Điểm danh các bác đi Luxgen (Độ đẽo, bảo dưỡng, sửa chữa vào đây)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tony.nguyen

Xe tải
Lâu quá không có tin tức gì và anh em cũng ít ghé vào thớt này.
Em mạo muội đưa vào mấy tấm hình. Không bình lọan gì. Các bác có ý kiến gì thì mời vào chém cho xôm:

L to của cụ nhìn đệp quá , giống của em , nhưng khác màu.........

CAP_bl

Xe điện
Hiện nay các cụ đang bàn bạc về chuyện thay lốp:
+ lốp nguyên bản thì cứng mà nhập về giá cao
+ Michelin thì mềm, êm, nhưng dễ bị cứa, giá cao
+ lốp khác giá mềm hơn, lốp dùng được là Hankook 2,25t; kumho vn 2,3t; Nankang Đài 2,6t
Các cụ có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé.

catrinh

Xe buýt
Em thấy lốp mít lanh chạy êm ru, chẳng mềm tý nào. Từ hồi 2012 đến giờ chưa bơm lốp lần nào, cũng chưa bị phải vá lần nào, lạ thế.

Ksxdcd

Xe điện
Lâu lâu vào báo cáo với các bác L to một chút.
- em đã thay bugi Bosch Iridium đươc 5 tháng. Chạy ổn nhưng cũng không cải thiện được tiết kiệm xăng là bao nhiêu cả . Nói chung không có cảm nhận rõ rệt. Nếu có chắc khoảng 3-5%. Không tệ hơn trước;
- Vừa rồi có nghe kinh nghiệm 1 chú em cũng chạy L to Suv 7 nói nếu tắt TCS thì tiêu thụ xăng giảm khá nhiều. Em cũng thử với 2 lần đổ xăng khoảng hơn 100 lit - tuy nhiên để đảm bảo an toàn và ổn định chạy xe em chỉ off TCS trong điều kiện đường khô và không phải cua nhiều. Kết quả cũng không thấy gì khác biệt gì cả. Em cũng đã gửi message hỏi lại xem chú ấy chạy thế nào nhưng chưa có hồi đáp.

Hiện nay em chạy với 1/2 quãng đường trong phố ( chạy khoảng 10-20km/h) và 1/2 còn lại ở đường vành đai (30-50km/h) thì xăng cộ hết khoảng 13-15lit/100km.
Tính trung bình từ đầu đến giờ sau 15k cây chuối chỉ số tiêu thụ xăng vào khoảng 14.75 l/100 cây chuối.

Mọi việc khác đều ổn !

Các bác chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé !

Thanks !

CAP_bl

Xe điện
@ksxdcd: thế là ổn đấy cụ ạ. Anh em ngoài này tổng kết cũng thấy không vấn đề gì, tiêu thụ khoảng 14l trong thành phố.
@catrinh: đúng là lốp Mi chạy êm, có điều nếu phải chạy qua đoạn đường đá dăm thì hay bị cứa mặt lốp, chẳng may đỗ sát vỉa quá thì nguy cơ bị rách cao hơn, mà giá thì cao 4t3/lốp. Em thì thích xe Suv có chút tiếng và qua rãnh cứng xe nên thấy lốp Maxxis cũng được.

Ksxdcd

Xe điện
@ksxdcd: thế là ổn đấy cụ ạ. Anh em ngoài này tổng kết cũng thấy không vấn đề gì, tiêu thụ khoảng 14l trong thành phố.
@catrinh: đúng là lốp Mi chạy êm, có điều nếu phải chạy qua đoạn đường đá dăm thì hay bị cứa mặt lốp, chẳng may đỗ sát vỉa quá thì nguy cơ bị rách cao hơn, mà giá thì cao 4t3/lốp. Em thì thích xe Suv có chút tiếng và qua rãnh cứng xe nên thấy lốp Maxxis cũng được.
Chào bác Cap. Xe em nếu đi trong phố mà do em chạy thì cũng lên đến 17-18l. Còn những ngày em đi công tác, gấu ở nhà lấy chạy thì có khi lên đến 20 l chạy chỉ trong phố. Khi em về chạy đi làm trên Bình dương mới kéo xuống dần. Cuối cùng trung bình hiên nay khoảng từ 13.5-14.5l/100km cho cả tháng bao gồm thực tế chạy trong phố (1/2 quãng đường) và ngoại thành.
Do đó theo thông tin các bác L to nói lại, xe em vẫn có vẻ uống bia nhiều nhất. Em đã hỏi hãng L to ở BD xem có cách nào kiểm tra và hiệu chỉnh trong ECU không - nhưng họ trả lời là không hiệu chỉnh đc gì.
Trong thớt KIA thấy có hiệu chỉnh đc cho mấy Ofer chạy Sorento khi chỉ số tiêu thụ xăng tăng vọt. Còn bên này không biết mấy chú bảo trì không biết, trình non hay hãng nó không cho ???

CAP_bl

Xe điện
Nhân dịp đầu tháng, đầu tuần, chúc cả nhà sức khỏe, thành công!

transporter

Xe hơi
Em thấy bộ giảm xóc xe này hơi cứng. Em đang chạy Michelin & lốp bơm đúng theo khuyến nghị của hãng ghi ở cánh cửa, nhưng vẫn không được êm ái bằng xe Mondeo cũ của em. Dĩ nhiên xe sedan thường đầm hơn SUV nên so sánh chắc hơi khập khiễng. Để hôm nào em thử so sánh lại với các SUV khác xem sao.

catrinh

Xe buýt
Em thấy bộ giảm xóc xe này hơi cứng. Em đang chạy Michelin & lốp bơm đúng theo khuyến nghị của hãng ghi ở cánh cửa, nhưng vẫn không được êm ái bằng xe Mondeo cũ của em. Dĩ nhiên xe sedan thường đầm hơn SUV nên so sánh chắc hơi khập khiễng. Để hôm nào em thử so sánh lại với các SUV khác xem sao.
Hình như xe L này không phải SUV, mặc dù em chỉ nhìn qua bên ngoài, chưa cầm lái bao giờ.

Ksxdcd

Xe điện
Chào các bác L to !
Em lại khuấy động không khí của anh em L to 1 chút.
Quay về vấn đề cũ em đã đưa lên đây 3-4 lần với mục đich thỏa mãn 2 lỗ nhĩ khi đi làm hàng ngày 2 h ngồi trên xe tranh thủ nghe nhạc nhẽo. Hệ thống Think + của L to còn thiếu sót là chỉ cho nghe nhạc MP3 và WMA từ USB trong khi hệ thống loa JBL không tệ - đáng tiếc.
- Đầu tiên em định can thiệp vào software DVD của xe để có thể nghe được các định dạng nhạc lossless. Gợi ý cho việc này thành khả thi là 1 bác OFer theo link http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince . Tuy nhiên việc này cũng tương đối phức tạp và đụng chạm đến nhà sản xuất hãng L to - em đã hỏi họ nhiều lần nhưng họ không trả lời và nhiều khi đe dọa cắt bảo hành xe nêu hệ thống bị can thiệp không đc phép. Do đó chắc phải sau khi hết hạn bảo hành mới đi theo cách này vọc vạch được.
- Sau đó em dự kiến đặt 1 con HDP và nối vào hệ thống xe qua cổng AV/AUX. Cách này đơn giản nhưng cũng có nhược điểm : 1. HDP cũng có kích thước khá lớn khó tìm chỗ đặt gọn gàng kín đáo; 2. Nguồn tiêu thụ nuôi HDP cũng khá cao sợ ít nhiều ảnh hưởng đến hệ thống điện hiện hữu của xe; 3. Kết nối vào hệ thống âm thanh của L to qua cổng AV/AUX ( cổng analog ) thực tế cũng chỉ nghe được sterio, những files nhạc DTS sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng.... Do đó em cũng phân vân chưa thực hiện.
- Vừa qua nhân lúc rảnh rỗi lướt web tham khảo kinh nghiệm các Ofers và Osers thấy có hướng giải quyết mới khá hay, e mạo muội đưa lên đây cùng anh em L to bàn luận xe xét khả năng thực hiện . Linhks http://www.otofun.net/threads/787029-huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-kia-k3 ; http://www.otosaigon.com/threads/huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-xe.8636761/ ; http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/603405-hd-player-bang-raspberry.html
Em thấy cách này hay. Thực chất nó cũng tương tự như dùng HDP nhưng con Raspberry Pi nó rất nhỏ, nguồn nuôi cũng rất nhỏ không ảnh hưởng đến điện nguồn của xe - có thể để ngay trong hộc có nguồn tẩu thuốc, kết nối USB và jack kết nối AV/AUX. Giá thành cũng rất tôt, chỉ hơn 1 củ 1 chút. Nó chỉ có nhược điểm là nếu nối vào jack kết nối AV/AUX thì cũng chỉ nghe đc sterio cho tất cả các files nhạc lossless chứ không hơn đc ! Thấy bảo nó có cổng kết nối HDMI 1.4 nên em đang hi vọng nếu đầu DVD của Lto có cổng này thì coi như mọi việc sẽ giải quyết xong trọn vẹn cho cả kênh tiếng, kênh hình HD. Sắp tới em mang xe bảo dưỡng định kỳ sẽ hỏi mấy chú bảo trì xem thế nào. Sau đó em sẽ làm chuột bạch trước và báo cáo với các bác kết quả để ai có cảm hứng như em về nhạc nhẽo có thể đi theo hướng này 1 cách tự tin.

Các bác có cao kiến gì thêm về việc này thì chia sẻ nhé !

CAP_bl

Xe điện
Chào các bác L to !
Em lại khuấy động không khí của anh em L to 1 chút.
Quay về vấn đề cũ em đã đưa lên đây 3-4 lần với mục đich thỏa mãn 2 lỗ nhĩ khi đi làm hàng ngày 2 h ngồi trên xe tranh thủ nghe nhạc nhẽo. Hệ thống Think + của L to còn thiếu sót là chỉ cho nghe nhạc MP3 và WMA từ USB trong khi hệ thống loa JBL không tệ - đáng tiếc.
- Đầu tiên em định can thiệp vào software DVD của xe để có thể nghe được các định dạng nhạc lossless. Gợi ý cho việc này thành khả thi là 1 bác OFer theo link http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince . Tuy nhiên việc này cũng tương đối phức tạp và đụng chạm đến nhà sản xuất hãng L to - em đã hỏi họ nhiều lần nhưng họ không trả lời và nhiều khi đe dọa cắt bảo hành xe nêu hệ thống bị can thiệp không đc phép. Do đó chắc phải sau khi hết hạn bảo hành mới đi theo cách này vọc vạch được.
- Sau đó em dự kiến đặt 1 con HDP và nối vào hệ thống xe qua cổng AV/AUX. Cách này đơn giản nhưng cũng có nhược điểm : 1. HDP cũng có kích thước khá lớn khó tìm chỗ đặt gọn gàng kín đáo; 2. Nguồn tiêu thụ nuôi HDP cũng khá cao sợ ít nhiều ảnh hưởng đến hệ thống điện hiện hữu của xe; 3. Kết nối vào hệ thống âm thanh của L to qua cổng AV/AUX ( cổng analog ) thực tế cũng chỉ nghe được sterio, những files nhạc DTS sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng.... Do đó em cũng phân vân chưa thực hiện.
- Vừa qua nhân lúc rảnh rỗi lướt web tham khảo kinh nghiệm các Ofers và Osers thấy có hướng giải quyết mới khá hay, e mạo muội đưa lên đây cùng anh em L to bàn luận xe xét khả năng thực hiện . Linhks http://www.otofun.net/threads/787029-huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-kia-k3 ; http://www.otosaigon.com/threads/huong-dan-lap-he-thong-choi-nhac-losless-va-phim-hd-tren-xe.8636761/ ; http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/603405-hd-player-bang-raspberry.html
Em thấy cách này hay. Thực chất nó cũng tương tự như dùng HDP nhưng con Raspberry Pi nó rất nhỏ, nguồn nuôi cũng rất nhỏ không ảnh hưởng đến điện nguồn của xe - có thể để ngay trong hộc có nguồn tẩu thuốc, kết nối USB và jack kết nối AV/AUX. Giá thành cũng rất tôt, chỉ hơn 1 củ 1 chút. Nó chỉ có nhược điểm là nếu nối vào jack kết nối AV/AUX thì cũng chỉ nghe đc sterio cho tất cả các files nhạc lossless chứ không hơn đc ! Thấy bảo nó có cổng kết nối HDMI 1.4 nên em đang hi vọng nếu đầu DVD của Lto có cổng này thì coi như mọi việc sẽ giải quyết xong trọn vẹn cho cả kênh tiếng, kênh hình HD. Sắp tới em mang xe bảo dưỡng định kỳ sẽ hỏi mấy chú bảo trì xem thế nào. Sau đó em sẽ làm chuột bạch trước và báo cáo với các bác kết quả để ai có cảm hứng như em về nhạc nhẽo có thể đi theo hướng này 1 cách tự tin.

Các bác có cao kiến gì thêm về việc này thì chia sẻ nhé !
Đợi kết quả thử nghiệm của bác :)

tony.nguyen

Xe tải
Các cụ cho e hỏi phát, cáp còi của e có vấn đề rồi , thay thì mất bao,xèng ạ . Của e là L to U 7 ạ . Thank các cụ j

pipe

Xe tăng
Hôm nọ còi tịt ra mua cái Denso 450k. Nghe ko sướng bằng còi zin...

pipe

Xe tăng
Hôm nọ em thấy Mer ML 500 chạy lốp Pirreli 22in các cụ ạ. Chả có lẽ thay Pireli. Hankook nhìn có vẻ mỏng đc cái rẻ...

CAP_bl

Xe điện

CAP_bl

Xe điện
Đầu tuần mới, đầu năm 2015, chúc cả nhà vui vẻ, hạnh phúc :)

Trạng thái
Thớt đang đóng