[Funland] Điều gì đã làm lên không khí rộn ràng của những ngày tết cổ truyền?

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, bài này buồn mà. Chẳng qua là VN ngày trước hay phát chứ giờ thấy ít phát hơn rồi. Các cụ cùng dịch bài này với em cho đỡ buồn nhé:

Sâm panh hết mẹ nó rồi
Pháo hoa cũng tắt, ngoài trời tối om
...
Mời các cụ dịch tiếp cho vui ạ ;))
Trong nhà thì vẫn lom dom
Hình như hàng xóm nó nhòm đấy ông... :))

muadem

Xe cút kít
Ngoài Bắc lạnh lắm, ôm mùa này làm gì
Nao ấm, ôm cần làm con trắm chục cân đem kho kiểu làng Vũ Đại cũng ấm răng ngày Tết nhở ;)
Thi thoảng em cũng lên con tầm đó, mang về chủ yếu là hấp bia hoặc om dưa cả xóm say, chứ kho lại chả ai ăn :))

Thêm tý bánh kẹo cho trẻ con. Tự thưởng cho mình 1 chai rượu ngon trong tầm tiền.
Thế là đẹp có trc có sau có bản thân mình cụ nhỉ.
Bánh kẹo thì em toàn đợi chợ tết trên OF để mua cho chắc ăn, còn rượu thì em quen dùng loại rượu dân tộc rồi, ngâm vài năm múc lên uống vừa êm vừa đảm bảo bác ạ. Tết thảnh thơi mình có thể vừa ngồi làm vài cốc vừa nghe nhạc và nghĩ về một cái gì đó đã xa hoặc dự định trong tương lai

VuNgoanMuc

Xe điện
Em khác gì cụ, lại còn một cơ số nợ khó đòi đây
Nhưng kệ chứ, tinh thần cứ vui là được, buồn mà xong việc thì em cũng xung phong
Nghe lời cụ em vui lên , vừa chục cuộc đt và tiếp tục nhận được những cái hẹn :D

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Bánh kẹo thì em toàn đợi chợ tết trên OF để mua cho chắc ăn, còn rượu thì em quen dùng loại rượu dân tộc rồi, ngâm vài năm múc lên uống vừa êm vừa đảm bảo bác ạ. Tết thảnh thơi mình có thể vừa ngồi làm vài cốc vừa nghe nhạc và nghĩ về một cái gì đó đã xa hoặc dự định trong tương lai
Nếu nhà có con nhỏ, sắm cho mỗi đứa bộ quần áo mới, đôi giầy mới, cái mũ mới... nữa là trọn ven.
Nhìn con trẻ tung tăng diện quần áo mới thấy cuộc đời vẫn rất đẹp và ý nghĩa các cụ mợ ạ!
Các cháu nhà em đã lớn nên bây giờ em không còn niềm vui đó nữa rồi. Rất tiếc ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Nếu nhà có con nhỏ, sắm cho mỗi đứa bộ quần áo mới, đôi giầy mới, cái mũ mới... nữa là trọn ven.
Nhìn con trẻ tung tăng diện quần áo mới thấy cuộc đời vẫn rất đẹp và ý nghĩa các cụ mợ mợ ạ!
Các cháu nhà em đã lớn nên bây giờ em không còn niềm vui đó nữa rồi. Rất tiếc ạ!
Sao...mình ko mạnh dạn làm thêm đứa nữa lãnh đạo nhỉ :D

Xe gia đình

Xe điện
"Tết sum vầy" mà

alceste

Xe điện
Nhà em bắt đầu từ cuối tuần này sẽ trang hoàng lại để đón tết. Ko sửa chữa gì cả mà chỉ đơn giản là bày biện lại, bố trí lại cho nó có ko khí mới, rồi đem đồ decor ra để thôi. Xong mỗi tuần em sẽ sắm 1 chút đồ Tết, và sẽ chuẩn bị quà cho 1 số người trong gia đình, bạn bè thân, mentors của mình trong cuộc sống chứ ko cần quà cáp công việc. vài tuần nữa thì sẽ làm lễ cuối năm. Háo hức phết.

Nghe lời cụ em vui lên , vừa chục cuộc đt và tiếp tục nhận được những cái hẹn :D
Thế là ổn rồi vì dù sao cũng còn có hẹn, hơn hẳn cái việc gọi ko đc, nhắn tin ko trả lời đấy cụ.
Tặng cụ ít ngựa cho vui

Nhà em bắt đầu từ cuối tuần này sẽ trang hoàng lại để đón tết. Ko sửa chữa gì cả mà chỉ đơn giản là bày biện lại, bố trí lại cho nó có ko khí mới, rồi đem đồ decor ra để thôi. Xong mỗi tuần em sẽ sắm 1 chút đồ Tết, và sẽ chuẩn bị quà cho 1 số người trong gia đình, bạn bè thân, mentors của mình trong cuộc sống chứ ko cần quà cáp công việc. vài tuần nữa thì sẽ làm lễ cuối năm. Háo hức phết.
Chúc mừng cụ!
Gần đây em cũng buông bớt một số thủ tục của dịp Tết, thấy mình thanh thản và vui vẻ hơn

DrH2012

Xe buýt
Năm nào gần tết em cũng đi mua 1 cây đào hoặc quất, tết mà k có cây gì thấy thiếu thiếu, trang trí lại nhà cửa, mua ít đồ biếu 2 bên nội ngoại, thêm ít thức ăn mình thích, quần áo cho con. Dù không được như xưa nhưng vẫn thấy thích :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Ấn tượng của e lớn nhất về Tết là đg phố nhà cửa của mọi nhà trở lên sạch sẽ hơn hẳn.
Kế đến là mùi hương trầm, mùi của mùi già.
Hình ảnh thì hoa xuất hiện nhiều, cùng sắc đào mai.
Cụ nào mà chán Tết thì cứ về các vùng quê đi chợ Tết, hoặc dạo chợ Hoa ngày tết là thấy yêu đời và yêu cái không khí Tết của VN mình ngay, nhiều khi đâu phải mâm cao cỗ đầy mới vui đâu mà là vui trong nội tâm mình vì được hưởng cái không khí ngày cuối năm.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thích ngày khai xuân đến lì xì tiền mới cho đồng nghiệp, vui tung toé luôn dù chỉ 10-20k. Cho nên Tết năm nào em cũng phải đổi tiền mới hihi

TSTA

Xe container
Cụ nào mà chán Tết thì cứ về các vùng quê đi chợ Tết, hoặc dạo chợ Hoa ngày tết là thấy yêu đời và yêu cái không khí Tết của VN mình ngay, nhiều khi đâu phải mâm cao cỗ đầy mới vui đâu mà là vui trong nội tâm mình vì được hưởng cái không khí ngày cuối năm.
thực ra ko ai chán Tết cụ à,
Mọi ng hay nhầm hay đánh đồng 2 việc, Tết chỉ co lại ngày 29,30,1. và việc biến mất Tết.
Ko gì thay thế đc ngày 30 với mùng 1 đâu các cụ.
Các cụ kia phản đối chắc ý là phản đối kéo dài trc và sau Tết thôi.

Em đi đâu, làm gì thì ngày 29,30,1 vẫn mò về để cảm nhận sự thiêng liêng. Còn trc 29 em vẫn cày bục mặt. sau mùng 1 thì 1 là làm việc, 2 là đi du lịch. Chứ cũng ko hướng kk Tết nữa.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đang covid hộc cả máu mồm thì chả chõ về kêu chán tết.
Bên em chả vít viếc gì cả,tết là vui các cụ bên đó nhé.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Trong các bài hát mỗi dịp Tết đến Xuân về, em rất thích bài Mùa Xuân nho nhỏ và nghe nó trước tiên, sau đó mới nghe các bài khác.
Bài này do ca sĩ Kim Phúc thể hiện, nó vang lên trên hệ thống loa truyền thanh treo trên các cột điện những năm 1980-1990

Chã giống em thế, mọc giữa dòng sông xanh một bông hoa tím biếc ơi con chim chiền chiện hót chi mà vang lừng từng hạt rơi long lanh tôi đưa tay hứng về... Ôi tự dưng em tuôn trào :)), cái bài này nghe nó cứ bủn rủn hết cả người ấy, thế hệ 7x trở về trước rất nhiều ng thích bài này.