[Funland] Điều trị rối loạn Lipid máu

Sùng A Khoái

Xe tải
Đấy, cứ người thật việc thật như cụ là e ưng...Các cụ/mợ khác cg tham khảo tốt ạ

Bẩm cụ chủ thớt, cháu trước cũng đã từng bị mỡ máu cao, cũng đã từng uống toa thuốc gần như cụ. Nên bẩm cụ đang cao thì BS cho thì cứ phải uống đủ liều theo chỉ định cho hạ xuống, nhưng sau đó cụ phải có chế độ ăn kiêng khem không là sẽ bị lên lại. Cụ phải kiêng mỡ và nội tạng, các món lòng lợn gan gủng da gà là giờ cháu cạch, trứng thì tuần làm đôi quả ko lạm dụng. Giờ cháu cố gắng thường xuyên xơi món cá cho lành mạnh. Hồi đang uống thuốc BS cho, toa 1 tháng, cháu uống hết thấy đỡ, thế là cháu éo khám nữa bụng bảo dạ tự ra tiệm thuốc mua thêm đôi ba tháng uống cho tiệt nọc hẳn, báo cáo cụ nào ngờ tác dụng phụ xảy ra liền là cháu bị viêm cụ nó khớp vai, liệt cơ vai, éo thể nhấc tay trái lên được nữa. Cuối cùng lại chuyển qua chữa cứng khớp vai đến nửa năm mới khỏi đấy cụ ạ.

bridge

Xe điện
acid Uric em 520 mà đã thấy có triệu chứng Gout, cụ 682 đã có triệu chứng chưa ạ?
Năm kia thì AU của em hơn 800, năm ngoái còn gần 700 ... :D
Em đã có triệu chính, ăn nhậu quá đà là đau ngay X_X
Tần xuất đau của em là khoảng 1-2 tháng / 1 lần ~X(

DrPhi

Xe đạp
acid Uric em 520 mà đã thấy có triệu chứng Gout, cụ 682 đã có triệu chứng chưa ạ?
Bẩm cụ, uric acid ko phải là chỉ số đánh giá nguy cơ của Gout, mà nó là chỉ điểm và là 1 tiêu chuẩn chẩn đoán mới đc thêm vào thôi ạ. Uric cao do nhiều nguyên nhân. Chưa kể, uric bình thường vẫn đau khớp như thường. Cụ tưởng tượng thế này cho dễ hiểu nhé: uric cao, lắng vào khớp, gây đau, mà đã lắng vào rồi thì trong máu nó tụt xuống. Tất nhiên là em nói đơn giản cho dễ hiểu thế thôi, thực tế cơ chế nó phiền phức hơn nhiều. Cụ seach tiêu chuẩn chẩn đoán của Benet Wood để tham khảo nhé. Tiêu chuẩn vàng hiện tại là phải soi thấy tinh thể urat. Ngoài ra còn nhiều bộ tiêu chuẩn chẩn đoán Gout khác có độ nhạy và độ đặc hiệu cao vẫn đang đc dùng phổ biến, tuy nhiên nếu ngồi phòng khám, em vẫn dùng Benefit Wood do nó đơn giản. BN nhập viện thì em mới có nhiều công cụ chẩn đoán hơn. Cảm ơn cụ đã đọc hết :))

Chỉnh sửa cuối:

DrPhi

Xe đạp
Em còn nặng hơn cụ chủ nhiều. Try của em cỡ 13-15 cơ. Cụ nào biết về thuốc deco cho em xin ý kiến à. Em xác định phải uống lâu dài.
TG 13-15 là có chỉ định truyền insulin rồi cụ ạ @@ nhập viện đi cụ ơi @@

quangp5

Xe điện
Thử uống lá cây mật gấu

Công nhận đọc những thớt thế này mới thấy nhiều cụ quá chủ quan với sức khoẻ.

Sắn phệ

Xe buýt
TG 13-15 là có chỉ định truyền insulin rồi cụ ạ @@ nhập viện đi cụ ơi @@
Cụ là bác sỹ phỏng. Cụ có chuyên môn món mỡ máu này không? Nếu được cụ mật thư em xin cái số dây chun của cụ. Em đang chưa gặp thầy gặp thuốc.

ghetcongaixau

Xe tăng
Em khám sk tổng quát đoẹt cuối tháng 5, chỉ số tươnd đương của cụ chủ. Cân nặng lúc đó 79-80kg(1m68). Hỏi bác sĩ thì không cần uống thuốc mà chỉ hạn chế bia rượu, mỡ động vật, thịt đỏ. Em nhịn hoàn toàn nhậu nhẹt 2 tháng, ăn lượng bằng 1/2 bình thường (dù bình thường so với người xung quanh em thuộc loại ăn ít rồi). Kết quả hiện tại 73-74kg, em chưa khám lại nhưng cảm giác người dễ chịu hơn=> bị rối loạn chuyển hóa thì chế độ sinh hoạt quan trọng. Chả cần thuốc nó cũng giảm. Em đang phấn đấu trong năm nay còn dưới 70kg (giờ tháng nhậu 1-2 lần thôi.

VIKO L

Xe điện
E cg thấy như cụ nhưng mà gấu choá đg rối nên cứ giục e mua thuốc. Hiện tại e ăn uống chịc choạc bt với cái tuổi 4x, huyết áp ngon, tim mạch chưa vấn đề, e vưỡn hít đất đc tầm 40-50 cái/lần hàng ngày. Cơ mà e hơi lo vụ mạch vành với tắc máu não ạ...
cụ cứ tập mạnh vào, hít đất 4-50 cái thì bây giờ thêm hít giường 5-7 chục cái nữa, làm sao cho sút dăm cân thịt kiểu gì mỡ máu cũng hạ

Sắn phệ

Xe buýt
Em khám sk tổng quát đoẹt cuối tháng 5, chỉ số tươnd đương của cụ chủ. Cân nặng lúc đó 79-80kg(1m68). Hỏi bác sĩ thì không cần uống thuốc mà chỉ hạn chế bia rượu, mỡ động vật, thịt đỏ. Em nhịn hoàn toàn nhậu nhẹt 2 tháng, ăn lượng bằng 1/2 bình thường (dù bình thường so với người xung quanh em thuộc loại ăn ít rồi). Kết quả hiện tại 73-74kg, em chưa khám lại nhưng cảm giác người dễ chịu hơn=> bị rối loạn chuyển hóa thì chế độ sinh hoạt quan trọng. Chả cần thuốc nó cũng giảm. Em đang phấn đấu trong năm nay còn dưới 70kg (giờ tháng nhậu 1-2 lần thôi.
Em cao bằng cụ. Trước 70kg. Giờ 65 mà vẫn vậy.

khengkhec

Xe hơi
em tháng trước xét nghiệm trigliceric 14.75. Melated kê ngay vytorin cho e uống. E uống và kết hợp ăn kiêng. Giờ về 4.8. Tác dụng phụ món chịch choạc là có các cụ ạ. E cảm nhận yếu đi thấy rõ. huhu

BMW X5

Xe tăng
Bẩm cụ, uric acid ko phải là chỉ số đánh giá nguy cơ của Gout, mà nó là chỉ điểm và là 1 tiêu chuẩn chẩn đoán mới đc thêm vào thôi ạ. Uric cao do nhiều nguyên nhân. Chưa kể, uric bình thường vẫn đau khớp như thường. Cụ tưởng tượng thế này cho dễ hiểu nhé: uric cao, lắng vào khớp, gây đau, mà đã lắng vào rồi thì trong máu nó tụt xuống. Tất nhiên là em nói đơn giản cho dễ hiểu thế thôi, thực tế cơ chế nó phiền phức hơn nhiều. Cụ seach tiêu chuẩn chẩn đoán của Benefit Wood để tham khảo nhé. Tiêu chuẩn vàng hiện tại là phải soi thấy tinh thể urat. Ngoài ra còn nhiều bộ tiêu chuẩn chẩn đoán Gout khác có độ nhạy và độ đặc hiệu cao vẫn đang đc dùng phổ biến, tuy nhiên nếu ngồi phòng khám, em vẫn dùng Benefit Wood do nó đơn giản. BN nhập viện thì em mới có nhiều công cụ chẩn đoán hơn. Cảm ơn cụ đã đọc hết :))
Trước em đi xét nghiệm máu thấy acid uric em cao nên bác sĩ đã hướng dẫn ăn kiêng, tuy nhiên em chưa thấy bác sĩ chuẩn đoán gì theo hướng cụ nói. Em muốn đi soi tinh thể Urat thì nên đến viện nào ạ? Đội ơn cụ.

Autum leaf

Xe buýt
Bánh mì cũng hanh chế à bác

Triglyceride là do dư chất đường, bột trong cơ thể tạo thành.
Muốn giảm triglyceride cần phải cắt bớt các thức ăn có nhiều tinh bột như gạo, nếp, khoai, mì, bún, bánh mì. Tuyet65 đối bỏ thói quen" ăn nhiều cơm cho chắc dạ", bớt các món ăn mặn để bớt ăn kèm thêm cơm. Bánh chưng, bánh tét, bánh trung thu nên tránh xa. Tránh các chất uống có nhiều đường như nước ngọt, chè, các loại trà sữa đang rầm rộ trên thị trường..
Mỗi ngày sau bữa ăn tối nên đi bộ ít nhất 2km để tiêu bớt năng lượng thừa trong cơ thể