[Funland] Điều gì sẽ xảy ra khi giá nhà cao cao mãi tại Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

BloodOwl87

Xe điện
Thế sao cụ ko nghĩ bây giờ chung cư mới về giá trị thực của nó. Vì thực tế từ năm 2011-2024 thu nhập bình quân ở HN đã tăng từ 3tr lên 8tr rồi. Cc trong gđ này tăng x2 cũng là hợp lý thôi.
Nó có nhiều yếu tố đầu vào(input) có phải mỗi thu nhập đâu. Tôi nói ở mục thực trạng rồi đó, thu nhập thì tăng tương ứng khi các yếu tố khác ko đổi thôi.

LoveSSC

Xe hơi
V
Cách tiếp cận là góc nhìn tổng thể chứ ko phải mang ý kiến chủ quan ra phán nhé. Tôi có vài cái nhà và tiền gửi bank cũng đủ mua vài cái nhà nữa luôn, vị thế hoàn toàn trung lập ko có tí bias gì cả.
Cụ ko nên lạc đề.
Vì e thấy bác nói đến vấn để thu nhập không theo kịp nên e nói quan điểm của e về thu nhập với giá nhà. E ko thấy lạc đề chỗ nào. Còn bác thấy có thể tự bỏ qua. 😁

chinhdaongoc

Xe máy
Mặc dù cũng rất bức xúc giá chung cư HN nhưng mấy nay em vẫn đau đầu đi tìm 1 căn 2 ngủ đông nam ở SMC hoặc OCP1 mới đau các cụ ạ. Đang trend mình mà có tiền nhàn rỗi không muốn cũng phải lao vào.

babeo

Xe điện
Bao giờ cấm dân ngoại tỉnh mua nhà Hn thì giá nhà Hn sẽ giảm😄. Dân ngoại tỉnh đổ về mua nhà đông quá, như ở Smart city có vc người xứ Nghệ mua luôn nửa sàn gần chục căn liền nhau 🤣!
Dân tỉnh mấy năm gần đây giàu lên nhanh quá, có tiền là thích có nhà ở Thủ đô, sau con cái học hành, bố mẹ khám chữa bệnh cũng tiện, không ở thì cho thuê cũng ra tiền. Túm lại giá nhà tăng là do sức mua mạnh, không phải do môi giới và chủ nhà.

lenhaque2

Xe buýt
Bao giờ cấm dân ngoại tỉnh mua nhà Hn thì giá nhà Hn sẽ giảm😄. Dân ngoại tỉnh đổ về mua nhà đông quá, như ở Smart city có vc người xứ Nghệ mua luôn nửa sàn gần chục căn liền nhau 🤣!
Dân tỉnh mấy năm gần đây giàu lên nhanh quá, có tiền là thích có nhà ở Thủ đô, sau con cái học hành, bố mẹ khám chữa bệnh cũng tiện, không ở thì cho thuê cũng ra tiền. Túm lại giá nhà tăng là do sức mua mạnh, không phải do môi giới và chủ nhà.
do ngân hàng thôi, từ năm ngoai cũng k khác gì nhưng chỉ vì ngân hàng giảm ls cái là nhân đôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Ngọc trai 123

Xe đạp
đúng thật, dân nhiều người giầu mình không biết thôi, chứ giờ chờ đến khủng hoảng có vẻ khó

Ngọc trai 123

Xe đạp
Mặc dù cũng rất bức xúc giá chung cư HN nhưng mấy nay em vẫn đau đầu đi tìm 1 căn 2 ngủ đông nam ở SMC hoặc OCP1 mới đau các cụ ạ. Đang trend mình mà có tiền nhàn rỗi không muốn cũng phải lao vào.
mua thì cứ mua thôi, sao phải đau đầu hả cụ, nhiều hàng mà

Quê bầm

Xe điện
nọ đi đấu giá đất có hẳn 2 bàn tiếp thị vay vốn bidv có 5 % 1 năm nếu vay sxkd ( có thể ….. )
và 7% vay đất
cố định …. Năm
các cụ nghĩ xem thể loại í thì còn sốt đến khi nào =))

Quê bầm

Xe điện
Trong vai người định chuyển nhà từ Mỹ đình vào gần trong phố hơn, em hỏi giá mà choáng váng luôn, có những căn nửa năm tăng đến 2-3 tỉ (2 ngủ) thậm chí tìm nguồn bán còn không có
Nhưng thuê thì nhiều lựa chọn, tầm 3-4pn thì giá thuê ko tăng mấy

Quê bầm

Xe điện
do ngân hàng thôi, từ năm ngoai cũng k khác gì nhưng chỉ vì ngân hàng giảm ls cái là nhân đôi :))
Cái này chuẩn cụ, mấy bạn bank làm với em bẩu khách cho vay đa số mua thêm chứ ít gặp khách vay mua cái đầu tiên, lãi thấp lại ân hạn gốc nữa nên vay đến 70% nhiều lắm

CRV-2015

Xì hơi lốp
Há há. Chuẩn như lê d.u.ẩ.n 👏 👏

LAVIC

Xe buýt
Cụ BloodOwl87 lập thớt rồi đấy à, thấy cụ sinh hoạt liên tục mà ko có ý kiến thì thấy thiếu thiếu :D
Các ý cụ đưa ra em thấy khá ok đấy.
Bản chất em nghĩ vẫn là do tiền rẻ và đầu cơ có sự dẫn dắt, hiện Hà Nội vẫn là trung tâm của cơn sốt bds, như vậy có thể nhìn nhận có tính cục bộ, tính rủi ro là rất cao với các nhà đầu tư bds khu vực này. Cuối cùng vẫn khổ người dân "thủ đô" mà có nhu cầu mua nhà ở thật tại thời điểm này.

nhaque_tb

Xe tăng
V

Vì e thấy bác nói đến vấn để thu nhập không theo kịp nên e nói quan điểm của e về thu nhập với giá nhà. E ko thấy lạc đề chỗ nào. Còn bác thấy có thể tự bỏ qua. 😁
Trên này bốc phét nó ko mất tiền cụ ạ. Lời lẽ phân tích đầy hằn học bất mãn của kẻ ít tiền ko mua được nhà nhưng lại khoe nhà mấy cái vàng đầy bể 😂😂😂.

The Killer

Xe điện

dynamo_x

Xe máy
Những suy nghĩ này rất đáng sợ, và nên bị loại bỏ, vì: phát triển bằng ý chí, điều hành kinh tế vĩ mô bằng mệnh lệnh hành chính, hoặc nhận định không căn cứ, đều có khả năng đưa cả nước xuống hố (điều này đã diễn ra vài lần trong lịch sử việt nam giai đoạn 1953 - nay: chuẩn bị sẵn cho ai nói nhận định của tôi không có căn cứ - một kiểu ngụy biện "bạn cũng vậy"
Đồng ý với cụ. Cứ nhìn cái tăng trưởng GDP rồi tự huyễn với nhau. FDI nó chiếm phần lớn trong đó, mà mình lại chẳng có vai trò gì nhiều trong cái chuỗi cung ứng đó cả, có chăng là đóng góp nhân công trẻ-rẻ. Nhà đất tăng hoài thì làm gì còn trẻ-rẻ nữa, đẻ thì ít mà rồi ai cũng đòi lương cao vì chi phí cho chỗ ở quá đắt ...

tamtran.acc

Xe đạp
E khá đồng ý với góc nhìn nhận của cụ chủ thớt. Thêm nữa giai đoạn vừa giờ tiền bơm ra nhiều, các kênh sản xuất kinh doanh cũng như thương mại không hấp thụ hết được thì dòng tiền đó sẽ chuyển đổi sang bđs, và đây là kênh để hấp thụ bơm tiền khá tốt do các lĩnh vực khác vẫn đang trong giai đoạn bị ảnh hưởng bởi covid. Đây cũng là một phần điều tiết dòng tiền vĩ mô của nhà nước để hạn chế lạm phát. Tuy nhiên hệ luỵ là giá bđs tăng lên mạnh dẫn đến thực trạng như hiện tại.
Nhu cầu về mua nhà để ở tại các thành phố lớn như HN, SG chưa bao giờ là ít và càng ngày càng tăng trong khi nguồn cung thì ko có nên việc tăng giá là dễ hiểu. Gói nhà ở xã hội để hỗ trợ cho người thu nhập thấp thì nhiều bất cập, không đơn vị nào chịu làm vì gần như không có lãi. Hi vọng sắp tới gói NOXH được đẩy mạnh sẽ giải toả được phần nào như cầu của người dân.

Bocui

Xe buýt
Dân nào nghèo đi? GDP Việt nam 10 năm qua x2 thì giá nhà đất ở HN SG phải x4, x5 trong 10 năm là hoàn toàn hợp lý.
Cụ nói quá đúng, nhà là để đầu cơ chứ ko phải để ở, toàn dân hãy biết và học làm kinh tế thì đất nước mới giầu mạnh nhân dân mới hạnh phúc được.
P/s: Mà cụ giải thích giúp em và những người chưa hiểu thì GDP kia cụ nói là cái gì mà làm giá đất x4 x5 vậy ạ. Em kiến thức hạn hẹp mong cụ chỉ bảo, em cảm ơn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lenhaque2

Xe buýt
Những lúc này nếu nhanh nhậy đi đấu lướt có thể nhân 5 lần tài sản chỉ trong 1 năm ( mua của dân có tiền khéo cũng chả mua đc )

Trạng thái
Thớt đang đóng