[Funland] Đỉnh dịch, cháy nhiều thứ.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
KHông phải bị xong, khỏi là ok nhé vì cái hậu covid cũng đáng ngại đó cụ. Hơn nữa xã hội rất nhiều người già có bệnh nền và trẻ em chưa tiêm có thể diễn tiến nặng, nhất là các bé bị bệnh tim hay tiền sử viêm phổi.
Tư duy chủ quan xõa là cực kỳ nguy hiểm đó, có thể gây quá tải hệ thống y tế dẫn tới những ca tử vong không đáng có đấy các cụ nhé.
Tốt nhất là tuân thủ 5K để giảm nguy cơ lây nhiễm.
Vẫn ra rả 5k mà h chung cư em 10 căn thì tới 8 căn bị rồi.
Nói thẳng, anh 100$ vẫn là vô địch. Anh ấy tiên tri cái này như cúm mùa. Cứ kệ nó rồi sẽ tạo thành miễn dịch cộng đồng.
Giờ cái vô ích nhất có lẽ là thống kê F, cách ly và đeo khẩu trang.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
1. Tư tưởng nhiễm cho xong là sai lầm vì nhiễm rồi có thể nhiễm lại
2. Nhiều người bị nhiễm không có cơ hội sống nên người nào chủ quan không phòng lây nhiễm cho mình và người khác thì rất có thể sẽ lây bệnh cho người khác và có thể dẫn đến tử vong cho người khác. Nên tư duy chủ quan ko phòng dịch cũng có thể gián tiếp giết người.
3. Tiêm vaccine giảm tử vong cho các ca bệnh là chắc chắn, và chỉ cần tiêm đủ số mũi cần thiết không phải năm nào cũng tiêm.
4. Tư tưởng xõa mới là ngáo vì gây hại cho xã hội

Nhưng không có tư tưởng ấy thì có thoát không ạ?
Cách ly, truy vết, khoanh vùng, thống kê F các kiểu kết quả thì sao ạ?
Theo như những căn hộ em được biết thì 80% các gia đình nhiễm hết rồi.

Em nhớ có 1 câu nói rất hay: Cuộc sống có những lúc giống như bị hấp diêm. Nếu không thể chống cự thì hãy vui vẻ đón nhận nó.

chemvovan

Xe tăng
Vẫn ra rả 5k mà h chung cư em 10 căn thì tới 8 căn bị rồi.
Nói thẳng, anh 100$ vẫn là vô địch. Anh ấy tiên tri cái này như cúm mùa. Cứ kệ nó rồi sẽ tạo thành miễn dịch cộng đồng.
Giờ cái vô ích nhất có lẽ là thống kê F, cách ly và đeo khẩu trang.
Ông nào cũng 2 và 3 mũi vắc xin rồi thì mới như cúm mùa được. Chứ thời ông Trump chém gió, nước Mỹ chả chết rất nhiều vì covid đấy.

STElectrics

Xe lăn
Có người lập thớt copy lời khuyên của một bác sỹ nào đó trên phây về trong đó có một ý nói rằng F0 cách ly tại nhà cần cho rác thải vào túi mầu vàng và xịt cồn sát khuẩn bên ngoài cho nó trước khi đổ thải.

==> Cháy cồn y tế.

Nhà còn có tý cồn như này để nướng mực, lo quá (không đủ để sử dụng nướng mực).

Cho rác thải vào túi màu vàng rồi vứt đi đâu? Hà Nội không thấy thu gom loại rác này nên em chăm 2 F0 như sau:
Em không dùng găng tay y tế, chạm vào đồ của F0 sẽ rửa tay xà phòng. Bát đũa của F0 em trần qua nước sôi rồi rửa như bát đũa bình thường. Cơm thừa canh cặn em cũng cho vào nồi đun lên rồi vất như rác bình thường. Quần áo của F0 thì may nhà em dùng máy giặt sấy nên em giặt ở nhiệt độ 40 độ (do cái máy giặt nhà em nó chỉ đặt được thế) sau đó sấy khô luôn.

tranhoangminh

Xe container
Tùy người, bạn em có người bình thường, có người cũng thấy hụt hơi, em chả bị cũng mệt hụt cả hơi :)
Cảm giác thôi.
Còn cụ cứ thử rón rén xịt khuẩn khắp nhà, như nhà chị bạn em đi, nhà rộng, nhưng mệt mỏi kinh luôn vì giữ gìn, mà rồi sau 1 tuần cũng bị hết luôn.
em đang bị đây mợ, nên e ko muốn ai bị cả. Chỗ e ng bị nhiều, tái nhiều. k vui gì đâu

duongphong

Xe container
Ông nào cũng 2 và 3 mũi vắc xin rồi thì mới như cúm mùa được. Chứ thời ông Trump chém gió, nước Mỹ chả chết rất nhiều vì covid đấy.
Dân nó chết, chủ yếu người không tiêm, bệnh nền. Cũng do dân số già.

Nếu xét theo quy luật tự nhiên, nó cũng có cái hay của nó, k phải dở hêtd. Bọn giãy chết nó tính toán chán, nó không ngẫn đến mức đêm ra quyết định. Trưa hôm sau thu hồi :)

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là người ta đã nhìn ra là covid rất dễ lây và không thể zero covid được.
Chẳng qua, chúng ta không được xem con số thống kê. Chứ từ lúc covid tới h nhà H2O đã tiêu tốn không biết bao nhiêu nhân lực, tiền của cho covid rồi. Nếu công bố con số, có lẽ chúng ta sẽ phải giật mình đấy.

Còn kinh tế thì thấy rõ luôn rồi đó ạ. Kinh doanh bết bát, sản xuất đình trệ, muốn hút lại sức mua như thời trước covid là rất khó.

Từ rất lâu rồi, Sing họ bỏ thống kê F. Châu Âu thì vít kệ vít tuần nào bóng đá cũng chật kín sân. Thời đó, ở ta vẫn hối hả truy vết, bốc các loại F đi cách ly.

redcode

Xe điện
1. Tư tưởng nhiễm cho xong là sai lầm vì nhiễm rồi có thể nhiễm lại
2. Nhiều người bị nhiễm không có cơ hội sống nên người nào chủ quan không phòng lây nhiễm cho mình và người khác thì rất có thể sẽ lây bệnh cho người khác và có thể dẫn đến tử vong cho người khác. Nên tư duy chủ quan ko phòng dịch cũng có thể gián tiếp giết người.
3. Tiêm vaccine giảm tử vong cho các ca bệnh là chắc chắn, và chỉ cần tiêm đủ số mũi cần thiết không phải năm nào cũng tiêm.
4. Tư tưởng xõa mới là ngáo vì gây hại cho xã hội

Cụ chuẩn. Cháu em mới bị nhiễm hôm Tết. Lên HN làm đc mấy hôm lại dính f0 lần thứ 2, trong vòng chưa đầy 1 tháng mà nó cũng tiêm 3 mũi rồi.

Quy Lão

Xe tăng
Văn phòng chỗ em tuần trước mới có 40/90 người bị (cộng dồn 2 tháng nay).
Mà mới 1 tuần qua đã thêm khoảng 40 người nữa. Và nhà nào cũng 2-3 người bị.
Tối qua thấy báo f0 liên tục, sáng nay văn phòng trống khoảng 3/4 chỗ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em tiêm mũi 3 xong 2 ngày sau đo 2 vạch, sốt 39,5 độ mà may ko mất vị giác, khứu giác. Ngày thứ 3 thấy hết sốt, cơ thể vẫn mỏi nhẹ, chỉ số Oxy trong máu 98, tim trên dưới 80 nhịp. Cổ họng thì sau vài 4 ngày vẫn còn khó chịu, hơi ngứa và rát, nóng trong khoang miệng. Đúng là có tiêm thì ko sợ nhiễm con covid này nữa, chỉ lo cho ng có bệnh nền nguy hiểm thôi.

kubi82

Xe điện
Nhà e mua mỗi 1 thùng khẩu trang… còn lại k mua gì.
Con bé lớn đi học đc 2 ngày dính luôn, cho cấm cung phòng riêng sau 5 ngày thì OK.
Bố mẹ cũng lừ khừ kiểu cúm nhưng vẫn 1 vạch :))… nên ở nhà bt cũng đeo kt để giữ cho thằng bé chưa đc tiêm.
Nhà em bạn lớn cũng đi học nhiễm đây và cứ lây dần ra cả nhà cụ cứ yên tâm:))

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Con số thực tế chắc cỡ 20k/ ngày quá. Đỉnh mãi chưa thấy, nếu các bạn bé lớp 1-5 đi học thì k biết sẽ như nào?

kubi82

Xe điện

beckyvn

Xe tăng
em bán hộp khử khuẩn bằng tia UV-C chính hãng Momax nhé, còn nhõn 5 cái, cụ nào chốt thì inb em ạ

kienvinh

Xe lăn
Cho rác thải vào túi màu vàng rồi vứt đi đâu? Hà Nội không thấy thu gom loại rác này nên em chăm 2 F0 như sau:
Em không dùng găng tay y tế, chạm vào đồ của F0 sẽ rửa tay xà phòng. Bát đũa của F0 em trần qua nước sôi rồi rửa như bát đũa bình thường. Cơm thừa canh cặn em cũng cho vào nồi đun lên rồi vất như rác bình thường. Quần áo của F0 thì may nhà em dùng máy giặt sấy nên em giặt ở nhiệt độ 40 độ (do cái máy giặt nhà em nó chỉ đặt được thế) sau đó sấy khô luôn.
Cho vào túi riêng (mầu vàng) rồi xịt cồn khử khuẩn bên ngoài đó cụ.

Như cụ đang thực hiện ở gia đình thì quá cẩn thận.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cứ đà này biết đến khi nào là đỉnh, 2 tuần nữa thì chưa thể đỉnh đc