Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

Nam Đế

Xe buýt
Kết thúc 1 ngày đầu khả quan. Cùng anh người nhà bạn đồng hành. Các cụ OF địa phương có thể biết cụ này, có 1 ga ra sửa xe kha khá tại tp LS

Heo mọi nướng. Lá gì đặc biệt ở đây. Cơm rang muối Lạng Sơn. Ngon muốn té.[/CENTER]
Lá mắc mật cụ ạ. Em là con cháu họ Trư ham ăn nên nhìn đĩa lợn quay mà dạ dày cứ sôi sùng sục :D. Lạng Sơn còn món vịt quay nữa, rất ngon.

luongtk

Xe tải
Nhân đây e xin mượn thớt chuyển lời cám ơn cu OF bút hiệu luongtk đã đến tận Nội bài trong 1 ngày làm việc để đón e về Hà Nội. Thật là quý hóa và phấn khởi, lần đầu tiên có người quen biết ra đón tại Viêt nam! Ngay ngày hôm sau cụ luongtk và bé gái xinh ngoan nhất Hà Nội đã đến tận ks đón, đưa e đi tham quan đúng như ý nguyện của e kỳ này, mà e ko thể hoàn tất đuoc nếu để đi 1 mình hay ko có phương tiện xe hơi, là xem khu đô thị mới của thủ đô. 1 lần nữa e xin chân thành cám ơn cụ luongtk, 1 OF thầm lặng nhưng rất chân tình.
Em chào Anh;
Chúc mừng anh đã hoàn thành chuyến hồi hương tốt đẹp. Hôm nay em mới đọc được thớt của Anh về chuyến đi. Dưới góc nhìn tinh tế của Anh em như được ngắm một địa điểm du lịch khác, tươi mới, đẹp đẽ chứ không phải Hà Nội xô bồ, bon chen ngày ngày Hanoian vẫn phải vật lộn.
Em vẫn tiếc chưa hoàn thành một số điểm tham quan mà Anh muốn đến như bảo tàng B52, hồ có xác máy bay B52 vì thời gian ít quá. Rất mong được gặp lại Anh vào dịp khác ạ!

tranquang83

Xe điện
Hết sức cám ơn cụ Quang cho xem tấm hình lịch sử ạ. 20 năm truoc mà nhà cụ đã có điều kiện đến thế! Cụ xem phong độ quá. Chú cụ và gia quyến đều được sức khỏe và mọi sự an lành.
Cảm ơn cụ! Lúc đó đang làm... quan nên đi lại hết sức bình thường ạ Giờ thành dân thường rồi, khó đi lắm cụ ạ! :))

Tham gia với cụ về cửa khẩu Hữu Nghị. Chả là năm 2010 em theo tour sang Quế Lâm bằng giấy thông hành (thay cho hộ chiếu có visa) băng đường bộ qua cửa khẩu này. Xem ảnh cụ thấy không có nhiều thay đổi. Làm xong thủ tục xuất cảnh đi bộ qua vạch biên giới rồi theo cái hành lang có mái che sát bên trái đường vào nhà đón tiếp làm thủ tục nhập cảnh... Ra sân đã thấy có xe điện, trả tiền xe, nó chở qua cái cổng to - gọi là Mục Nam quan, bây giờ là Hữu Nghị quan - và nó đây, em lấy trên internet...

tranquang83

Xe điện
... Xe điện chạy vòng ra sau mấy cái nhà và thẳng ra bãi xe rất rộng... Chuyển qua xe lớn và ra cao tốc đi Nam Ninh.
Trước đây, cứ tưởng cái cổng này là của VN hóa không phải!
Còn cái cột cây số ngày nay ghi vỏn vẹn hai chữ Hữu Nghị thật là quá... vô nghĩa. Đáng nó phải ghi rõ Cửa khẩu Hữu Nghị, 0 km (chứ cũng không nên là H.N quan... như tấm hình của em), các cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
...Một ngày nào ổn tí em sẽ rủ rê bạn bè qua đó xem dân tình tí, cho biết. Không biết giấy tờ có phức tạp ko.
Cũng nên đi cho biết cái nền văn hóa lớn của nhân loại thế nào cụ ạ! Em cũng thu xếp để đi được từ Hồng Kông, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, Bắc Kinh, xuống Nam Ninh, Quế Lâm, Dương Sóc, rồi qua... Đại Lý, Lệ Giang bên Vân Nam rồi cụ...

Thủ tục xuất nhập cảnh có phức tạp vì phải có thị thực. Chắc vụ này mấy cty du lịch làm ngon! Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!

thuvan90

Xe tăng
Các cụ đi gần thì chỉ cần giấy thông hành ... 3hay 4 ngày thì xin giấy thôgn hành đi cho thích còn nhập cảnh đường hàng không thì cụ cần có thị thực mới được cụ ạ.

cụ nào đi hàng châu rồi có địa điểm nào đẹp chia sẻ với ạ .e cũng đặt gạch hóng.

ThomasThang

Xe điện
Lá mắc mật cụ ạ. Em là con cháu họ Trư ham ăn nên nhìn đĩa lợn quay mà dạ dày cứ sôi sùng sục :D. Lạng Sơn còn món vịt quay nữa, rất ngon.
Măc mật! chinh xác Cụ a. Và cũng chính xác là hôm đó chủ quán có đề nghị vịt quay, xoay ra thì quán hết vịt, mà phải qua quán bên cạnh gọi heo con quay. Phần Chư Bát Giới là họ heo thì sao xơi heo đc cụ ! :)

ThomasThang

Xe điện
Cũng nên đi cho biết cái nền văn hóa lớn của nhân loại thế nào cụ ạ! Em cũng thu xếp để đi được từ Hồng Kông, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, Bắc Kinh, xuống Nam Ninh, Quế Lâm, Dương Sóc, rồi qua... Đại Lý, Lệ Giang bên Vân Nam rồi cụ...

Thủ tục xuất nhập cảnh có phức tạp vì phải có thị thực. Chắc vụ này mấy cty du lịch làm ngon! Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!

Cám ơn cụ. Em cũng tự hỏi thế thôi chứ hộ chiếu em mang thì qua cửa khẩu loại này phải lôi thôi hơn, nếu có ai mang hộ chieu đệ tam quốc gia mà qua cửa khẩu VN-TQ rồi thì có thể chỉ dẫn e đc, hoac là người có đồng hành 1 bạn như thế qua cửa khẩu này (hay Móng Cai, Lào Cai). Từ Mỹ thì đi Tàu là rẻ vì gần và lượng khách đông nên hạ giá, chỉ đưa cty du lich nó làm visa 5 ngày có. Em là muốn biết nước Tàu ven biên với mình, xa lăm là Kunming hay Nanning.
Phần vốn thời gian và tài chánh em ưu tiên đi VN và sau là Kampuchea từ VN truoc vì 2 thứ vốn đó như cụ nói, là cũng có hạn thôi phỏng cụ?
VN thì tuổi trẻ và tuổi bé nữa e cũng đa dọc ngang Miên Nam gần hết rồi, chỉ là e muốn tìm lại VN hôm nay thôi, lý do cụ hiểu mà.

ThomasThang

Xe điện
... Xe điện chạy vòng ra sau mấy cái nhà và thẳng ra bãi xe rất rộng... Chuyển qua xe lớn và ra cao tốc đi Nam Ninh.
Trước đây, cứ tưởng cái cổng này là của VN hóa không phải!
Còn cái cột cây số ngày nay ghi vỏn vẹn hai chữ Hữu Nghị thật là quá... vô nghĩa. Đáng nó phải ghi rõ Cửa khẩu Hữu Nghị, 0 km (chứ cũng không nên là H.N quan... như tấm hình của em), các cụ nhỉ?
Cám ơn cụ Quang về thong tin thực tế người that tường thuật. E có tìm hiểu nhiều về cái cửa khẩu này và đúng như cụ nói, cái cửa cụ cho xem hình là 1 cái nó mới xây ngay vị trí cái cửa Nam Quan lịch sử, là phía nó. Thời Pháp thuộc biên giới là giửa cổng này và 1 cửa ải thế này đối diến nó, bên mình. Bây giờ cổng bên mình ko cón mà biên giối lui đến tận cột Km 0.
Cột Km 0 là đời Pháp là Km0 của đường RN1 tức là Quốc Lộ 1 nguyên thủy, đúng là bây giờ viết Hưu Nghị chả có là gì cả, ai cũng biết là Km0. Nó có bị dời ko thì e ko biết và ko có ý kiến ạ.

ThomasThang

Xe điện
Các cụ đi gần thì chỉ cần giấy thông hành ... 3hay 4 ngày thì xin giấy thôgn hành đi cho thích còn nhập cảnh đường hàng không thì cụ cần có thị thực mới được cụ ạ.
Cám ơn cụ giúp thong tin. Em là dùng hộ chiếu đệ tam quốc gia ạ. Từ bên em đi Tàu thì xin visa từ lãnh sự TQ tại Mỹ thôi ạ.

ThomasThang

Xe điện
Sáng Lạng Sơn bọn em lượng là thành phố ban mai rồi ăn sáng ở 1 quán "vằn thánh" mà e gọi là hoành thánh mì (theo Sài Gòn) để lên đường đi Móng Cái

Lưu niệm tấm hình này

Để đối chiếu với tấm này mấy giờ sau

Đùa thôi :) Lúc này nghỉ chân trên QL4B trong huyện Tiên Yên

ThomasThang

Xe điện
Cung đường là QL4B đến Tiên Yên gặp QL18 rẽ trái đi Móng Cái. Dự trù là chiều phải đến Trà Cổ, trong ngày chổ nào đẹp thì dừng xem, nhưng quan trong là rẽ lên Mẫu Sơn là 1 dừng chân chính. Vụ Mẫu Sơn thì that bại vì thời tiết, mời các cụ xem các hình sau.

Đường không rộng nhưng đi thong thả

Chỉ chừng 30 phút thì đến đường 237A đi Mẫu Sơn

Lọt vào rồi mới hởi ơi nhưng quá muộn rồi, phóng lao thì theo lao, đi 1 chuyến về cho biết thôi​

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Đường lên dốc đều đặng không ngừng. May mà ko gặp xe xuống chứ có thì cũng khổ. Chúng e đi Hà Giang từ Yên Minh trở lên Lũng Cú cũng khá ớn và chổ này lại còn hẹp hơn. Mya mà ngắn hơn nhiều.

Cục đá này lăn từ đâu xuống và lúc nào? Nghĩ mà ớn.​

ThomasThang

Xe điện
Chân đường sạt lở, không biết họ sửa kiểu gì nhưng dù sao có còn hơn không, phải chờ thôi. Đến 1 lúc họ cũng ngưng làm lui xe cho mình qua. Thầm nghĩ là họ đừng làm sập luôn con đường choc nữa mình xuống nó còn đó!

ThomasThang

Xe điện
Nhìn lên đỉnh thì thôi rồi

Bắt đầu vào vùng cao, sương mù dày đặc.

ThomasThang

Xe điện
Đã thế mấy cụ bò lại ra đường nằm nhât quyết ko chịu nhường mặt lộ.

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Đường lên non cũng đẹp nếu không co mây mù gần đỉnh

Vấn đề là nếu ko có lưu thông nhiều và...​