Điều hoà hai chiều trên xe hơi

thanhvinhauto

Xe đạp
Website
www.vatgia.com
Em chào các bác trong forum.Em thì chỉ đi xe đạp thôi chứ chưa có ôtô nhưng cũng tò mò muốn biết về công nghệ mới của ôtô một chút.
Chả là em đang băn khoăn là điều hoà dân dụng có loại 2 chiều vậy thì điều hoà ôtô cũng có loại 2 chiều chứ ạ.Về nguyên lý điều hoà ôtô thì em cũng đã nắm được nhưng em mới chỉ biết về nguyên lý làm lạnh thôi chưa tường tận lắm nguyên lý làm nóng.Vậy nhân đây các bác chia sẻ choem biết chút về công nghệ để giải toả thắc mắc ấy mà.Một khi đã đam mê cái gì rồi thì cũng khổ cái thân mình cứ muốn tìm hiểu ngọn ngành .:102:

TuNam

Xe tải
Động cơ hoạt động chính là một lò lửa, cần làm mát bằng dung dịch. Nhiệt từ động cơ sẽ truyền vào dung dịch, khi ở chế độ sưởi thì dung dịch được dẫn qua dàn ống sưởi của điều hòa, quạt điều hòa sẽ thổi khí nóng vào trong xe. Giống như ở phần làm lạnh, các cảm biết nhiệt sẽ tham gia vào quá trình này để đảm bảo nhiệt độ trong xe đúng nhiệt mong muốn.

Nói chung đi 4B bác cứ tập trung vào lái thôi, điều hòa nó chạy thế nào kệ nó, đường đông lắm lại lắm người thích tạt đầu. Bác đi xe đạp cũng cẩn thận, đừng tạt đầu xe 4B, nhỡ tài xế đang mải săm soi nghiên cứu hệ thống điều hòa trên xe phanh không kịp đâu.

matiz-SE-2003

Xe máy
hỏng lốc thì chỉ có 1 điều là kính sẽ mờ tịt thui

Máy bị đơ

Xe điện
Tại sao hỏng lốc điều hòa thì kính lại mờ tịt bác ơi, nhất là mùa đông, không cần đến giàn lạnh?
Mùa đông cụ đi xe, do phía bên ngoài lạnh hơn nhiều so với trong xe, trong khi đó cụ lại thở ra hơi nước khiến cho hơi nước ngưng tụ tạo màn sương trên bề mặt kính, nếu không có điều hòa để dùng nấc sấy kính tạo cân bằng nhiệt độ tại hai bề mặt kính thì cụ chi có mỗi cách vừa đi vừa lau nhưng khổ là tốc độ lau không lại được tốc độ mờ kính:69::69::69:

Máy bị đơ

Xe điện
Mựa thằng sâu nó dùng từ trừu tượng thế, điều hòa hai vùng chắc là xe có cả điều hòa riêng cho băng ghế sau cụ ạ

KAT

Xe tăng
Không chỉ băng ghế sau mà mỗi ghế 1 vùng mới oách

haiphus

Xe buýt
Mùa đông cụ đi xe, do phía bên ngoài lạnh hơn nhiều so với trong xe, trong khi đó cụ lại thở ra hơi nước khiến cho hơi nước ngưng tụ tạo màn sương trên bề mặt kính, nếu không có điều hòa để dùng nấc sấy kính tạo cân bằng nhiệt độ tại hai bề mặt kính thì cụ chi có mỗi cách vừa đi vừa lau nhưng khổ là tốc độ lau không lại được tốc độ mờ kính:69::69::69:
Khi lốc hỏng thì chức năng sấy kính vẫn làm việc được đấy chứ? Khi lốc chạy thì nó sẽ làm cho độ ẩm trong xe giảm xuống và sẽ không có hiện tượng đọng sương làm mờ kính nữa; kể cả khi không bật sấy kính.

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ đi xe có chức năng này thì hiện đại rồi, không phải xe nào cũng có chức năng này!

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc là xe bây giờ nó hiện đại, phức tạp cho nên mới thế. Ngày xưa em đi xe không điều hoà, nhiều buổi sáng đeo găng tay dầy cạo băng trên mặt kính vì nhiệt độ bên ngoài xuống dưới cả -20oC, phun nước chống đông qua lỗ chìa khóa để mở cửa, vào nổ máy bật sưởi (không có điều hòa cho nên chắc chắn không có lốc) và sấy kính một lúc chạy mấy trăm cây số vô tư, không có tý hơi nước nào trên kính. Còn lau kính thì em rất kiêng dùng tay không hay giẻ thường mà toàn dùng tấm khăn bằng da (Viceda) và cũng không bao giờ để phụ nữ họ làm, nhỡ mấy cái mặt nhẫn họ chạm vào lại khổ kính xe của em!

toanvinh_forever

Xe điện
các cụ cho em hỏi sale quảng cáo điều hòa hai vùng có nghĩa là thế nào
điều hòa 2 vùng tức là 2 vùng khí hậu đóa. ví dụ như khí hậu nhiệt đới gió mùa, khí hậu ôn đới. em đoán thế :21:
xe em điều hòa chỉ chạy 1 chiều, còn mùa đồng em chỉ cần bật quạt gió rồi quay về hướng nóng, thì có mà nóng bỏng mông:21:

Mazspeed

Xe container
Chắc là xe bây giờ nó hiện đại, phức tạp cho nên mới thế. Ngày xưa em đi xe không điều hoà, nhiều buổi sáng đeo găng tay dầy cạo băng trên mặt kính vì nhiệt độ bên ngoài xuống dưới cả -20oC, phun nước chống đông qua lỗ chìa khóa để mở cửa, vào nổ máy bật sưởi (không có điều hòa cho nên chắc chắn không có lốc) và sấy kính một lúc chạy mấy trăm cây số vô tư, không có tý hơi nước nào trên kính. Còn lau kính thì em rất kiêng dùng tay không hay giẻ thường mà toàn dùng tấm khăn bằng da (Viceda) và cũng không bao giờ để phụ nữ họ làm, nhỡ mấy cái mặt nhẫn họ chạm vào lại khổ kính xe của em!
Có sưởi thì còn sấy kính làm cái gì nữa, lốc liếc liên quan gì ở đây nhỉ?

Mell

Xe đạp
2 chiều: nguyên lý như máy ĐH ở nhà, khi sử dụng ĐH nóng thì lốc vẫn hoạt động bình thường, giàn lạnh (ngưng) chuyển thành giàn nóng.
2 vùng: sử dụng 2 giàn ĐH riêng biệt nên bác có thể điều chỉnh nhiệt độ khác nhau

Mazspeed

Xe container
2 chiều: nguyên lý như máy ĐH ở nhà, khi sử dụng ĐH nóng thì lốc vẫn hoạt động bình thường, giàn lạnh (ngưng) chuyển thành giàn nóng.
2 vùng: sử dụng 2 giàn ĐH riêng biệt nên bác có thể điều chỉnh nhiệt độ khác nhau
Sao em lại nghe nói là điều hòa nóng ở ô tô nó tận dụng nhiệt ở khoang động cơ sấy nóng không khí thổi vào cabin đấy chứ.

Mell

Xe đạp
Sao em lại nghe nói là điều hòa nóng ở ô tô nó tận dụng nhiệt ở khoang động cơ sấy nóng không khí thổi vào cabin đấy chứ.
Bác ngồi lên xe bật ĐH nóng ngay thì máy nào mà nóng nhanh thế? Lốc ĐH khi đấy vẫn bật tắt bình thường nếu bác để ý sẽ nghe thấy mà. Hay khi tắt máy mà ĐH vẫn bật(chỉ có quạt gió) thì không không khí nguội dần đi.

Chỉnh sửa cuối: