[Funland] Đỉnh dịch, cháy nhiều thứ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 3 bố con vẫn chưa được lên 2 vạch lần nào. Vợ em thì tết tây bị 1 lần chắc delta vì mất mùi, tuần trước lại mới bị lần 2 luôn :))
Nhà cụ có thể chỉ là may mắn, hy hữu, hoặc bị mà ko biết mình bị :)
TH của cty em, em kt bị, là chồng test để đi làm, mới phát hiện ra, chứ bố chồng cũng ko có biểu hiện gì luôn, 2 mẹ con nấp trong 1 nhà, bmc và chồng 1 nhà, mà rồi 2 mẹ con vẫn +

Tiểungưnhi88

Xe điện
Theo bác chủ tị thì 2 tuần nữa thổ đu lập đỉnh dịch. Nhà cháu nằm nhà gần tuần rồi, chính thức dương tính 4 ngày, nay test vẫn 2 vạch. Người ngợm ổn cả, ko triệu trứng gì nhiều. Kit test hôm dính từ 65 lên 80, thằng em bên Bằng Liệt mua những 110k. Sau đó là cháy hàng, ko có mua. Giờ đến cồn với nước muối cũng cháy hàng, ko có để mua. Tệ thật, ko biết cồn 90 pha nước có dùng được ko các cụ nhỉ? Chứ thế này hơi căng, ko có gì sát khuẩn phòng, đồ dùng đưa ra đưa vào.
Hơ vật dụng ngoài. Ko cần cồn 90 mua. Cây nến đốt hơ, cho rẻ.
Nc muối tự pha muối hạt cho tiết kiệm
Cau lá đắt quá thì dùng hạt cau vẫn có kháng sinh tự nhiên. Đun nc hạt cau rửa vào đấy cần gì cồn.

Em đạp xe mãi mới tìm đc cây khúc tần. Hưong nhu dành tặng cho các bà bầu gần nhà ko may covit.
Em tặng ko bán. Mùa này đông kiếm lá khó thật. Lá ngoài tự nhiên bko thuốc nên yên tâm.

kienvinh

Xe lăn
Khổ quá, vật lý phổ thông thoai:

tranhoangminh

Xe container
xõa đi cụ, cho cả nhà cùng nhiễm, cho sinh hoạt thoải mái :)
Chứ các bạn em, gần như nhà nào cũng bị 100% hết cả, hixx.
em thấy có hâm mới cố để cả nhà nhiễm, mợ hỏi mấy ông khỏi rồi xem, có phải yếu, hay hụt hơi mệt không? chả hiểu nổi cái suy nghĩ gì

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nhà cụ có thể chỉ là may mắn, hy hữu, hoặc bị mà ko biết mình bị :)
TH của cty em, em kt bị, là chồng test để đi làm, mới phát hiện ra, chứ bố chồng cũng ko có biểu hiện gì luôn, 2 mẹ con nấp trong 1 nhà, bmc và chồng 1 nhà, mà rồi 2 mẹ con vẫn +
2 nhà anh, chị em làm PCR cả nhà thì 1 nhà cũng bị covid bỏ sót thành viên :))

pain

Xe ba gác

OTheAh

Xe tăng
Nhà em thì thay cồn bằn lai boy, nước muối sinh lý thì ra chợ 10k/ 1kg muối tinh xúc miệng vài tháng không hết. Còn test thì kệ cmn vì test nó cũng giúp khỏi bệnh đâu, cứ thoải mái tinh thần tiền mua kit test thì mua hoa quả, cam quýt mít ổi mà ăn cho nhanh lại sức ;))
E cũng như cụ, mỗi vợ phải báo cáo cty nên tét pcr, còn lại kệ chẳng tét dành tiền ăn uống tẩm bổ, căn bản ko giàu có nên ko lãng phí vào mấy cái tét vớ vẩn :)

GloryJack

Xe container
5k của cụ là gì. Còn cái gì theo cụ dân chưa tuân thủ
5K của em là: Khẩu trang, khử khuẩn tay (luôn có lọ cồn nhỏ xịt tay mang theo người), giữ khoảng cách với người khác, không tụ tập ăn nhậu tối đa đến mức có thể, khai báo y tế trên app PCcovid. 5 cái đó em làm đủ cụ nhé.
Đa số mọi người thiếu cái khử khuẩn nên hay lây nhiễm. Nếu sát khuẩn tay sau khi chạm vào nhưng vật có nguy cơ bằng lọ cồn mini mang theo người thì giảm nguy cơ lây nhiễm rất nhiều. Thêm nữa là những buổi tụ tập nhậu nhẹt thì chắc chắn ko đảm bảo khoảng cách và khẩu trang.
Còn mấy cái khoảng cách với khai báo y tế thì đơn giản có gì đâu!

kienvinh

Xe lăn
Cụ đưa bản đồ Uy kiên lên à, Kiev ở đâu thế cụ:)) :P

Em thật, em khối Xã hội nên nom cái này như nom bản đồ=))
Bác hiểu cho chai Vodka 40 độ cồn vào tủ lạnh âm 20 độ xê cũng không sợ nó đông, là được roài :P

OTheAh

Xe tăng
Cả nhà em đã hoàn thành nhiệm vụ, đã bị cả nhà và đã khỏi.
Mới dc 1 trong 2 chủng delta hoặc omicron thôi nhiễm đủ cả 2 thì né dc khoảng 5-6 tháng nữa nhé cụ, e bị lại sau 1 tháng rưỡi đây cụ

pain

Xe ba gác
Bác hiểu cho chai Vodka 40 độ cồn vào tủ lạnh âm 20 độ xê cũng không sợ nó đông, là được roài :P
Đấy... cụ cứ mang bình giange dễ hiểu, dễ làm, dễ.... tiêu thụ thế có phải hay không:P:D

Chopchopchop

Xe buýt
Đọc đi ;)) Tái thì tái, rồi cũng giống cúm A, cúm virus chứ có gì mà sợ?

Em chưa bị covid. Nhưng em từng bị cúm A rồi, cũng rất kinh khủng: sốt, đau người, đầu đau chỉ muốn đập nát đầu vào tường, ho đờm muốn lủng họng, mà nó còn vật em cứ sốt đi sốt lại cả tuần mới hết hẳn sốt, còn ho đờm thì lai rai cả tháng mới khỏi hẳn. Mà cũng rất dễ lây nhá, em bị chỉ tiếp xúc với chị cùng phòng có 5p đưa nhau tài liệu để ký mà chị ý cũng dính luôn. Hồi đó 2 mẹ con em đều bị do em lây khi chăm con bé nhà em bị, lớp nó lúc đó 2/3 lớp bị. Em thuộc diện ít khi ốm và nếu có bị thì cũng chỉ hắt hơi sổ mũi mệt nhẹ nhẹ 1,2 hôm là khỏi. Vậy mà trận cúm A đó em nhớ mãi vì nó vật em khiếp đảm luôn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
em thấy có hâm mới cố để cả nhà nhiễm, mợ hỏi mấy ông khỏi rồi xem, có phải yếu, hay hụt hơi mệt không? chả hiểu nổi cái suy nghĩ gì
Tùy người, bạn em có người bình thường, có người cũng thấy hụt hơi, em chả bị cũng mệt hụt cả hơi :)
Cảm giác thôi.
Còn cụ cứ thử rón rén xịt khuẩn khắp nhà, như nhà chị bạn em đi, nhà rộng, nhưng mệt mỏi kinh luôn vì giữ gìn, mà rồi sau 1 tuần cũng bị hết luôn.

MCuong234

Xe tăng
Chủ quan + tư tưởng xõa thì sao nó không lây lan nhanh???

Lúc chặt thì chặt quá, lúc lỏng thì lỏng quá thể đáng.

Nhiễm lần đầu thì vẫn bị lần 2,3,4..v..v. Chứ có phải nhiễm xong rồi là thôi không bao giờ bị nữa đâu?

Nhiễm lần 1 nhẹ, lần 2,3.. vẫn có thể nặng.

Không thực hiện nghiêm túc 5k thì còn dai dẳng nữa.
Thực hiện 5k đến lúc nào và mức nào thì hết dai dẳng hả cụ?

quy la tien

Xe điện
Em thấy bẩu 15t3 là mở cửa tất tật cho du lịch không hiểu khi đó kiểm soát dịch bệnh ra làm sao? Em thì chưa bị, F1 lớn là sv ở SG bị đã 3 hôm thấy trong đó đưa đi cách ly,phát thuốc và chăm sóc khá chu đáo, muốn hỏi thêm các bác ở trỏng tình hình ra sao, cháu tiêm đủ 3 liều rồi, cq vẫn tuần 2 lượt test ơn giờ vẫn luôn âm!

Dịch bệnh ảnh hưởng đến nhiều mặt của đời sống, chợ thưa người, rau, thực phẩm bán đắt lên đáng kể, người bán cũng ít, hỏi ra thì được trả lời: Giờ nhiễm F0 nhiều quá thiếu người đi hái rau quả để mang cho bán, cũng thiếu người bán nữa.
Đắt cũng bèn phải... mua.

duongphong

Xe container
Vầng, thường cồn sát khuẩn thì chỉ dùng đến 70%, dùng cho vết thương hở được, nên rửa tay vô tư, khỏi pha loãng.
Pha loãng để cho rẻ thôi. :D
Báo nào cụ ơi? Vì cồn 90 bay hơi thì đến lúc nào đó nồng độ nó sẽ giảm xuống đến 70.
Thế nào là quá nhanh so với cồn 70?
Cồn sát khuẩn tốt 70-85 độ. Cồn cao độ bay hơi nhanh, hiệu quả diệt virut kém và làm khô da tay.

Vậy nên SX dung dịch sát khuẩn, nhà SX thường dùng cồn 70 độ + chất hạn chế bay hơi (tăng khả năng sát khuẩn)+ dưỡng da cho đỡ khô.