[Công nghệ] Điều hòa inverter có tiết kiệm điện không?

suzu37

Xe container
Các cụ vẫn tranh luận hăng nhỉ :)). Thôi tạm chốt ĐH Inver so với ĐH thường là loại Inver tiết kiệm hơn là chắc chắn, còn bao nhiêu % thì tùy theo điều kiện sử dụng.
Nhân vấn đề đây em muốn hỏi thêm các cụ chuyên về điều hòa:
Em thấy quảng cáo loại điều hòa của Nhựt Bủn có tính năng tận dụng thêm nhiệt của năng lượng mặt trời hỗ trợ cho quá trình nén tác nhân lạnh, tuy nhiên nguyên lý thế nào thì em chưa biết?! cụ nào biết giải ngố cho em và các cụ phát. Lưu ý là bàn về kỹ thuật đã nhé, giá thành tính sau
http://www.vatgia.com/387/775329/teknos-tks-a9mt-điều-hòa-năng-lượng-mặt-trời.html
Khi dùng năng lượng mặt trời cho máy lạnh thì máy lạnh không có máy nén. Và cái kiểu máy này được gọi là máy lạnh hấp thụ.

Điện khi đó chỉ dùng chỉ cho mạch điều khiển, quạt và bơm dung dịch (bơm dòng, không phải bơm áp). Tiết kiệm điện cực kỳ nhiều cụ ợ.

Ngo Rung

Xe lăn
Khi dùng năng lượng mặt trời cho máy lạnh thì máy lạnh không có máy nén. Và cái kiểu máy này được gọi là máy lạnh hấp thụ.

Điện khi đó chỉ dùng chỉ cho mạch điều khiển, quạt và bơm dung dịch (bơm dòng, không phải bơm áp). Tiết kiệm điện cực kỳ nhiều cụ ợ.
Máy hấp thụ dùng cồn Metanol và than hoạt tính thì em biết, Tuy nhiên cái này về nguyên lý em thấy chu trình nén chỉ thực hiện được vào ban ngày, chu trình giãn nở chỉ thực hiện ban đêm, như vậy phải có hệ giữ lạnh thì mới dùng được đúng không cụ!
nhưng cái Tekos của Nhựt bủn kia thì hình như nó khác nên em mới thắc mắc!
Đây như trang này giới thiệu, tuy nhiên em chưa hiểu lắm cái chu trình này
http://www.hungthong.com.vn/Gioi-thieu/Giới thiệu về điều hòa năng lượng mặt trời teknos _tin114.html

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Máy hấp thụ dùng cồn Metanol và than hoạt tính thì em biết, Tuy nhiên cái này về nguyên lý em thấy chu trình nén chỉ thực hiện được vào ban ngày, chu trình giãn nở chỉ thực hiện ban đêm, như vậy phải có hệ giữ lạnh thì mới dùng được đúng không cụ!
Môi chất lạnh ở đó phải là một cặp, hòa tan được vào nhau ở cả thể hơi và thể lỏng cụ ạ.

Em chửa được sờ con Teknos TKS-AxMT này nên chỉ đoán mò thôi nhé.

Đoán dư lày:

- chu trình lạnh hấp thụ. Chỉ cần nhiệt (nóng) để cấp cho cụm bình sinh hơi (cụm này thay cho máy nén hơi ga lạnh - phổ biến của điều hòa gia dụng).

- vấn đề ban đêm thì thế nào? Em dự là lúc đó phải dùng đến điện cho máy nén hơi. Lý do, vẫn có thể tích trữ được nhiệt nhưng thiết bị sẽ cồng kềnh, khó thu hút người mua. Lý do thứ hai là con Teknos 9000 mà giá tới 14 triệu kèm theo quảng cáo cục nóng vẫn dùng của các hãng nổi tiếng :D.

P/S: chu trình giãn nở không dùng cho điều hòa gia dụng cụ ạ.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
E ko thấy tiết kiệm hơn tý nào, nhà e dùng cả 2 em cùng công suất, 1 in và 1 thường, thấy mức tiêu thụ là như nhau

cucuto9

Xe tải
Các cụ vẫn tranh luận hăng nhỉ :)). Thôi tạm chốt ĐH Inver so với ĐH thường là loại Inver tiết kiệm hơn là chắc chắn, còn bao nhiêu % thì tùy theo điều kiện sử dụng.
Nhân vấn đề đây em muốn hỏi thêm các cụ chuyên về điều hòa:
Em thấy quảng cáo loại điều hòa của Nhựt Bủn có tính năng tận dụng thêm nhiệt của năng lượng mặt trời hỗ trợ cho quá trình nén tác nhân lạnh, tuy nhiên nguyên lý thế nào thì em chưa biết?! cụ nào biết giải ngố cho em và các cụ phát. Lưu ý là bàn về kỹ thuật đã nhé, giá thành tính sau
http://www.vatgia.com/387/775329/teknos-tks-a9mt-điều-hòa-năng-lượng-mặt-trời.html
Đúng vậy, ngay bài này của bác chủ trích đẫn , cũng đề cập đén ý làm thế nào để sử dụng Dh inverter hiệu quả nhất.
Phát này
điều hòa của Nhựt Bủn có tính năng tận dụng thêm nhiệt của năng lượng mặt trời hỗ trợ cho quá trình nén tác nhân lạnh
bác có thể nói rõ hơn được nguồn nào nói không. em nghe nó không phù hợp với nguyên lý máy lạnh nén hơi.
Trong ứng dụng làm lạnh, thi có hệ thống làm lanh ejector có sử dụng năng lượng nhiệt ( thậm chí hấp thu năng lương mặt trời là điều lý tưởng), nhưng không áp dụng cho máy Dh dùng công nghệ nén hơi.
tuy nhiên môi chất lạnh cũng khác , và nguyên lý cũng khác

Ngo Rung

Xe lăn
Đây như trang này giới thiệu, tuy nhiên em chưa hiểu lắm cái chu trình này
http://www.hungthong.com.vn/Gioi-thieu/Giới thiệu về điều hòa năng lượng mặt trời teknos _tin114.html
Ông này giới thiệu này cụ [@cucuto9;145019] tất nhiên đọc hơi buồn cười, nhưng cũng đáng để tìm hiểu \m/

ha27

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy hầu hết toàn chém với mớ lý thuyêt hỗn độn cũ lẫn mới, những cái thực tế thì chả thấy đâu mà ông nào cũng phán như thánh huhuhu
Thực tế là dùng inverter thiệt hại nặng hơn (nhà e bị 2 cái), do máy mua giá cao gần gấp đôi máy thường. Tiết kiệm ko biết được bao nhiêu nhưng vừa hết bảo hành là hư bo mạch biến tần ở đuôi nóng hoặt lốc, tốn mấy triệu sửa tới sửa lui cuối cùng bán ve chai, được cái khi còn tốt chạy rất êm. Còn máy thường (hàng hiệu như toshiba, nationl, shapr, lg nha) xài cái nào cũng trên chục năm, mục thùng vẫn chạy tốt, chi phí sửa chữa thấp, ít hư vặt, giá mua mua mới rẻ.

thanhgamo

Xe container
Em thấy Inverter không có dòng khởi động nhưng cõng thêm mạch inverter (tiêu tốn điện kha khá qua mấy con trans). Ngoài ra nếu dùng hàng nội địa thì cõng thêm hao phí của cục đổi nguồn.
Tuy nhiên lợi ích là cục nóng chạy êm hơn do điều chỉnh được vòng quay của máy nén, quạt và nhiệt độ trong phòng ít biến thiên hơn.
Em đang chuột bạch cụ Chương quả Iverter vì tháng vừa rồi hết gần 2 củ tiền điện cho 2 phòng ĐH thấy xót kinh khủng.

hp78

Xe điện
Có cụ nào vừa bảo dưỡng em inverter xong thì toi mất em bo biến tần ko ạ, vài niên trước em dính phải trường hợp này.

Ngo Rung

Xe lăn
Em thấy Inverter không có dòng khởi động nhưng cõng thêm mạch inverter (tiêu tốn điện kha khá qua mấy con trans). Ngoài ra nếu dùng hàng nội địa thì cõng thêm hao phí của cục đổi nguồn.
Tuy nhiên lợi ích là cục nóng chạy êm hơn do điều chỉnh được vòng quay của máy nén, quạt và nhiệt độ trong phòng ít biến thiên hơn.
Em đang chuột bạch cụ Chương quả Iverter vì tháng vừa rồi hết gần 2 củ tiền điện cho 2 phòng ĐH thấy xót kinh khủng.
Nhà cụ dùng nhiều thiết bị không mà nặng đòn thế? nhà em 3 ĐH, trong đó 2 Inver, 1 thường, 1 tủ lạnh inver (hình như 480l), bếp từ (chỉ dùng để nấu ăn sáng)...quạt, đèn, máy tính (máy tính chạy 24/24).....mà loanh quanh 800k -> hơn 1 củ. Tháng này nóng kỷ lục chắc củ rưỡi là cùng :D

Rolland

Xe điện
Có cụ nào vừa bảo dưỡng em inverter xong thì toi mất em bo biến tần ko ạ, vài niên trước em dính phải trường hợp này.
Có yEm! :70:
Hồi năm 1997, yEm thường xuống HP mua hàng "mở công". Thường chúng yEm đi mấy người, mua chung nhau một "mớ" theo sự phân loại của "chủ công". Hôm ấy yEm được chia 15 con ĐH trong đó có 3 con Inverter... nhá nhem tối mang về cho đàn em rửa ráy. Rửa xong, sấy khô chậy thử thì báo lỗi tùm lum... Phải đi sửa mạch mất thêm mớ tiền. Nguyên nhân: Do rửa máy nhưng không ngắt quạt dàn lạnh dẫn đến sức nước nó làm quạt quay ngược phóng một dòng xung vào bo mạch. Từ đấy trở đi, yEm dặn chúng nó "phải cách ly quạt trước khi xịt rửa"!

Đấy là "bài học vỡ lòng" cho yEm về Inverter! :))

Rolland

nmtinh

Xe máy
Em thấy quảng cáo vẫn là quảng cáo, đôi khi phải chạy trong điều kiện nhất định mới đạt được độ tiết kiệm như thế, vô tình đọc qua 1 tài liệu về tiết kiệm năng lượng, em tìm được cái ảnh đánh giá chỉ số COP của máy điều hòa theo điều kiện nhiệt độ:

Các cụ có thể thấy khi nhiệt độ môi trường lên cao, hiệu suất của máy inverter giảm rõ rệt, thậm chí thua hẳn máy thông thường

hp78

Xe điện
Có yEm! :70:
Hồi năm 1997, yEm thường xuống HP mua hàng "mở công". Thường chúng yEm đi mấy người, mua chung nhau một "mớ" theo sự phân loại của "chủ công". Hôm ấy yEm được chia 15 con ĐH trong đó có 3 con Inverter... nhá nhem tối mang về cho đàn em rửa ráy. Rửa xong, sấy khô chậy thử thì báo lỗi tùm lum... Phải đi sửa mạch mất thêm mớ tiền. Nguyên nhân: Do rửa máy nhưng không ngắt quạt dàn lạnh dẫn đến sức nước nó làm quạt quay ngược phóng một dòng xung vào bo mạch. Từ đấy trở đi, yEm dặn chúng nó "phải cách ly quạt trước khi xịt rửa"!

Đấy là "bài học vỡ lòng" cho yEm về Inverter! :))

Rolland
Vâng, đúng rồi đó cụ ạ :D Từ đó trở đi em yêu cầu anh em nếu xịt rửa thì phải giữ quạt cả nóng/lạnh :D Còn riêng ở nhà em dùng máy hút bụi vệ sinh máy :))

The Beatles

Xe buýt
Các cụ tham khảo bài của thầy Tiên trường Bách khoa về điều hòa inverter:

Điều hòa inverter không hề tiết kiệm điện như quảng cáo

Đối với những người dùng ít, điều hòa inverter không hề tiết kiệm điện, trái lại có khi còn tốn kém hơn.

Theo quảng cáo, điều hòa inverter có thể tiết kiệm điện từ 30%, thậm chí đến 60% điện năng sử dụng so với điều hòa không inverter. Trên mạng, ngay từ cách đây hai năm, dân tình đã lên cơn sốt về điều hòa inverter. Thậm chí, người dùng điều hòa inverter còn cam đoan điều hòa này tiết kiệm điện, giảm hơn 1/3 số tiền hóa đơn điện so với chưa dùng điều hòa inverter. Người đang định mua điều hòa muốn nhờ tư vấn mua điều hòa thì hầu hết đều được khuyên mua điều hòa inverter vì nó tiết kiệm điện.
Với giá bán đắt, lắp đặt đắt hơn so với điều hòa không inverter, vậy thực tế, điều hòa inverter có khả năng kỳ diệu đó không? Có nên mua điều hòa inverter không? là câu hỏi mà không ít ngườitiêu dùng đang băn khoăn.

Trao đổi với phóng viên vnreview, Tiến sĩ Nguyễn Xuân Tiên, Phó Chủ tịch Hiệp hội Khoa học kỹ thuật Lạnh và Điều hòa không khí Việt Nam, giảng viên Đại học Bách Khoa Hà cho rằng, người mua sắm điều hòa nhiệt độ hiện nay chịu một sự thiệt thòi lớn là không có cách nào kiểm chứng công suất làm lạnh của điều hòa ngoài việc chỉ biết dựa vào thông số của nhà sản xuất đưa ra.

Bên cạnh đó, xét về mức độ tiết kiệm điện thì chưa đo đếm được vì phụ thuộc vào chế độ vận hành của máy. Tại Việt Nam cũng chưa có điều kiện đo kiểm chính xác điều hòa công nghệ này tiết kiệm điện bao nhiêu so với điều hoà công nghệ khác.

Mặc dù công nhận điều hòa inverter có tiết kiệm điện nhưng TS. Nguyễn Xuân Tiên khẳng định không thể tiết kiệm điện đến 60% như quảng cáo. Ngoài ra, điều hòa inverter có tiết kiệm điện được hay không phụ thuộc vào thói quen sử dụng, nhiệt độ môi trường bên ngoài.

"Điều hòa inverter cũng như điều hòa thông thường, đều hoạt động theo nguyên tắc chung của chu trình máy lạnh nén hơi. Khả năng làm lạnh hay năng suất lạnh của máy phụ thuộc vào điều kiện vận hành: nhiệt độ/độ ẩm trong nhà, nhiệt độ/độ ẩm ngoài trời... Năng suất lạnh ghi trên máy là do nhà sản xuất đưa ra, xác định trong một điều kiện vận hành xác định", TS. Nguyễn Xuân Tiên giải thích. Thông thường, năng suất lạnh nhà sản xuất đưa ra ở điều kiện nhiệt độ trong nhà 24oC, và nhiệt độ ngoài trời là khoảng 32oC -35oC.

Năng suất lạnh của máy phụ thuộc điều kiện vận hành theo nguyên tắc: "Nhiệt độ ngoài trời càng cao thì năng suất làm lạnh càng giảm, nhiệt trong nhà càng thấp thì năng suất lạnh cũng càng giảm, đồng thời tiêu thụ điện tăng lên".

TS. Nguyễn Xuân Tiên cho biết, điều hòa bình thường hoạt động theo chế độ đóng ngắt máy nén lạnh để duy trì ổn định nhiệt độ trong nhà. Còn đối với điều hòa inverter, bản chất là sử dụng bộ điều tần để thay đổi tần số dòng điện nhằm kiểm soát số vòng quay của máy nén lạnh và do đó, kiểm soát được năng suất của máy mà không cần đóng ngắt, khởi động lại máy nén lạnh – một quá trình làm tăng tiêu tốn điện năng.

Cụ thể, khi được bật lên, máy nén của điều hòa inverter bắt đầu chạy thật chậm và điều này giúp làm giảm lượng điện tiêu thụ trong quá trình hoạt động ban đầu này. Tốc độ vòng quay của máy nén tăng lên cho đến khi đạt đến nhiệt độ trong phòng mong muốn và duy trì ở tốc độ đó để duy trì nhiệt độ trong phòng ổn định.

Với điều hòa thông thường, máy nén sẽ luôn chạy ở tốc độ không đổi cho đến khi nhiệt độ trong phòng thấp hơn nhiệt độ mong muốn trước khi tự động dừng hẳn máy nén. Máy nén sẽ khởi động chạy tiếp khi nhiệt độ phòng tăng lên lớn hơn nhiệt độ mong muốn. Do đó, máy nén của máy điều hoà thường phải khởi động chạy - dừng liên tục để ổn định nhiệt độ, còn máy nén điều hòa inverter chạy liên tục ở tốc độ thấp hơn, duy trì ổn định nhiệt độ trong phòng tốt hơn, tiết kiệm điện hơn trong quá trình khởi động - dừng.

"Điều hòa inverter chỉ thực sự tiết kiệm điện, khoảng 10-20%, khi chạy liên tục và điều kiện nhiệt độ ngoài trời không quá nóng như thế này (tầm 38 oC trở lên –PV). Nếu nhiệt độ môi trường bên ngoài quá cao, máy sẽ phải chạy liên tục ở 100% năng suất thì máy điều hoà biến tần không tiết kiệm điện so với máy không biến tần. Nói cách khác, khi phải chạy cao tải, điều hòa inverter không có tác dụng tiết kiệm điện, thậm chí còn tốn điện hơn do phải tốn điện cho bộ chuyển mạch inverter", TS Nguyễn Xuân Tiên phân tích.

Về những phản ánh điều hòa inverter chạy êm hơn, lạnh sâu hơn và tiết kiệm điện như nói ở trên, TS. Nguyễn Xuân Tiên cho rằng đó có thể không phải do điều hòa inverter mà bản thân điều hòa của những hãng nổi tiếng như Daikin,Panasonic Mitsubishi,Toshiba,Carrier... đã có tiếng về tiết kiệm điện, chạy êm rồi. Ông khẳng định lại lần nữa, điều hòa inverter chạy không liên tục, một vài tiếng mỗi ngày, và điều kiện nhiệt độ bên ngoài quá nóng thì chắc chắn không thể tiết kiệm điện.

"Chỉ những công sở, nhà hàng, khách sạn sử dụng hệ thống điều hoà inverter – tức nhiều thiết bị điện trong đó có điều hòa đều tích hợp công nghệ inverter – hoạt động liên tục thì mới tiết kiệm điện đáng kể", TS. Nguyễn Xuân Tiên nói.
http://vnreview.vn/tu-van-do-gia-dung/-/view_content/content/159501/dieu-hoa-inverter-co-thuc-su-tiet-kiem-dien
chủ thớt đăng bài không trích dẫn nguồn, theo em bài làm đúng chức năng ít nhất là review; kỹ sư Tiên phân tích chuẩn, có lý luận rõ ràng... phân tích khi nào thì tiết kiệm, khi nào thì không ... rất đúng tiêu chuẩn của nhà khoa học.
Việc chủ thớt cắt bớt nội dung bài báo dẫn đến một số cụ nhận định sai, rồi phán xét này nọ.

em tuỳ ý trích dẫn thêm một đoạn khác của bài báo này
... Đúng là điều hòa inverter tiết kiệm điện, nhưng nó phải ở trong điều kiện sử dụng liên tục và không chạy quá tải (nhiệt độ ngoài trời không quá nóng, nhiệt độ trong nhà đặt không quá thấp).

Cho nên, nếu gia đình bạn sử dụng điều hòa chỉ vào những ngày nắng nóng hoặc vào những thời điểm nhất định trong ngày như buổi tối thì với điều hòa thông thường và biết cách sử dụng thì cũng có thể tiết kiệm điện.

Về thắc mắc của người dùng đối với phòng chuẩn để điều hòa inverter có thể tiết kiệm điện, có thể nói nếu phòng không kín, cách nhiệt không tốt, cửa ra vào mở đóng nhiều thì dù dùng điều hòa inverter hay không inverter cũng không thể tiết kiệm điện...
để các cụ đọc và đánh giá.

cá nhân em, khuyến nghị các cụ đọc hết toàn bộ bài báo rồi ta bàn tiếp cũng chưa muộn

Chỉnh sửa cuối:

HoaiAnMedia

Xe tải
Giấc ngủ là quan trọng nhất inveter ổn định nhiệt độ -> ngủ ngon, tạo sức khoẻ tốt để ngày mai kiếm ra ngiều xèng cho các cụ nạp 3g, đóng tiền wifi còn lên of chém gió. Chứ a thường nằm khô ng, hay viêm họng tốn tiền mua thuốc ho.
Nếu tiết kiệm điện vô địch là a quạt nan ngủ chỉ cần phe phẩy cái tay là mát lắm rồi ạ :))

thanhgamo

Xe container
Nhà cụ dùng nhiều thiết bị không mà nặng đòn thế? nhà em 3 ĐH, trong đó 2 Inver, 1 thường, 1 tủ lạnh inver (hình như 480l), bếp từ (chỉ dùng để nấu ăn sáng)...quạt, đèn, máy tính (máy tính chạy 24/24).....mà loanh quanh 800k -> hơn 1 củ. Tháng này nóng kỷ lục chắc củ rưỡi là cùng :D
Thế mới choáng vì nhà e ko dùng bếp từ, mùa đông chỉ hết 400k thôi nên chắc chắn tiền điện là do ĐH rùi ạ. Nhà em có 2 cái LG 9000 cho 2 phòng 15m2 thôi mà cũng chỉ 1 phòng là hay dùng vì có em bé

suzu37

Xe container
Em thấy quảng cáo vẫn là quảng cáo, đôi khi phải chạy trong điều kiện nhất định mới đạt được độ tiết kiệm như thế, vô tình đọc qua 1 tài liệu về tiết kiệm năng lượng, em tìm được cái ảnh đánh giá chỉ số COP của máy điều hòa theo điều kiện nhiệt độ:

Các cụ có thể thấy khi nhiệt độ môi trường lên cao, hiệu suất của máy inverter giảm rõ rệt, thậm chí thua hẳn máy thông thường
Hờ hờ.

Hiệu suất là cái gì mà nó đạt tới 4 tức 400% vậy cụ êi?

Còn một cái vô lý trong cái hình cụ dẫn: khi nhiệt độ ngoài trời khoảng 25 độ C thì có ai chạy điều hòa không, kể cả hai chiều lạnh/sưởi :D. Vì vậy, việc đánh giá COP ở nhiệt độ này là thừa.

Em nói trước, sẽ có cụ bẩu, khi nhiệt độ môi trường là 25 độ vẫn chạy điều hoà để phục vụ nhu cầu công nghệ ví dụ duy trì cả nhiệt độ và độ ẩm cho kho phim, ... :D. Oki, nhưng khi đó người ta sẽ không dùng điều hòa thường ...

Chỉnh sửa cuối:

cucuto9

Xe tải
Em thấy hầu hết toàn chém với mớ lý thuyêt hỗn độn cũ lẫn mới, những cái thực tế thì chả thấy đâu mà ông nào cũng phán như thánh huhuhu

Thực tế là dùng inverter thiệt hại nặng hơn (nhà e bị 2 cái), do máy mua giá cao gần gấp đôi máy thường. Tiết kiệm ko biết được bao nhiêu nhưng vừa hết bảo hành là hư bo mạch biến tần ở đuôi nóng hoặt lốc, tốn mấy triệu sửa tới sửa lui cuối cùng bán ve chai, được cái khi còn tốt chạy rất êm. Còn máy thường (hàng hiệu như toshiba, nationl, shapr, lg nha) xài cái nào cũng trên chục năm, mục thùng vẫn chạy tốt, chi phí sửa chữa thấp, ít hư vặt, giá mua mua mới rẻ.
Em đồng ý với bác điểm đầu tư ban đầu của inverter quá tốn kém hệt như mua bóng tiết kiệm điện compact. đầu tư đắt, mà hay cháy bóng. tính ra so với bóng tuyp kinh điển thi chả những không rẻ, mà còn đắt hơn, được cái tiết kiệm tí năng lượng, nhưng tính về chi phí lại thành đắt hơn.
Nhưng bực nhất là mất công và mất thời gian.
Em cho rằng công nghệ mới nay đang ở thời kỳ quá độ. cũng giống như môi chất R22 vậy. tư nay đến lúc cấm hẳn thì chả biết bào giờ môi chất thay thế có được tính ưu việt và phổ cập như R22

suzu37

Xe container
Em đồng ý với bác điểm đầu tư ban đầu của inverter quá tốn kém hệt như mua bóng tiết kiệm điện compact. đầu tư đắt, mà hay cháy bóng. tính ra so với bóng tuyp kinh điển thi chả những không rẻ, mà còn đắt hơn, được cái tiết kiệm tí năng lượng, nhưng tính về chi phí lại thành đắt hơn.
Nhưng bực nhất là mất công và mất thời gian.
Em cho rằng công nghệ mới nay đang ở thời kỳ quá độ. cũng giống như môi chất R22 vậy. tư nay đến lúc cấm hẳn thì chả biết bào giờ môi chất thay thế có được tính ưu việt và phổ cập như R22
Chỉ vì cái bản quyền đã đăng ký nên hàng inverter daikin nó đắt. Giờ thì hết cái thời gian đấy rồi, các hãng khác nhảy vô sản xuất rồi, cũng đỡ được phần nào.

Vận hành đúng bài, thợ tử tế thì tiết kiệm khối tiền đới ợ.

Với R22 thì cụ cứ yên tâm, còn 25 năm nữa cho VN, đủ để dùng một đời điều hòa xịn phỏng cụ?

buonduale

Xe tăng
Cụ nào biết nói giúp em cái . Nhà em cũng học đòi lắp cái Daikin in vecter nhưng sao cục nóng nó bị dò điện khi đo tới 100 v nói cậu thợ , câu ấy bảo cái nào cũng thế ?????? . Cụ nào biết chỉ giúp em cai hay tại cục nóng nhà em bị dò điên . Gọi bên bảo hành họ nói phải lắp dậy tiếp đất là hết !!!!!!