[Funland] Dịch vụ xe đạp công cộng tại Hà Nội đi vào hoạt động

Dancingwiththewind

Xe điện

bearbie

Xe điện
Có chỗ nào gần bờ hồ hay Phan Đình Phùng hơn không cụ nhỉ? Trong vườn bách thảo cái cổng chỗ Hoàng Hoa Thám cạnh văn phòng chính phủ nó có cho oto đi vào gửi không cụ nhỉ?
Đây bác tự vào web kiếm. HN có gần 80 trạm:

Min Autumn

Xe tải
Em hỏi không phải chứ một người có ý xấu họ thuê xong không trả thì có quản lý được không nhỉ?
Có khi phải làm kiểu vé tháng có thông tin định danh ai thuê xe nào như vé kiểu quẹt thẻ nhân viên công ty thì mới đỡ sợ mất cụ nhỉ. Khách đi xe cũng có ý thức trách nhiệm giữ xe hơn.

Hp007hp

Xe buýt
Em hỏi không phải chứ một người có ý xấu họ thuê xong không trả thì có quản lý được không nhỉ?
cái này ko nhầm thì phải có tài khoản của nó mới đc thuê, đi ko trả thì có chỗ túm rồi. Ở Hải Phòng mở cũng khá lâu rồi, chắc quản lý ổn, nhưng hiệu quả kinh tế e nghĩ chắc thu chưa bù chi đc, lượng người sử dụng còn khá ít.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cái này về bản chất nó cũng là "giao thông công cộng" là cái tiện ích cho mọi người.
Nó cũng sẽ vướng vào cái vòng "con gà - quả trứng" là có người dùng nhiều đâu mà đầu tư rộng rãi - có áp dụng rộng rãi tiện lợi đâu mà bỏ thói quen cũ để dùng.

Nay nhà đầu tư đã trước mắt phá bỏ cái vòng luẩn quẩn đó. Và cũng không ai đầu tư một phát ăn ngay đầy đủ cả. Giờ là 78 trạm với khoảng ngàn xe rồi. Không hẳn là phải lấy nó nuôi nó nhưng họ cũng phải thấy được ủng hộ, có hiệu quả ở mức nào đó thì mới đầu tư thêm cho ngày thêm tiện lợi chứ.
Đến anh Vin lực mạnh, quyết tâm nhớn, số chết là ở xe điện mà việc xây trạm xạc của ảnh còn mỗi ngày tăng thêm chứ đâu phải một nhát xây luôn hàng ngàn trạm.

Cu_in_Car

Xe điện
Cụ thấy thế này là hợp lý và tốt lắp à???? Thế cụ đi xe oto hay xe máy mà có thằng xe đạp nó cứ lảng vảng trước đầu xe cụ thấy có OK không?
Loại vô văn hóa mới cố tình lảng vảng trước đầu oto, làn mình mình đi, đi về hết bên phải nếu có thể
Tuy nhiên loại 4 chân đi oto cố tình rúc vào làn xe máy, xe đạp trong cùng để bon chen mà không phải vào lối rẽ, dừng thì em không tính
Con vật mãi mãi không là không là con người. Ok cụ?

Honghen2008

Xe container
Loại vô văn hóa mới cố tình lảng vảng trước đầu oto, làn mình mình đi, đi về hết bên phải nếu có thể
Tuy nhiên loại 4 chân đi oto cố tình rúc vào làn xe máy, xe đạp trong cùng để bon chen mà không phải vào lối rẽ, dừng thì em không tính
Con vật mãi mãi không là không là con người. Ok cụ?
Cụ nói không sai chữ nào luôn. Em ủng hộ Cụ.

Kiavan2013

Xe máy
Các cụ sang ecopark mà xem, loại hình kinh doanh này có ở ecopark 3 năm nay, vừa đóng rồi. Không hiệu quả

buicongchuc

Xe ba gác
Ngay đuôi Lạc Long Quân (gần ngã 3 vs Âu Cơ)

STElectrics

Xe lăn
Việt Nam không bố trí đường hoặc làn đường dành riêng cho xe đạp. Đi xe đạp là đối mặt với nguy hiểm cao hơn xe máy và ô tô. Không rõ, nhỡ xảy ra tai nạn thì trách nhiệm của đơn vị cho thuê xe đạp thế nào nhỉ?
Nói như cụ thì cứ mỗi tai nạn giao thông xảy ra thì Honda, Yamaha, Suzuki, Ford,v..v... đều liên quan ạ?

honghadc94

Xe máy
Nói như cụ thì cứ mỗi tai nạn giao thông xảy ra thì Honda, Yamaha, Suzuki, Ford,v..v... đều liên quan ạ?
Khác nhau ở chỗ Honda, Yamaha, Suzuki... đã bán xe, và người dùng chịu trách nhiệm cho cái xe mà mình đã mua, tất nhiên hãng sản xuất cũng vẫn phải chịu trách nhiệm đối với những lỗi liên quan đến sx. Khác với xe thuê ở chỗ, người cho thuê xe phải chịu trách nhiệm về tình trạng kỹ thuật của xe.
Điểm khác nữa là ô tô, xe máy có đường dành riêng (cho xe cơ giới), còn xe đạp thì hầu như không có, mà phải đi chung với xe cơ giới, và chỉ được đi trong 1 làn đường sát bên phải, điều này làm cho gần như 100% xe đạp phải phạm luật thì mới đi được trên đường.

doctor103

Xe điện
Các cụ sang ecopark mà xem, loại hình kinh doanh này có ở ecopark 3 năm nay, vừa đóng rồi. Không hiệu quả
Bên đấy cty khác mà dân ít hơn nội đô HN

Về việc trả xe thì khi không về đúng vị trí 1 trạm nào đó thì bác không thể chọn tính năng trả xe, nên bác sẽ bị trừ tiền, cứ 1000đ/6p.
Thế này thì với khoảng 80 trạm ở HN những ai gần trạm mới được lợi, đạp xong còn phải kiếm chỗ trả thì cũng mệt nếu nó không tiện ở gần. Thôi thì chờ thời gian để nhiều trạm hơn

bearbie

Xe điện
Điểm khác nữa là ô tô, xe máy có đường dành riêng (cho xe cơ giới), còn xe đạp thì hầu như không có, mà phải đi chung với xe cơ giới, và chỉ được đi trong 1 làn đường sát bên phải, điều này làm cho gần như 100% xe đạp phải phạm luật thì mới đi được trên đường.
Câu này là sao bác? Luật quy định xe đạp đi sát làn bên phải mà ai đi xe đạp đều là phạm luật? Nói gì không hiểu? Thực tế là tui đi sát làn bên phải đây. Giờ mới biết 10 năm nay mình đi phạm luật.

honghadc94

Xe máy
Câu này là sao bác? Luật quy định xe đạp đi sát làn bên phải mà ai đi xe đạp đều là phạm luật? Nói gì không hiểu? Thực tế là tui đi sát làn bên phải đây. Giờ mới biết 10 năm nay mình đi phạm luật.
Tôi nói là gần như 100%, có nghĩa là có thể có bác hoặc không có bác trong đấy.
Bác đi sát làn bên phải, nhưng có những lúc bác cũng buộc phải đi sang làn bên trái, ví dụ lúc bác muốn rẽ trái chẳng hạn

Chu An

Xe điện
Ủng hộ hết mức đường sắt trên cao, các trạm bus, xe điện ngầm, các app cho thuê, các máy bán hàng tự động ...kiểu như thế này.

Cụ nào hay đi nhậu như em thì mới thấy cái lợi ích của các phương tiện công cộng giá rẻ. Đâu phải ai cũng có điều kiện để nhậu xong là vẫy Grab về đâu? Giờ tạm khắc phục bằng cách sắm 1 con xe máy cũ, nhờ thợ can thiệp sao cho chỉ chạy tối đa 35km/h để đi nhậu vậy.

bearbie

Xe điện
Tôi nói là gần như 100%, có nghĩa là có thể có bác hoặc không có bác trong đấy.
Bác đi sát làn bên phải, nhưng có những lúc bác cũng buộc phải đi sang làn bên trái, ví dụ lúc bác muốn rẽ trái chẳng hạn
Nói vậy thì 99% người đi xe máy cũng vi phạm vậy. Lý do gì xe đạp lại quẹo trái khác xe máy, tui cũng chưa hiểu luôn. Hay luật cho phép xe máy đi tuốt làn bên trái khi quẹo trái?

honghadc94

Xe máy
Nói vậy thì 99% người đi xe máy cũng vi phạm vậy. Lý do gì xe đạp lại quẹo trái khác xe máy, tui cũng chưa hiểu luôn. Hay luật cho phép xe máy đi tuốt làn bên trái khi quẹo trái?
Xe máy là xe cơ giới, và xe cơ giới được phép đi ở làn sát bên trái. Khi định rẽ trái thì xe máy hay ô tô đều bắt buộc phải đi ở làn sát bên trái, nhất là khi có vạch mũi tên chỉ hướng rẽ trái trên làn sát trái.
Còn xe đạp là xe thô sơ, chỉ được phép đi ở làn sát phải, cấm đi ra các làn bên trái.

ca_kiem

Xe container
App của nhà cung cấp này hơi kỳ, tiền nạp vào không rút ra được nên MN nạp 10k thôi
Em tưởng app liên thông với ví điện tử hoặc thẻ ngân hàng.. hoá ra phải nạp tiền vào à. Em thấy bên Trung quốc chỉ cần quẹt thẻ wechat hay ali pay là xong

cairong_2011

Xe container
Muốn toàn dân sử dụng dịch vụ GT công cộng nhiều đương nhiên trước tiên các PT đó phải đáp ứng được nhu cầu đa dạng của người dân. Tuy nhiên ở chiều ngược lại thì người dân cũng phải thay đổi thói quen chuyển sang dùng các PT đó, trước tiên là chịu khó đi bộ đến các điểm đỗ xe bus. Với quan niệm bên xe phải ở gần nhà mình, đi bộ ngắn thôi ..... thì có lẽ rất lâu có thể từ bỏ được dần các PT cá nhân như xe máy. Như có cụ đã nói đây là bài toán con gà quả trứng. NN đương nhiên phải liên tục thay đổi để đáp ứng được tối đa nhu cầu người dân, nhưng người dân cũng phải cố gắng khắc phục và bỏ các thói quen cố hữu như ngại đi bộ, thích bến gần nhà ... Nhiều khi lên xe bus thấy chỉ lèo tèo vài cụ cao tuổi cũng thấy cám cảnh cho lái xe và người phục vụ. Em bây giờ đi uống bia cùng bạn bè hoặc đi đến nhà người quen tụ vạ là sử dụng xe bus chứ ko đi xe máy như trước