[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

NQHU

Xe điện
E vừa thấy có cụ giải thích chi tiết ở thớt khác thì đúng như vậy. Năm nay Bkhn là trường nhận nhiệm vụ lọc tsinh. Nghe đâu phải lọc 5-6 lần mới ra ds trúng tuyển. K có tsinh ảo, ai cũng chỉ đỗ 1 trường nên ds là k thay đổi, điểm chuẩn fix luôn.
như vậy năm nay cháu nào xếp nguyện vọng không tốt; tạch hết tất cả các NV ở nhà luôn đúng không cụ???

Tommytep

Xe tăng
Cái tưởng của cụ không chính xác :)) số lượng hs đông hơn, số chỉ tiêu hữu hạn. Cuộc chiến này vẫn khốc liệt như nó vốn có. Nếu các cháu học khá giỏi thì cơ hội vào học trường nhóm trên luôn cao vì đăng ký nhiều nguyện vọng. Ngày xưa, cứ một lần trượt là mất 1 năm. Theo cách tính này thì có cháu phải mất cả chục năm mới đỗ :D
Chuẩn cụ, em thấy cách tính điểm & nv như hiện nay đảm bảo cơ hội cháu điểm cao có cơ hội đi học luôn chứ ko phải đợi tu luyện thêm 1 năm nữa. Như ngày xưa 25đ mà tạch ngoại thương thì khả năng học lại vẫn cao vì nv2 nó theo cơ chế: thiếu chỉ tiêu mới tuyển tiếp. Giờ thì nv1-2-3-4-5-n cơ hội như nhau, các cháu tự xếp theo thứ tự ưu tiên, máy rà điểm đỗ ở nv nào thì dừng ở nv đó. Cũng hay!

sakai_yo

Xe lăn
như vậy năm nay cháu nào xếp nguyện vọng không tốt; tạch hết tất cả các NV ở nhà luôn đúng không cụ???
Vâng, nhưng cách lọc tsinh năm nay là ổn cụ ạ. Sẽ k có chuyện vừa đỗ nv1 trg A lại độ thêm nv2 trường B.

Năm nay Covid & có lượng lớn các cháu không đi du học nên điểm chuẩn cao là bt thôi

shiluo

Xe container
Em chỉ chê năm nay đề ra không phân loại được thí sinh tốt thôi, chứ còn kiểu đăng ký nguyện vọng này thấy ổn. Cháu nào trượt NV1 thì vẫn còn cơ hội nhiều ở những NV khác, và phải tự lượng sức mình để đăng ký thì mới chọn được trường mong muốn

Cap nhi tan

Xe buýt
Thế nghĩa là phải chờ trường công bố ds mới biết mình có trúng hay không à cụ? Khổ quá e vẫn chưa thông.
Trường công bố điểm chuẩn từng ngành là biết rồi. Lúc đăng ký sẽ đăng ký 1 danh sách ngành mình muốn học ( liên trường) theo thứ tự ưu tiên của bản thân thí sinh. Ban tuyển sinh sẽ quét tất cả. Thí sinh đỗ tại ngành nào học ngành đó....cái này là cái hay của phần mềm lọc nguyện vọng năm nay.... chú em nhà em đăng ký đâu 15 mã. Tính đến giờ tạch 10 mã....nhìn thấy mã 11(hv tài chính) đỗ nhưng còn mã 9 ( trường hv cnbcvt) chưa công bố... đang hi vọng...

sakai_yo

Xe lăn
Trường công bố điểm chuẩn từng ngành là biết rồi. Lúc đăng ký sẽ đăng ký 1 danh sách ngành mình muốn học ( liên trường) theo thứ tự ưu tiên của bản thân thí sinh. Ban tuyển sinh sẽ quét tất cả. Thí sinh đỗ tại ngành nào học ngành đó....cái này là cái hay của phần mềm lọc nguyện vọng năm nay.... chú em nhà em đăng ký đâu 15 mã. Tính đến giờ tạch 10 mã....nhìn thấy mã 11(hv tài chính) đỗ nhưng còn mã 9 ( trường hv cnbcvt) chưa công bố... đang hi vọng...
Vâng, e đã thông não ạ. Cháu nhà e đky 7 tạch 5 rồi

Tommytep

Xe tăng
E vẫn chưa hiểu lắm cách chọn tsinh năm nay. Giờ cứ điểm thi cao hơn điểm chuẩn công bố là đỗ mà k cần biết nv mấy ạ?
Giờ nó số hoá được rồi cụ ạ, nên quản lý được số tổng. Nó sắp toàn bộ các cháu thi năm nay vào 1 hàng từ cao xuống thấp & bắt đầu bổ vào nguyện vọng. Các nguyện vọng cơ hội là ngang nhau 1=2=3=4=n, ko phân biệt & ko chia chỉ tiêu theo nv như ngày trước nữa. Các cháu “đặt cửa” theo nguyện vọng (ưa thích) & năng lực! Sau khi chốt cửa thì máy sẽ bắt đầu phay từ trên xuống: đủ chỉ tiêu thì ra điểm chuẩn; trúng nv từ 1 thì dừng, ko lại xét tiếp tới nv n. Cái này phải có hệ thống cntt tập trung & khủng mới xử lý đc. Tìm hiểu kỹ thì em thấy như vậy. Nó hay là để các cháu chủ động hơn, có cơ hội đi học luôn cao hơn, các trường tìm được sv chất lượng hơn (vì bổ theo chiều dọc từ cao xuống thấp, hệ thống sẽ “ưu tiên” từ cao xuống).

Cap nhi tan

Xe buýt
Cụ có thằng cháu nào kỹ sư điện và cơ khí ko .bên e đang có mấy job làm với tập đoàn lớn của Nhật cần cho các cháu sang
Cụ cho cái thông tin. Sinh viên của em mấy đứa làm khá.... tự động hóa

sakai_yo

Xe lăn
Giờ nó số hoá được rồi cụ ạ, nên quản lý được số tổng. Nó sắp toàn bộ các cháu thi năm nay vào 1 hàng từ cao xuống thấp & bắt đầu bổ vào nguyện vọng. Các nguyện vọng cơ hội là ngang nhau 1=2=3=4=n, ko phân biệt & ko chia chỉ tiêu theo nv như ngày trước nữa. Các cháu “đặt cửa” theo nguyện vọng (ưa thích) & năng lực! Sau khi chốt cửa thì máy sẽ bắt đầu phay từ trên xuống: đủ chỉ tiêu thì ra điểm chuẩn; trúng nv từ 1 thì dừng, ko lại xét tiếp tới nv n. Cái này phải có hệ thống cntt tập trung & khủng mới xử lý đc. Tìm hiểu kỹ thì em thấy như vậy. Nó hay là để các cháu chủ động hơn, có cơ hội đi học luôn cao hơn, các trường tìm được sv chất lượng hơn (vì bổ theo chiều dọc từ cao xuống thấp, hệ thống sẽ “ưu tiên” từ cao xuống).
Vâng, giờ số hoá tập trung đc nên làm thế này là chuẩn cụ nhỉ? Sẽ k có chuyện vừa đỗ nv1 trường A lại đỗ nv2 trg B nữa. Ds trúng tuyển fix luôn. Năm nay BKHN nhận nhiệm vụ lọc này.

tuanzs

Xe container
Nói chung em ko thích bài dễ điểm cao, ko phân loại được thí sinh.
Thằng học được nhiều lúc sơ sẩy vì ẩu là mất điểm bài dễ, nhưng nếu đề có tính phân loại thì thằng ko học được cũng ko làm được bài khó, lúc đó thằng học được còn có cơ hội gỡ gạc.

Altis 2011

Xe điện
Em thấy kiểu thì thế này rất dở hơi, ko có tính sàng lọc, đặc biệt với khối kỹ thuật.

Cap nhi tan

Xe buýt
Em trai em đỗ ngành kỹ thuật cơ khí động lực đại học bách khoa 26,46 điểm
Ngành này học có tương lai ko hả cụ thanks cụ
Nó thì thích kỹ thuật ô tô mà thiếu mất 0.25 điểm
2 khoa kỹ thuật ô tô và cơ khí động lực đều thuộc viện cơ khí động lực của đại học bách khoa ạ
Thanks cụ nhiều
Hai ngành cơ hội ngang nhau....

muoibaconcho

Xe điện
Nói chung em ko thích bài dễ điểm cao, ko phân loại được thí sinh.
Thằng học được nhiều lúc sơ sẩy vì ẩu là mất điểm bài dễ, nhưng nếu đề có tính phân loại thì thằng ko học được cũng ko làm được bài khó, lúc đó thằng học được còn có cơ hội gỡ gạc.
Em đồng ý kiến với cụ. Điểm cao cứ tưởng giỏi chứ thực ra là vì đề bài dễ.
Ngày xưa em thi ĐH, thi thoảng vẫn có bạn đc 9-10đ (1 môn), đa phần 4 5 6, nhiều 1,2 thậm chí là 0. Như thế đứa nào 9 -10 là giỏi thật sự.

Cap nhi tan

Xe buýt
Trường thiếu vẫn có nv2.... mà sao quota nhiều thế mà tạch hết nhỉ... tự tin vào năng lực là tốt nhưng cũng phải biết mình là ai chứ...

Tommytep

Xe tăng
Thì nó đc 26, chứ nghĩ là điểm thế ổn. Ai ngờ năm nay điểm cao quá.
Con cháu em 26,4 (cả điểm cộng), cũng tự tin đky chỉ 4 nv vào 2 trường + khoa nó thích là ktqd + thương mại. Tư vấn chán chê thì nó đky thêm 1 nv nữa là 5. May suýt chết, dừng ở nv4 thừa 0,3 điểm đủ vào mkt thương hiệu của TM. Năm nay cháu nào tự tin quá dễ shock lắm đây!