỉ chụp choạch thôi đấy

Hoàng hôn mà có thêm Ex2 thì mặt trời to đùng nhỉ ;) À cái AF-On trong pm trả lời dùm nhé, quên cách dùng rồi vì chưa thực tập qua bao giờ
Trong hội này có 1 bác có cái 800L mà lần này ko mang đi, chụp hoàng hôn sướng lắm, hôm nào chụp động vật mới dùng đến
Lúc này chỉ cò vài phút để chụp lại còn ND tối thui như cái kính hàn thì nhìn ngó kiểu gì? Lại Mf vô cực ăn may à, có CPL nhưng CL đâu có lắp đâu.

ĐI Nguyên Dương luôn đấy à? Máu nhỉ, có nhà Gamechip gì kia thì Lệ Giang luôn, các mợ máu me quá ;))

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Đổi khẩu vị, tối nay chuyển sang lẩu vịt

Không biết loại quả gì nhưng rất thơm và ngon, hơi bé và nhiều hạt, giống mùi Na

Bát nước chấm thì thơm phức và siêu ... cay. Bao nhiêu cái lạnh buốt vùng núi lạnh đều tan biến, thay vào đó là mồ hôi vã ra như tắm từ những kẽ chân tóc