[Funland] Đỉnh dịch, cháy nhiều thứ.

sakai_yo

Xe lăn
Em tiêm mũi 3 xong 2 ngày sau đo 2 vạch, sốt 39,5 độ mà may ko mất vị giác, khứu giác. Ngày thứ 3 thấy hết sốt, cơ thể vẫn mỏi nhẹ, chỉ số Oxy trong máu 98, tim trên dưới 80 nhịp. Cổ họng thì sau vài 4 ngày vẫn còn khó chịu, hơi ngứa và rát, nóng trong khoang miệng. Đúng là có tiêm thì ko sợ nhiễm con covid này nữa, chỉ lo cho ng có bệnh nền nguy hiểm thôi.
K mất vị giác thì chắc cụ mắc chủng Omi đấy.

Smile1102

Xe container
Nhà em chắc nhiễm con mới Omi chủ yếu sốt cao và ho, nhưng ho rát họng như rách ấy. Tầm 8-9 ngày âm tính nhưng vẫn ho nhiều. Em mấy hôm ho cả đêm ko ngủ đc cũng rất mệt ko muốn làm gì cả.
Nên nói chung ko nhiễm thì tốt, nhiễm cũng mệt mỏi lắm.
À em bán thuốc chỗ em hay mang thuốc cho em bảo thuốc hết vì nhà cung cấp toàn F0 nên ko có nguồn cung dẫn đến khan hàng.

thunm

Xe buýt
Em cách ly trong buồng chung cư đã 4 ngày chưa thấy 4F1 ở ngoài dính, đồ chỉ có đưa vào chứ ko đưa ra. Mỗi bữa 1 bộ bát đũa loại dùng 1 lần, ăn xong vứt xọt rác. Hy vọng cách này hiệu quả
Nếu 7 ngày mà âm thì đuổi hết F1 ra khỏi nhà khử khuẩn xong thì lại bình thường
F1 nhà cụ ra ngoài lại gặp Fo ngay, chạy vào mắt

drmeo

Xe hơi
Thì có giải pháp nào khác đâu? Cụ bị nhiễm sớm trong khi vacxin còn tác dụng còn tốt, năm sau vac hết tác dụng mới nhiễm thì sao? hay thích năm nào cũng tiêm?
Mơ tưởng về zero covid không ngáo thì cũng có vấn đề.
Giờ bỏ luôn cả F0 đi cho rồi.
cụ nhiễm rồi vẫn có thể bị nhiễm lại bình thường mà, tốt nhất là kiêng khem cho tốt, chưa dính thì chưa biết được triệu chứng nặng hay nhẹ đâu

caisua

Xe lăn
F1 nhà cụ ra ngoài lại gặp Fo ngay, chạy vào mắt
Nhà em quán triệt ở nhà đến hết tháng 3 cho qua đỉnh dịch hoặc càng lâu càng tốt để đảm bảo đứa út ôn thi lớp 10, trừ em phải đi làm thì chịu

Chỉnh sửa cuối:

GloryJack

Xe container
Vẫn ra rả 5k mà h chung cư em 10 căn thì tới 8 căn bị rồi.
Nói thẳng, anh 100$ vẫn là vô địch. Anh ấy tiên tri cái này như cúm mùa. Cứ kệ nó rồi sẽ tạo thành miễn dịch cộng đồng.
Giờ cái vô ích nhất có lẽ là thống kê F, cách ly và đeo khẩu trang.
Đeo khẩu trang mà mợ bảo là vô ích thì thua mợ rồi.
Vấn đề là người ta đã nhìn ra là covid rất dễ lây và không thể zero covid được.
Chẳng qua, chúng ta không được xem con số thống kê. Chứ từ lúc covid tới h nhà H2O đã tiêu tốn không biết bao nhiêu nhân lực, tiền của cho covid rồi. Nếu công bố con số, có lẽ chúng ta sẽ phải giật mình đấy.

Còn kinh tế thì thấy rõ luôn rồi đó ạ. Kinh doanh bết bát, sản xuất đình trệ, muốn hút lại sức mua như thời trước covid là rất khó.

Từ rất lâu rồi, Sing họ bỏ thống kê F. Châu Âu thì vít kệ vít tuần nào bóng đá cũng chật kín sân. Thời đó, ở ta vẫn hối hả truy vết, bốc các loại F đi cách ly.
Các biện pháp phòng dịch hiện tại chủ yếu là giảm tốc độ lây lan để tránh quá tải hệ thống y tế cũng như giảm các chi phí ngân sách cho việc chữa trị bệnh nhân nặng và giúp hệ thống kinh tế duy trì dc trạng thái vận hành tốt nhờ duy trì được mặt bằng sức khoẻ cộng đồng của lực lượng lao động.
Các biện pháp phòng dịch nói nôm na ra là giảm tỉ lệ lây nhiễm, giống như các mợ hạn chế ăn mặc hở hang đi về khuya và vào chỗ vắng thì giảm và tránh được nguy cơ bị hiếp dâm ấy. Còn mợ nào thích bị hiếp dâm thì cứ việc thoải mái mặc bikini đi vào chỗ vắng và tối nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em đang bị đây mợ, nên e ko muốn ai bị cả. Chỗ e ng bị nhiều, tái nhiều. k vui gì đâu
Ko vui, nhưng phải chấp nhận, còn hơn điên cuồng phòng tránh một cách cực đoan...
Nhà chị bạn em là ví dụ, 7 tầng, chung nhau tầng nấu ăn nên 3F0 ra tung tẩy, thì 2F1 ra là phun khử trùng như hề ấy, phun đủ thứ, rửa tay khử khuẩn đủ thứ, mà sau 1 tuần bị tất :)

cadan

Xe container
Khử khuẩn bằng cồn có hại đồ đạc ko cccm thông thái

E thấy bảo có một số dung dịch ko bay màu đồ gỗ hay bay sơn chả cac đồ kim loại

Cccm có biết thì xin chỉ giùm

tranhoangminh

Xe container
Ko vui, nhưng phải chấp nhận, còn hơn điên cuồng phòng tránh một cách cực đoan...
Nhà chị bạn em là ví dụ, 7 tầng, chung nhau tầng nấu ăn nên 3F0 ra tung tẩy, thì 2F1 ra là phun khử trùng như hề ấy, phun đủ thứ, rửa tay khử khuẩn đủ thứ, mà sau 1 tuần bị tất :)
vâng, thôi thì cứ tránh, e bị là ra ở riêng, mà k muốn ai bị, nhất là trẻ nhỏ. Nên cứ phòng tối đa

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Nhưng không có tư tưởng ấy thì có thoát không ạ?
Cách ly, truy vết, khoanh vùng, thống kê F các kiểu kết quả thì sao ạ?
Theo như những căn hộ em được biết thì 80% các gia đình nhiễm hết rồi.

Em nhớ có 1 câu nói rất hay: Cuộc sống có những lúc giống như bị hấp diêm. Nếu không thể chống cự thì hãy vui vẻ đón nhận nó.
Cái câu mà cụ nhớ, nó thể hiện lối quan điểm và hành động đáng kinh tởm!

Vova

Xe container
Dân nó chết, chủ yếu người không tiêm, bệnh nền. Cũng do dân số già.

Nếu xét theo quy luật tự nhiên, nó cũng có cái hay của nó, k phải dở hêtd. Bọn giãy chết nó tính toán chán, nó không ngẫn đến mức đêm ra quyết định. Trưa hôm sau thu hồi :)
Hay ở chỗ nào hả cụ?

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Đến chịu :))))

Giờ f0 cứ chạy nhông nhông ngoài đường hay đến cty dí sát mặt hà hơi thổi ngạt cho nhiễm cả lũ với nhau thì các cụ mới vui lòng phỏng??? ;))

Người ta nói cố gắng hạn chế lây nhiễm là có lý do cả. Nhiễm rồi không sao thì thôi, nhưng đừng có tư tưởng cố gắng lôi người khác theo mình là được. Cố gắng giữ khoảng cách, đeo khẩu trang, sát khuẩn tay...giữ được đến mức nào thì giữ, thế thôi.

Còn tư tưởng này thì còn lâu mới hết dịch. Có hiểu 5k là gì không?. Khai báo y tế đến f0 còn không được hoặc ko muốn khai nói chi đến f1 f2. Khoảng cách, không tụ tập: đi làm bình thường hết rồi nên 2 cái này bỏ đi. 5k thì giờ may còn 2k thôi, giờ nào rồi mà còn tư tưởng zero covid.
Toàn lý thuyết...
Nhà nào chả giữ gìn, 5k đủ thứ, mà vẫn bị hết. Cụ cứ 5k đi rồi xem, 1 thành viên bị xem cả nhà làm sao?
Thực hiện 5k đến lúc nào và mức nào thì hết dai dẳng hả cụ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đến chịu :))))

Giờ f0 cứ chạy nhông nhông ngoài đường hay đến cty dí sát mặt hà hơi thổi ngạt cho nhiễm cả lũ với nhau thì các cụ mới vui lòng phỏng??? ;))

Người ta nói cố gắng hạn chế lây nhiễm là có lý do cả. Nhiễm rồi không sao thì thôi, nhưng đừng có tư tưởng cố gắng lôi người khác theo mình là được. Cố gắng giữ khoảng cách, đeo khẩu trang, sát khuẩn tay...giữ được đến mức nào thì giữ, thế thôi.
Thôi mời cụ cứ thực hiện triệt để và zero covid trong nhà cụ, trong cty cụ :)
Khi nào bị nhiễm cụ báo em, xem cty và nhà cụ giữ thế nào :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ mà có phụ nữ mang thai, trẻ con người già mắc bệnh nền nặng...thì không còn to mồm được đâu.

Còn thanh niên trai tráng khỏe mạnh không bênh tật tiêm đủ 3 mũi rồi thì sợ đếch gì.