[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nghĩ anh nên đi.
Vì nếu anh không đi tôi tin chắc rằng sau này anh sẽ luôn hối hận về quyết định đó

racing729

Xe tải
Chỗ cụ thế nào chứ chỗ em nó lại thích bọn H1B, nhất là mấy đứa ấn độ í, chúng nó H1B phải 10-20 năm mới được xét thẻ xanh nên là làm ở đâu bám việc lắm, H1B transfer thì ko phải qua quota quay xổ số nên là những thằng ấn độ có H1B rồi là chỗ em chuộng phết.

Em chả biết các cụ thế nào chứ công ty em ít EB1 toàn EB2 với EB3, mà em hồi làm EB3 cũng vãi nhanh (tháng 8-2016), từ gửi I140 đến lúc có thẻ đáng ra khoảng 1 năm thôi, nhưng I140 approved rồi thì em dừng lại ko nộp cái I485 để có thẻ xanh vì em về nước lấy vợ xong qua, nộp I485 từ tháng 11 năm 2017 thì đến tháng 4 năm 2018 có thẻ rồi.

Cuộc sống của nhà em ở nc Mỹ thì nhìn ở ngoài rất là ổn, cả 2 đứa đều đi làm kỹ sư nên thu nhập khá cao, nhà căn hộ cũng trả xong rồi, xe thì toàn mua xe cũ trả cash, vì vậy cuối tuần nào cũng lái xe đi chỗ này chỗ kia, cưỡi ngựa bắn súng chèo thuyền cắm trại tùm lum... Bạn bè rủ đi ăn đi chơi suốt... Ai cũng nghĩ bọn em hòa nhập tốt lắm, nhưng mà bản thân em biết thì là em là vứt ở đâu em cũng sống được, và sống tốt nữa, nên bọn em ngày nào cũng sống như ngày cuối ở Mỹ thôi, vừa sống vừa khám phá xem mình muốn gì thôi. Bọn em vẫn rút ra là 4-5 năm nữa có quốc tịch thì về là tốt nhất, vì 1 số cái:

1) Gần họ hàng gia đình, bọn em thấy thế này là tốt nhất cho trẻ con
2) Chi phí y tế rẻ hơn rất nhiều. Vào Vinmec hay Việt Pháp đẻ 60 triệu nằm 3-4 ngày ới cái có người vào thăm. Ở đây có bệnh biết là đau mắt đỏ thôi nhưng nó đếch cho tự ra nhà thuốc mua thuốc cơ, phải đi bác sĩ là 160 đô/nhát để được chỉ định thuốc nhỏ mắt 10 đô/toa (bảo hiểm em chọn là loại high deductible tức là em tự trả cho đến 2000 đô thì bảo hiểm nó mới bắt đầu trả 80% và sau 3000 đô là max out of pocket, dù em có ung thư thì mỗi năm em cũng chỉ tốn 3k, với điều kiện em còn công việc để có bảo hiểm). Vì bọn em thu nhập cao nên chả có trợ giúp nào về phương diện này cả, cty em đã là benefit tốt rồi, bảo hiểm của bọn em cũng xịn rồi mà còn nhiều cái éo le như thế đấy! Em 2 năm về đi Thu Cúc 1 lần kiểm ung thư sớm gói gì 5 triệu người ta soi từ đầu đến chân rất nhiệt tình. Ở đây vợ em đau bụng cái mà gọi điện nó đặt lịch bảo bác sĩ bận lắm mấy ngày nữa mới rảnh, đau răng thì bác sĩ răng chả làm ngày thứ sáu, mà chi phí thì chả rẻ rúng gì.
3) Thời gian nghỉ nhiều hơn. Bọn em về cũng có đủ để không phải đi làm, nhưng nếu đi làm thì VN rất nhiều kì nghỉ dài, đi được xa, chứ ở Mỹ bọn em có mỗi 1 năm 3 tuần nghỉ mà phải về VN thăm nhà, nên dù tranh thủ toàn bộ các cuối tuần đi chơi cũng chả đi xa đến những nơi mình muốn đến được, còn những lễ khác toàn lõng bõng 3 ngày, 4 ngày, mà thật sự với các bác, ai bay nhiều ở mỹ sẽ biết mấy hãng hàng không của nó dịch vụ thua vietjet, nhiều chuyến bay nó cancel cái 1 ngày sau mới có chuyến bay lại, thế lại mất toi 1 ngày...
4) VN dịch vụ nó rẻ hơn nhiều ạ, vợ em thích spa mát xa mà cái này ở mí nó là 100/hr chưa kể tip, về VN gói xông sục tắm lá mát xa phòng riêng có 300 nghìn.
5) Thuế nhà đắt, bọn em lại ở NJ thuế nhà đắt nhất nước Mỹ nữa... Đã trả xong tiền nhà rồi mà tháng nào cũng đi tong 300 đô tiền HOA (như phí bảo trì ở VN với bảo hiểm) và 500 đô tiền thuế (đấy là em chỉ có condo nhỏ bé thôi nhé). Từng đấy tiền về VN đủ thuê 2 căn hộ cao cấp rồi, mà tất cả mọi thứ ở dưới chân chứ chả phải xa tít mù như nhà em.
6) Có vốn thì khó kiếm tiền khi kinh doanh, mà kiếm được thì thuế cũng vỡ mặt. Ví dụ em buôn chứng khoán, nếu em ko giữ con chứng trên 1 năm thì sau khi bán mã lãi 10 đô thì cuối năm lão Trump đòi em 3.5 đô. Giữ trên 1 năm thì Trump đòi 1.5 đô thôi. Nói chung là càng kiếm nhiều càng thốn.

Đấy, đối với hoàn cảnh em thì như vậy, nên bọn em nghĩ là bọn em về thì hợp hơn. Nhưng mà chả ai có hoàn cảnh như ai, nên là em cũng luôn khuyến khích mọi người cứ trải nghiệm tất cả mọi nơi để biết bản thân muốn gì, thích gì, có lựa chọn luôn tốt hơn ko í các cụ ạ
Vợ chồng cụ nên về VN hưởng thụ cuộc sống. Vợ chồng em cũng chỉ same như các cụ đang có nhưng cũng chưa có ý định về.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
$3-4k một tháng thì mức sống tương đương với 30tr /th ở VN nhá CCCM.
Em sống ở Mỹ lâu rồi nhưng nếu chỉ mình em thì em hoàn toàn có thể chi tiêu dưới 1200/tháng nếu muốn, và cũng không phải là khổ sở lắm.
(Tất nhiên là không tính một vài vùng đắt đỏ.)

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Em sống ở Mỹ lâu rồi nhưng nếu chỉ mình em thì em hoàn toàn có thể chi tiêu dưới 1200/tháng nếu muốn, và cũng không phải là khổ sở lắm.
Nếu ko phải thuê nhà thì được :D

Song75

Xe buýt
Em đọc chưa kỹ, nhưng theo ý ban đầu thì chủ thớt chưa đề cập tới đi vùng nào của Mẽo. Vì Mẽo mỗi vùng nó cũng có cái khác nhau. Tuy nhiên, em vote một phiếu: đi. Ngoài 30, còn quá trẻ cho việc đi, ngoài ra Mẽo lại là một xã hội nên trải nghiệm. Chính sách quốc tịch của VN giờ cũng có nhiều thay đổi, nên việc quay về cũng ko còn quá khó khăn, trừ khi tham gia việc khác.
Tuy nhiên, để có một cuộc sống bt, nếu cá nhân đó đáp ứng và tuân thủ yc, thì em thấy là ok. Kinh nghiệm của ofer chưa từng đi Mẽo.

pto sống lại

[Tịch thu bằng lái]
Tiền thuê nhà mất già nửa số 1k2 rồi cụ ạ

namnabonbon

Xe tải
Cám
Mọi thứ nó có luật, khi đã tuân thủ thì chả có gì phải ngán cả. Không phải ai cũng đòi hỏi cái sự trân trọng đón tiếp hoà nhập etc. Họ chỉ đơn giản là lao động, không phạm pháp và đóng thuế cho nước sở tại. Taxpayer là quan trọng nhất. Và taxpayer thì không phân biệt một thằng trắng, đen hay vàng cả. Ạnh có thể đặt ra hàng rào cho người nuớc ngoài đến cao hơn bản địa nhưng một khi họ vượt qua cái rào đó, thằng bản địa nên câm miệng chứ racist một phát thì đúng là vừng ơi mở ra đấy.
Cám ơn vì trả lời giùm, ở Mỹ mà mở mỏ ra kì thị là mạt liền . Con kì thị trong đầu trong bụng thì kệ nó.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Cụ chủ nên đi, cơ hội tốt vậy bỏ phí lắm.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Troy Nguyen

Xe máy
Xin chia sẻ vời lời khuyên với cụ: Tất cả là do ý chí và quyết tâm của mình. Bởi ở đâu cũng cần phải Làm , phải tiết kiệm và có ý chí vươn lên.
Nếu cụ có suy nghĩ Sợ và chưa xác định được con đường mình sẽ đi thì nên ở Nhà. Còn nếu muốn thay đổi con người mình cũng như tự nhủ: mình sẽ phải làm được dù khó khan vất vả đến đâu .
Cs ở Mỹ rất công bang : muốn có nhà to, xe đẹp thì con người ta phải Cày , cày như trâu với cường độ làm việc 12-14h/ngày. Sẽ mất vài năm để làm quen với cs mới để rồi khi vào nếp sẽ lại nghĩ : giá như mình được sang sớm.

Cs là phép thử xem bản thân mình làm được cái gì và đến đâu.Còn cụ có 5 tháng để đi thì khuyên chân thành: hay học qua 1 lớp về Nails , ít nhất đó cũng là cv để sang đây cụ kiếm song qua ngày và cũng là nền tang để phát triển sau này.33t còn quá trẻ và còn quá nhiều cơ hội và biết đâu sau 10 năm sẽ lại là Boss tiệm Nails với 10 thợ.

p/s: bao ăn ở và bao lương $800/tuần nếu cụ sang đây chưa biết làm gì nếu trong tay cụ đã biết chút ít về nghề Nails.

Quỳnh hp

Xe tăng
Mỹ thì e ko biết, nhưng nhất,sing, mã, hiện tại là hồng kông, đây là những nơi e đã ở và làm việc trên 6 tháng đến 2 năm, hiện tại hồng kông là gần 5năm
Những cái mất khi rời khỏi vn : Cái quan trọng là mình là ng việt hơn 30 năm rồi, còn gia đình bạn bè, ng thân, cái văn hóa việt nó thấm vào trong máu rồi,thu nhập thì khó so sánh lắm
Cái đc khi ở vn : có tí thu nhập trung bình thì sáng cafe ăn sáng,tối nhậu với mọi ng, gần gia đình và bạn bè, thuê đc giúp việc. Thu nhập cao thì cái ji cũng có, biết cách luồn lách thì kiếm đc, cái ji cũng có thể mua bằng tiền từ điểm thi đến mạng ng
Cái mất khi ra nn sống : xa gia đình và bạn bè, sống ở vùng đông ng việt thì đỡ buồn hơn, tiếng bản địa kém thì mới đầu cũng vất vả...xác định mất 2 trở lên để làm lại từ đầu, có nghề hay trình độ thì làm nhàn và lương cao, còn ko thì lao động phổ thông tất cả do mình vận động và tự làm vì thu nhập thấp hơn ng khác..
Cái đc khi ở nn : ai cũng bình đẳng như ai ,ai cũng tôn trọng pháp luật, ai làm sai ng đó chịu, đc ăn uống, hít thở không khí trong lành, thực phẩm sạnh, khu vui chơi giải nhiều ,lao động chân tay hay phổ thông thì đủ sống, nhàn đầu ko phải lo về ăn học hay đi viện...
Mỗi người một quan điểm một cách sống, ở đâu chả phải ăn, phải làm, chả phải sống
Mọi ng đừng tôi nghe nói hãy cảm nhận rồi mới nói
Cụ chủ thớt còn có đk hơn nhiều ng ,trong đó có cả e,e khi sang hk 2 bàn tay trắng, ko ng thân,sau 1 năm e ổn định và đón vợ con sang. Theo e cụ lên đi khi mình có những đk như vậy

Mộng Di

Xe máy
Fun đi cụ, vài chục có mà mấy trăm $ cũng đúng

Giá tự làm vài chục $, giá thuê $30 - $60, hỏng nặng hay hỏng tại nơi có địa thế khó tiếp cận thì vài trăm $
  • If the tire damage is too severe or located in an area of the tire that can't safely be repaired, a single replacement tire typically costs $50-$200 for a passenger car; $60-$350 for a standard tire on a pickup or SUV; and $110-$750 for an all-terrain tire on a pickup or SUV. Modern suspension systems work best with matching tires; if only one is replaced, the replacement must be an exact match for the other three tires. Worn tires are often replaced in pairs, and many experts recommend replacing all four tires at once

Nó dám tỏ ra coi thường lộ liễu lại chả sợ ăn cái trát kiện phân biệt đối xử. Người thu nhập thấp bên bển được đối xử tử tế hơn VN là chắc luôn.
Ông thớt không biết tiếng Anh, bên Mỹ cũng không thiếu khu người Việt sống và làm việc thuê cho nhau, đầy người chả biết tiếng Anh.
Cụ hơi nhầm chỗ này "If the tire damage is too severe or located in an area of the tire that can't safely be repaired" có nghĩa là vỏ xe bị lủng ở mặt bên hay gần măth bên thì được coi là không an toàn sau khi vá, nên mấy chỗ vá xe nó không chịu vá cho cụ mà sẽ đề nghị cụ thay vỏ xe khác. Chỗ khác không biết thế nào, nơi em ở thì cụ mua vỏ xe ở mấy trung tâm lớn (Costco, Les Schwab...) khi bị thủng cứ mang lại nó sẽ vá xe miễn phí cho cụ. Chẳng tốn xu nào.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Những thằng khinh thường người châu Á chủ yếu là những thằng ít học thôi cụ ơi. Em chỉ giao tiếp với những thành phần như vậy khi thuê họ làm một số việc chân tay, cho nên cũng không ảnh hưởng.
Mà quan trọng là mình biết mình, đối tác, bạn bè biết mình là được, những thằng khác nghĩ gì kệ nó.

Chả riêng gì vấn đề chủng tộc, mà tất cả các vấn đề khác cũng vậy.

Nếu chỉ là được sáng ra hít thở trong lành không nghe tiếng còi xe và chửi thề thì có quá nhiều nơi ở VN này có cái được đấy, vùng ven đô hoặc các thị xã, thành phố nhỏ cỡ 500 ngàn dân là thỏa mãn cái được của cụ rồi.

Còn cụ ở Mỹ có thẳng lưng đến mấy thì cũng không chắc sẽ không bị tụi da trắng nó coi thường đâu, dù không nói ra.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Lại còn ko đọc chỗ “a single replacement tire typically costs...”, hoặc tưởng replacement là vá xe :)
Giờ lắm ông trải nghiệm bằng Google thật
;)) Em nghĩ cũng giống cụ bên Mỹ không biết luật giao thông Mỹ, với người k rành tiếng Anh, hoặc k rành xe cộ, sửa chữa thì họ chỉ biết là họ mất vài trăm đô để FIX lốp xịt. Nên e cụ kia kể fix lốp xịt hết vài trăm $ cũng đâu có sai? Fun mà so đo chửi nhau chi, lên lớp chửi cụ kia ghê chết.
Nói thì bảo nói suông, đưa bằng chứng thì bảo gúc! Đúng chất miệng đời.
Du lịch qua màn anh nhỏ hay Gúc viết càng dài, lắm số thì càng hở lỗ chỗ. Em cứ nhằm đó em xúc cho vui.

Hoangtver

Xe hơi
33 tuổi vẫn còn trẻ mà cụ, theo em là cụ nên đi. Biết đâu đi lại kiếm dc việc ngon lúc đấy lại chẳng muốn về ấy chứ :D