Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

chuotlang

Xe lừa
Lâu lắm em ko đến cửa khẩu này, hóa ra 2 cái hầm nó đã thông cho cho Cont đi từ lâu rồi à

Anh Thomas dạo này hình như bụng tăng lên 1 size thì phải ~X(

ThomasThang

Xe điện
...sư cố

Đường lên tới đỉnh khoảng chừng trên 15 cây số nhưng có điều là dốc căng và lien tục đều đặng. Nên kim nhiệt độ lên phải nghỉ chờ :) Ô bạn lại ko nghe lời cứ để máy lạnh mà chạy. Xe thì ko chịu dùng nước coolant mà lấy nước thường. Làm bình sôi, trào ra hết.
Cái gì cái, nhưng chuyện thiết yếu của xe ko bao giờ nên tiếc tiền chổ đó. Nước coolant có cồn và hóa chat làm cho độ sôi cao và giữ độ sôi cố định, thường là 125 độ C hay cao hơn. Nước lã thì sẽ sôi ở 100 độ C và cứ tăng chứ ko ngừng ở độ đó,làm nhiệt độ tăng nhanh va ko dung, phải dừng xe, sôi trào thì chờ nguội và cah6m nước. Bình thường xe thời nay ko bao giờ cần, máy móc tự điều tiêt (xe này cũng 10 năm tuổi rồi :) )​

chuotlang

Xe lừa
Cũng nên đi cho biết cái nền văn hóa lớn của nhân loại thế nào cụ ạ! Em cũng thu xếp để đi được từ Hồng Kông, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, Bắc Kinh, xuống Nam Ninh, Quế Lâm, Dương Sóc, rồi qua... Đại Lý, Lệ Giang bên Vân Nam rồi cụ...

Thủ tục xuất nhập cảnh có phức tạp vì phải có thị thực. Chắc vụ này mấy cty du lịch làm ngon! Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!
Em nói thật chứ, trong các nơi anh liệt kê ra chỉ có Hongkong, Hàng Châu, Lệ Giang, còn Duơng Sóc thì anh nên đi Hợp Bình để ngắm chim cốc, còn Duơng Sóc xịn nó chả có cái j đâu, mấy cái động còn xấu hơn VN, và khu phố tây nó cũng chỉ là phố đi bộ mà thôi, mang phong cách Châu Á theo kiểu Quảng Tây

Gần VN nhất có 2 nơi đất khựa nên đi đó là Tây Song Bản Nà vào mùa lễ té nước là 1, thứ 2 là ruộng bậc thang đẹp nhất thế giới là 2

Nó rất gần nhưng thuộc địa phận Vân Nam ạ

tranquang83

Xe điện
Em nói thật chứ, trong các nơi anh liệt kê ra chỉ có Hongkong, Hàng Châu, Lệ Giang, còn Duơng Sóc thì anh nên đi Hợp Bình để ngắm chim cốc, còn Duơng Sóc xịn nó chả có cái j đâu, mấy cái động còn xấu hơn VN, và khu phố tây nó cũng chỉ là phố đi bộ mà thôi, mang phong cách Châu Á theo kiểu Quảng Tây

Gần VN nhất có 2 nơi đất khựa nên đi đó là Tây Song Bản Nà vào mùa lễ té nước là 1, thứ 2 là ruộng bậc thang đẹp nhất thế giới là 2

Nó rất gần nhưng thuộc địa phận Vân Nam ạ
Cảm ơn đã gợi ý! Thu xếp được, em sẽ cố gắng đi hết ạ!

ThomasThang

Xe điện
Lâu lắm em ko đến cửa khẩu này, hóa ra 2 cái hầm nó đã thông cho cho Cont đi từ lâu rồi à

Anh Thomas dạo này hình như bụng tăng lên 1 size thì phải ~X(
Cụ chuột thiệt á! Chính xác cụ ạ. Em đang nổ lực giảm đây. :) Vả lại về VN ăn ngon miệng quá mấy tuần cũng lên thêm nữa.

Cụ CHuột nói nó mới thông thì e hiểu tại sao, thấy rêu phong mọc, mới đầu nghĩ là nó đóng lại vì thời cuộc.

Cụ cho e hỏi, Lệ Giang thấy nằm trên 1 đường sắt đi từ Lào Cai (hay Hà Khẩu) Mình đi từ VN đc khong cụ? Và có nên ko? chứ đi từ bờ Đông thấy có có vẽ xa và tốn thời gian và tì ?
Cám ơn cụ tham gia, e là ngường mộ độ thông thái và thông tin của cụ về TQ lắm, bài nào cũng ko bò sót.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột thiệt á! Chính xác cụ ạ. Em đang nổ lực giảm đây. :) Vả lại về VN ăn ngon miệng quá mấy tuần cũng lên thêm nữa.

Cụ CHuột nói nó mới thông thì e hiểu tại sao, thấy rêu phong mọc, mới đầu nghĩ là nó đóng lại vì thời cuộc.

Cụ cho e hỏi, Lệ Giang thấy nằm trên 1 đường sắt đi từ Lào Cai (hay Hà Khẩu) Mình đi từ VN đc khong cụ? Và có nên ko? chứ đi từ bờ Đông thấy có có vẽ xa và tốn thời gian và tì ?
Cám ơn cụ tham gia, e là ngường mộ độ thông thái và thông tin của cụ về TQ lắm, bài nào cũng ko bò sót.
2 cái hầm đó là nó chờ bên VN mình làm đường xong để nối liền con đường Xuyên Á ạ, chắc chờ lâu quá VN mình chưa xong xuyên Á nên đôi bên sốt ruột thông hầm cho thông xe Cont để giao dịch hàng hóa cho nhanh, đỡ ùn tắc bên cửa Tân Thanh ạ.

Thực ra giờ lên Lào Cai đã thông xong đường cao tốc từ Hanoi nên đi rất nhanh, ko tắc đường 4 tiếng. Sang TQ anh có thể thuận đường từ Hà Khẩu đến Nguyên Duơng trước, đây là ruộng bậc thang đẹp nhất thế giới, các bạn trẻ VN thường hay đi đến đây với giá khá rẻ, Hanoi-Nguyên Duơng- Hanoi chi phí trọn gói có 3tr cho 3-4 ngày toàn bộ cho 1 người. Nguyên Duơng cách Hà Khẩu có 170km đường đẹp thôi ạ. Từ đó đến Côn Minh bằng Bus và anh có thể di chuyển tiếp đi Lệ Giang hoặc Lugu Lake đều là các nơi đáng đi, Lệ Giang theo phong cách trẻ hóa, cạnh đó có Thúc Hà thì yên tĩnh hơn, Lugu Lake thì là nữ nhi quốc với phong cảnh lãng mạn.

Em ko biết cửa khẩu phía VN có bộ phận Visa Landing ko, chứ bên cửa HK thì có loại này, apply cho tất cả các loại Qtich kể cả US như của anh.

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn đã gợi ý! Thu xếp được, em sẽ cố gắng đi hết ạ!
Thực ra những nơi anh nêu ra đều là dễ đi, với độ tuổi như anh theo em nên thu xếp những nơi khó đi trước vì thời tiết khắc nghiệt và phản ứng độ cao.
Du lịch đất TQ thì có 1 nơi khó thể bỏ qua đó là Tibet, anh nên sắp xếp tour này tầm 14 ngày trên đất tibet. Em vừa sắp xếp cho mấy bạn VN 1 tour Luxury với giá tầm 2000$ cho 14 ngày/ng chỉ tính trên địa phận Tibet mà thôi, ko bao ăn tối (3 người 1 xe SUV) Đây là các Local mà em đã chọn, chứ ko nên để Agent ra combo cho mình chọn theo ý họ, chứ theo ý họ thì luôn là nhân văn, chùa chiến là chính, mà ko chú trọng về phong cảnh. Nếu cần em inbox cho anh cái lịch trình để tham khảo, guide của Tạng thường tiếng Anh rất tốt và họ luôn thích nói tiếng Anh hơn Chinese, giống kiểu dân Sapa đôi khi tiếng Anh còn lưu loát hơn tiếng Kinh ý ạ :)

ThomasThang

Xe điện
2 cái hầm đó là nó chờ bên VN mình làm đường xong để nối liền con đường Xuyên Á ạ, chắc chờ lâu quá VN mình chưa xong xuyên Á nên đôi bên sốt ruột thông hầm cho thông xe Cont để giao dịch hàng hóa cho nhanh, đỡ ùn tắc bên cửa Tân Thanh ạ.

Thực ra giờ lên Lào Cai đã thông xong đường cao tốc từ Hanoi nên đi rất nhanh, ko tắc đường 4 tiếng. Sang TQ anh có thể thuận đường từ Hà Khẩu đến Nguyên Duơng trước, đây là ruộng bậc thang đẹp nhất thế giới, các bạn trẻ VN thường hay đi đến đây với giá khá rẻ, Hanoi-Nguyên Duơng- Hanoi chi phí trọn gói có 3tr cho 3-4 ngày toàn bộ cho 1 người. Nguyên Duơng cách Hà Khẩu có 170km đường đẹp thôi ạ. Từ đó đến Côn Minh bằng Bus và anh có thể di chuyển tiếp đi Lệ Giang hoặc Lugu Lake đều là các nơi đáng đi, Lệ Giang theo phong cách trẻ hóa, cạnh đó có Thúc Hà thì yên tĩnh hơn, Lugu Lake thì là nữ nhi quốc với phong cảnh lãng mạn.

Em ko biết cửa khẩu phía VN có bộ phận Visa Landing ko, chứ bên cửa HK thì có loại này, apply cho tất cả các loại Qtich kể cả US như của anh.
Ah! tôi biết mà! bắt đc cụ Chuột như buồn ngủ gặp chiếu manh. BSK biết cụ Chuột ko? Ghi nhớ bookmark này để nam tới tham khào và liên lac cụ Chuột. Tibet 14 ngày mà chỉ có 2000, thì là khởi điểm là Thành Đô? Đi xe lửa đc ko? Quá rẻ. Ở VN tôi cũng tốn cỡ đ1o, đi lang bang thôi mà.

mandarhy

Xe tải
Em nhờ thớt cụ chủ hỏi cụ chuotlang là Tibet những tháng nào là đất trời đẹp, hồ Namtso có thảm cỏ xanh đẹp để chụp ảnh đẹp ạ?
Chẳng là em cũng đang kế hoạch sang năm đi để tranh thủ sức khỏe còn đang dồi dào, hoặc đợt 30/4 hoặc trong tháng 6, hai đợt đó thì ở Tibet có gì đặc biệt không hay phải chờ vào dịp nào khác nữa cảnh mới đẹp ạ?
Em cảm ơn cụ chủ và cụ chuotlang.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trong lúc em và cụ mandarhy chờ hồi âm cụ Chuột - e cũng muốn hỏi y như thế, ngoài ra giấy thông hành đi Tibet chỉ xin đc sau khi vào TQ, mà tùy thời cuộc, có biến động dân tộc thì lại ngưng cấp 1 thời gian dài, cũng là trở ngại kế hoạch, phỏng Cụ Chuột?

- trong lúc chờ đợi em tiếp hành trình bằng hình...

Mẫu Sơn: trải nghiệm của em chỉ vỏn vên thế này :(( :

ThomasThang

Xe điện
Non cao núi rộng đâu ko thấy. Thôi đánh 1 vòng chụp hình làm chứng rồi về

ThomasThang

Xe điện
Cụ mợ nào lên đây đóng cửa trăng mật thì trăng mật, em thì chờ có đối tượng nữ nào rồi tính sau, bây giờ thấy thất vọng lắm. Nhớ lần sau phải thă hỏi thời tiết thật là kỷ lưỡng

Cứ như trong truyện phim trinh thám Anh Quốc

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Thấy rõ cả hạt sương bay, buồn lâng lâng​

tranquang83

Xe điện
Thực ra những nơi anh nêu ra đều là dễ đi, với độ tuổi như anh theo em nên thu xếp những nơi khó đi trước vì thời tiết khắc nghiệt và phản ứng độ cao.
Du lịch đất TQ thì có 1 nơi khó thể bỏ qua đó là Tibet, anh nên sắp xếp tour này tầm 14 ngày trên đất tibet. Em vừa sắp xếp cho mấy bạn VN 1 tour Luxury với giá tầm 2000$ cho 14 ngày/ng chỉ tính trên địa phận Tibet mà thôi, ko bao ăn tối (3 người 1 xe SUV) Đây là các Local mà em đã chọn, chứ ko nên để Agent ra combo cho mình chọn theo ý họ, chứ theo ý họ thì luôn là nhân văn, chùa chiến là chính, mà ko chú trọng về phong cảnh. Nếu cần em inbox cho anh cái lịch trình để tham khảo, guide của Tạng thường tiếng Anh rất tốt và họ luôn thích nói tiếng Anh hơn Chinese, giống kiểu dân Sapa đôi khi tiếng Anh còn lưu loát hơn tiếng Kinh ý ạ :)
Cảm ơn những gợi ý của Chuotlang. Em cũng qua TQ vài lần theo tour các cty du lịch làm (như đã kể trên). Chỉ còn muốn làm chuyến đi Cửu Trại Câu nữa thôi! Năm 2012 đã dự định đi rồi - vì có VN airline bay thẳng - rồi không đi được. Nếu có điều kiện sẽ thu xếp 4 - 5 ngày đi tuyến này! Vụ này nhờ cụ Chuotlang tư vấn thêm ạ!
Tây Tạng em cũng tìm hiểu nhiều, nhưng biết khả năng sức khỏe không cho phép nên em cũng chẳng... mơ ạ!

ThomasThang

Xe điện
Thôi thì xuống núi trở về lại QL4B đi Móng Cái. Lang Sơn đi Tiên Yên khá ổn và chỉ có 1 đọan bị ổ gà hơi bự, nói chung khá nhàn, thanh bình và thư giãn.

ThomasThang

Xe điện
Xem đc màu sắc đặc trưng địa phương thế này thì mới đáng cuộc hành trình - đi để thấm nhuần các bộ mặt của đất nước. Từ vùng núi biên giới đến sông ngòi Miền Tây khác nhau biết là bao, nhưng chỉ 1 tiếng nói, 1 dân tộc, 1 văn hóa 1 lịch sử. Để cho biết mà chấp nhận nhưng dị biệt nhỏ đừng để nó chia rẽ gây nghi kỵ gây kỳ thị hay khing miệt đia phương nhau.

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Đây rồi ngã 3 QL4B - QL18

Rẽ trái Đông Bắc đi Móng Cái. Êm ru.​

ThomasThang

Xe điện
Quốc Lộ 18 đi Móng Cái

ThomasThang

Xe điện
Cáí đám này nó rượu chè be bét thấy khiếp. Không nhớ địa phương nào. Thiếu trai gái và hút sách nữa chứ ko thì cũng nên dừng lại tí xem sao.