[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

alexandra

Xe điện
Đêm hôm qua quả thực là ác mộng với em!
Con bé nhà em đăng ký 15 nguyện vọng mà khi các trường công bố điểm chuẩn thì nó cứ lần lượt... tạch và tạch. Lúc khoảng 8.30 tối là chỉ còn 5 nguyện vọng của báo chí và HANU, em cứ ngồi ôm điện thoại ở 1 góc cầu thang tối, chân tay bủn rủn và mệt rã rời. Mà khổ cái 2 ông báo chí và HANU mãi không ra điểm chuẩn trong khi tối qua đã có 60 trường có điểm rồi. Lòng em như lửa đốt nhưng không nói được với ai, cũng không dám hỏi han con vì sợ nó khóc. Em ôm cái điện thoại đi nằm mãi không ngủ được, vào FB đọc các comments về điểm mà càng sốt ruột.
Sáng nay ông báo chí nổ trước, lại tụt mất 2 nguyện vọng nữa. Giờ thì canh bạc còn lại đặt cả vào 3 nguyện vọng của HANU.
11.00 giờ HANU công bố điểm chuẩn bé con nhà em đã may mắn lên tàu, chỉ cách nguyện vọng cuối cùng trong gang tấc.
Đúng là một kỳ thi hú vía!

TOLOTALA

Xe tải
Con bé nhà em đăng ký 15 nguyện vọng mà khi các trường công bố điểm chuẩn thì nó cứ lần lượt... tạch và tạch. Lúc khoảng 8.30 tối là chỉ còn 5 nguyện vọng của báo chí và HANU, em cứ ngồi ôm điện thoại ở 1 góc cầu thang tối, chân tay bủn rủn và mệt rã rời. Mà khổ cái 2 ông báo chí và HANU mãi không ra điểm chuẩn trong khi tối qua đã có 60 trường có điểm rồi. Lòng em như lửa đốt nhưng không nói được với ai, cũng không dám hỏi han con vì sợ nó khóc. Em ôm cái điện thoại đi nằm mãi không ngủ được, vào FB đọc các comments về điểm mà càng sốt ruột.
Sáng nay ông báo chí nổ trước, lại tụt mất 2 nguyện vọng nữa. Giờ thì canh bạc còn lại đặt cả vào 3 nguyện vọng của HANU.
11.00 giờ HANU công bố điểm chuẩn bé con nhà em đã may mắn lên tàu, chỉ cách nguyện vọng cuối cùng trong gang tấc.
Chia sẻ với cụ, y sì nhà em năm cu nhà em thi đại học, nó thi mà chả khác em thi, đau đầu vì nguyện vọng, tới lúc có điểm thi rồi thì cũng chấp chới. Hôm công bố điểm chuẩn, trường đầu tiên là lúc em đang trên đường đi làm về, toạch, rồi lần lượt 7 nguyện vọng tiếp theo toạch, thế là chả thiết mua thức ăn thức uống gì sất, tối ngồi ăn cơm mà không ai nói năng gì, chả ai ngẩng mặt lên, cơm chả buồn nuốt, gọi là cứ thở ngắn than dài. Đến hơn 9h mới có tin nhắn trường GTVT báo đỗ khoa cơ điện tử mà mừng rơi nước mắt. Thôi đến lúc đó mới thở phào nhẹ nhõm được cụ ạ, đúng là có con đi thi mới hiểu được, đau đầu lắm.

114hangbong

Xe cút kít
Khổ thân mợ. Ú òa đau tim quá.
EM thì biết điểm thi của con xong người cứ lạnh toát, nổi hết da gà, răng va vào nhau lập cập vì nghĩ điểm chuẩn năm ngoái thì con trượt. Lúc xem bảng điểm chuẩn dự kiến em vào thì thầm với ox : Trượt hết rồi anh ạ. Bố nó bảo đưa anh xem nào. Xem xong bố nó cười nhẹ nhàng : Mẹ mày hoảng quá xem nhầm khoa rồi. Ơ, đúng là nhầm thật. Con em còn thừa điểm vào khoa nó đăng ký cơ.
Ôi, lẫn quá lại hồi hộp nên mẹ lú rồi. Lúc đó mới ra thông báo cho con, nó bình thản chả lo lắng gì mới tức chứ. :(

khanhvt74

Xe hơi
Tuyển sinh đại học điểm rõ cao ra trường rồi toàn thất nghiệp chán

gnor

Xe buýt
Các CỤ cứ ngồi off mà phán thôi nhưng thức tế nếu đề toán cả nước bao nhiêu cháu 10, bao nhiều cháu 9 trở lên...có điều bây giờ cách xét tuyển ĐH khác bản chất rồi. QUAN TRONG NHẤT ngày xưa thi trường nào xét điểm trường ấy. Bây giờ SAU KHI CÓ ĐIỂM mới đổi nguyện vọng, rấ nhiều trường điểm chẩn thấp thôi. Nhưu ĐHSP 1 thì toán tiếng anh là 28.5 nhưung cũng có ngành 20 thôi. ĐHQG công nghệ thông tin 28.5 nhưng nhiều ngành 19,20/...
Bây giờ sau khi có điểm các cháu điểm cao, giỏi dồn hết vào Y, Bách Khoa, KTQD, Ngoại Thương...đương nhiên cao điểm!

F1 nhà em cũng thế, trước thi không dám mơ một số trường vì chuẩn cao nhưung thi xong điểm ổn đổi hết NV về trường thich kia và may quá thừa tí...cân đối thôi ...đau đầu dọc tìm hiểu, tính toán NV1 là, NV2 là...dần dần ...có cháu đăn gký mấy chục NV ! Vấn đề ĐỖ ĐẠI HỌC NGÀNH NÀO thôi, chứ nếu chứ để vào được ĐH không khó.

Theo cụ phổ điểm Toán này có là cao không?
7-8Đ dễ như đùa
9Đ Toán giờ so với 9Đ Toán đầu những năm 2000 khác nhau trời vực.
Còn 10 tuyệt đối nói làm gì, random nên chắc gì cháu 10 đã hơn cháu 9,8 😂

Xeomchocon

Xe tăng

Theo cụ phổ điểm Toán này có là cao không?
7-8Đ dễ như đùa
9Đ Toán giờ so với 9Đ Toán đầu những năm 2000 khác nhau trời vực.
Còn 10 tuyệt đối nói làm gì, random nên chắc gì cháu 10 đã hơn cháu 9,8 😂
Em cứ nghĩ <7 để chọn tốt nghiệp 35 câu như SGK toàn nhận biết và thông hiểu, nếu để thi ĐH và vào ĐH thì chắc tầm 8-9.2 (còn hơn 9 là nhóm giỏi không nói làm gì)
Quan điểm ngay năm nay cũng khó so năm ngoái...chứ nói gì năm 2000. Nếu so điểm ngày xưa mình thi ĐH thì giờ F1 cười cho!

alexandra

Xe điện
Chia sẻ với cụ, y sì nhà em năm cu nhà em thi đại học, nó thi mà chả khác em thi, đau đầu vì nguyện vọng, tới lúc có điểm thi rồi thì cũng chấp chới. Hôm công bố điểm chuẩn, trường đầu tiên là lúc em đang trên đường đi làm về, toạch, rồi lần lượt 7 nguyện vọng tiếp theo toạch, thế là chả thiết mua thức ăn thức uống gì sất, tối ngồi ăn cơm mà không ai nói năng gì, chả ai ngẩng mặt lên, cơm chả buồn nuốt, gọi là cứ thở ngắn than dài. Đến hơn 9h mới có tin nhắn trường GTVT báo đỗ khoa cơ điện tử mà mừng rơi nước mắt. Thôi đến lúc đó mới thở phào nhẹ nhõm được cụ ạ, đúng là có con đi thi mới hiểu được, đau đầu lắm.
Nhà cụ thế còn được giải thoát ngay trong đêm.
Như em bị hành hạ vật vã qua đêm, một mình đối diện với bóng tối, không biết tương lai của con sẽ thế nào.
Đêm qua em gần như thức trắng!

gnor

Xe buýt
Em cứ nghĩ <7 để chọn tốt nghiệp 35 câu như SGK toàn nhận biết và thông hiểu, nếu để thi ĐH và vào ĐH thì chắc tầm 8-9.2 (còn hơn 9 là nhóm giỏi không nói làm gì)
Quan điểm ngay năm nay cũng khó so năm ngoái...chứ nói gì năm 2000. Nếu so điểm ngày xưa mình thi ĐH thì giờ F1 cười cho!
Về độ khó của bài thi, độ khó trên năng lực chung của các thí sinh cụ ạ, nhà em liên quan đến dạy học, ôn ĐH nhiều mà.
Đề thi nên phân hóa tốt hơn sẽ ít ấm ức hơn.
Điểm tốt nghiệp chỉ nên tầm 5-5,5.
Môn TA còn chán hơn, các cháu chuyên Anh em biết thi tầm 9,6-9,8 là không lạ, nhưng các cháu khá TA cũng 9,2-9,6 là không ổn (cháu em trước khi thi mong TA 8,5 mà đề dễ quá nên 9,6); trình độ thực sự khá chênh lệch, điểm số phản ánh kém chính xác.

alexandra

Xe điện
Khổ thân mợ. Ú òa đau tim quá.
EM thì biết điểm thi của con xong người cứ lạnh toát, nổi hết da gà, răng va vào nhau lập cập vì nghĩ điểm chuẩn năm ngoái thì con trượt. Lúc xem bảng điểm chuẩn dự kiến em vào thì thầm với ox : Trượt hết rồi anh ạ. Bố nó bảo đưa anh xem nào. Xem xong bố nó cười nhẹ nhàng : Mẹ mày hoảng quá xem nhầm khoa rồi. Ơ, đúng là nhầm thật. Con em còn thừa điểm vào khoa nó đăng ký cơ.
Ôi, lẫn quá lại hồi hộp nên mẹ lú rồi. Lúc đó mới ra thông báo cho con, nó bình thản chả lo lắng gì mới tức chứ. :(
Đúng đấy mợ, lúc xem điểm 2 mắt nảy đom đóm xong tối sầm lại, mù tạm thời :((

Matxech

Xe container
Thi ĐH chả có ji đangs ngại
Thi cấp 3 mới thực sự đau đầu

xe vợ mua

Xe tăng
F1 nhà em xét kết hợp điểm TN+ielts cũng được vào phố Vọng, em vẫn động viên thi CLC

TOLOTALA

Xe tải
Thi ĐH chả có ji đangs ngại
Thi cấp 3 mới thực sự đau đầu
Cả hai em đều trải qua rồi cụ ạ, ko so sánh được cái nào hơn cái nào đâu ạ. Chọn NV đại học để đỗ được ngành mong muốn, trường mong muốn là cả một quá trình cân não đấy ạ.

Matxech

Xe container
Cả hai em đều trải qua rồi cụ ạ, ko so sánh được cái nào hơn cái nào đâu ạ. Chọn NV đại học để đỗ được ngành mong muốn, trường mong muốn là cả một quá trình cân não đấy ạ.
Vâng cụ e cũng trải qua cho 2 đứa nhà em
Nhưng cx ko nhiều như vào c3

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cái này khi có phổ điểm gần như các cụ có thể dự đoán được điểm chuẩn các trường mà

114hangbong

Xe cút kít
Làm điểm thô thiển như HG là dại… các tỉnh khác nó không làm…. Hoặc kín đáo hơn.
Tuy nhiên nếu cố tình kiểu cố thả lỏng một vài phòng thi cho mang đt vào là xong. Tìm những địa điểm thi hẻo lánh mà thực hiện… nhất cử lưỡng tiện người thi đc viêc, tỉnh lại được tiếng thơm.

em trả mang quốc tế ra doạ làm gì… em nghĩ quay lại thời trước 2005 mà làm, các trường đại học tự chủ tuyển sinh là chuẩn nhất. Đừng lấy điểm thi tốt nghiệp để đánh đồng vào đại học vì rất nhiều kẽ hở ở cấp Tỉnh.
Cụ còn nhớ thầy giáo Khoa- người tố cáo gian lận thi cử ở Hà Tây cũ không. Thầy bị coi như người điên một mình chống lại hệ thống thi cử tỉnh đó. Giờ không biết thầy thế nào rồi. Mấy thằng thanh niên phòng em nó bảo thầy chưa nói hết, thực tế nó kinh khủng gấp 10 lần cơ.

ca_kiem

Xe container
Dạ, hóng trước đi là vừa ạ. :D
Cụ còn nhớ thầy giáo Khoa- người tố cáo gian lận thi cử ở Hà Tây cũ không. Thầy bị coi như người điên một mình chống lại hệ thống thi cử tỉnh đó. Giờ không biết thầy thế nào rồi. Mấy thằng thanh niên phòng em nó bảo thầy chưa nói hết, thực tế nó kinh khủng gấp 10 lần cơ.
em Lạ gì… sau đợt ông khoa tố cao, năm sau tổ chức thi tốt nghiệp coi thi chéo nhau….
Nghĩa là tỉnh nọ xẽ sang coi thi chéo tỉnh kia…. Kết quả năm đó cả nước rụng như sung … may mà năm đó không dùng điểm thi tốt nghiệp làm điểm thi đại học. Sau năm đó ra.. rút kinh nghiệm không tổ chức chông chéo các tỉnh nữa mà chỉ là các trường nội bộ trong tỉnh. Thế mới nói… dùng điểm thi tốt nghiệp để làm điểm thi đại học .. các tỉnh thích quá đi mất. Câu chuyên Hà Giang là nó làm quá thô thiển và giọt nước tràn ly…. Chứ làm kiểu truyền thống .. gửi đề ra ngoài = zalo…. Sau đó gửi lời giải = zalo… thì không bao giờ phát hiện.
Nhất là năm covid này … việc kiểm tra giám sát các tỉnh là bất khả thi