[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

114hangbong

Xe cút kít
em Lạ gì… sau đợt ông khoa tố cao, năm sau tổ chức thi tốt nghiệp coi thi chéo nhau….
Nghĩa là tỉnh nọ xẽ sang coi thi chéo tỉnh kia…. Kết quả năm đó cả nước rụng như sung … may mà năm đó không dùng điểm thi tốt nghiệp làm điểm thi đại học. Sau năm đó ra.. rút kinh nghiệm không tổ chức chông chéo các tỉnh nữa mà chỉ là các trường nội bộ trong tỉnh. Thế mới nói… dùng điểm thi tốt nghiệp để làm điểm thi đại học .. các tỉnh thích quá đi mất. Câu chuyên Hà Giang là nó làm quá thô thiển và giọt nước tràn ly…. Chứ làm kiểu truyền thống .. gửi đề ra ngoài = zalo…. Sau đó gửi lời giải = zalo… thì không bao giờ phát hiện.
Nhất là năm covid này … việc kiểm tra giám sát các tỉnh là bất khả thi
Ngày xưa cắm cổ lo học để mà thi. Sau đi làm hội cơ quan nó kể mới biết chỉ các thành phố lớn mới làm chặt thôi, các tỉnh tự trông tự chấm thi tn thì tha hồ. Mà cái lứa bọn em dưới 24 điểm tốt nghiệp thì lại không được thi đại học nữa chứ. May sao bọn đấy lại vào trường ĐH Thăng long hết. Giờ đứa nào cũng thành công thành đạt hết rồi.

boy_spott

Xe điện
F1 nhà em thi năng khiếu hôm qua báo đỗ 3 trường cháu đăng ký, giờ thì lại ngồi chọn trường hic

boy_spott

Xe điện
Ngày xưa cắm cổ lo học để mà thi. Sau đi làm hội cơ quan nó kể mới biết chỉ các thành phố lớn mới làm chặt thôi, các tỉnh tự trông tự chấm thi tn thì tha hồ. Mà cái lứa bọn em dưới 24 điểm tốt nghiệp thì lại không được thi đại học nữa chứ. May sao bọn đấy lại vào trường ĐH Thăng long hết. Giờ đứa nào cũng thành công thành đạt hết rồi.
F1 nhà mợ đỗ kiến trúc ạ

114hangbong

Xe cút kít
F1 nhà mợ đỗ kiến trúc ạ
Con nhà em đỗ Thiết kế Nội thất- Mỹ thuật Công nghiệp rồi cụ ạ. Con thi mỗi một trường này vì các trường năng khiếu lịch thi sát nhau lại đổi liên tục rất khó thi đủ.

sinichit52

Xe container
Con nhà em đỗ Thiết kế Nội thất- Mỹ thuật Công nghiệp rồi cụ ạ. Con thi mỗi một trường này vì các trường năng khiếu lịch thi sát nhau lại đổi liên tục rất khó thi đủ.
Chúc mừng bé nhà chị

VCHDHN

Xe container
Chúc mừng mợ😊

114hangbong

Xe cút kít
Em cảm ơn cụ. Trên này các cụ mợ đã đồng hành giúp đỡ cháu nhà em rất nhiều. May mắn đã đến với cháu trong lần thi này một phần là nhờ các cụ mợ vô tư giúp cho đấy ạ.

thichxeoto

Xe điện
Toàn siêu nhân cả thế này học xong ai dám tuyển. :D
Mai kia ra ngoài đời lăn lộn lúc đấy mới biết đứa nào ăn điểm, giờ em thấy toàn giỏi trên giấy kỹ năng sống rất kém, giáo dục toàn trương trình cải cách cao siêu trên trời.

sinichit52

Xe container
Cảm ơn em, cảm giác lách qua khe cửa hẹp mong manh làm sao. :)
Công nhận, bé nhà chị dám chọn 1 NV duy nhất là quá siêu rồi. Con em nó tương cho quả 5 trường với tất cả các phương thức xét tuyển làm tổng thành đâu hơn 10 NV ấy.

114hangbong

Xe cút kít
Công nhận, bé nhà chị dám chọn 1 NV duy nhất là quá siêu rồi. Con em nó tương cho quả 5 trường với tất cả các phương thức xét tuyển làm tổng thành đâu hơn 10 NV ấy.
Lúc đầu chủ quan tưởng là có thể thi được mấy trường, nhưng thấy thi cử vất vả quá mà trường trọng điểm nó lại thi sau cùng, sợ lúc đó lại oải hết hơi nên đành gác lại hết chỉ tập trung cho đúng một trường thôi. :))

Thanhvuóng71

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp. Học tài chính ở Fpt có ổn không ? mà em lăn tăn vụ đi lại quá

holland

Xe tăng
Các cụ mợ năm sau có con thi để ý phổ điểm.hoặc theo dõi facebook của thầy Vũ Khắc Ngọc, Đỗ Ngọc Hà để đặt NV cho chuẩn. Như nhà mợ gì ở trên đặt 15 NV mà đỗ tận 3 nv cuối thì đau tim quá. Năm nay đề Anh dễ thở, đề Văn linh hoạt nên điểm cao,các cháu dê đông,các cháu giỏi không đi du học, đó là lý do điểm chuẩn cao. Nhưng nếu các cụ mợ để ý phổ điểm, thông tin thì đặt NV sẽ chuẩn hơn. Ví dụ khối A00 điểm chuẩn sẽ thấp hơn hoặc bằng năm ngoái nhưng xét chung với A01, D01 thì đc sẽ cao hơn. Thuần túy D01 đc sẽ cao....Vì vậy nếu 10 NV thì chọn 2NV cao hơn mức con đạt, 3-4 NV ở mức con, vài NV dưới thấp hơn, kiểu lưới nhiều tầng ấy. Và muốn biết mức của con đạt chỗ nào thì các cụ nhìn điểm năm ngoái. Vd năm ngoái lấy 25 thì theo tình hình năm nay phải 26-26.5, điểm.năm ngoái càng thấp thì đc năm nay càng cao vì phổ điểm 22-25 rất nhiều.
NV cuối phải có điểm chuẩn cách điểm con mình đạt được là 5-6 điểm, thậm chí hơn với khối D01.
Vì có nhiều NV nên không có chuyện hạ điểm chuẩn lấy đợt 2 hay 3 như ngày xưa nữa.
Điểm năm nay cao bố mẹ và con cũng thấy thích nhưng so phổ điểm thì 24-25 chỉ bằng 22-23 năm ngoái, 28-29 chỉ bằng 27-28 thôi.

NTamthu

Xe tải
F1 nhà em giờ không vào được trường nào với mức điểm 23,35. Em cũng trách mình quá vì đã xong thay đổi nguyện vọng, em cũng dự phòng đến 2,3 trường có khả năng ở top dưới cùng để vào. Thế mà F1 nhà em tự ý xóa rồi thay nguyên vọng, đáng lý giờ đỗ rồi thành ra lại trượt hết. CCCM cho em hỏi trường hợp như F1 nhà em còn cơ hội nào để vào 1 trường ĐH nào đó rồi tính sang năm thi lại k? Em cảm ơn CCCM.

holland

Xe tăng
F1 nhà em giờ không vào được trường nào với mức điểm 23,35. Em cũng trách mình quá vì đã xong thay đổi nguyện vọng, em cũng dự phòng đến 2,3 trường có khả năng ở top dưới cùng để vào. Thế mà F1 nhà em tự ý xóa rồi thay nguyên vọng, đáng lý giờ đỗ rồi thành ra lại trượt hết. CCCM cho em hỏi trường hợp như F1 nhà em còn cơ hội nào để vào 1 trường ĐH nào đó rồi tính sang năm thi lại k? Em cảm ơn CCCM.
Nếu gia đình kinh tế ổn thì vào FPT, FPT Greenwich, Swinburn, Latrobe, Đại học Việt pháp, Phenika (nhiều bạn dù đỗ ĐH khá vẫn vào). Ngoài ra vào DH tư kiểu Đại Nam, Phương Đông bạn ạ.
Hơi tiếc cho cháu nhưng không sao, nhiều cháu đỗ 25-26 đ cũng bỏ các trường công để vào mấy trường trên. Các cụ mợ năm sau chú ý, chọn ngành mình thích ở nhiều trường từ cao xuống thấp theo nhiều lớp lưới.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Em cứ nghĩ <7 để chọn tốt nghiệp 35 câu như SGK toàn nhận biết và thông hiểu, nếu để thi ĐH và vào ĐH thì chắc tầm 8-9.2 (còn hơn 9 là nhóm giỏi không nói làm gì)
Quan điểm ngay năm nay cũng khó so năm ngoái...chứ nói gì năm 2000. Nếu so điểm ngày xưa mình thi ĐH thì giờ F1 cười cho!
Giờ thi trắc nghiệm nên các cháu chỉ cần làm chắc 8đ, hai điểm còn lại tích bừa cũng đúng đc 0,5đ nữa. Còn may mắn ăn thêm 1.5 đ là bt.
Việc chấm thi môn văn ở các tỉnh cũng dễ thở hơn hn