[Funland] Điện LNG và hệ luỵ.

Loitran

Xe tăng
Ấy cụ lại nói thế. Các cụ ấy có Mỹ tài trợ rùi nha. Cứ Mỹ là ca ngợi thui. Có khi kiếm được cái thẻ xanh. Kakaka

Cụ có biết LNG nó ôi nhiễm thế nào không mà cụ chém ghê thế.
Hazzz
Nó không đỡ ô nhiễm hơn nhiệt điện than à cụ?

Loitran

Xe tăng
Bẩm cụ em ở HL, trong bán kính 10 km có nhõn 3 cái nhiệt điện than. Nếu không có cô ấy thì đông nghẹt khách dl, chả thấy ai kêu bụi mịn bụi miếc gì cả. Áo trắng em vữn diễn đều. Các cụ HN dễ bị nhóm lợi ích dắt mũi quá đi 😃
Cụ có khi nào vào thăm lò đốt nhà máy nhiệt điện Uông bí chưa đấy?

Leanh65

Xe container
Cụ có khi nào vào thăm lò đốt nhà máy nhiệt điện Uông bí chưa đấy?
UB 2 em vào rồi nhá, và cũng thường xuyên nhậu với vc thằng bạn làm phòng đt nhà máy. UB 1 ngày xưa tb cũ nát không nói. Vùng trên đấy nó ô nhiễm nhà máy điện 1 thì bọn kt,vc than lộ thiên từ mỏ ra các cảng ĐC, ĐC ...nó gấp 100 cụ nhé. Đừng đổ hết cho nmđ, nó không bít kêu oan đâu.😄

vo nho

Xe điện
Nó không đỡ ô nhiễm hơn nhiệt điện than à cụ?
2 thằng có 2 cái ôi nhiễm khác nhau.
Không so sánh như thế được.
Mà điện than là phù hợp với Việt nam hiện nay. Và tận dụng được mọi thứ từ nó đỡ tài nguyên trong nước. Mấy cái ôi nhiễm ở VN này chả liên quan gì tới điện than hết. Bị mấy thằng điện xanh lừa hết... Kakaka

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ em ở HL, trong bán kính 10 km có nhõn 3 cái nhiệt điện than. Nếu không có cô ấy thì đông nghẹt khách dl, chả thấy ai kêu bụi mịn bụi miếc gì cả. Áo trắng em vữn diễn đều. Các cụ HN dễ bị nhóm lợi ích dắt mũi quá đi 😃
Bọn ngồi phòng máy lạnh, lọc cọc gõ phím được dắt mũi vậy có khi lại lấy làm hạnh phúc :D

Loitran

Xe tăng
UB 2 em vào rồi nhá, và cũng thường xuyên nhậu với vc thằng bạn làm phòng đt nhà máy. UB 1 ngày xưa tb cũ nát không nói. Vùng trên đấy nó ô nhiễm nhà máy điện 1 thì bọn kt,vc than lộ thiên từ mỏ ra các cảng ĐC, ĐC ...nó gấp 100 cụ nhé. Đừng đổ hết cho nmđ, nó không bít kêu oan đâu.😄
2 thằng có 2 cái ôi nhiễm khác nhau.
Không so sánh như thế được.
Mà điện than là phù hợp với Việt nam hiện nay. Và tận dụng được mọi thứ từ nó đỡ tài nguyên trong nước. Mấy cái ôi nhiễm ở VN này chả liên quan gì tới điện than hết. Bị mấy thằng điện xanh lừa hết... Kakaka
Xin lỗi ý em là phát thải khi CO2 của điện than và điện khí LNG
Còn điện than họ cũng sử dụng rất nhiều hóa chất tẩy rửa trong quá trình vận hành
Phương tây họ cũng sẽ đóng cửa dần các nhà máy điện than này và cũng chuyển qua một phần chạy LNG

kdchuyennghiep

Xe tăng
Em thấy chỉ trong thời gian ngắn gần đây, một loạt các dự án điện khí LNG được cấp phép. Trải dài từ Quảng Ninh, Hải Phòng cho đến ĐBSCL. Dự án nào cũng tỷ biden cả. Cũng vui vì thu hút được nhiều đầu tư, tương lai sẽ không thiếu điện. Nhưng dự án cứ ồ ạt như thế này lại e ngại chút. Trước mình đã có bao nhiêu phong trào ồ ạt kiểu này, để lại biết bao hậu quả, từ xi măng lò đứng cho đến thuỷ điện nhỏ. Cái điện LNG này có vẻ mới lạ với nước ta, giờ xây ồ ạt thế ngoài lợi ích ra liệu có đem lại hệ luỵ gì không?
Nó đang ký thế chứ để triển khai đc thì khả năng đc 30% các dự án là ngon rồi cụ ạ!

vo nho

Xe điện
Xin lỗi ý em là phát thải khi CO2 của điện than và điện khí LNG
Còn điện than họ cũng sử dụng rất nhiều hóa chất tẩy rửa trong quá trình vận hành
Phương tây họ cũng sẽ đóng cửa dần các nhà máy điện than này và cũng chuyển qua một phần chạy LNG
Phát thải khi CO2 của điện than và điện khí LNG? cụ có biết nó ảnh hưởng đến cái gì không cụ?
Mấy cái khói bụi ôi nhiễm không khí của VN chả liên quan tới CO2 này. :>:>:>

Cụ biết tại sao không?
Tại vì mỏ của họ cạn kiệt tiêu biểu như là Đức nên giờ chuyển qua mua của nước ngoài lại xa nên nguồn cung, nhà máy thì xây đã lâu hết hạn thì cho đóng cửa để bù đắp cho sự thiếu hụt này thì chuyển qua khí.
Quan trọng nhất là họ có tiền họ sài sang mình nghèo đú theo mà chết à.

Loitran

Xe tăng
Phát thải khi CO2 của điện than và điện khí LNG? cụ có biết nó ảnh hưởng đến cái gì không cụ?
Mấy cái khói bụi ôi nhiễm không khí của VN chả liên quan tới CO2 này. :>:>:>

Cụ biết tại sao không?
Tại vì mỏ của họ cạn kiệt tiêu biểu như là Đức nên giờ chuyển qua mua của nước ngoài lại xa nên nguồn cung, nhà máy thì xây đã lâu hết hạn thì cho đóng cửa để bù đắp cho sự thiếu hụt này thì chuyển qua khí.
Quan trọng nhất là họ có tiền họ sài sang mình nghèo đú theo mà chết à.
Thế VN còn bao nhiêu than để có thể tiếp tục xây dựng điện than?
Nếu nhập tương lai ai sẽ bán típ về lâu dài khi mà công ước về giảm phát về khí thải C02 có hiệu lực thì các nước xuất khẩu kể cả Úc cũng sẽ cấm xuất ( tất nhiên ngắn hạn chưa bị hạn chế này )
Vấn đề khí thải C02 toàn cầu nó hiển hiện trước mắt rồi, không còn xa khi con người vật lộn với biến đổi khí hậu thì việc thay đổi cách thức đáp ứng nhu cầu là việc tốt nên làm chứ, Chứ bây giờ mùa hè HN một ngày ghé thăm chắc em ngất luôn chứ khỏi thăm mới viếng chi cho nó khổ cái thân mình, mà mấy cụ sống ở HN chịu đựng tốt thiệt đó, SG nhưng năm trước nóng sốt vậy mà em vẫn thấy còn chịu được hơn là ra HN một ngày nóng thôi cũng muốn dọt lẹ

vo nho

Xe điện
Thế VN còn bao nhiêu than để có thể tiếp tục xây dựng điện than?
Nếu nhập tương lai ai sẽ bán típ về lâu dài khi mà công ước về giảm phát về khí thải C02 có hiệu lực thì các nước xuất khẩu kể cả Úc cũng sẽ cấm xuất ( tất nhiên ngắn hạn chưa bị hạn chế này )
Vấn đề khí thải C02 toàn cầu nó hiển hiện trước mắt rồi, không còn xa khi con người vật lộn với biến đổi khí hậu thì việc thay đổi cách thức đáp ứng nhu cầu là việc tốt nên làm chứ, Chứ bây giờ mùa hè HN một ngày ghé thăm chắc em ngất luôn chứ khỏi thăm mới viếng chi cho nó khổ cái thân mình, mà mấy cụ sống ở HN chịu đựng tốt thiệt đó, SG nhưng năm trước nóng sốt vậy mà em vẫn thấy còn chịu được hơn là ra HN một ngày nóng thôi cũng muốn dọt lẹ
Viêt Nam là nước đang phát triển nên không cần đú theo.
Ngay cả Mỹ Trung 2 thằng giàu có nhất nhì thế giời nó có giảm không mà mình giảm?
Nghèo mà đú là chết đó cụ à...Chỉ cần 2 thằng kia giảm vài % Việt Nam tăng vài lần cũng chẳng xin nhê gì nha cụ.

Muốn sạch thì phải giàu chưa giàu thì đứng nên đú theo. China tăng đều Mỹ tăng đều thì mình giảm? Chuyện hài hước:)):)):)):))
Còn muốn giảm CO2 thì làm hạt nhân nha cụ sử dụng ko hề tạo 1 tý CO2 nào luôn.

Than Việt Nam không phải là than đốt nhiệt điện nha cụ. Nên Việt Nam chả cần đào chỉ cần đi mua.
Nguôn cung ngay cạnh nhà luôn nào là indo, malay, ấn, úc ....

Chỉnh sửa cuối:

Spencie

Xe tăng
Quảng Ninh có Nhiệt điện Mông Dương 1 và 2, đi qua mạn đó ô nhiễm kinh...có đợt mưa to còn vỡ cả bể chứa xỉ than ... kinh người.

Tôi ủng hộ Cty Mỹ đầu tư xd nhà máy điện khí LNG. Từng bước loại bỏ nhiệt điện.

Tookies

Xe điện
Mấy con khỉ đít đỏ chóng quên lời cụ Lê nhỉ:
CNCS= chính quyền Xô viết + điện khí hóa.

Mình nhớ cách đây nhõn 2x năm khi khách sạn Nikko xây. Nhiều chú nghiến răng kèn kẹt vì hỏng qui hoạch phòng thủ, hỏng chân trời radar, đài quan sát từ hướng nam thủ đô của CNTB...
Nay 1/2 đám ý phi thăng tiên giới + hưu + cách nguyên... mà vẫn nhiều công trình phá hoại nền phòng không của thổ đu vẫn liên tiếp mọc lên =))

Đời chẳng có combo nào miễn phí:

Ngon + bổ = Không rẻ
Ngon + rẻ = Không bổ
Rẻ + Bổ = Không ngon

minh chứng thì đầy các thread ở cafe này 🤣

Cối xay 268

Xe tải
Cá nhân cháu ủng hộ nhiều công ty Mỹ đầu tư vào Việt Nam. Ủng hộ các cty Mỹ xây dựng nhiều nhà máy điện khí LNG ở VN. Ủng hộ quan hệ chiến lược toàn diện Việt Nam-Mỹ mãi mãi phát triển bền vững. Hết ạ. :)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân cháu ủng hộ nhiều công ty Mỹ đầu tư vào Việt Nam. Ủng hộ các cty Mỹ xây dựng nhiều nhà máy điện khí LNG ở VN. Ủng hộ quan hệ chiến lược toàn diện Việt Nam-Mỹ mãi mãi phát triển bền vững. Hết ạ. :)
Rồi khi được mua điện Hoa Kỳ với giá cao ngất ngưởng, chắc cụ là người vỗ tay to nhất làng OF nhể :D

Cối xay 268

Xe tải
Cháu phản đối xây dựng thêm nhà máy nhiệt điện than ở VN, vì có các nhà máy này than lại nhập khẩu nhiều, lại "béo" mấy ông quan tham của Vinacomin thôi. ( đấy là chưa xét đến ô nhiễm khói bụi than, khói do đốt than ).

vo nho

Xe điện
Nga có mứt xèng mà đầu tư vào Việt Nam
Đầu tư ra nước ngoài với anh ngố phải tầm 10% lợi nhuận mới đầu tư, trong khi đó bọn g7 chỉ cần 5-7% khi đầu tư vào những nước ổn định như Việt Nam mình là mừng húm
Thế cái lọc dầu nghi sơn thì anh g7 nhật xây thì lời lãi thế nào ý nhỉ?
l
Rồi khi được mua điện Hoa Kỳ với giá cao ngất ngưởng, chắc cụ là người vỗ tay to nhất làng OF nhể :D
Chửi nhà đèn evn nha cụ...nào là vặt lông nào là độc quyền.
Khi có thị trường cạnh tranh bán lẻ thì chửi CP điều hành.
Thiếu gì cách cụ...kakaka

limoux

Xe buýt
Hệ lụy gì ?
Tôi chả thấy hệ lụy gì cả.
Các cty Mỹ đầu tư vào VN theo đúng luật đầu tư của VN, họ bỏ 100% tiền của họ, họ vận hành và SX ra hàng hóa, bán ở thị trường VN....CP VN cũng đã tính toán, cân nhắc lợi hại hết rồi. VN ban hành luật đầu tư và luôn mời gọi các nhà đầu tư FDI, cớ sao lại e ngại các cty Mỹ đầu tư đúng luật vào VN ?! :D
VN ngày nay đã hội nhập sâu rộng với kinh tế thế giới, đã ký 16 hiệp định thương mại tự do khắp thế giới, là thành viên của WTO. Đã vào cuộc chơi thì phải chơi đúng luật. Các cụ bô lão OF muốn chơi tiếp hay nghỉ , lại quay về máng lợn bao cấp năm xưa ? :D

Tôi ủng hộ cty Mỹ xây dựng nhà máy điện dùng khí LNG ở VN, xd càng nhiều càng tốt, khắp các địa phương càng tốt. Ở nơi nào có dự án là có hàng chục ngàn lao động Việt được làm việc cho cty Mỹ. Chỉ có lợi không có hại.
Còn nhiệt điện than, thì giải tán, dần dần loại bỏ hết các nhiệt điện than đi.

limoux

Xe buýt
Giá điện tương lai không có điện LNG thì vẫn tăng, các cụ bô lão OF đừng mơ là không có điện LNG thì giá điện không tăng nhé. :))

vo nho

Xe điện
Giá điện tương lai không có điện LNG thì vẫn tăng, các cụ bô lão OF đừng mơ là không có điện LNG thì giá điện không tăng nhé. :))
Tăng thì ai chả biết 1 cái tăng 10 đồng 1 cái tăng 30 đồng thì cụ chọn cái nào?

limoux

Xe buýt
Cháu phản đối xây dựng thêm nhà máy nhiệt điện than ở VN, vì có các nhà máy này than lại nhập khẩu nhiều, lại "béo" mấy ông quan tham của Vinacomin thôi. ( đấy là chưa xét đến ô nhiễm khói bụi than, khói do đốt than ).
Đúng như cháu nói, hiện nay nhập khẩu than do Vinacomin đứng ra làm đầu mối nhập, nhiều vấn đề lắm....sắp tới cụ Tổng sẽ chỉ đạo "sờ gáy" cái này, lại tòi ra 1 loạt gương mặt thân quen. :D
Hội này có lợi ích nhóm với nhiệt điện than, đang kêu khóc thảm thiết cho nhiệt điện than...vì ...à mà thôi tôi không nói nữa....:))

Còn các nhà máy điện dùng khí LNG mà các cty Mỹ sẽ xd thì khác, họ "thao tác" từ a đến z.....khi nào ra điện thì bán cho EVN, sẽ không có "vấn đề" gì về các khâu nhập nhiên/nguyên liệu/thiết bị. Dĩ nhiên có người không thích điều này. :)

Chỉnh sửa cuối: