[Funland] Định hướng nào cho đội thích học toán mà lại ghét tiếng Anh

canhhoabatdiet

Xe container
Vấn đề là học để làm gì ? Tiếng mẹ đẻ cứ học cho ngon đã. Con em 2 đứa 8 tuổi giờ xem hoạt hình, nghe nhạc ngon vì mưa dầm thấm đất, không mất đồng nào. Có những ngày vc em chỉ xài ngoại ngữ với nhau. Với nữa là em quen nghe thích xem nên nhạc nhẽo phim ảnh suốt ngày. 3, 6, 9 12 tháng là cụ thấy khác ngay. Quan trọng nhất. Chúng ta phải nói chuyện, đọc truyện, xem nghe cùng chúng nó.
Nể chỗ bôi đen của cụ :-o :-/ :)) =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giỏi Toán, Lý, Hóa nó có thể xếp vào giỏi tư duy.
Còn giỏi ngoại ngữ (tiếng Anh) thì chưa chắc. Vì nó cũng tương tự như môn tiếng Việt của mình chẳng qua 1 cái là tiếng mẹ đẻ, 1 cái là ngôn ngữ của nước khác.
Em cũng nghĩ như cụ và bổ sung thêm môn Sinh học, môn này cũng tư duy ~o)

Mít tố nữ

Xe tăng
Còn giỏi ngoại ngữ (tiếng Anh) thì chưa chắc. Vì nó cũng tương tự như môn tiếng Việt của mình chẳng qua 1 cái là tiếng mẹ đẻ, 1 cái là ngôn ngữ của nước khác.
Em không biết “giỏi tư duy” có khác với “thông minh” không. Nhưng em nghĩ muốn giỏi thì trước tiên cần phải có chút thông minh đã sau đó là đến chăm chỉ. Học tiếng Việt giỏi - nghĩa là dùng từ, hành văn tốt thì cũng phải có trí tuệ, ngoại ngữ cũng vậy.
Em học toán, lý thì làng nhàng nhưng ngoại ngữ, hoá thì OK. Riêng môn hoá năm lớp 9 em được học một cô giáo tuyệt vời, cô làm em cực thích môn hoá. Lên cấp 3 em học hoá nhàn như đi chơi, chấp hết các kiểu bài kiểm tra ở lớp. Bạn thân em năm cấp 3 yêu đương bị cô chủ nhiệm dạy Hoá cấm đoán, ghét nó đến mức cô ép nó chuyển trường năm lớp 12. Em chơi thân với nó nên suốt ngày bị cô gọi lên bảng bắt giải bài. Khổ nỗi em lần nào cũng vượt qua thử thách của cô nhẹ nhàng nên cô chả làm gì em được, hi hi,,,

chemvovan

Xe buýt
Tầm chục năm nữa, kỹ năng Tiếng Anh nó kiểu phổ cập như là kỹ năng tin học văn phòng ấy. Có khi nhà tuyển dụng còn chả quan tâm là ứng viên có chứng chỉ này, chứng chỉ kia. Kiểu mặc định là ứng viên nói được tiếng Anh rồi.

C0c0

Xe tải
Tư duy cụ thể ra sao em còn chả rõ, nhưng thông minh thì em thấy có nhiều loại
Giỏi những môn tự nhiên Toán, Lý, Hoá thì trí thông minh Logic - Toán học cao.
Giỏi ngoại ngữ - trí thông minh ngôn ngữ cao.
Giỏi âm nhạc - trí thông minh âm nhạc cao
.....
Ông Jack Ma học Toán thì dốt đặc, đi thì lần đầu được 1/100 , nhưng học giỏi tiếng Anh , người ta vẫn thành công trong kinh doanh trở thành tỷ phú. Trong khi nhiều thiên tài cả trong quá khứ, lẫn hiện tại vẫn phải sống trong cảnh nghèo đói.

Các vĩ nhân được đánh giá thông minh nhất trong lịch sử nhân loại thì trong đó số lượng hoạ sĩ, nhà điêu khắc, nhà văn cũng chiếm số lượng đông đảo chả kém gì các nhà phát minh.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
nó thích học là may rồi cụ ơi. Đừng kỳ vọng quá gây áp lực cho nó.
Còn nếu vẫn muốn nó tiếp xúc tí một vs tiếng Anh thì nên cho đi học kiểu tiếng anh giao tiếp thôi, kết hợp đc vs Toán càng tốt. Hoặc cụ có tí tiếng Anh thì 2 bố con chém gió những câu đơn giản hằng ngày dần dần đi. độ vài năm nó đủ từ vựng thì kiểu gì mà chả biết tiếng Anh lưng lửng
đã ko thích tiếng Anh mà cố học ngữ pháp thì chả vào đầu đc đâu.

Chỉnh sửa cuối:

mira

Xe hơi
học thuộc đi cụ, mỗi ngày học thuộc 1 đoạn văn ngắn ngắn thôi, nó sẽ ko nhàm chán mà qua đó sẽ nhớ từ vựng, biết cách dùng ngữ pháp, biết cách phối hợp câu từ. em mỗi ngày lôi 1 bài báo trên CNN ra google dịch xong học thuộc đoạn đó, viết ra giấy, học từ mới luôn, cách này em thấy hay mà hiệu quả nhất, ko hề nhàm chán, mà lại thú vị. con cụ thì chắc cho học thuộc các bài hội thoại trong sách phù hợp với trình độ. từ ngày học theo cách này em thấy tiếng anh lên hắn,

nsh

Xe tăng
- Thằng nhà em lớp 5, nó thích học toán, có học thêm, nâng cao từ cuối lớp 3 đến giờ nhưng tiếng Anh thì nó lại rất hời hợt, k chú ý và có những thời điểm nó còn ghét luôn môn này.
- Toán gặp bài khó, nó ngồi mầy mò làm mà k mệt mỏi áp lực gì cả nhưng tiếng Anh trường công thì dăm ba câu cơ bản, chia động từ, điền dạng đúng chỉ cần nhớ và áp công thức chứ chả cao siêu gì mà có lúc sai suốt. Em k đặt mục tiêu tiếng Anh phải điểm nọ điểm kia nhưng theo chủ quan của em nếu nó tập trung thì việc ghi nhớ, làm đúng công thức học gạo thì cũng k đến nỗi quá khó khăn. Toán nhiều cái khù khoằm hơn mà làm dc nhưng sang tiếng Anh nhiều câu sai đến bất ngờ vì chỉ áp mỗi công thức chứ chả nặng nề sáng tạo gì.
- Có hôm nói chuyện nó bảo con thấy k thích tiếng Anh, học chả hứng thú gì. Rồi cũng động viên, trao đổi phương pháp, nhiều bài cũng hỗ trợ, kèm cặp nhưng thái độ rất phớt phơ học cho đủ môn thôi. Giờ đi học toán thì vui tươi háo hức, còn tiếng Anh thì ngược hẳn luôn.
- Các cụ mợ đã gặp trường hợp nào kiểu này chưa, em muốn tham khảo đối với đội này thì mình nên làm thế nào, có phương pháp nào để cho nó bớt chán ghét tiếng Anh và san sẻ yêu thích từ toán sang k. Tiếng Anh cứ bảo học sau, học đuổi theo cũng dc nhưng nếu nền tảng yếu hoặc mất gốc thì sau này theo cũng rất vất vả vì lại abc từ đầu như trẻ con cũng gây nhàm chán. Nếu tập trung vào toán thì tiếng Anh sau cũng phải tầm khá mới theo lên tiếp dc chứ lửng lơ em sợ càng lên lớp trên sẽ càng oải.
- Cảm ơn các cụ mợ!
Cháu nghiệm từ mấy đứa con, cháu trong nhà thì thấy là không thích học TA là do bản thân cu F1 nhà cụ bị mất gốc, không có kiến thức cơ bản hoặc kiến thức cơ bản không chắc nên sinh ra không thích học lâu ngày thành "chán ghét"
Ngay như đứa cháu ruột của cháu, lên lớp 6, lớp 7 rồi mà kiến thức cơ bản không nắm vững, ngại học TA nhưng cũng may Vợ cháu là GV dạy lại từ đầu cũng mất đôi tháng thì tạm ổn ngay.

Về F1 nhà cụ lớp 5 mà Tiếng Anh chưa vững thì khó thi các trường điểm của Quận vì thi trường này phải học tốt 3 môn Toán, Tiếng Anh và T Việt và chiến đấu khá vất vả. Cụ nên định hướng để cháu rà lại, nắm vững kiến thức cơ bản và đưa cháu vào học cùng các bạn NGANG TRÌNH ĐỘ để cháu đỡ thấy lạc lõng và hứng thú với môn học.

Mít tố nữ

Xe tăng
- Thằng nhà em lớp 5, nó thích học toán, có học thêm, nâng cao từ cuối lớp 3 đến giờ nhưng tiếng Anh thì nó lại rất hời hợt, k chú ý và có những thời điểm nó còn ghét luôn môn này.
- Toán gặp bài khó, nó ngồi mầy mò làm mà k mệt mỏi áp lực gì cả nhưng tiếng Anh trường công thì dăm ba câu cơ bản, chia động từ, điền dạng đúng chỉ cần nhớ và áp công thức chứ chả cao siêu gì mà có lúc sai suốt. Em k đặt mục tiêu tiếng Anh phải điểm nọ điểm kia nhưng theo chủ quan của em nếu nó tập trung thì việc ghi nhớ, làm đúng công thức học gạo thì cũng k đến nỗi quá khó khăn. Toán nhiều cái khù khoằm hơn mà làm dc nhưng sang tiếng Anh nhiều câu sai đến bất ngờ vì chỉ áp mỗi công thức chứ chả nặng nề sáng tạo gì.
- Có hôm nói chuyện nó bảo con thấy k thích tiếng Anh, học chả hứng thú gì. Rồi cũng động viên, trao đổi phương pháp, nhiều bài cũng hỗ trợ, kèm cặp nhưng thái độ rất phớt phơ học cho đủ môn thôi. Giờ đi học toán thì vui tươi háo hức, còn tiếng Anh thì ngược hẳn luôn.
- Các cụ mợ đã gặp trường hợp nào kiểu này chưa, em muốn tham khảo đối với đội này thì mình nên làm thế nào, có phương pháp nào để cho nó bớt chán ghét tiếng Anh và san sẻ yêu thích từ toán sang k. Tiếng Anh cứ bảo học sau, học đuổi theo cũng dc nhưng nếu nền tảng yếu hoặc mất gốc thì sau này theo cũng rất vất vả vì lại abc từ đầu như trẻ con cũng gây nhàm chán. Nếu tập trung vào toán thì tiếng Anh sau cũng phải tầm khá mới theo lên tiếp dc chứ lửng lơ em sợ càng lên lớp trên sẽ càng oải.
- Cảm ơn các cụ mợ!
Hay cụ/mợ kiểm cho nó một bạn giỏi anh văn nhưng kém toán cho 2 đứa học chung. Học từ bạn và học đua với bạn nó mới có hứng thú.

hieudie

Xe hơi
Em thấy cu con nhà em hồi học mẫu giáo cho nó học cái chương trình Grapeseed được xem hoạt hình, chơi trò chơi nên nó nhẹ nhàng kiểu chơi chơi. Khi nó không sợ tiếng anh thì nó dễ vào đầu hơn. Chứ như em hồi xưa học tiếng anh muộn rồi ghi nhớ nhiều nên ngại, sợ.

bobby thai

Xe hơi
Em nghĩ nên tạo động lực để hướng F1 tự học vì TA này chủ yếu là tự rèn luyện bên cạnh các khóa học bổ sung. Em đang kích thằng cu nhà em giỏi TA để sang học cấp 3 vs mấy thằng em họ ở bển, nhưng mà vẫn lười lắm :(

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tầm chục năm nữa, kỹ năng Tiếng Anh nó kiểu phổ cập như là kỹ năng tin học văn phòng ấy. Có khi nhà tuyển dụng còn chả quan tâm là ứng viên có chứng chỉ này, chứng chỉ kia. Kiểu mặc định là ứng viên nói được tiếng Anh rồi.
Cụ quá lạc quan, em thật. Cụ nhìn điểm bình quân thi TNTH của môn tiếng Anh 5 năm gần đây nhất thì rõ ngay ạ.

chemvovan

Xe buýt
Cụ quá lạc quan, em thật. Cụ nhìn điểm bình quân thi TNTH của môn tiếng Anh 5 năm gần đây nhất thì rõ ngay ạ.
Đơn giản như này thôi. Vào công ty nào đó, có việc chuyên môn của cụ cần làm việc với bọn Tây, cần đọc tài liệu tiếng Anh, thì cụ cũng phải tìm cách mà nói chuyện, mà đọc. Chứ chả nhẽ lại bảo sếp là "sếp ơi, em không nói được tiếng Anh đâu". Thì thôi nghỉ cho người khác làm.

Cứ training on job thôi, chứng chỉ, điểm số này kia vứt sọt rác hết.

thuyhtt

Xe tăng
Lớp 5 thì chả nói lên điều gì đâu cụ vì thời gian còn quá dài và còn rất nhiều sự thay đổi. Mục đích cụ muốn con cụ sau theo Toán, Lý, Hóa hay theo cái gì? Nếu muốn nó theo khối đó thì kệ nó đi, học được bao nhiêu TA thì học vì đằng nào lên cấp 3 nó chả dốt như bò về môn ấy để đổi lại các môn kia giỏi 🤣
Như thằng cu nhà em chấp nhận giỏi Toán, Lý, Hóa để vào được ĐH top đầu và giờ là SV đang đi học lại TA đấy :D
con cụ đang học đh gì thế ạ?
con em thì ngược lại, tiếng anh giỏi hơn cả TV nhưng ghét toán. Haizzz.

Kiabuoisang

Xe container
con cụ đang học đh gì thế ạ?
con em thì ngược lại, tiếng anh giỏi hơn cả TV nhưng ghét toán. Haizzz.
Cháu đang học ĐHXD HN ạ.
Thường thì từ lớp 8 tụi em sẽ hướng khối. Để vào lớp 10 sẽ theo khối sau vào ĐH. TA học được cũng rất tốt ạ.

vivamoon

Xe máy
- Cảm ơn các cụ mợ!
Em cứ tưởng cụ nói thaw
- Cảm ơn các cụ mợ!
Thằng nhà e thì lớp 6 nhưng tình trạng cũng giống hệt vậy, toán tự học từ cơ bản đến nâng cao xem Youtube về toán đọc thêm sách về toán học bài nào mẹ bảo phải dùng kien thức lớp lớn hơn mới giải đc cũng tự mày mò xoay xở đọc thêm giải theo mẹ bảo ( tất nhiên đơn giản thôi) mà tiếng Anh thì vô vọng có nhưng cấu trúc câu mẹ dạy rồi thậm chí 5 6 lần thế mà vài hôm sau hỏi lại như mới. Cũng động viên phân tích đủ kiểu mà chưa thấy ánh sáng ở đâu.

just for fun

Xe lăn
Học tiếng anh cần nhiều từ mới, mỗi ngày thuê cu cậu dịch 1 đoạn báo tiếng anh lấy tiền thì sẽ giỏi lên lúc nào ko biết.

canhhoabatdiet

Xe container
Em không biết “giỏi tư duy” có khác với “thông minh” không. Nhưng em nghĩ muốn giỏi thì trước tiên cần phải có chút thông minh đã sau đó là đến chăm chỉ. Học tiếng Việt giỏi - nghĩa là dùng từ, hành văn tốt thì cũng phải có trí tuệ, ngoại ngữ cũng vậy.
Em học toán, lý thì làng nhàng nhưng ngoại ngữ, hoá thì OK. Riêng môn hoá năm lớp 9 em được học một cô giáo tuyệt vời, cô làm em cực thích môn hoá. Lên cấp 3 em học hoá nhàn như đi chơi, chấp hết các kiểu bài kiểm tra ở lớp. Bạn thân em năm cấp 3 yêu đương bị cô chủ nhiệm dạy Hoá cấm đoán, ghét nó đến mức cô ép nó chuyển trường năm lớp 12. Em chơi thân với nó nên suốt ngày bị cô gọi lên bảng bắt giải bài. Khổ nỗi em lần nào cũng vượt qua thử thách của cô nhẹ nhàng nên cô chả làm gì em được, hi hi,,,
Nhiều người học Toán, Lý ở mức trung bình nhưng học hóa rất tốt (em gặp khá nhiều).
Nhìn chung học hóa để được điểm 10 là không khó nhưng Toán, Lý được 10 thì khó nhằn hơn rất nhiều.