[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

beomap2

Xe container
Nhà ngoại em ở phố Yên Ninh, thỉnh thoảng trong bữa cơm gia đình nghe ông và các chú chém gió thì thấy mọi người nói là dù sao cũng phải biết ơn ông 3 Duẩn trong vụ đuổi Hoa kiều.
Ngày ấy quanh khu vực Yên Ninh, Quan Thánh rồi khu phố cổ có nhiều dân gốc Hoa nhưng khi có chiến tranh là tiễn hết, mặc dù tụi đấy nghe nói bị đuổi về Trung Quốc cũng không được tiếp nhận, đời sống vô cùng khổ cực nhưng đấy là cái nhìn xa của ông Duẩn, đuổi sạch phòng trừ hậu họa và cũng nhờ đấy mà không sợ hình thành khu phố Hoa trong lòng Hà Nội.
Chả biết có đúng thế không, em thì thuộc thế hệ 8X nên chẳng biết, chỉ nghe hóng thế thôi.

Không hẳn thế cụ ạ, đuổi từ trước khi có chiến tranh, khoảng 1978.

CR-Vic

Xe container
Nói gì thì nói cụ Ba là lãnh tụ kiệt xuất của VN trong thế kỷ 20! Không có cụ thì chắc chắn miền Bắc sẽ là BTT hoặc Khmer Rouge phiên bản Việt :))

Nhà ngoại em ở phố Yên Ninh, thỉnh thoảng trong bữa cơm gia đình nghe ông và các chú chém gió thì thấy mọi người nói là dù sao cũng phải biết ơn ông 3 Duẩn trong vụ đuổi Hoa kiều.
Ngày ấy quanh khu vực Yên Ninh, Quan Thánh rồi khu phố cổ có nhiều dân gốc Hoa nhưng khi có chiến tranh là tiễn hết, mặc dù tụi đấy nghe nói bị đuổi về Trung Quốc cũng không được tiếp nhận, đời sống vô cùng khổ cực nhưng đấy là cái nhìn xa của ông Duẩn, đuổi sạch phòng trừ hậu họa và cũng nhờ đấy mà không sợ hình thành khu phố Hoa trong lòng Hà Nội.
Chả biết có đúng thế không, em thì thuộc thế hệ 8X nên chẳng biết, chỉ nghe hóng thế thôi.

Hàn Phi

Xe đạp
Nhạc sĩ Phạm Tuyên thể hiện bài hát "Chiến đấu vì độc lập tự do"
[video=youtube;5yABnI25DTo]http://www.youtube.com/watch?v=5yABnI25DTo[/video]

Vulcan V70

Xe trâu
Có Cụ nào biết hơặc có nick bên qsvn tìm hiểu giúp về Sư 338 thuộc QK 1 đóng quân tại H. Đình Lập -LS trong thời gian xảy ra cuộc chiến. Đêm 17-2 TQ tấn công nhưng không tấn công trực diện vào vị trí của E 460, có chuyện kể rằng đến ngày 19 một số đơn vị của E này đánh thọc sang đất tàu khoảng 20 km, khoảng 3,4 hôm gì đó tàu phản kích thì ta rút ( chạy về thì đúng hơn)

Chỉnh sửa cuối:

humxam75

Xe điện
Mị.a, giờ chúng nó có hẳn đông đô đại phố tại Bình Dương. Ko hiểu ông CT tỉnh nghĩ gì mà làm như vậy

Chỉnh sửa cuối:

ducbinh94

Xe tăng
Cả khu vực bốt Hàng Đậu nữa, e nghe dc bà cụ 80 tuổi kể lại

duyky

Xe tăng
Chiến tranh quá thảm khốc, chúng ta hãy cầu nguyện cho hòa bình

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn đấy. Thời còn CT, bọn thanh niên Hoa ở HN tập hợp thàng bầy đàn vài chục thằng quậy phá đánh nhau với thanh niên HN loạn cào cào. Bọn này hình như cũng ưu tiên không phải đi NVQS. Sau 1975 còn yêu sách nhũng nhiễu nhiều lắm. Cụ LD là triều đình đầu tiên và duy nhất ở VN đuổi sạch HK khỏi hình chữ S.

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ nói chuẩn đấy. Thời còn CT, bọn thanh niên Hoa ở HN tập hợp thàng bầy đàn vài chục thằng quậy phá đánh nhau với thanh niên HN loạn cào cào. Bọn này hình như cũng ưu tiên không phải đi NVQS. Sau 1975 còn yêu sách nhũng nhiễu nhiều lắm. Cụ LD là triều đình đầu tiên và duy nhất ở VN đuổi sạch HK khỏi hình chữ S.
Tiếc rằng bọn KH trong Chợ lớn, hoa vận của nó tốt nên còn lại nhiều quá Cụ ạ.

bentley8

Xe điện
Cháu tin là bác Ba làm gì cũng vì dân vì nước những phuơng pháp và thời điểm thì ko phù hợp. Kể cả đánh chiếm lấy Căm cũng tốt để dân mình khai khẩn đất đai vì đông quá rồi là thể hiện tầm nhìn rất xa của Bác, hay đuổi bọn khựa về nước làm trong sạch chủng tộc cũng là điều hay. Cơ mà nóng vội quá, lại lộ bài, thành ra ý tốt thành hậu quả xấu, ta bị lùi 20 năm có lẻ.

Đôn Kihote

Xe hơi
Liên quan đến vụ Nam Ninh, em hóng được cái này từ trang hoangsa, chưa biết thực hư những cũng copy & paste về hầu các cụ:
Thông tin này em thấy khá tin cậy, vì cả ba và mẹ em đều ở Đặc công thời ấy.

dangtuan999

Xe container
Cháu tin là bác Ba làm gì cũng vì dân vì nước những phuơng pháp và thời điểm thì ko phù hợp. Kể cả đánh chiếm lấy Căm cũng tốt để dân mình khai khẩn đất đai vì đông quá rồi là thể hiện tầm nhìn rất xa của Bác, hay đuổi bọn khựa về nước làm trong sạch chủng tộc cũng là điều hay. Cơ mà nóng vội quá, lại lộ bài, thành ra ý tốt thành hậu quả xấu, ta bị lùi 20 năm có lẻ.
Cụ có cao kiến và chứng cớ gì không? Nếu không nêu rõ ra được thì em nghĩ cụ đang tuyên truyền nhảm, có ý đồ không tốt!

Chỉnh sửa cuối:

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ hơi cực đoan về lịch sử.
Theo em có vài điểm khách quan mà lịch sử bắt buộc phải diễn ra không sớm thì muộn:
- Tàu đánh VN là chuyện cơm bữa, trong quá khứ thì ai cũng rõ, tương lai nó sẽ lại đánh VN, năm 79 nó gây chiến thì thế hệ người VN của những năm tháng đó phải gánh chịu thiệt thòi, có ảnh hưởng đến những người như cụ và em. Do vậy cụ cảm thấy bức xúc trực tiếp và có những suy luận quá xa khỏi thực tế. Sau này cũng vậy, sẽ có một thế hệ người Viẹt phải trả giá vì lũ mắt híp này.
- Câu chuyện tụt hậu 20 năm về kinh tế em thấy có mùi vị khác....., em không muốn gây tranh cãi , nó không ăn nhập gì đến chuyện CT V-T. Nếu người VN đồng thuận, yêu lao động trực tiếp ( ý em là ít có loại người mồm miệng đỡ chân tay ) lãnh đạo có tâm, người dân có ý thức cộng đồng thì chuyện phát triển kinh tế nó đi theo chiều hướng tốt đẹp hơn. Còn như hiện nay từ quan đến dân là cả một hũ bựa thì hòa bình 100 năm cũng vẫn thua Lào.

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có thể ý cụ Escobar muốn Theo đường lối bất bạo động, dĩ hòa vi quý. Đó cũng là một nét tốt của nhân loại văn minh. Tuy nhiên, người anh em TQ luôn muốn dùng chân tay, cho nên đời mới dở. Chúng ta luôn biết điều này, do vậy, tìm kiếm, xây dựng những liên minh quốc tế vững mạnh làm đối trọng với bạn là nhiệm vụ ta đã, đang và sẽ làm.

Đọc lịch sử thế giới, những phong trào nào cải lương Theo kiểu cụ Escobar đều bị các thế lực ********* vùi dập hết. Chúng ta không chỉ đơn giản đến nói với bạn rằng, em muốn hòa bình, anh hãy để em yên.

bentley8

Xe điện
Ví dụ, để cho Pot diệt chủng gần xong, thật suy yếu mình hẵng vào cứu kiểu gì chẳng được tí đất, trước đó làm cái vùng đệm bảo vệ biên giới. Hơn là việc bị xa lầy 10 năm trời và dựng lên toàn đồng chí 4 mặt.
Cụ có cao kiến và chứng cớ gì không? Nếu không nêu rõ ra được thì em nghĩ cụ đang tuyên truyền nhảm, có ý đồ không tốt!

pháo BM21 grad

Xe container
Ví dụ, để cho Pot diệt chủng gần xong, thật suy yếu mình hẵng vào cứu kiểu gì chẳng được tí đất, trước đó làm cái vùng đệm bảo vệ biên giới. Hơn là việc bị xa lầy 10 năm trời và dựng lên toàn đồng chí 4 mặt.
Em thật cũng may lãnh đạo lúc đó không có những người suy nghĩ như cụ. Haizzzzzzzz

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Không hẳn thế cụ ạ, đuổi từ trước khi có chiến tranh, khoảng 1978.
Cải tạo công thương nghiệp tư bản tư doanh đanh chủ yếu vào giới tư bản người Hoa được tiến hành trong 2 năm 77-78.
Chuyện người Hoa về nước thì rục rịch bắt đầu quãng sau Tết ta năm 78. Đỉnh cao vào cuối mùa hè, đầu mùa thu - đông 1978 ợ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ, để cho Pot diệt chủng gần xong, thật suy yếu mình hẵng vào cứu kiểu gì chẳng được tí đất, trước đó làm cái vùng đệm bảo vệ biên giới. Hơn là việc bị xa lầy 10 năm trời và dựng lên toàn đồng chí 4 mặt.[/QUOT

Ngây thơ
.Cụ có biết rằng Polpot nó đã dự tính đánh chiếm tp HCM sau 48h tấn công? ??

TONGIA

Xe lừa
Ngây thơ
.Cụ có biết rằng Polpot nó đã dự tính đánh chiếm tp HCM sau 48h tấn công? ??
Cụ pót một đoạn Cương lĩnh của Red Kh'me cho cụ ý đọc chơi.

Cái lỗi của các vị làm sử, làm văn hóa là dưới 30 ai cũng biết cách đây mấy trăm năm Càn Long ăn chơi thế nào nhưng hiếm ai biết cách đây mấy chục năm có Thảm Sát Ba Chúc.
Hiếm ai rõ ngọn nguồn vì sao VN một nước vừa vượt qua 30 năm chiến tranh lại phải gồng mình lên bước vào hai cuộc chiến tranh mới cùng lúc.

Quảng cáo nhiệt tình cho lịch sử văn hóa của "Bạn" là tốt.
Nhưng làm quá không khéo dần dần các em ý nhầm anh Long kia là vua nước mình ngày trước cũng nên.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng