[Funland] Điểm kỳ thi đánh giá tư duy Tsa của ĐH Bách khoa Hn có đảm bảo được chất và lượng để xét vào các trường ĐH top đầu?

Hp007hp

Xe buýt
Dạo này em thấy dân tình kháo nhau là đỗ đại học khéo còn dễ hơn đỗ cấp 3 vì trường đại học thì nhiều mà trường cấp 3 thì ít. Sắp tới nếu cầu ít khéo ối trường ĐH lại phá sản ấy chứ các cụ nhỉ?
Đỗ đh giờ thì dễ thật, vào cấp 3 cũng dễ mà, có cháu nào bị buộc hết 9 nghỉ học đâu. Nhưng vào trường top khoa top thì e thấy vẫn khó, học chơi chơi mà đòi cao thì chỉ có thần đồng :)

phihanhgia

Xe container
Năm nay thì xét bằng Sat + ielts là chủ yếu để vào các lớp It ở BK
Còn điểm rất cao TSa mới xét được It BK,chiếm số ít
Cái em băn khoăn là Tsa xét được rất nhiều trường lớn khác ko phải trong phạm vi BK nữa
Đồng ý. Ở những ngành HOT thì BK (như IT) chỉ dành 5% chỉ tiêu cho xét điểm tốt nghiệm, 15% chỉ tiêu cho điểm đánh giá tư duy TSA, và ưu ái dành 80% chỉ tiêu cho xét tuyển tài năng (học sinh giỏi từ cấp tỉnh, hsg cấp QG, hs chuyên, chứng chỉ quốc tế).
Như thế cho thấy BK đặt tin tưởng vào nhóm hs giỏi, hs chuyên, và học sinh có chứng chỉ quốc tế, hơn nhóm thi TSA điểm cao.

huyhung123

Xì hơi lốp
E chào các cụ mợ
Sau kỳ thi tốt nghiêp và xét đại học bằng nhiều cách như hiện này thì có phương án thi kỳ thi TSa- đánh giá tư duy của ĐH Bách khoa HN tổ chức và xét được vào rất nhiều trường đh lớn.
Kỳ thi này trường tự tổ chức ra đề và coi chấm thi. Em ko rõ là có bên thứ 3 nào giám sát việc này ko để đảm bảo nguyên tắc minh bạch và chất lượng đảm bảo ?
Theo 1 bài báo em đọc về kỳ thi này điểm chấm là định lượng, ko cụ thể a hay b đúng, Nên thi về rất khó để biết ngưỡng điểm của mình.
Kỳ thi tốt nghiệp với rất nhiều điểm quá cao và vô số phốt dù được giám sát rất chặt
Kỳ thi vào 10 của tỉnh Thái Bình đang gây tranh cãi vừa qua dù tổ chức giám sát chặt chẽ.
Vậy 1 kỳ thi do trường ĐH tự tổ chức, tụ đảm bảo chất lượng dùng để xét vào toàn các trường ĐH lớn như Bách khoa, kinh tế... có thực sự đảm bảo được chất lượng và minh bạch ko ?
E biết có trường hợp điểm TSA đủ đỗ 2/3 ngành của Bách Khoa, vô số ngành của Neu và điểm thi TN ko môn nào quá 6,5 điểm cho cả 6 môn thi TN ban Khtn; điểm khảo sát của sở, của trường ko nổi 7 điểm cho bất kỳ môn nào. Cơ hội cho bất kỳ trường đh top 1 hoặc 2 nào cũng quá khó. Và nhờ TSA đã xét được toàn trường top.
Ôi vãi, cụ so thi vào 10 của TB với vào BK á???
Méo có gì để nói chuyện với cụ luôn.

huyhung123

Xì hơi lốp
Ôi giời các bác đứng ngoài thấy vậy thôi, chứ em thấy vào được BKHN khó 1, thì học xong được trong 5 năm (hoặc đen tí thì 6 năm, tăng K 1 phát :)) ) khó 100
Cứ tưởng giờ BK nới tay hơn, nhưng KHÔNG, bạn em dạy ở đó nói, thứ nhất chất lượng sv giờ kém hơn xưa nhiều (chăc do bọn giỏi du học hết rồi) thứ nhì vẫn cho tốt nghiệp sớm ( đuổi học) mỗi năm 800 -1000 sinh viên. Bọn còn lại thì năm thứ 4 là cùng, đã có bọn nước ngoài đặt gạch hốt sạch.
Thằng cu đệ của e ( dùng từ đấy mới đúng), thi vào BK 31.5 điểm ( 3 môn) mà bị đuổi học sau khi học dc 2 năm. Bọn HSG quốc gia vs Olympic vào đều tuổi tôm hết. Thế nó mới là BK chứ!

huyhung123

Xì hơi lốp
E tin việc học và cho điểm vẫn khó nhưng mỗi năm tn sớm 800-1k/ 9-10k tuyển là cao quá. Kiểu gì mà 1 lớp mất 10%. Khả năng các lớp ko hot các bạn ấy năm sau chọn thi lại hoặc đi làm kt.
Kệ nó chứ. Hồi xưa khóa em có 1 lớp thi trượt 100% luôn, khoa ĐTVT. Thế nó mới hay!

Thằng cu đệ của e ( dùng từ đấy mới đúng), thi vào BK 31.5 điểm ( 3 môn) mà bị đuổi học sau khi học dc 2 năm. Bọn HSG quốc gia vs Olympic vào đều tuổi tôm hết. Thế nó mới là BK chứ!
Em có đứa em nhà bà dì, học c3 trường bình thường ở tỉnh thôi, do cú sốc trượt c3 chuyên nên cậu cày mạnh, đỗ ĐHBK và sau 4 năm được tốt nghiệp hạng xuất sắc, bây giờ thì công việc ổn định và thu nhập rất cao, vậy nên đầu vào ĐHBK ngon mà mà chủ quan là vẫn đi bằng mít, và ngược lại cơ hội rất tốt cho các bạn SV có điểm xuất phát thấp hơn nhưng nỗ lực phấn đấu trong 4 năm tại đây.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Dạo này em thấy dân tình kháo nhau là đỗ đại học khéo còn dễ hơn đỗ cấp 3 vì trường đại học thì nhiều mà trường cấp 3 thì ít. Sắp tới nếu cầu ít khéo ối trường ĐH lại phá sản ấy chứ các cụ nhỉ?
Cái dạo này của cụ thì em thấy cả chục năm nay rồi. Xưa thằng 2K nhà em ôn vào 10 trầy trật hơn 1 năm trong khi nhởn nhơ ôn ĐH đúng 3 tháng đã đỗ BK và NT rồi. Giờ đến con 2K7 em lại mò mẫm tìm hiểu tiếp mà thấy lằng nhằng hơn 7 năm trước nhiều cho dù con này ý thức học tốt hơn thằng anh, khả năng tiếp thu cũng ko kém

LongLH

Xe điện
E tin việc học và cho điểm vẫn khó nhưng mỗi năm tn sớm 800-1k/ 9-10k tuyển là cao quá. Kiểu gì mà 1 lớp mất 10%. Khả năng các lớp ko hot các bạn ấy năm sau chọn thi lại hoặc đi làm kt.
Mất 10% còn ít, em không học BK, nhưng hồi em hoc DH thì khoa em vào là 76 mà ra trường đúng hẹn 5 năm có 34 thôi. Học khó là một chuyện, nhiều bạn ở phổ thông bị quản chặt lên DH được tự do thế là chơi chẳng chịu học, nhiều bạn thì sốc với cách học hoàn toàn mới, nhiều bạn bị dụ chơi bời quá trớn , nhiều bạn cứ tưởng đến DH là đến cổng thiên đường rồi mà không biết đây mới là điểm khởi đầu một chặng đường gian nan mới .v.v.

poiuy

Xe ba gác
Thi vào 1 trướng đó thôi. Còn điểm Tsa xét đc rất nhiều trường khác
Tại sao nó lại dùng để xét được nhiều trường khác chính là vì nó đáng tin cậy đấy. Có ai bắt phải dùng cái này đâu.

tieunhupha

Xe điện
Ko phải tốt nghiệp sớm mà chỉ là số tăng K thôi cụ ạ. Còn tăng khéo thì được 2 lần là đại cương và chuyên ngành chứ dính đúp phát là được tn sớm thật ý chứ.

duongphong

Xe container
Kê dân làng kháo nhau đi cụ. Mấy ĐH top và khoa hot chưa bao giờ dễ.

duongphong

Xe container
Top nó cũng theo Trend, nhớ thời kỳ 1995-1998 thì Học viện CNBCVT có thời điểm có khoa còn hot hơn cả BK cơ ạ
Mỗi ngành nghề nó hot 1 thời điểm. CNTT đang hot thì điểm cao, mấy trường làng nhàng cũng điểm top luôn cụ.
Cái HVBCVT em nhớ không nhầm thì năm đó vẫn là trường Trung cấp chứ nhỉ. Khu đó còn cái HV mật mã cũng là cao đẳng.

pass

Xe buýt
E chào các cụ mợ
Sau kỳ thi tốt nghiêp và xét đại học bằng nhiều cách như hiện này thì có phương án thi kỳ thi TSa- đánh giá tư duy của ĐH Bách khoa HN tổ chức và xét được vào rất nhiều trường đh lớn.
Kỳ thi này trường tự tổ chức ra đề và coi chấm thi. Em ko rõ là có bên thứ 3 nào giám sát việc này ko để đảm bảo nguyên tắc minh bạch và chất lượng đảm bảo ?
Theo 1 bài báo em đọc về kỳ thi này điểm chấm là định lượng, ko cụ thể a hay b đúng, Nên thi về rất khó để biết ngưỡng điểm của mình.
Kỳ thi tốt nghiệp với rất nhiều điểm quá cao và vô số phốt dù được giám sát rất chặt
Kỳ thi vào 10 của tỉnh Thái Bình đang gây tranh cãi vừa qua dù tổ chức giám sát chặt chẽ.
Vậy 1 kỳ thi do trường ĐH tự tổ chức, tụ đảm bảo chất lượng dùng để xét vào toàn các trường ĐH lớn như Bách khoa, kinh tế... có thực sự đảm bảo được chất lượng và minh bạch ko ?
E biết có trường hợp điểm TSA đủ đỗ 2/3 ngành của Bách Khoa, vô số ngành của Neu và điểm thi TN ko môn nào quá 6,5 điểm cho cả 6 môn thi TN ban Khtn; điểm khảo sát của sở, của trường ko nổi 7 điểm cho bất kỳ môn nào. Cơ hội cho bất kỳ trường đh top 1 hoặc 2 nào cũng quá khó. Và nhờ TSA đã xét được toàn trường top.
Cụ lấy 1 đề ra làm thử thì biết được ngay :)

hm.tuan

Xe điện
Ôi giời các bác đứng ngoài thấy vậy thôi, chứ em thấy vào được BKHN khó 1, thì học xong được trong 5 năm (hoặc đen tí thì 6 năm, tăng K 1 phát :)) ) khó 100
Cứ tưởng giờ BK nới tay hơn, nhưng KHÔNG, bạn em dạy ở đó nói, thứ nhất chất lượng sv giờ kém hơn xưa nhiều (chăc do bọn giỏi du học hết rồi) thứ nhì vẫn cho tốt nghiệp sớm ( đuổi học) mỗi năm 800 -1000 sinh viên. Bọn còn lại thì năm thứ 4 là cùng, đã có bọn nước ngoài đặt gạch hốt sạch.
3 đứa cùng đạt học bổng với em từ BK sang học ĐH về IT, 2 đứa cùng trường em, 1 khác trường. Cả 3 đứa trong 2 năm đầu đều kêu biết thế ở nhà học Bk cho nhàn.

Ca phê thôi

Xe tăng
Điểm thi tốt nghiệp nên vứt vào sọt rác vì nó chả có giá trị gì cả. 99% thi đều đậu nên bộ cần bỏ đi cho đỡ mất thời gian.
Trường BK nó có cần các trường khác dùng điểm thi của nó đâu, chẳng qua các trường khác thấy chất lượng theo cái đó còn hơn cái điểm tốt nghiệp ba lăng nhăng kia.
Bỏ là bỏ thế nào, tuy là kỳ thi vô thưởng vô phạt nhưng nó mang lại quá nhiều “lợi ích” cho bên tổ chức đấy cụ nhé. Còn kỳ thi do BK tổ chức chắc chắn phải đáp ứng được các tiêu chí yêu cầu của họ (tất nhiên là cả nhiều trường khác) và phải được Bộ duyệt chứ.

nhanchauchau

Xe tăng
Học BK thực ra chăm chỉ chút, đừng có sao nhãng mải chơi, cuối kì gần thi mới học, thì k đến nỗi tạch đâu.
Còn cái chi tiết nước ngoài đặt gạch thì chém hơi quá. Mỗi năm ra trường cả nghìn chú, đủ các ngành, nước ngoài nào hấp thụ hết được.

Huy197

Xe hơi
Kệ nó chứ. Hồi xưa khóa em có 1 lớp thi trượt 100% luôn, khoa ĐTVT. Thế nó mới hay!
em vẫn khá ám ảnh với môn kỹ thuật nhiệt và lý thuyết trường :D, thi thì vẫn qua nhưng hiểu sâu hiểu đủ thì thực sự là không

Ca phê thôi

Xe tăng
Cái dạo này của cụ thì em thấy cả chục năm nay rồi. Xưa thằng 2K nhà em ôn vào 10 trầy trật hơn 1 năm trong khi nhởn nhơ ôn ĐH đúng 3 tháng đã đỗ BK và NT rồi. Giờ đến con 2K7 em lại mò mẫm tìm hiểu tiếp mà thấy lằng nhằng hơn 7 năm trước nhiều cho dù con này ý thức học tốt hơn thằng anh, khả năng tiếp thu cũng ko kém
Em cũng có F1 2k7, giờ cũng mông lung chưa biết ý nó hướng vào đâu, cũng tìm hiểu nhưng vẫn mông lung lắm, chắc chắn thi tốt nghiệp phải 2 môn toán văn, còn lại là lựa chọn, cũng là năm đầu theo kiểu mới. F1 lại học kiểu tài tử, sắp thi ôn tẹo mà thi thấy điểm cao nhất lớp (họp phụ huynh thấy được tuyên dương), mà trường F1 thi rất chuẩn, thấy chia phòng rất nghiêm. F1 chỉ có IELTS thôi, bảo đi học SAT thì bảo không du học thì cần gì SAT, chán lắm.

Không liên quan lắm, các cụ cho em hỏi "Trường Đại học Bách khoa Hà Nội khác Đại học Bách khoa Hà Nội" ở chỗ nào ?