[Funland] Điều gì đã làm lên không khí rộn ràng của những ngày tết cổ truyền?

Entropi

Xe tải
Kể ra Tết theo đại hội đoảng thì vui, 5 năm/ lần thì tốt.
Nhà em tuần nào cũng đoàn tụ đều, thèm bánh chưng dưa hành ra chợ Hôm lúc nào cũng có :).
Pháo thì cấm rồi.
Về quê thăm họ Tổ cuối tháng Giêng thì các cháu nó lại té đi hết, cỗ bàn đi đặt như HN rồi..
Tết làm gì...
Với cụ thế nhưng đa số mọi người ở đây đều thích tết, chí ít nó cũng là một kì nghỉ dài để nghỉ ngơi vui chơi.

NNS

Xe ngựa
Gớm các bố “duy tân” đòi bỏ Tết, nền kinh tế tiêu dùng giờ nó sợ nhất dân éo mua éo ăn tiêu chứ ko phải hô dân tiết kiệm thắt lưng buộc bụng đâu, đầy doanh nghiệp chỉ có vụ Tết mà sống cả năm đấy

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Entropi

Xe tải
Gớm cái tổ sư các bố “duy tân” đòi bỏ Tết, nền kinh tế tiêu dùng giờ nó sợ nhất dân éo mua éo ăn tiêu chứ ko phải hô dân tiết kiệm thắt lưng buộc bụng đâu, đầy doanh nghiệp chỉ có vụ Tết mà sống cả năm đấy
Chuẩn cụ, lạm phát còn khắc phục được chứ giảm phát là đứt nhị. Các nền kinh tế phát triển dịch vụ chiếm tỉ trọng rất lớn. Mấy bố hô bỏ tết toàn vin vào văn hoá tàu, thế tết tây văn hoá việt chắc.

Nhạc

Xe container
Đẩy hàng, thu nợ, nghỉ ngơi

dz0r0

Xe điện
Chỗ em các cụ đã đi chợ mua ống giang về chẻ lạt gói bánh rồi, dù bánh chưng giờ chả ăn mấy nhưng mà chỗ em nhà nào cũng phải làm vài đôi :D
Xóm em năm nào cũng phải có vài nồi bánh mấy nhà gói chung. Vui như tết cụ ạ.

dz0r0

Xe điện
Tết giờ chỉ còn là hoài niệm, kỷ niệm thôi cụ ạ. Em đang nghĩ, trẻ con tầm này, sau 1-2 chục năm nữa thì chúng có gì để nhớ về những ngày tết, vì em thấy đặc sản ngày tết hiện nay gồm có : Tắc đường ngày giáp tết và ngày giáp đi làm sau tết, Hàng ăn chặt chém trong tết, Xả rác khi đi xem pháo hoa, hết.
Cụ nhìn lại con cháu cụ xem (nếu cụ đã có f1, f2) các cháu nó thích tết lắm chứ? Được nghỉ học, được chơi, được tiền mừng tuổi, được đi du lịch... cách đón tết có thể khác, niềm vui thì vẫn cứ là niềm vui, cách này hay cách khác, lý do này hay lý do khác.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
" Nắng bỏ đi và nắng không về nữa
Dốc cạn lòng chỉ thấy những cơn mưa?"
Có bao giờ dốc đã thử nghĩ chưa?
Nắng cớ sao chẳng thể về được nữa ?
Cây cần nắng để ánh lên mầm nhựa
Nào đâu cần chỉ mỗi những cơn mưa?
Có bao giờ dốc thấy mình ích kỷ?
Giữ nắng kia như thể của riêng mình?
Cũng như ai trong chuyện 1 cuộc tình
Tưởng yên bình nhưng chừng nào có thể..."
Em mang qua bên kia nhé ạ. Ở bên này em sợ làm loãng thớt ạ.
Em cảm ơn cụ,🌹!

fadco

Xe container
Cụ nhìn lại con cháu cụ xem (nếu cụ đã có f1, f2) các cháu nó thích tết lắm chứ? Được nghỉ học, được chơi, được tiền mừng tuổi, được đi du lịch... cách đón tết có thể khác, niềm vui thì vẫn cứ là niềm vui, cách này hay cách khác, lý do này hay lý do khác.
Thích nhất được đi du lịch, té từ 28 đến mùng 4 đến 1 bãi biển ngập nắng bơi cả ngày là niềm vui vô bờ bến với trẻ con:))))

ceconam

Xe điện
E thấy rộn túi quần lắm rồi, cho tay vào ngoáy mãi mà chẳng có xu sứt bào

Bài này thuộc thập niên bao cấp, hoặc 1 số bài khác giai đoạn 1985-1990, cùng với các bài Một Mùa Xuân Nho Nhỏ, Mùa Chim Én Bay, Mùa Xuân Bên Cửa Sổ, Em Ơi Mùa Xuân Đến Rồi Đó ... nghe rất hay, giờ bật lên vẫn xao xuyến :D
Em như cụ
Em nghĩ lứa 6x và 7x đời đầu đều như vậy

Sau năm 1990, bài Happy New Year mới rộ lên ở VN và một thời gian khá dài nó luôn vang lên trong những ngày Tết.

Với nhiều người không biết tiếng Anh, giai điệu của bài hát đã quyệt vào không gian Tết Việt và phần nào tạo ra sự gần gũi hay cao hơn là nó đã thành một phần của Tết Việt những năm qua

Riêng em, những đoạn bài hát da diết, buồn buồn cũng hợp với ngày Tết bởi trước khi đón Năm mới thì phải chia tay với năm cũ, chia tay những ngày bận rộn hối hả chuẩn bị Tết, buồn tí cũng đúng ;))

Gớm các bố “duy tân” đòi bỏ Tết, nền kinh tế tiêu dùng giờ nó sợ nhất dân éo mua éo ăn tiêu chứ ko phải hô dân tiết kiệm thắt lưng buộc bụng đâu, đầy doanh nghiệp chỉ có vụ Tết mà sống cả năm đấy
Lão văng kinh quá, làm em lại phải dọn

ocean08

Xe điện
Em cứ làm 2 thùng bia, mấy cân giò, 2 con gà (1 con cúng giao thừa, con còn lại thì hôm nào có khách hoặc đông đủ ae thì thịt) còn lại thì làm cây quất nho nhỏ để trong nhà, treo ít đèn nháy...nói chung là quanh đi quay lại cũng hết mấy ngày tết ấy mà
Cụ Chã tết giản dị thế!

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Bài này hiện giờ trên TG chỉ mỗi Việt Nam hay cho phát ( VTV) dịp năm mới, chả có nước nào, kể cả Thuỵ Điển quê hương ABBA còn phát bài này năm mới. :D
Mình là mình, thích là nhích, sao cứ so đo làm gì.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Tết năm nay không còn phải hoài niệm ngày xưa nữa roài, nhờ Covid nên em chỉ có thể sắm và tiêu tết đúng như xưa ak ak, nhưng có tết vẫn vui :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Như vợ chồng em làm công nhân ngành khẩu trang xa nhà quanh năm chỉ mong về nhà ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mợ! Em đang đọc thớt bên kia và cảm thấy "tự ti" quá 🤡
Không phải "tự ti" đâu cụ ơi, chúng em cũng như cụ thôi mà. Rồi sau sẽ quen thì chữ viết ra như hơi thở í ạ. Cụ qua đó nhé, em đợi :D

Chỉnh sửa cuối:

hailuatn

Xe container
Bài này thuộc thập niên bao cấp, hoặc 1 số bài khác giai đoạn 1985-1990, cùng với các bài Một Mùa Xuân Nho Nhỏ, Mùa Chim Én Bay, Mùa Xuân Bên Cửa Sổ, Em Ơi Mùa Xuân Đến Rồi Đó ... nghe rất hay, giờ bật lên vẫn xao xuyến :D
Sao bài này không thấy cụ nào nhắc nhỉ?