[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

binhsu7273

Xe cút kít

Arabia

Xe tăng
Thiên đường là nguồn nước, là không khí, là y tế giáo dục, là môi trường an toàn cho bọn trẻ con, cái mà ở VN có tiền cũng mua ko được.

=>

nguồn nước: tùy chỗ, tùy nhà, tùy theo thói quen sử dụng

không khí: cũng tùy chỗ

y tế: tùy theo đk cá nhân, đôi lúc người ta có được mình có không được

giáo dục: điều dễ lầm lẫn nhất, chỉ có 20% học đường là tốt, ngoài ra thì kém chất lượng & an toàn

môi trường an toàn: nghèo và và không chịu khó lăn xả thì khó có được .

Bài toán để ra ngoài có được 5 thứ đó tốt cùng lúc không phải dễ ngoại trừ quá nhiều tiền and/or có sự giúp đỡ lớn .
Nước của nó cứ từ vòi mà uống thôi, nhìn trong văt vắt, nước từ vòi của mình nhìn đục ngầu không đun thật không bao giờ em dám uống.

Không khí có cái chỉ số gì mà HN với HCM lên đến hơn 200, của người ta chỉ có mười mấy.

Y tế, về cơ bản là tốt hơn nhiều so với mình kể cả bệnh viện công miễn phí.

Giáo dục: ở Tây bọn trẻ con nó có thể có nhiều lựa chọn hơn phù hợp với nó, nó có thể chỉ cần làm anh thợ, anh nông dân vẫn sống ổn. Ở mình thì ngoại trừ cuộc đua học hành gần như chẳng còn con đường nào khác.

Môi trường an toàn: Đây là nói chung bọn nó gần như không phải lo tai nạn, xe cộ và cả tỉ những cái lung tung khác.

Nói chung những gia đình đi nhập cư mà em biết thì bố mẹ đều phải vật lộn với cuộc sống hơn rất nhiều lần so với ở VN. Trả giá hơn nhiều mà không có gì bù đắp thì ai ở lại làm gì, phải không ạ?

harman_kardon

Xe điện
Em tưởng nộp nhiều thuế tức là mình lãi nhiều thì phải mừng chứ nhỉ.?
Mức thuế nó bắt đóng cao lắm cụ ạ. đủ các thứ thuế nó đánh vào tối tăm mặt mũi. nếu mình khai báo đầy đủ chính xác từng xu thì mức thu nhập của mình cũng chỉ bằng ng làm công ăn lương thôi, trong khi vốn liếng mình bỏ ra, công sức mình bỏ ra rất nhiều. TBCN nó là cụ nội của CSCN là vậy, lấy của người giàu chia cho người nghèo. người ăn tiền XH tức là sống ở mặt đất bên em cũng đc khoảng 26 củ VND/ tháng để chi trả cuộc sống rồi. chưa kể đi đâu cũng đc miễn giảm đủ các kiểu. bọn em thì cày như trâu để nuôi họ đấy, chưa kể mỗi năm CP còn cầm tiền thuế đóng góp của người dân mang từ thiện cho nc ngoài.
Nhưng để cân bằng XH thì nó là vc cần phải làm để ai cũng có cơm ăn áo mặc, chăm sóc y tế ............. có như vậy thì an ninh quốc nội mới hạn chế loạn lạc .

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Đây sẽ là đề tài muôn thuở. Con người luôn mơ ước để đạt được hơn những thứ mình đang có, không bao giờ bằng lòng với hiện tại. Đó cũng chính là động lực cho sự phát triển. Nhưng nhìn chung thì có 2 vấn đề chính:
1. Về kinh tế, một nước như Mỹ, GDP đầu người hơn $60k, hoặc Pháp (>$40k) thì đời sống người dân chắc chắn cao hơn VN chỉ tầm $2,5k.
2. Về chính trị xã hội, các nước tư bản phát triển đã xây dựng xã hội dân chủ khoảng 300 năm, lại có nền kinh tế vượt trội, nên về tổ chức xã hội và lối sống người dân nhìn chung là hơn VN. Tóm lại là họ văn minh hơn.
Còn cụ thể từng trường hợp, từng thời điểm thì không thể so sánh được.
Rất chuẩn đó chủ thớt. Bạn bè bme e và bạn bè e bên Mĩ về giờ thấy tiếc cuộc sống ở VN. Tiếc bởi vì bên mình quá thoải mái, chi phí rẻ, tiền làm ra dễ, bên Mĩ mở nhà hàng hải sản hoành tráng nhưng 1 năm tính ra chi quá nhiều, tiền mặt ko còn bao nhiêu. Bên Mĩ nói để mua 1 chiếc BMW = tiền mặt 200,000 USD là 1 sự quá xa xỉ, còn ở VN là chuyện bình thường.
Ở đâu bên Mỹ bán BMW $200k? Với ai ở VN mua BMW $200k là bình thường? Tỷ lệ trong dân chúng là bao nhiêu vậy cụ?

Huthasa

Xe container
Giấc mơ thì có 2 dạng: "giấc mộng đẹp - ác mộng" và "có thể thành hiện thực - giấc mơ mãi là giấc mơ"
Hôm vừa rồi em có gặp trên Quán cf một bài viết của một cụ về chuyện định cư ở nước ngoài. Thực ra mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người một chí hướng, chẳng ai giống ai. Nói như các cụ ta "mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" mình không nên áp đặt cái tôi của mình mà phán xét, lời khuyên hay đánh giá cuộc đời của người khác. Tuy nhiên, em cứ ngẫm nghĩ mãi rồi quyết định viết ra bài viết này. Vừa để chia sẻ, vừa để giãi bày cũng như là một câu chuyện các cụ đọc để giết thời gian.

Em có cô bạn thân, có thể được coi là thành đạt ở Việt Nam, cũng làm sếp trong một tập đoàn lớn, chồng có công ty riêng tuy nhỏ nhưng cũng đủ lo cho gia đình cuộc sống thoải mái về kinh tế, có của ăn của để. Gia đình họ là hình mẫu lý tưởng cho nhóm bạn bè cả về kinh tế lẫn sự ấm êm hạnh phúc. Đùng một cái nghe tin họ ly dị, rồi cô bạn em nhanh chóng kết hôn với một ngoại kiều Úc và theo chồng mới sang đó định cư. Chồng cô ấy không lâu sau đó cũng xuất ngoại theo diện kết hôn và đích đến cũng là nước Úc. Hơn 2 năm sau hai đứa con cũng lần lượt được cha mẹ đón qua đoàn tụ. Trước khi đưa hai con qua, cô ấy mời bạn bè hàn huyên tâm sự, lúc đó em mới được biết, họ đã ly hôn và làm kết hôn giả để cả nhà được đi qua Úc. Em hỏi cô ấy, có hài lòng với quyết định của mình không, cô ấy lắc đầu, mắt ngấn nước nói nhỏ: “Thôi coi như hy sinh vì con”.
Câu chuyện của cô ấy cũng đã lâu nhưng nó vẫn khiến em không thôi đặt dấu hỏi, liệu quyết định của họ là Đúng hay Sai ? Cho đến khi chính em bước chân vào làm người trong cuộc, sống đời tha hương.

Em lấy chồng Pháp, sinh sống cùng chồng ở Việt Nam nhiều năm trước khi quyết định qua Pháp sống và đã có gần 4 năm sinh sống ở Pháp. Thời gian không quá dài nhưng cũng đủ để em vỡ ra nhiều điều. Nước Pháp hay bất cứ một nước phương Tây nào cũng không phải là thiên đường như bao người nghĩ. Ở đó có đủ chua cay, đủ thử thách và không dành cho những ai mong manh yếu đuối.
Cũng phải nói rõ, em chỉ đưa ra những nhận định của mình từ cuộc sống thực tế ở Pháp chứ không dám lạm bàn đến cuộc sống ở các nơi khác, nhưng em tin sẽ có những tương đồng nhất định.
- Khi mới qua Pháp, ngay sau khi đi làm các thủ tục giấy tờ cho việc tạm trú thì lập tức được chính quyền (thông qua văn phòng quản lý các vấn đề về người nước ngoài) cho đi khám sức khỏe, cho đi học phổ cập kiến thức căn bản về văn hoá, xã hội, luật pháp của nước sở tại và sau đó tuỳ vào trình độ tiếng Pháp đến đâu mà được sắp xếp cho đi học tiếng, trung bình khoảng 2 khoá học kéo dài từ 150 đến 300 giờ.
- Khi hoàn tất các thủ tục giấy tờ định cư mỗi người sẽ được cấp một thẻ bảo hiểm tế, thẻ này mỗi khi đi khám bệnh, mua thuốc theo toa chỉ cần đưa thẻ ra để quẹt máy và có giá trị thanh toán như thẻ ngân hàng nhưng chỉ dành riêng cho lĩnh vực y tế và tỷ lệ thanh toán của thẻ trên tổng chi phí khám chữa bệnh là 60-75% tuỳ mức độ thuốc điều trị.
- Đối với trẻ con, chỉ cần được chấp nhận cho tạm trú thì dù quốc tịch là gì cũng được nhập học miễn phí cho đến hết bậc trung học cơ sở. Hai khoản y tế và giáo dục không phải lo lắng đã đủ khiến em choáng ngợp và tự nhủ, mình đã không sai khi theo chồng qua đây, thiên đường là đây chứ đâu.

Khi cái lâng lâng sung sướng của những thứ miễn phí hoặc cận miễn phí qua đi thì thực tế cuộc sống bắt đầu cho em những bài học.
- Trước hết là ngôn ngữ. Dù khá thông thạo tiếng Anh nhưng việc học tiếng Pháp cũng không đơn giản như em nghĩ. Dù học tập trung ngày 7 tiếng, tuần 4 ngày rưỡi đấy nhưng kết thúc tất cả các khoá học thì trình độ tiếng Pháp của e cũng chỉ ở mức nghe và hiểu những câu giao tiếp đơn giản hoặc nói chuyện mặt đối mặt một cách chậm rãi, hoặc cũng chỉ mơ hồ họ đang nói về đề tài gì thôi chứ không thể bắt chuyện. Khi ngôn ngữ chưa thông thạo cũng đồng nghĩa với việc cơ hội kiếm việc làm trở nên thu hẹp.
-
Em cần có làm việc. Mặc dù chồng em có một công việc ổn định đảm bảo cuộc sống cho gia đình nhưng cũng chỉ đến mức vừa đủ, muốn có chút dư dả nhất định em phải góp phần. Nhưng ở Pháp phụ nữ có gia đình, có con nhỏ thì đến người bản địa còn khó kiếm việc huống hồ một người chân ướt chân ráo mới qua, tiếng chưa rành, bằng cấp mình có ở Việt Nam chẳng có tác dụng vì không được chấp nhận nên việc xin một công việc văn phòng mưa chẳng đến mặt nắng chẳng đến đầu là một giấc mơ xa xỉ.
Kiếm tiền bây giờ chỉ còn những việc lao động chân tay như làm nail, phụ lau dọn nhà hàng (lau dọn thôi nha, phục vụ thì không đạt chuẩn ngôn ngữ, phụ bếp thì không phải ai cũng có khả năng). Mà làm nail cửa cũng hẹp cho phụ nữ có tuổi vì mắt đã bắt đầu kém, sự tỉ mỉ không có, trừ khi đó cũng là nghề từng làm ở Việt Nam chứ bảo qua đây rồi học e rằng mướt mồ hôi.
Còn làm trong nhà hàng thì xác định luôn con cái sẽ thiệt thòi bởi nhà hàng làm việc vào giờ nghỉ của các gia đình, sớm thì cũng phải 11g đêm mới được nghỉ, chưa kể công việc chắc chắn rất vất vả cực nhọc.
Tính tới tính lui cuối cùng em quyết định mở một nhà hàng nhỏ tại nhà để kinh doanh.
- Việc kinh doanh ban đầu có vẻ cực kỳ thuận lợi từ thủ tục cho đến khâu chuẩn bị. Nơi em ở chưa có nhà hàng Việt nên ngay lập tức thu hút khách. Dù đã chọn loại hình kinh doanh là khách mua mang đi chứ không phục vụ tại chỗ nhưng những lúc cao điểm cũng phải 9g đêm mới được ra khỏi cái bếp. Nhìn tiền thu về thì ham đấy nhưng không ngăn nổi cơn mệt mỏi đến rệu rã trong người. Việc nhiều đến độ em nghĩ đến chuyện thuê thêm người phụ giúp, nhưng tính đi tính lại thì không khả thi, bởi tại Pháp, để thuê một người lao động bị ràng buộc rất chặt chẽ về hợp đồng chưa kể đủ loại thuế và bảo hiểm người chủ phải trả cho người lao động, tính ra nếu làm nhỏ mà thuê người thì coi như hết lãi. Thôi thì cũng đành chịu cực vậy, kiếm đồng lời đâu dễ. Sau năm đầu kinh doanh thấy cũng có lãi, so ra hơn đi làm thuê nên tôi phần nào yên tâm.

- Đến năm thứ hai kinh doanh ngày càng khá khẩm, chắc mẩm năm nay mình để dành được nhiều đây, nhưng cú sốc thuế đã hạ nock out e trong tích tắc.
Hoá đơn thuế, bảo hiểm cuối năm gửi về với số tiền cao chóng mặt, gấp nhiều lần năm trước khiến e choáng váng, hỏi ra mới hay, năm đầu được ưu đãi thuế nên mới dễ thở thế, chứ từ năm thứ 2 trở đi thuế chỉ có tăng không giảm. Tính đi tính lại là huề vốn, coi như cả năm làm không công vì không tự trả lương, đấy là còn không phải trả tiền nhà chứ nếu thuê mặt bằng thì cầm chắc lỗ. Hỏi thăm mấy người bạn kinh doanh bên này ai cũng bảo làm đủ ăn, đủ đóng thuế, đóng bảo hiểm là may rồi lấy đâu ra lãi. Pháp chẳng hổ danh là đất nước có nhiều loại thuế bậc nhất thế giới và được tự trào là : đánh thuế con gà vì nó sẽ đẻ trứng.

Bạn mợ quá sai lầm khi định hy sinh đời bố để củng cố đời con như vậy. Thực ra là vc bạn mợ muốn có cái quốc tịch để có biến còn chạy thôi. Còn như em đây, cho 2 đưa sang nước ngoài, mình ở VN kiếm tiền, ra nn thì thích đi là được. Sao phải khổ sang đó làm gì.

Lucky

Xe tăng
Bên cạnh dân chứng thất bại thì cũng nên dẫn chứng thành công để tiện so sánh. Trường hợp bạn cụ thì có thể nói là quyết định quá sai, đag là sếp và có dn ở Việt Nam lại bỏ sang Úc làm lao động phổ thông, nếu cần môi trừong giáo dục tốt cho con thì học trường quốc tế ở Việt Nam cũng rất ổn

TamMao2612

Xe buýt
Chia sẻ với bạn chủ, đi "tây" mà tiếng không biết thì coi như "câm điếc" thì vô vàn khó khăn. bạn cũng mạnh dạn mở cửa hàng và làm ăn được. Nhưng mình nghĩ đó chưa hẳn là bước đi đúng đắn. Đáng ra nên đầu tư học hành tiếng/ chứng chỉ gì đó để mình tự tin trong môi trường sống mới trước khi làm ăn buôn bán vì mình sẽ làm chủ được hoàn cảnh của mình hơn. Khi mà ngôn ngữ bạn han chế thì bạn sẽ khó tìm hiểu về tất cả những thông tin cần thiết để phục vụ cho mình. Chúc chủ thớt sớm tự tin và yêu nước Pháp nhé.

Còn về cô bạn thân đi úc: Em nói thật k hiểu sao ở Vn làm sếp được mà có những bước đi tính toán siêu tệ như vậy. Đến sang bên này mà lại phải đi làm như vậy trong khi có vốn/ trình độ cao ở VN.

Hanoithu

Xe tải
Em nghĩ các cụ nhiều tuổi đi sẽ gặp nhiều khó khăn để hoà nhập cuộc sống. Nhưng có một thực tế rằng, các cháu trẻ đi du học ngày càng nhiều và ước mong được ở lại chiếm đa số, trong đó có nhiều cháu trường chuyên lớp chọn. Tóm lại, đi từ lúc trẻ khả năng thích nghi cao, đời sống bên đó tốt hơn nên ở lại nhiều.
Nhiều cụ nói, ở VN sống nhàn hơn, có nhiều time chơi hưởng thụ hơn. Nhưng đó chính là bất lợi cho tương lai. Các cụ tính, họ giàu, họ chăm chỉ làm việc mà mình cứ túc tắc thì khoảng cách ngày càng giãn rộng ra. Chất lượng cuộc sống ngày càng chênh lệch mà thôi.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ngậm nhời chủ thớt

IP man

Xe lăn
Trong chăn thì mới biết chăn có rận, người ngoài nhìn vào phán sao được. Nhiều người em biết, làm “sếp” nhưng đi Canada, đi Úc là để trốn nã, trốn nợ...

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Mức thuế nó bắt đóng cao lắm cụ ạ. đủ các thứ thuế nó đánh vào tối tăm mặt mũi. nếu mình khai báo đầy đủ chính xác từng xu thì mức thu nhập của mình cũng chỉ bằng ng làm công ăn lương thôi, trong khi vốn liếng mình bỏ ra, công sức mình bỏ ra rất nhiều. TBCN nó là cụ nội của CSCN là vậy, lấy của người giàu chia cho người nghèo. người ăn tiền XH tức là sống ở mặt đất bên em cũng đc khoảng 26 củ VND/ tháng để chi trả cuộc sống rồi. chưa kể đi đâu cũng đc miễn giảm đủ các kiểu. bọn em thì cày như trâu để nuôi họ đấy, chưa kể mỗi năm CP còn cầm tiền thuế đóng góp của người dân mang từ thiện cho nc ngoài.
Nhưng để cân bằng XH thì nó là vc cần phải làm để ai cũng có cơm ăn áo mặc, chăm sóc y tế ............. có như vậy thì an ninh quốc nội mới hạn chế loạn lạc .
Cụ có biết cái bôi đậm í là lý do khiến một tỷ lệ không nhỏ người mềnh muốn sang đó không ?

sontung89

Xe tăng
Đọc bài đã thấy bài viết kiểu đơm đặt tào lao từ bạn đến bản thân người viết
Là người thành công chẳng đứa nào dại gì bán hết gia sản sang định cư kiểu trời ơi, hài.
Cũng biết vài người có đk định cư nhưng ko ai chọn kiểu định cư này, thường là gửi con cái sang đó học và duy trì nguồn tiền nhất định để giúp con cái học tập hòa nhập và định cư dần dần chứ chả thằng điên nào chọn làm culi để định cư.
Tài sản vài chục tr đô cũng ko thấy có ai sang đó định cư kiểu của bà thớt nói
Bài này chỉ có thể tin phần chính sách an sinh xã hội còn toàn bộ đều là phịa chuyện vớ vẩn
Lại nhớ có bà chộp giật lấy chồng mẽo để nhập tịch cho con nhưng cuối cùng thì chồng lại chọn pháp để ở và muốn sống ko ràng buộc và bà đó vỡ giấc mơ quốc tịch mỹ cho con =))

Happyten

Xe máy
Mục tiêu và ý chí con người quyết định cuộc đời của mình.
Có những con người thuê người giúp việc chăm con nhỏ chăm sóc nhà cửa cho mình để đi tập gym cho nó khỏe đẹp.
Cũng có con người lấy công việc chăm sóc con cái,nhà cửa là niềm vui và tự làm mọi việc, cũng khỏe cũng đẹp cũng vui
Người tập gym kia rất khó mà sống cuộc sống phải lao động bên Tây,còn người dưới thì lại thấy rất okie, việc xách cái làn đi chợ bên đó với họ cũng thấy đẹp vì bước ra ngoài không khí trong lành, khung cảnh tươi đẹp,đồ ăn sạch sẽ...

raisomoon

Xe tăng
Là người thành công chẳng đứa nào dại gì bán hết gia sản sang định cư kiểu trời ơi, hài.
Cũng biết vài người có đk định cư nhưng ko ai chọn kiểu định cư này, thường là gửi con cái sang đó học và duy trì nguồn tiền nhất định để giúp con cái học tập hòa nhập và định cư dần dần chứ chả thằng điên nào chọn làm culi để định cư.
Bài này chỉ có thể tin phần chính sách an sinh xã hội còn toàn bộ đều là phịa chuyện vớ vẩn
Lại nhớ có bà chộp giật lấy chồng mẽo để nhập tịch cho con nhưng cuối cùng thì chồng lại chọn pháp để ở và muốn sống ko ràng buộc và bà đó vỡ giấc mơ quốc tịch mỹ cho con =))
Cụ nhầm đoạn em highlights nhé. Thực chất có rất nhiều người có nhà cửa, công việc đàng hoàng thu nhập cao hơn so với mặt bằng chung ở VN vẫn bán tất cả để đi định cư(tại sao phải bán tất cả vì thực sự họ chưa thực sự giàu để mà có quỹ dự phòng ở VN). Chục năm trước nhiều nhà bán nhà đi vét sạch tài sản được 5-7 tỷ để đi định cư. Giờ muốn quay về cũng ko thể mua lại chính cái nhà của mình khi mà nó đã tăng lên hơn 10 tỷ.

Lý do để đi thì đa phần em thấy là muốn đảm bảo cho con cái sau này theo cái phúc lợi ở bển. Em ko nói chuyện đó đúng hay sai rồi họ có thành công hay không. Em chỉ bổ sung cái ý là họ muốn con cái được nền giáo dục tốt. Nhưng nói cho cùng XH đã phát triển thì hệ thống giáo dục đó cũng chỉ để hướng người ta đi làm thuê. Còn ở VN mọi thứ đang mới là khởi đầu, có thể giáo dục chưa hoàn thiện nhưng lại rất dễ làm chủ nếu có bàn đạp tài chính từ gia đình.

fresh_air

Xe tải
Đi định cư nước ngoài gặp những khó khăn không lường trước được là chuyện bình thường. Các cụ mợ ở VN chỉ cần chuyển từ HN vào SG mà còn đầy thứ vướng mắc như mối quan hệ, lối sống, ăn uống nữa là khi sang một môi trường hoàn toàn mới mẻ. Em thấy sau khi đã quen nhịp sống ở nước ngoài (~ 5 năm) thì đa phần mọi người kết luận là có được có mất, không bao giờ có thể vẹn toàn 100% nhưng đủ hợp với nhu cầu của họ.

Chuyện gia đình bạn thân mợ chủ thì em nghĩ rất hãn hữu thôi. Những trường hợp đã có gia đình, chưa cần phải mức trên trung lưu như bạn mợ, mà họ cũng đã cẩn thận lắm rồi. Thường một người sẽ sang trước để thám thính tình hình, thấy ổn mới cẩu cả nhà đi. Những trường hợp còn lại là đoàn tụ và tay nghề cao sang là có sẵn việc, thu nhập đảm bảo.

diboduoimua

Xe tăng
Trước đến giờ em vẫn nghĩ cứ có tiền ở Vn sướng nhất, cần gì phải đi đâu, nhưng vừa rồi em bất ngờ khi thấy người quen em và em họ em đưa cả gia đình sang Úc, mà nói về tiền và vị trí trong XH thì họ gần ở top đầu... Nhưng tất nhiên sang bên ấy họ thành lập Cty riêng và hoạt động có liên quan đến ngành nghề với VN.

Chỉnh sửa cuối:

faceid15

Xe buýt
Nói thật nghe mấy cái cases cô bạn, ông bạn, anh em họ, người quen xyz đang nhà cao cửa rộng, chức tước đàng hoàng bán hết qua Mẽo làm culi, làm nail thì em lại phì cười, ngu thế mà vẫn kiếm được ở VN thì qua Mẽo làm cu li là đúng cmn thực lực rồi. Chả lẽ giàu có ở VN chỉ vì đi Mẽo mà lộ cái dốt đến mức nhợn nó phải sợ. Số còn lại trên răng dưới cát tút thì thôi đi đi cho đỡ chật, Tổ quốc vui mừng cắt cơm các bợn.

Sửu To

Xe buýt
túm lại là thèng nào đi là vì nó nghĩ đi là đúng và có thể đi được, thèng nào ở lại thì nghĩ là ở lại là đúng hoặc ko có khả năng đi được. Thèng đi rồi thất bại thì rút bài học thất bại cho thèng khác. thèng đi thành công thì rút bài học thành công cho thèng khác. Em thấy các chuyện đều hay và cái tôi đều... ko hề nhỏ :)):)):))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu bên Mỹ bán BMW $200k? Với ai ở VN mua BMW $200k là bình thường? Tỷ lệ trong dân chúng là bao nhiêu vậy cụ?
Cậu Embebandiem học nhiều hiểu rộng kinh nghiệm đầy mình từng trải nhiều nơi, nói chuẩn đấy.
Bác nên làm như tôi: Dón dén khoanh chân nghe cậu ấy kể.

Một tỷ lệ cao ở Việt Nam, bỏ 200K mua con BMW là quá thường.
Còn ở Mỹ, tỷ lệ đó bé tí tẹo.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc cũng chưa thấy cách nào như chủ thớt đang nói. Em thấy vẫn chủ yếu là cho con sang đó và thi thoảng sang thăm.