[Funland] Điều trị rối loạn Lipid máu

AMATAX

Xe điện
https://www.wikihow.vn/Hạ-Chỉ-số-Triglyceride-một-cách-Nhanh-chóng
Em thấy cái này cũng hay phết. Nghe các cụ nc mới hiểu nguyên nhân vì sao chỉ số triglyceryle của em cao tuy chưa đến mức uống thuốc dù khá chăm luyện tập và ăn ít thịt cá trứng sữa có khi là do bữa nào em cũng ăn chất đường bột: sáng ăn bánh mỳ, xôi, phở, bánh ngọt trưa tối cơm 2 bát ~o)

hnilqhuy

Xe tăng
Nhiều cụ mỡ máu cao mà chủ quan thật
Cái từ "rối loạn chuyển hoá" thực ra ý của nó là "lười vận động". Thuốc gì thù thuốc mà ko ăn uống vận động khoa học thì nhanh chóng tái phát ngay.

Ac080

Xe tăng
em tháng trước xét nghiệm trigliceric 14.75. Melated kê ngay vytorin cho e uống. E uống và kết hợp ăn kiêng. Giờ về 4.8. Tác dụng phụ món chịch choạc là có các cụ ạ. E cảm nhận yếu đi thấy rõ. huhu
BS kê dùng Vytorin bao nhiêu mg và mấy viên ngày vậy cụ?? Của em cũng đang 11.++ Medlatec cho em uong Lypanthyl 10 mg nhưng không giảm đươc mấy. tks

khengkhec

Xe hơi
BS kê dùng Vytorin bao nhiêu mg và mấy viên ngày vậy cụ?? Của em cũng đang 11.++ Medlatec cho em uong Lypanthyl 10 mg nhưng không giảm đươc mấy. tks
vytorin 10mg/20mg (1 viên/ngày). Thêm livolin-H bổ gan 300mg (2 viên/ngày) cụ ạ

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
E có thằng ku em, 650 mấy năm nay mà ko thấy nó sưng chỗ nào ạ
Acid urich cao ko phải là bệnh cụ nhé. Quan trọng là khi nó cao, hay tụ ở đầu khớp gây viêm khớp. Cho nên thuốc chữa Gout toàn chứa rất nhiều kháng sinh, để không bị viêm cái đầu khớp. Em có thằng bạn 550 mà vào 1 đêm thanh vắng phải bò vào nhà vệ sinh đi tiểu ý như c.hó vì nó đâu ko tả nổi. 40 mà đi nạng vì đâu kinh khủng, muốn cắt chân đi. Giờ kiêng đủ thứ nhưng cứ chỉ tớp 2 hớp bia đã hiệu nghiệm lắm, táng ngay Chosicile.

thattinhvt

Xe buýt
Em đếch hiểu mấy cụ trong này phán như bác sĩ, vậy mà đến tên thuốc còn viết sai. Tốt nhất các cụ cứ đi khám rồi theo chỉ định của bs, bs họ kê đơn đều theo quy chuẩn cả. Các cụ cứ đúng đơn mà uống, ko thừa ko thiếu, rồi thay đổi lối sống: ăn uống, tập thể thao... Thì khỏe lại ngay thôi. Chứ đừng có nghe theo mấy thầy thuốc trên mạng thế này

Sùng A Khoái

Xe tải
Dạ e khoảng 1.74/70kg tuần nhậu sâu 2 phát, còn 3 cốc xong về ăn cơm ko tính ạ. Như e nói e phatr hiện từ 3 năm trước, tái khám vài lần nhưng ko bác sĩ nào chỉ định điều trị cho đênw lần này ạ

Em khám sk tổng quát đoẹt cuối tháng 5, chỉ số tươnd đương của cụ chủ. Cân nặng lúc đó 79-80kg(1m68). Hỏi bác sĩ thì không cần uống thuốc mà chỉ hạn chế bia rượu, mỡ động vật, thịt đỏ. Em nhịn hoàn toàn nhậu nhẹt 2 tháng, ăn lượng bằng 1/2 bình thường (dù bình thường so với người xung quanh em thuộc loại ăn ít rồi). Kết quả hiện tại 73-74kg, em chưa khám lại nhưng cảm giác người dễ chịu hơn=> bị rối loạn chuyển hóa thì chế độ sinh hoạt quan trọng. Chả cần thuốc nó cũng giảm. Em đang phấn đấu trong năm nay còn dưới 70kg (giờ tháng nhậu 1-2 lần thôi.

Sùng A Khoái

Xe tải
:(.....ối zời ơi...e đã yếu sẵn rồi...huhu

em tháng trước xét nghiệm trigliceric 14.75. Melated kê ngay vytorin cho e uống. E uống và kết hợp ăn kiêng. Giờ về 4.8. Tác dụng phụ món chịch choạc là có các cụ ạ. E cảm nhận yếu đi thấy rõ. huhu

Sùng A Khoái

Xe tải
Cụ căng thế...thớt này chỉ để tham khảo thôi mà. E quan tâm đến tác dụng phụ để chuẩn bị tinh thần thôi... :D

Em đếch hiểu mấy cụ trong này phán như bác sĩ, vậy mà đến tên thuốc còn viết sai. Tốt nhất các cụ cứ đi khám rồi theo chỉ định của bs, bs họ kê đơn đều theo quy chuẩn cả. Các cụ cứ đúng đơn mà uống, ko thừa ko thiếu, rồi thay đổi lối sống: ăn uống, tập thể thao... Thì khỏe lại ngay thôi. Chứ đừng có nghe theo mấy thầy thuốc trên mạng thế này

thattinhvt

Xe buýt
Cụ căng thế...thớt này chỉ để tham khảo thôi mà. E quan tâm đến tác dụng phụ để chuẩn bị tinh thần thôi... :D
Em có căng đâu :D , nhiều cái, nhất là lq đến sức khỏe thì phải cẩn thận thôi cụ ah. Nghe lời nói gió bay trên mạng, tiền mất tật mang, mình chịu chứ người ta có chịu thay mình đâu, đúng ko cụ? Cứ đúng chuyên môn mới đc cụ ah.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật tryglycerid của các cụ toàn 12-13. Của em gần ~2 thấy vượt ngưỡng 1,88 đã run rồi :)). Phải ăn uống điều độ bớt mồm bớt miệng và tập TDTT thôi cụ ơi.

tranhien1979

Xe tăng
Ối giời có cụ Phi là bác sỹ ở đây dồi thì hay quá, cháu oánh dấu có gì còn hỏi cụ. Bẩm cụ hồi đầu cũng vì chóng mặt đi khám cháu mới biết mình bị mỡ máu, nên bây giờ cứ khi nào chóng mặt cháu biết mỡ máu của mình lại lên, bẩm vậy chóng mặt và mỡ máu có liên quan đến nhau hả cụ? Bẩm cụ có cấp giấy chứng nhận tâm thần không cháu cũng xin cụ cấp cho sẵn 1 cái phòng thân. :))
Em cách đây 3 năm cũng vì choáng, khó thở đi khám ra mỡ màu cao, tri đến 14, sau đó uống thuốc 3 tháng, thay đổi chế độ sinh hoạt, tập thể dục kiêng hoàn toàn đồ béo, giảm được 6 kg. Hết hẳn tình trạng choáng, chóng mặt. Giờ vẫn kiên trì tập thể dục, nhưng tri vẫn trên 6. May chưa viêm tụy. Nhưng cũng chưa biết làm cách nào xuống cân nữa với hạ tiếp mỡ máu xuống bình thường. Hic, hic

Sùng A Khoái

Xe tải
Võ của cụ chỉ áp dụng cho món LDL-C là ngon thôi....Triglycerid thì ko xử đc thì phải ạ

Cụ cháu ta muốn hạ mỡ máu nhanh thì cứ luyện tịch cốc độ vài chục ngày như cụ Vũ cụ nhể, chả có gì vào bụng thì cơ thể phải tự lấy mỡ mà nuôi ta, chả mấy chốc hết mỡ lại được cái trí tuệ sáng suốt cụ nhể.

DrPhi

Xe đạp
Trước em đi xét nghiệm máu thấy acid uric em cao nên bác sĩ đã hướng dẫn ăn kiêng, tuy nhiên em chưa thấy bác sĩ chuẩn đoán gì theo hướng cụ nói. Em muốn đi soi tinh thể Urat thì nên đến viện nào ạ? Đội ơn cụ.
Cụ chưa có triệu chứng viêm khớp thì chưa cần soi, nếu có thì ở HN cứ mạnh dạn vào các bv lớn cụ ạ. Em nói thật em ở Đà Nẵng, có mỗi cái bv thành phố là có nội soi khớp. Ở HN thì em biết Bạch Mai và 108 có, những nơi khác em chịu.

DrPhi

Xe đạp
Cụ là bác sỹ phỏng. Cụ có chuyên môn món mỡ máu này không? Nếu được cụ mật thư em xin cái số dây chun của cụ. Em đang chưa gặp thầy gặp thuốc.
Bẩm cụ, em là bs khoa Hồi sức, những vấn đề về lipid máu em ko pro bằng các bác Tim Mạch hay Nội Tiết, chỉ gọi là biết đủ dùng. Tất nhiên là cụ có hỏi em sẵn sàng thưa, cái gì biết em nói, cái gì chưa em xin hoãn về tìm tài liệu đọc thêm rồi em thưa. Cụ ở Đà Nẵng thì em mời cụ cà phê, còn mà ở xa em hẹn cụ có dịp nào đó.

DrPhi

Xe đạp
Insulin của em vẫn ngon mà cụ.
Dạ cụ, insulin truyền tm liều thấp 0,3-0,5/kg có tác dụng duy trì hiệu quả của một loại enzym trong máu, enzym này có tác dụng giáng hoá triglycerid, làm giảm nhanh nồng độ TG trong máu. Phác đồ điều trị tăng TG cấp đó cụ.

DrPhi

Xe đạp
Ối giời có cụ Phi là bác sỹ ở đây dồi thì hay quá, cháu oánh dấu có gì còn hỏi cụ. Bẩm cụ hồi đầu cũng vì chóng mặt đi khám cháu mới biết mình bị mỡ máu, nên bây giờ cứ khi nào chóng mặt cháu biết mỡ máu của mình lại lên, bẩm vậy chóng mặt và mỡ máu có liên quan đến nhau hả cụ? Bẩm cụ có cấp giấy chứng nhận tâm thần không cháu cũng xin cụ cấp cho sẵn 1 cái phòng thân. :))
Thưa cụ là có đấy ạ. Triệu chứng đau đầu chóng mặt do nhiều nguyên nhân, một số trông số đó là hậu quả của LDL-Cholesterol. VD : Tăng LDL-C làm tăng nguy cơ xơ vữa mạch máu, mà nó xơ ngay mấy cái mạch lên nuôi não hoặc trong não thì nó làm cản trở dòng máu lên não làm thiếu máu não cục bộ hoặc thậm chí lan toả trong trường hợp gây hẹp nhiều động mạch. Nặng hơn, tắc hoàn toàn động mạch sẽ gây Đột quỵ (Nhồi máu não cấp). Tất nhiên ko phải đau đầu nào cũng do mỡ máu cụ nhé. Còn ti tỉ nguyên nhân khác, đừng thấy đau đầu là nghi mỡ máu. Còn có Tăng Huyết Áp, co thắt mạch, viêm mạch,... Nhiều lắm

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ, em là bs khoa Hồi sức, những vấn đề về lipid máu em ko pro bằng các bác Tim Mạch hay Nội Tiết, chỉ gọi là biết đủ dùng. Tất nhiên là cụ có hỏi em sẵn sàng thưa, cái gì biết em nói, cái gì chưa em xin hoãn về tìm tài liệu đọc thêm rồi em thưa. Cụ ở Đà Nẵng thì em mời cụ cà phê, còn mà ở xa em hẹn cụ có dịp nào đó.
Em try ~2 đã thấy lo lo cụ ạ, ăn uống bớt bớt rồi, đi bộ đạp xe... các cụ toàn 12-14 thì sợ thật. Cơ mà choles của em ~6 có cao k cụ ;))

DrPhi

Xe đạp
Em try ~2 đã thấy lo lo cụ ạ, ăn uống bớt bớt rồi, đi bộ đạp xe... các cụ toàn 12-14 thì sợ thật. Cơ mà choles của em ~6 có cao k cụ ;))
Cholesterol giờ ko còn đc khuyến cáo là mục tiêu điều trị chính cụ ạ. Chủ yếu là LDL-C cao. LDL-C chưa có nghiên cứu nào bảo là hạ đến bao nhiêu thì đủ, nhưng một số quan điểm của một vài bậc giáo sư mà em có dịp nghe hội thảo, thì là thậm chí hạ đến lúc bằng với LDL-C của trẻ sơ sinh mới gọi là lí tưởng cực độ, tức là cỡ 0,4 mmol/l. Cái này... Siêu khó :)) chấp nhận ngưỡng cutoff khoảng 2mmol/l đối với người ko có yếu tố nguy cơ khác(bệnh tim mạch, Đái tháo đường,v...v..) là tốt lắm rồi cụ ạ.
Luôn tiện, LDL-C là thành phần của màng tế bào. Nó thấp quá thì da dẻ khô nhăn và xấu các cụ nhé :))