[Funland] Điều gì đã làm lên không khí rộn ràng của những ngày tết cổ truyền?

Dan du an

Xe ba gác

hưvô

Xe lăn

hưvô

Xe lăn
Em như cụ
Em nghĩ lứa 6x và 7x đời đầu đều như vậy

Sau năm 1990, bài Happy New Year mới rộ lên ở VN và một thời gian khá dài nó luôn vang lên trong những ngày Tết.

Với nhiều người không biết tiếng Anh, giai điệu của bài hát đã quyệt vào không gian Tết Việt và phần nào tạo ra sự gần gũi hay cao hơn là nó đã thành một phần của Tết Việt những năm qua

Riêng em, những đoạn bài hát da diết, buồn buồn cũng hợp với ngày Tết bởi trước khi đón Năm mới thì phải chia tay với năm cũ, chia tay những ngày bận rộn hối hả chuẩn bị Tết, buồn tí cũng đúng ;))
Nhưng hình như giờ chỉ có VN ta vẫn nghe Happy New Year bác à ?! :-?

Chembao

Xe container
Khi mà xã hội kinh tế thị trường đang ngày càng phát triển, đời sống con người ngày một nâng lên (chẳng thế mà chuẩn nghèo ngày xưa ở khu em là thu nhập dưới 700k/tháng/người nay tăng lên dưới 1,5t/tháng/người…mới được gọi là nghèo). Những nhu yếu phẩm mà ngày trước chỉ mỗi khi tết đến xuân về mới có thì nay thích lúc nào là có thể mua ngay lúc đó. Chỉ cần…có tiền :D

Giờ cứ đi làm quần quật cả năm, ai làm xa thì mấy ngày tết riêng chuyện đi về cũng tốn kém kha khá tiền rồi, làm ăn được thì năm hoặc 2 năm về 1 lần. Còn làm thuê làm mướn có khi cả chục năm cũng chẳng dám về vì không có tiền. Ai cũng bảo về là vui chứ tiền nong gì, thực ra nói là vậy chứ đi bao nhiêu năm mà về không đồng quà tấm bánh cho họ hàng chòm xóm thì cũng khó nghĩ lắm. Quê em cách HN có hơn trăm cây mà tết năm nào về nhà cũng nhừ hết cả người.

Năm nào cũng phải tranh thủ về sớm trước ngày 28 âm lịch vì 28 là phiên chợ tết của quê em, ai cũng tranh thủ đi để mua thực phẩm cho mấy ngày tết, ai trẻ con thì đi theo bố mẹ để sắm quần áo mới, hội thanh niên thì đi chợ tết sắm đào, sắm quất để chơi tết…Không khí ngày tết giời chắc chỉ còn lưu giữa lại được cái phiên chợ này. Bởi trước đây tết Bắc thì có tý mưa bay và trời hơi se lạnh, giờ có năm tết thì mưa rào như năm ngoái còn như năm trước nữa thì tết nắng như mùa hè. Thực phẩm thì lúc nào cũng có, chỉ có cái phiên chợ tết nơi lưu giữ biết bao ký ức của tuổi thơ, của những ngày tháng hàn vi mới đem lại những phút bồi hồi mỗi khi tết đến xuân về. Và cũng chỉ có dịp phiên chợ tết thì anh em bạn bè mới có dịp cùng nhau ôn lại những kỷ niệm chứ ngày thường ai cũng cắm đầu với công việc làm gì còn thời gian mà chơi xuân. Tết của em cũng lấp ló đâu đây rồi, tết của các cụ thế nào?

Tết giờ ở vùng quê thì còn vui, chứ tp giờ dịch vụ hết, nhấp alo một lúc là đủ tết, e chỉ dọn mỗi nhà là xong rồi chờ tết :D

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Bản này đúng là đậm chất classic từ âm thanh cho đến video cụ nhỉ. Cô này có phải thuộc bên chế đoàn nghệ thuật tổng cục CT vang danh 1 thời ngày trc ko cụ?
Trung Anh có giọng hát khá giống NSND Thu Hiền. Cô này thuộc Nhà hát Ca múa nhạc Trung ương cụ ạ

hoangduc.sbr

Xe container
Trung Anh có giọng hát khá giống NSND Thu Hiền. Cô này thuộc Nhà hát Ca múa nhạc Trung ương cụ ạ
Ngày trc còn có cô Hồng Liên bên NTQĐ hát cũng hay, em thì ngày bé hồi 96-97 hay xem mấy chương trình hát hò của đoàn TCCT phát từ 11h-12h trưa trên Vtv2. Hồi bé thích H.Nội nên toàn xem c/trình này vì hay quay cảnh HN.

fadco

Xe container
Tết nghe Minh Tuyết sướng hơn nghe mấy bào cổ lỗ sĩ:)))))

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Ngày trc còn có cô Hồng Liên bên NTQĐ hát cũng hay, em thì ngày bé hồi 96-97 hay xem mấy chương trình hát hò của đoàn TCCT phát từ 11h-12h trưa trên Vtv2. Hồi bé thích H.Nội nên toàn xem c/trình này vì hay quay cảnh HN.
Đúng rồi Cụ ạ. Ngày xưa có ít ca sỹ nhưng các họ đều được lựa chọn, sàng lọc kỹ càng, đào tạo rất bài bản. Và chỉ những người thật xuất sắc, có tài năng thật sự mới được lên sóng TV, radio.

Bây giờ thì ca sỹ nhiều hơn, họ có nhiều chiêu trò, được tung hô, lăng xê nhiều hơn nhưng nhiều người thành công về tài chính hơn là nghề ca hát!

lọ_mọ

Xe máy
Từ hồi hết tuổi nhận lì xì thì em thấy tết nhất nó nhạt toẹt !

hưvô

Xe lăn
Bản này đúng là đậm chất classic từ âm thanh cho đến video cụ nhỉ. Cô này có phải thuộc bên chế đoàn nghệ thuật tổng cục CT vang danh 1 thời ngày trc ko cụ?
Em cũng ko rõ lắm cụ ạ, em thấy cô này hát bài này hay hơn thôi :)

RONGHT

Xe buýt
Ở quê thấy rục rịch thôi, cấy lúa cố cho xong sớm để đón tết, bà con ra quét dọn đường làng, mẹ đi chợ mua lá dong cho bọn trẻ cọ rửa, bố thì chẻ lạt gói bánh, củi nấu cũng được bổ sẵn phơi khô, anh em họp bàn mổ lợn ăn chung thế nào, rượu mứt mâm ngũ quả được trang hoàng trên bàn thờ gia tiên, nhà cửa quét dọn sạch sẽ, í ới rủ nhau đi tảo mộ, mẹ dẫn các em nhỏ ra chợ mua cho bộ quần áo mới....
Ở phố hơn chục năm nay, cày đầu vào làm việc, mặc dù biết là sắp hết năm rồi, nhưng chỉ khi có đào quất bày bán ở vỉa hè thì em mới chợt nhận ra: Lại sắp tết rồi.

Vhtien

Xe buýt
Tết để mọi người dừng lại nghỉ ngơi cả tâm trí lẫn thân thể. Giống như chạy đường dài muốn đi xa thì phải có nghỉ không thể làm việc cả trí não lẫn tay chân hùng hục năm này qua năm khác được. Em nghĩ thế nên với em Tết vẫn bồi hồi :))

binhsu7273

Xe cút kít
Đó là cái Hồn, Bản Sắc, Phong Tục, nôm na là Văn Hóa của người Việt. Dù có ở chốn nao thì cũng cứ đến ngày Lễ, Tết, lòng lại sao xuyến nhớ nhung hơi ấm của Gia Đình. :)

andy.le

Xe máy
Gia đình đoàn tụ