[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

formula_one

Xe tăng
Không tẩu mới lạ cụ ợ. Vinyl ghi lại từ đĩa CD Master, nhiều cụ lại thấy nghe hay hơn CD, thì chả phải cái sự hay hơn đến từ việc nó bị sai lệch so với bản gốc?
Em lần đầu tiên nghe thấy vinyl ghi từ đĩa CD master ??? Vậy CD master được ghi từ đâu cụ ơi ???

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em thấy, có thể cụ Zor chưa sở hữu bộ dàn xịn như cc, nhưng như cách cụ ấy diễn giải từ "xèo xèo" đến la cà đi test mù với cc "dưới hố vôi", đọc nhiều về tạp chí âm thanh. Thì vật được cụ Zor là cc ở đây mới tới được miền hi end trên cả lý thuyết lẫn thực hành nhé hehe.

Em thì chơi đĩa than kiểu cho đủ bộ chứ ít nghe vì lỉnh kỉnh. Hôm rồi em vật cái cơ than đểu, nghịch lại cái moto đã tách riêng cho tĩnh, và khi nghỉ thì cho chùng dây đai cho đỡ rão hehe. Hai ngày xong, đậy lại bỏ đấy chưa nghe xem ra răng. Món này phức tộp ạ, quan trọng cực kỳ phần cứng, còn nghe hay thì..nại do cái phần mềm mềm gọi là...cái sủ hehe.
Có thể nhiều cụ không tin, chứ dàn bình dân nhà cháu đắt tiền hơn nhiều dàn mà các cụ tự nhận là high-end đấy ợ. Vì sao? Vì đa phần các cụ tự nhận high-end toàn mua những bộ high-end rẻ nhất, entry level của high-end. Nhà cháu thì mua đồ tốt nhất của bình dân. Việc Land Cruiser đắt hơn, đi sướng hơn Mercedes GLC đâu có gì lạ, phải không các cụ?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Hay hơn không phải lúc nào cũng đồng nghĩa với trung thực hơn , vẫn có nhiều người lầm tưởng và nhầm lẫn trong cảm nhận . Một bài hát do nhạc sỹ sáng tác ra có nhiều ca sỹ trình bày . Sẽ có ca sỹ hát "hay" hơn , không có nghĩa là ca sĩ đó hát "trung thực "hơn . Khi nói về âm thanh thì độ chính xác , trung thực là tuyệt đối và có thể đo được bằng các thông số kỹ thuật, khi nói về âm nhạc độ truyền cảm , nhạc tính mới là quan trọng và lúc đó không phải máy mà là lỗ tai của người cảm nhận . Kỹ thuật số truyền tải chính xác tuyệt đối về dữ liệu ( Data) nhưng vấp phải sai sót về thời gian ( Time ) mà ở đây chính là khoảng cách về thời gian giữa các bite gọi là lỗi jitter . sai số này rất nhỏ và cũng khá khó khăn để đo được, nhưng nó làm tai người nhận ra rất rõ, biểu hiện bằng sự lạnh lùng , thiếu truyền cảm của âm nhạc so với công nghệ cổ lỗ kia
Nhà cháu đồng ý, nhưng cụ giải thích thế nào khi nhiều cụ nghe đĩa vinyl làm lại từ CD Master lại thấy hay hơn đĩa CD giống hệt đĩa Master kia?

Gió biển

Xe tải
Các cụ vật nhau kinh quá, e post cái bộ lởm khởm nhà e để các cụ chê thêm cho vui.😊

Studer

Xe tăng
Nhà cháu đồng ý, nhưng cụ giải thích thế nào khi nhiều cụ nghe đĩa vinyl làm lại từ CD Master lại thấy hay hơn đĩa CD giống hệt đĩa Master kia?
Cụ chỉ cần lấy đĩa CD hịn copy qua 1 băng Cassette hịn và nghe 2 định dạng này . về lý thì CD sẽ trung thục hơn và tất nhiên phải hay hơn . Nhưng thực tế nó khác đấy ạ , nếu copy vào băng cối nữa thì thôi ... khi đó chúng ta sẽ dễ tranh luận với nhau hơn , biết đâu lại thông cảm hơn cho mấy lão lập dị hoài cổ kia

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em lần đầu tiên nghe thấy vinyl ghi từ đĩa CD master ??? Vậy CD master được ghi từ đâu cụ ơi ???
Nếu cụ lần đầu nghe thấy thì hơi lạ. Giờ tìm đĩa Vinyl không làm từ CD Master khó gấp vạn lần đĩa Vinyl làm từ đầu đến cuối bằng quy trình digital.

CD Master có 2 nguồn. Nếu làm lại từ nguồn cũ thì chính là từ các đĩa Vinyl, băng cối gốc thời xưa. Họ thu lại những băng đĩa cũ vào máy tính, chỉnh sửa lỗi, cân lại các dải tần, âm lượng, sau đó ghi file này ra CD Master. Nếu thu theo công nghệ hiện nay thì từ các micro trong Studio ra thẳng file máy tính luôn rồi chỉnh sửa trên đó.

hd-vt

Xe container
Có thể nhiều cụ không tin, chứ dàn bình dân nhà cháu đắt tiền hơn nhiều dàn mà các cụ tự nhận là high-end đấy ợ. Vì sao? Vì đa phần các cụ tự nhận high-end toàn mua những bộ high-end rẻ nhất, entry level của high-end. Nhà cháu thì mua đồ tốt nhất của bình dân. Việc Land Cruiser đắt hơn, đi sướng hơn Mercedes GLC đâu có gì lạ, phải không các cụ?
Em tin chứ.
Có người bỏ tiền tỷ chơi một bộ, sau bán vì "thế quái nào bộ này ghép chỗ bán nghe thế, về nhà mình cứ oang oang nhức cả đầu".

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em tin chứ.
Có người bỏ tiền tỷ chơi một bộ, sau bán vì "thế quái nào bộ này ghép chỗ bán nghe thế, về nhà mình cứ oang oang nhức cả đầu".
Chuyện cụ nói liên quan đến mấy ông đua đòi, đến việc xử lý cách âm và tiêu âm phòng nghe nhạc còn chưa biết. Quen mấy ông này được cái là khi nào ông ấy thanh lý thì mua rồi bán lại. Nhà cháu trước hay đi theo mấy cụ buôn đồ thanh lý kiểu đó, nhìn các cụ ấy kiếm tiền mà không dám cười.

formula_one

Xe tăng
Nếu cụ lần đầu nghe thấy thì hơi lạ. Giờ tìm đĩa Vinyl không làm từ CD Master khó gấp vạn lần đĩa Vinyl làm từ đầu đến cuối bằng quy trình digital.

CD Master có 2 nguồn. Nếu làm lại từ nguồn cũ thì chính là từ các đĩa Vinyl, băng cối gốc thời xưa. Họ thu lại những băng đĩa cũ vào máy tính, chỉnh sửa lỗi, cân lại các dải tần, âm lượng, sau đó ghi file này ra CD Master. Nếu thu theo công nghệ hiện nay thì từ các micro trong Studio ra thẳng file máy tính luôn rồi chỉnh sửa trên đó.
Sửa luôn xong ý cụ là cho ra "CD master" ??? Và từ "CD master" này ra nhiều CD clone khác ??? Ý cụ có phải thế không ah ?

Studer

Xe tăng
Em tin chứ.
Câu trả lời là cụ phải setup lại cái phòng nghe hoặc đổi nhà :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ chỉ cần lấy đĩa CD hịn copy qua 1 băng Cassette hịn và nghe 2 định dạng này . về lý thì CD sẽ trung thục hơn và tất nhiên phải hay hơn . Nhưng thực tế nó khác đấy ạ , nếu copy vào băng cối nữa thì thôi ... khi đó chúng ta sẽ dễ tranh luận với nhau hơn , biết đâu lại thông cảm hơn cho mấy lão lập dị hoài cổ kia
Nhà cháu hiểu mà. Cũng chả phải đi đâu xa, con ngan già nhà cháu thích nghe nhạc từ cái loa bluetooth hơn là loa cột nặng gần 50kg mỗi chiếc. Trong khi anh em đến nhà chơi, ai cũng khen âm thanh tách bạch, bass sâu hun hút mà chắc nịch thì ngan già thả 1 câu: trống nặng quá, nhức đầu.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Sửa luôn xong ý cụ là cho ra "CD master" ??? Và từ "CD master" này ra nhiều CD clone khác ??? Ý cụ có phải thế không ah ?
CD Master thực ra chỉ là 1 file dữ liệu đã xử lý hoàn thiện và có thể dùng để in ra CD.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vật nhau kinh quá, e post cái bộ lởm khởm nhà e để các cụ chê thêm cho vui.😊
Bày cho có hay sao cụ, 1 bên kê sát tuờng thế kia nghe gì. :))
đôi khi kê lại chút lại hiểu quả cao hơn bỏ 50 củ mua đôi dây loa mới. :))

hd-vt

Xe container
Chuyện cụ nói liên quan đến mấy ông đua đòi, đến việc xử lý cách âm và tiêu âm phòng nghe nhạc còn chưa biết. Quen mấy ông này được cái là khi nào ông ấy thanh lý thì mua rồi bán lại. Nhà cháu trước hay đi theo mấy cụ buôn đồ thanh lý kiểu đó, nhìn các cụ ấy kiếm tiền mà không dám cười.
Câu trả lời là cụ phải setup lại cái phòng nghe hoặc đổi nhà :D
Hai cụ đúng cả. Còn ý em thêm là thường dân lọ mọ nghe từ thấp đến cao và người ta cũng dần dần định hình được thứ mình thích mình hợp tai qua thời gian. Vd cc ưa đủ dải nhưng không bạo lực kiểu loa karaoke. Nhiều người mua kiểu đi tắt đón đầu vì đông xèng và tính....quyết đoán hehe.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, nỗi đau của e cụ ah, nhà đi thuê, phòng nhỏ nên chỉ được có thế.
Cụ ngồi nửa mét nghe chả nói chứ xa hơn chút vặn đủ nghe đến tai cũng đủ phản âm ko mong muốn, mà loa bé thế này vặn căng căng chút đến tai nghe mới đã. :D