[Funland] Điểm kỳ thi đánh giá tư duy Tsa của ĐH Bách khoa Hn có đảm bảo được chất và lượng để xét vào các trường ĐH top đầu?

Không liên quan lắm, các cụ cho em hỏi "Trường Đại học Bách khoa Hà Nội khác Đại học Bách khoa Hà Nội" ở chỗ nào ?
Đại Học BK Hà Nội gồm nhiều trường, trong đó có Trường ĐHBK Hà Nội. Cụ có thể liên tưởng tới ĐHQG Hà Nội bao gồm các trường ĐH khác nhau như: ĐHKHXH&NV, ĐH KHTN, ĐH Y...cho dễ hiểu

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Không liên quan lắm, các cụ cho em hỏi "Trường Đại học Bách khoa Hà Nội khác Đại học Bách khoa Hà Nội" ở chỗ nào ?
Khi mà các trường lớn như BK, TH (ĐHQG) mở rộng thêm và có nhiều trường bổ sung thì mới tách khái niệm Đại học lên thành tổ chức lớn trong đó có các trường trực thuộc.
Dễ hiểu nhất là các Đại học tỉnh như Thái Nguyên, Vinh, Nha Trang.... ngày xưa chỉ là 1 trường nay gộp nhiều trường vào.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em cũng có F1 2k7, giờ cũng mông lung chưa biết ý nó hướng vào đâu, cũng tìm hiểu nhưng vẫn mông lung lắm, chắc chắn thi tốt nghiệp phải 2 môn toán văn, còn lại là lựa chọn, cũng là năm đầu theo kiểu mới. F1 lại học kiểu tài tử, sắp thi ôn tẹo mà thi thấy điểm cao nhất lớp (họp phụ huynh thấy được tuyên dương), mà trường F1 thi rất chuẩn, thấy chia phòng rất nghiêm. F1 chỉ có IELTS thôi, bảo đi học SAT thì bảo không du học thì cần gì SAT, chán lắm.
Cháu đã có IELTS tốt và toán tốt thì tự ôn và đăng ký thi cũng ổn đấy cụ !

Sứa.

Xe điện
Học BK khó nhất trong các trường ĐH và khó hơn hẳn 1 bậc ấy :D
Hồi xưa PT em HSG toàn bộ các năm mà vào kỳ 1 BK bị thi lại 2 môn, sốc kinh khủng :))
Khoa em hồi BK 80% là hs chuyên các tỉnh, điểm đầu vào cao nhất trường mà vào kỳ 1 năm nhất chỉ có 1/3 lớp ko phải thi lại môn nào. Có thằng còn khóc rưng rức khi bị thi lại lần đầu =))
Ám ảnh đầu đời là giảng đường này:

formen

Xe lăn
F1 em sắp tốt nghiệp bk khuyến các em nếu học IT thì học đh công nghệ, học bk nặng quá mà điểm gpa thì thấp,
Ra trường c ty nhận thèng xuất sắc công nghệ trước thèng giỏi Bách khoa, du học cũng thế, thành ra học bk vừa khó vừa thiệt.

Sứa.

Xe điện
Bây giờ ko biết thay đổi ntn ko chứ hồi xưa thầy cô BK rất giỏi và nghiêm túc, đừng hòng chạy chọt xin điểm.

Sứa.

Xe điện
Nhiệt thì KTN, bên Hoá thì QTTB, Bên lý thì Cơ lượng tử...:D
Bập vào đời là môn Vật lý đại cương :)) Rồi Cơ lý thuyết, Cơ ứng dụng, Nhiệt... toàn môn xương mà khoa nào cũng phải học dù ko lquan.

Khi mà các trường lớn như BK, TH (ĐHQG) mở rộng thêm và có nhiều trường bổ sung thì mới tách khái niệm Đại học lên thành tổ chức lớn trong đó có các trường trực thuộc.
Dễ hiểu nhất là các Đại học tỉnh như Thái Nguyên, Vinh, Nha Trang.... ngày xưa chỉ là 1 trường nay gộp nhiều trường vào.
Cảm ơn cụ.
Quen với cách gọi Trường ĐHBK HN rồi nên tên mới bây giờ nghe nó cụt lủn thế nào ấy.
Haiz.

tieunhupha

Xe điện
Học BK khó nhất trong các trường ĐH và khó hơn hẳn 1 bậc ấy :D
Hồi xưa PT em HSG toàn bộ các năm mà vào kỳ 1 BK bị thi lại 2 môn, sốc kinh khủng :))
Khoa em hồi BK 80% là hs chuyên các tỉnh, điểm đầu vào cao nhất trường mà vào kỳ 1 năm nhất chỉ có 1/3 lớp ko phải thi lại môn nào. Có thằng còn khóc rưng rức khi bị thi lại lần đầu =))
Ám ảnh đầu đời là giảng đường này:
Chuyện các bạn học PT giỏi phải thi lại, tăng K nên shock đến trầm cảm, tự tử là chuyện hàng năm đều có. Cũng may tự tử thường là chuyện của năm 1-2 thôi chứ đến năm 3-4 có tăng K thì cũng ít ông shock đến mức muốn reset vì đã đủ chai lì. Âu cũng là chọn lọc tự nhiên cụ nhỉ.

Sứa.

Xe điện
Đồng ý. Ở những ngành HOT thì BK (như IT) chỉ dành 5% chỉ tiêu cho xét điểm tốt nghiệm, 15% chỉ tiêu cho điểm đánh giá tư duy TSA, và ưu ái dành 80% chỉ tiêu cho xét tuyển tài năng (học sinh giỏi từ cấp tỉnh, hsg cấp QG, hs chuyên, chứng chỉ quốc tế).
Như thế cho thấy BK đặt tin tưởng vào nhóm hs giỏi, hs chuyên, và học sinh có chứng chỉ quốc tế, hơn nhóm thi TSA điểm cao.
Em thấy mấy cái chứng chỉ QT như Ielts, Sat mà áp dụng cho ĐH trong nước vừa lãng phí tiền nhân dân vừa ko có hiệu quả thiết thực như chứng chỉ Đánh giá Tư Duy, Đánh giá Năng lực...
Bộ ĐH nên nghiên cứu 1 chứng chỉ ngoại ngữ dành cho tuyển sinh trong nước thay vì chảy máu $ ra NN cho mấy cái Sat, Ielts, Toefl, Toeic... tốn rất nhiều tiền, nhất là y/c vào các cq, tổ chức, doanh nghiệp trong nước.
Đi học NN hay làm cty NN thì buộc phải theo ko nói.

formen

Xe lăn
Em thấy mấy cái chứng chỉ QT như Ielts, Sat mà áp dụng cho ĐH trong nước vừa lãng phí tiền nhân dân vừa ko có hiệu quả thiết thực như chứng chỉ Đánh giá Tư Duy, Đánh giá Năng lực...
Bộ ĐH nên nghiên cứu 1 chứng chỉ ngoại ngữ dành cho tuyển sinh trong nước thay vì chảy máu $ ra NN cho mấy cái Sat, Ielts, Toefl, Toeic... tốn rất nhiều tiền, nhất là y/c vào các cq, tổ chức, doanh nghiệp trong nước.
Đi học NN hay làm cty NN thì buộc phải theo ko nói.
Mình có chứng chỉ tin học, ngoại ngữ a b c đó cụ, cho sọt rác r.

Sứa.

Xe điện
Mình có chứng chỉ tin học, ngoại ngữ a b c đó cụ, cho sọt rác r.
Thì thế mới nói Bộ kém :D Giờ phải dựa vào NN mất cả đống $ mà sd rất ít :D
Cái này phải giao cho các trường đào tạo Ngoại ngữ chứ toàn dạy xong chứng chỉ TN ko = cái chứng chỉ Ielts thì quá chán /:)

Sứa.

Xe điện
F1 em sắp tốt nghiệp bk khuyến các em nếu học IT thì học đh công nghệ, học bk nặng quá mà điểm gpa thì thấp,
Ra trường c ty nhận thèng xuất sắc công nghệ trước thèng giỏi Bách khoa, du học cũng thế, thành ra học bk vừa khó vừa thiệt.
Chính ra nếu đã xđ đc hướng công việc thì học các trường như HVBCVT, FPT...lại sát hơn và đỡ mệt.

caisua

Xe lăn
Em cũng có F1 2k7, giờ cũng mông lung chưa biết ý nó hướng vào đâu, cũng tìm hiểu nhưng vẫn mông lung lắm, chắc chắn thi tốt nghiệp phải 2 môn toán văn, còn lại là lựa chọn, cũng là năm đầu theo kiểu mới. F1 lại học kiểu tài tử, sắp thi ôn tẹo mà thi thấy điểm cao nhất lớp (họp phụ huynh thấy được tuyên dương), mà trường F1 thi rất chuẩn, thấy chia phòng rất nghiêm. F1 chỉ có IELTS thôi, bảo đi học SAT thì bảo không du học thì cần gì SAT, chán lắm.
Giữa lớp 9 con nhóc nhà em cũng ăn 7.0 rồi, mai đi thi lại vì chứng chỉ hết hạn. Bảo ôn luôn để trước Tết thi SAT cũng vâng dù ko đi du học do thức ăn ở bển chán. Cô dạy vẽ thì bảo trình này bây giờ thi Kiến Trúc là đỗ rồi, luyện năm nữa càng ngon nhưng sợ sau này nghèo nên chả biết có học ko. Em đang bảo cố học luôn cả KT và Arc của RMIT nhưng nó kêu chỉ biết bắt chước là nhanh chứ ko có tâm hồn bay bổng nên chả sáng tác đc gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Bập vào đời là môn Vật lý đại cương :)) Rồi Cơ lý thuyết, Cơ ứng dụng, Nhiệt... toàn môn xương mà khoa nào cũng phải học dù ko lquan.
Chính vì học môn nó chả liên quan gì nên ra trường tuy làm trái ngành thì SV họ xoay sở khá linh hoạt. Em gặp nhiều ông học ngành khác vẫn tính toán thiết kế thiết bị :))

formen

Xe lăn
Chính vì học môn nó chả liên quan gì nên ra trường tuy làm trái ngành thì SV họ xoay sở khá linh hoạt. Em gặp nhiều ông học ngành khác vẫn tính toán thiết kế thiết bị :))
Chuẩn cụ, kiểu học piano sau chuyển làm soạn thảo văn bản cũng cân đc.

Matxech

Xe container
Lấy điểm thi tốt nghiệp xét đại học thử hỏi thi tốt nghiệp cấp ba ở các tỉnh có minh bạch không . hay lại mưa điểm 9, 10 Văn như đợt tốt nghiệp vừa rồi.
May có mấy cái xet tuyển mà công bằng với trẻ con Hà Nội.
Ko có các phương thức xét tuyển khác bọn hs hn đi bằng mông
Con mình mà ko xét tuyển sớm cũng trượt nv 1 như thường dù học chuyên

tunglam2806

Xe tăng
Có ielts rồi thì ôn SAT nhẹ nhàng hơn cụ ạ. Đu theo thi tốt nghiệp làm gì cho nhọc.

biển xanh06

Xe điện
Ôi vãi, cụ so thi vào 10 của TB với vào BK á???
Méo có gì để nói chuyện với cụ luôn.
Ko có gì là không thể cụ nhé. Có 1 cụ trên đã còm " ko có gì công bằng 100%"
Thi vào 10 của TB khoảng 22,000 cháu. Chỉ tiêu, tổ chức thi từ ủy ban tỉnh qđ, sở tổ chức, có cả chính quyền hỗ trợ tổ chức thi.
Thi TSA của BK do duy nhất BK tổ chức, trông và chấm thi. Cũng khoảng 20,000 cháu. Mấy đợt thi ở tỉnh còn phốt mất kết nối, đề lỗi...