[Funland] Dịch sách cổ: Lịch sử vương quốc Đàng Ngoài, 1646-1658.

Soigia

Xe tăng
Để nói về tất cả các tên gọi mà họ phân chia từng giờ, thì giờ đầu tiên là của con Chuột, giờ thứ hai là của con Trâu, giờ thứ ba là của con Hổ, giờ thứ tư là của con Mèo, giờ thứ năm là của con Rồng, giờ thứ sáu là của con Rắn, giờ thứ bảy là của con Ngựa (nơi mà vua hiện tại sinh ra và trị vì), giờ thứ tám là của con Dê, giờ thứ chín là của con Khỉ, giờ thứ mười là của con Gà, giờ thứ mười một là của con Chó, và giờ thứ mười hai là của con Lợn.Các tên của những giờ này hoặc ký tự của chúng được dùng để tạo thành vòng tròn của số vàng mà họ phân chia thành từng năm, và làm theo cách đó để mỗi 10 năm, cho đến năm cuối cùng, các sự tương ứng và phản ánh sẽ khác nhau. Vì vậy, trong mười năm đầu tiên, các sự phản ánh được tổ chức theo thứ tự của các giờ, và năm đầu tiên tương ứng với giờ đầu tiên, năm thứ hai tương ứng với giờ thứ hai, và cứ như vậy cho đến giờ thứ mười. Vào năm đầu tiên của thập kỷ thứ hai, giờ thứ mười một tương ứng với năm đó; vào năm thứ hai, giờ thứ mười hai; vào năm thứ ba, giờ đầu tiên; vào năm thứ tư, giờ thứ hai; và cứ như thế cho đến năm thứ mười, tương ứng với giờ thứ tám. Sau đó, giờ thứ chín tương ứng với năm đầu tiên của thập kỷ thứ ba, và thập kỷ này kết thúc vào giờ thứ sáu. Và cứ như thế cho đến khi năm thứ sáu mươi, năm cuối cùng của thập kỷ thứ sáu và cũng là số vàng, tương ứng với giờ thứ mười hai.
Vậy là 16xx con giáp đã là con Mèo. Không rõ giai đoạn chuyển thử Thỏ thành Mèo là từ bao h

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ có thể dịch nốt phần tôn giáo VN thời đó ko cụ, cụ ko đưa lên đây thì cụ gửi link pdf cũng được. Để mọi người có cái nhìn về sinh hoạt tôn giáo bắc kỳ thời phong kiến xem khác gì bây giờ không ạ. Đội ơn cụ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vậy là 16xx con giáp đã là con Mèo. Không rõ giai đoạn chuyển thử Thỏ thành Mèo là từ bao h
Nếu 16xx đã chuyển rồi, mà tác giả là người Tây còn rành, thì em nghĩ trước đó khá lâu rồi cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ có thể dịch nốt phần tôn giáo VN thời đó ko cụ, cụ ko đưa lên đây thì cụ gửi link pdf cũng được. Để mọi người có cái nhìn về sinh hoạt tôn giáo bắc kỳ thời phong kiến xem khác gì bây giờ không ạ. Đội ơn cụ
Về cơ bản em dịch gần trọn vẹn, nếu cụ muốn em để bản đầy đủ thì có lẽ nên dịch thêm cả 3 bản tường trình của 3 giáo sĩ có mặt tại miền Bắc lúc đó là Alexandre de Rhodes, tác giả và một giáo sĩ Pháp sang Vn năm 1685. Có lẽ có cái nhìn toàn diện hơn chăng.

Rantarox

Xe hơi
Bản dịch của em đến đây là hết,mời các cụ đón đọc các bản dịch tiếp theo là cuốn: Xứ Đàng Ngoài năm 1778, tức là thời Lê Mạt, vua Lê lúc này là Lê Hiển Tông và chúa Trịnh Sâm; sách của thuyền trưởng Pháp đi buôn ngọc trai.
--------------------
Lúc này, Đàng Ngoài đã đến hồi mạt vận vì nạn kiêu binh, Trịnh Sâm ăn chơi vô độ,ức hiếp vua Lê, cung vua rách nát, cứt ngựa vương vãi, Sâm bắt vợ con Thế tử Duy Vỹ [ mẹ và em Lê Chiêu Thống] như bắt gà:
" bọn lính cứ lạy mãi, bà Phi [mẹ Lê CHiêu Thống] đành phải gánh các con quay về [Kinh], bà khẽ nhếch mép khi các con hỏi đi đâu : Về gặp cha các con [Thái Tử Duy Vỹ bị Sâm giết]....
---------------------
Bọn kiêu binh sục sạo khắp nơi, cướp bóc, dân phải đóng cửa từ sớm....kiêu binh người Thanh-Nghệ, dân Bắc Hà hay chặn đường phục kích....
---------------
Mời các cụ đón đọc.
-----------------
Cụ nào muốn đọc sách giấy dạng PDF, tí nữa em để link cho các cụ down về đọc.
Cảm ơn cụ đã bỏ tâm huyết dịch một cuốn sách rất quý, rất hay. Chúc cụ nhiều sức khoẻ để tiếp tục dịch thêm nhiều cuốn khác ạ!

Rantarox

Xe hơi
Theo tên của 12 cung hoàng đạo của người Khmer (Các nhà ngôn ngữ học như Michel Ferlus cho rằng người Khmer tiếp nhận từ người Việt - Mường cổ) : Jut, Chluv, Khal, Thoh, Ron... tương ứng tiếng Việt - Mường nguyên thuỷ: Juot, Clu, Khal,Thoh, Mrong...(Chuột, Tru, Khái, Thỏ, Rồng... theo phương ngữ Nghệ Tĩnh hiện đại) thì lúc đó con giáp thứ tư vẫn là Thỏ. Tiếng Việt Mường nguyên thuỷ được cho là chia tách thành thành tiếng Việt và tiếng Mường vào khoàng TK7 CN, có lẽ từ sau đó Thỏ thành mèo. Có một điều thú vị là người Thái Lan cũng gọi tên các con giáp theo tiếng Việt Mường cố: Chuat, Chalu, Khan, Tho, Marong...

Cũng có thuyêt cho rằng 12 con giáp có nguốn gốc từ các dân tộc Nam Á, và Mão là mèo mới là bản gốc, Thỏ là phiên bản sửa đổi. Lý luận của thuyết này cũng rất có cơ sở.

huydang69

Xe buýt
Bản dịch của em đến đây là hết,mời các cụ đón đọc các bản dịch tiếp theo là cuốn: Xứ Đàng Ngoài năm 1778, tức là thời Lê Mạt, vua Lê lúc này là Lê Hiển Tông và chúa Trịnh Sâm; sách của thuyền trưởng Pháp đi buôn ngọc trai.
--------------------
Lúc này, Đàng Ngoài đã đến hồi mạt vận vì nạn kiêu binh, Trịnh Sâm ăn chơi vô độ,ức hiếp vua Lê, cung vua rách nát, cứt ngựa vương vãi, Sâm bắt vợ con Thế tử Duy Vỹ [ mẹ và em Lê Chiêu Thống] như bắt gà:
" bọn lính cứ lạy mãi, bà Phi [mẹ Lê CHiêu Thống] đành phải gánh các con quay về [Kinh], bà khẽ nhếch mép khi các con hỏi đi đâu : Về gặp cha các con [Thái Tử Duy Vỹ bị Sâm giết]....
---------------------
Bọn kiêu binh sục sạo khắp nơi, cướp bóc, dân phải đóng cửa từ sớm....kiêu binh người Thanh-Nghệ, dân Bắc Hà hay chặn đường phục kích....
---------------
Mời các cụ đón đọc.
-----------------
Cụ nào muốn đọc sách giấy dạng PDF, tí nữa em để link cho các cụ down về đọc.
Em lót dép hóng sách mới.

phamminhduc

Xe đạp
Rất cám ơn cụ chủ đã tâm huyết để dịch những cuốn sách rất hay. Kính phục tác giả, ông ây là người nước ngoài ở thời điểm đó mà có những hiểu biết tuyệt vời về phong tục, Phật giáo,... tại miền Bắc.

Colexanh

Xe tải
Xin lỗi em các cụ em chen vào hỏi 1 câu không liên quan nhưng em tìm mãi không được, không có keyword để Gúc.
Cụ Đốc có dịch quyển nào mà rõ ràng mô tả vào thành Đồ Bàn gặp vua Chăm nhỉ? Em lẫn mấy thứ mà tìm không được, Chân Lạp phong thổ ký thì đi qua không vào đó rồi. Bổ An nam lục dị đồ ký, nghe toàn tả bắc bộ. Còn phần Lê Hoàn, em xem ở đây 15 trang không có trang nào vào cung chính Đồ Bàn cả.
Các cụ cho em xin thớt nào liên quan vua Chăm, mô tả cuộc sống ở Đồ Bàn với, thanks. Em còn nhớ rõ vua đó có 1000 người đi gì mang bao nhiêu voi.

mrfly911

Đi bộ
Website
wiki.nguoianphu.com
Xin lỗi em các cụ em chen vào hỏi 1 câu không liên quan nhưng em tìm mãi không được, không có keyword để Gúc.
Cụ Đốc có dịch quyển nào mà rõ ràng mô tả vào thành Đồ Bàn gặp vua Chăm nhỉ? Em lẫn mấy thứ mà tìm không được, Chân Lạp phong thổ ký thì đi qua không vào đó rồi. Bổ An nam lục dị đồ ký, nghe toàn tả bắc bộ. Còn phần Lê Hoàn, em xem ở đây 15 trang không có trang nào vào cung chính Đồ Bàn cả.
Các cụ cho em xin thớt nào liên quan vua Chăm, mô tả cuộc sống ở Đồ Bàn với, thanks. Em còn nhớ rõ vua đó có 1000 người đi gì mang bao nhiêu voi.
Có phải cái này không cụ?
[Funland] - Dịch sách cổ : Doanh Nhai Thắng Lãm- Chăm Pa phong thổ ký | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng đúng rồi cụ, Chăm pa phong thổ ký này có bản ,doc chưa ạ, các bác cho link download free giúp. Xin cảm ơn.
Em đang biên tập lại tất cả bản thảo sách đã dịch, có chỉnh lý, bổ sung, và sẽ lập thớt giới thiệu, tặng sách cho các cụ yêu quý văn hóa đọc sách.
Em hiện đã hoàn thành bản thảo, và chỉnh lý, dịch bổ sung các cuốn sau, chắc chắn sớm tặng các cụ sách giấy đọc:
1. Chân Lạp phong thổ ký.
2. Lĩnh Ngoại đại đáp [bản dịch đầy đủ, có chỉnh lý, bổ sung]
3. Xứ Đàng Ngoài.
4. Một chuyến hành trình đến xứ Nam Hà.
5. An Nam tức sự [bản dịch bổ sung, thêm các tư liệu mới và gộp một vài ghi chép của các thành viên sứ đoàn khác]
6. Thủy Kinh Chú.
7. Lĩnh Biểu lục dị.
8. Viễn chinh Đà Nẵng -Nam Kỳ qua các tài liệu chính thức.
9. Viễn chinh Đà Nẵng -Nam Kỳ.
10. An Nam đồ thuyết.
11. Chăm Pa phong thổ ký [rút từ Tinh tra thắng lãm và Doanh nhai thắng lãm]
12. Tục Tư trị thông giám trường biên [ bản dịch bổ sung, có chỉnh lý]
13. Cựu Đường thư: An Nam truyện.
14. Cuộc đón tiếp sứ thần nhà Thanh [1685]
15. Lịch sử vương quốc Đàng Ngoài, 1778.

Colexanh

Xe tải
Em đang biên tập lại tất cả bản thảo sách đã dịch, có chỉnh lý, bổ sung, và sẽ lập thớt giới thiệu, tặng sách cho các cụ yêu quý văn hóa đọc sách.
Em hiện đã hoàn thành bản thảo, và chỉnh lý, dịch bổ sung các cuốn sau, chắc chắn sớm tặng các cụ sách giấy đọc:
3. Xứ Đàng Ngoài.
5. An Nam tức sự [bản dịch bổ sung, thêm các tư liệu mới và gộp một vài ghi chép của các thành viên sứ đoàn khác]
6. Thủy Kinh Chú.
7. Lĩnh Biểu lục dị.
10. An Nam đồ thuyết.
Em đặt gạch đầu tiên đấy nhé :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng đúng rồi cụ, Chăm pa phong thổ ký này có bản ,doc chưa ạ, các bác cho link download free giúp. Xin cảm ơn.
Cuốn: Chăm Pa này em dịch vo [dịch và post trực tiếp lên OF], mai em.tìm lại bản thảo nháp rồi biên tập lại, sẽ gửi cho cụ nào cần.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em đặt gạch đầu tiên đấy nhé :D
Cụ yên tâm, em sẽ đưa các sách đã dịch lên đây cùng các cụ đam.mê đọc sách mà.
Tiếc là, bản thảo của hơn 10 cuốn sách dịch của em đã bị virus phá mất.

Son23

Xe buýt
3. Xứ Đàng Ngoài.
6. Thủy Kinh Chú.
7. Lĩnh Biểu lục dị.
10. An Nam đồ thuyết.
Em xin một slot. Sách hay quá. Tiện đây em tham lam tí, cụ có bản TA cuốn A history of the Vietnamese của tgia K. Toylor không ạ. Cụ dịch cả cuốn đó được không ạ. Em rất thích sách của các học giả nước ngoài viết về lịch sử VN. Em đang đọc sách của Alexander Woodside, khá hay. Cám ơn cụ nhiều.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em xin một slot. Sách hay quá. Tiện đây em tham lam tí, cụ có bản TA cuốn A history of the Vietnamese của tgia K. Toylor không ạ. Cụ dịch cả cuốn đó được không ạ. Em rất thích sách của các học giả nước ngoài viết về lịch sử VN. Em đang đọc sách của Alexander Woodside, khá hay. Cám ơn cụ nhiều.
Có lẽ em.không cụ ạ, để mai em.tìm xem. Nếu hay thì em dịch, thú thật là em.rất ít dịch sách tiếng Anh.

Son23

Xe buýt
Có lẽ em.không cụ ạ, để mai em.tìm xem. Nếu hay thì em dịch, thú thật là em.rất ít dịch sách tiếng Anh.
Vâng nếu có bất kì quyển nào hay cụ lại bỏ công sức để các offers yêu sử được tiếp cận ở nhiều góc độ. Cám ơn tâm huyết của cụ.

giaconngu

Xe tăng
Cuốn A history of the Vietnamese của Keith Weller Taylor, in năm 2013 với ISBN 978-0-521-87586-8 (bìa cứng) và ISBN 978-0-521-69915-0 (bìa giấy) là sách có bản quyền của Nhà in Đại học Cambridge nên không thể dịch và công bố đại chúng mà không có sự cho phép bằng văn bản của họ, còn nếu dịch chỉ để sử dụng cho cá nhân người dịch thì không ai cấm.