[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

trauxanh

Xe lăn
Cụ có điều kiện chơi hẳn hàng tự nhiên như này đi. Chứ mấy cái nụ kia e nghi tẩm ướp lắm.
E đặt hàng sủi, chơi hẳn 1 ký, e tính về xay bột ra như mùn cưa, đốt cho nó lâu cụ ạ.
Khú khú.
Chứ để thế này đốt hao lắm.

Cái phôi dăm này tách ra bằng cái tăm, rồi cài dọc vào điếu thuốc lá, hút cũng hay lắm cụ ạ. :D

chuot08

Xe lăn
Trời...
Gỗ đẹp thì phải khen chứ, em thích gỗ mà cụ!
Thích đến nỗi những mẩu gỗ nho nhỏ em cũng cất đi đây ạ, chụp để cụ xem luôn :D

Ngó lại thấy giống cái hộp của em phết!

Cụ có điều kiện chơi hẳn hàng tự nhiên như này đi. Chứ mấy cái nụ kia e nghi tẩm ướp lắm.
E đặt hàng sủi, chơi hẳn 1 ký, e tính về xay bột ra như mùn cưa, đốt cho nó lâu cụ ạ.
Khú khú.
Chứ để thế này đốt hao lắm.

Chỗ em mua nụ cũng qua vài cơ sở thẩm định mới mua, chỗ này cũng bán cả dạng bột mịn và thô như củi, nguồn từ Lào.

Bố Funoto

Xe buýt
Ok con gà đen đê! Nhà e ít đĩa gốc, e gt vs cu e đĩa gốc nhiều lắm, gần ktd đại thanh. Bộ đĩa của nó tính hơn 100 củ
thôi em kiếm mấy cái còi nghe thui.hic em chưa đủ tiềm năng chơi đc vậy đâu./...

canhhoabatdiet

Xe container
Đầu năm mới em tính làm bộ âm thanh về nghe nhạc.cơ mà em tham khảo thấy món âm thanh này tiền mua đĩa cd tốn kém.các cụ làm cách nào để giải quyết bài toán kinh tế này.các cụ chỉ giúp em.em rót rượu hầu các cụ ạ
.
Trước em cũng nghe CD, nhạc số WAV, LOSSLESS nhiều. Nhưng khoảng vài năm gần đây em nghe lại không vào tai lắm.
Giờ em thích nghe băng cối, đĩa than hoặc băng cassette.
Thể loại em thích nghe là nhạc nhẹ, trữ tình, quê hương.
Cũng bài hát đó mở lên CD em không cảm được sự mênh mang du dương. Ấy thế mà cũng bài hát đó, ca sĩ đó, lần thu âm đó khi nghe trên băng cối, đĩa than, băng cassette lại cho cảm giác hay lạ mà CD nói riêng (nhạc số nói chung) không thể đem lại. ~X(~X(~X(

Bố Funoto

Xe buýt
.
Trước em cũng nghe CD, nhạc số WAV, LOSSLESS nhiều. Nhưng khoảng vài năm gần đây em nghe lại không vào tai lắm.
Cũng bài hát đó mở lên CD em không cảm được sự mênh mang du dương. Ấy thế mà cũng bài hát đó, ca sĩ đó, lần thu âm đó khi nghe trên băng cối, đĩa than, băng cassette lại cho cảm giác hay lạ mà CD nói riêng (nhạc số nói chung) không thể đem lại. ~X(~X(~X(
băng cassette h khó kiếm phết cụ nhỉ.

kienvinh

Xe lăn
CD giờ chủ yếu hoài cổ thôi, vì bất tiện khó sưu tập được nhiều đĩa.
CD xịn ghi tốt thì không lo ngại mốc lắm, có thể dùng phớt dạ bôi cana lắp vào đầu mô tơ đánh bóng đĩa, tuy vậy tuổi thọ đĩa CD khó lòng được quá 20 năm (nhà em còn vài chục CD từ 89~90 giờ vẫn ngon)
Xu thế là nhạc số, tối thiểu chất lượng loossless, cao hơn là hires với các đuôi flac, vaw, ape, dsf... Bỏ qua mp3 cho nhanh.
Nên hạn chế tối đa chuyển đổi các đuôi nhạc. Còn phần mềm chuyển đổi thông dụng nhất là format factory có miễn phí.
Nghe nhạc bằng laptop thì nên dùng phần mềm foobar2000. Không lên chơi phần mềm nghe nhạc tích hợp sẵn của win.
Xuất nhạc ra digital, dùng DAC rời giải mã, hoặc chơi ampli đời mới có DAC gắn trong luôn.
Chép CD thì dùng đĩa cỏ hay đĩa phono xịn cũng khó phân biệt, khác chăng tuổi thọ
Em lò mò đoán ra cụ là ai rồi. Em đã ngồi với cụ nhiều hơn 1 lần.

Cụ đúng. Chép CD thì đĩa xịn hay đĩa lởm (blank writable CD) chỉ khác nhau tuổi thọ thôi, còn chất lượng mới burn ra chả khác gì. Lý do là một cái CD ghi được 650 hay 700 hay 800 MB thực ra nó ghi được nhiều hơn thế. Nôm na như ổ đĩa RAID ấy. Hỏng vật lý một chút vẫn đọc được. Hồi xưa (197x... trước 1980) Sony với Philips cãi nhau ỏm tỏi, và quyết định cuối cùng thuộc về ông chủ Sony khi ông ấy bảo một cái đĩa CD phải ghi đủ độ dài một bản giao hưởng mà vợ ông ấy thích.

Có nghĩa là:

- Một cái đĩa CD có thể ghi tới 2GB data, nhưng nó chỉ cho ghi 700MB vì phần còn lại để dành ghi dữ liệu sửa lỗi.

- Lớp nhuộm trên CD sẽ lão hoá và hỏng dần theo thời gian, nhưng CD vẫn đọc được, không vấp vì còn dữ liệu sửa lỗi. Bao giờ hỏng quá thì nghỉ.

- Một cái đầu câm CD có bộ phận DAC khá tốt, tốt hơn nhiều so với một bộ DAC rời ở mức thông thường các cụ mua trên thị trường. Thế nên các cụ burn nhạc lossless ra blank CD phò, chơi trên đầu CD nối ra ăm li analog, còn tốt hơn nhiều việc chơi digital với các thiết bị PC, DAC, Receiver.. cùng bộ loa.

trauxanh

Xe lăn
.
Analog mà cụ, cái này hầu như ai chơi rồi thì cũng thấy. :D

canhhoabatdiet

Xe container
băng cassette h khó kiếm phết cụ nhỉ.
Trước em nghe CD thấy CD đúng là âm chi tiết nét. Nhưng khi em đem đi thâu sang băng Cassette rồi về mở lên 1 thiết bị Cassette. Nhận thấy thế này:
- Âm thanh dày dặn hơn CD
- Tiếng nó rền (chắc chắn 100%)
- Nghe cả cuốn băng cassette 90 phút (mỗi mặt 45 phút) không chán. Trong khi cũng bằng đấy bài mở trên CD em nghe giỏi lắm 2-3 bài là thấy chối tai sao đó.
Đến lạ!!! ~X(
Băng cassette thì thiếu gì cụ. Em thấy họ bán nhiều. Từ băng 20k/1 (băng Type I) cuốn đến cả triệu/1 cuốn (Đa số là băng Type IV Metal)
Tầm 100-250k là cụ có băng Type II của TDK, Maxell, Sony rồi. =P~

canhhoabatdiet

Xe container
Analog mà cụ, cái này hầu như ai chơi rồi thì cũng thấy. :D
Ngày xưa em nghĩ độ du dương khi mở băng cassette là do độ trễ. Ví dụ cũng bài đó khi trên CD là 5:00s . Cứ cho là sang băng cassette là 5:02-5:04s đi. Em mới thử như thế này để xem có phải do độ trễ tạo nên tiếng du dương. Em mở CD lên dùng phần mềm kéo độ dài của bài hát đó thành 5:02-5:04s để cho nó giống thời gian bài đó trên băng cassette. Thế mà nghe không giống (nghe cực chối) :-/:-/:-/:-/:-/:-/:-/

kienvinh

Xe lăn
Món IT em cũng mù mờ lắm, nên em đoán là giao thức UPnP. :D
Cụ nói rất khéo. Nhưng câu chuyện sau đây là thật và xin lời giải đáp của chư vị:

Chuyện là tối nay (mùng 5 tết, giờ thực ra 1 giờ đêm sang mùng 6 rồi) cả nhà em đang ngồi xem YouTube một chương trình vui. Cái TV bọn em đang dùng là LG smart TV em mua năm 2014.

Bỗng góc right bottom nhồ ra thông báo: Thiết bị xyz xin kết nối. Đồng ý không?

Em vớ lấy cái điều khiển (remote) bấm ngay Ok. Trên màn hình TV hiện ra một desktop screen tiêu biểu của Windows 10. Con trỏ đang di chuyển. Và hay chưa, người dùng đang cài đặt Skype!!! Và anh ta test microfone và webcam, và... khuôn mặt thằng hàng xóm hiện ra!!!

Các con em được dịp cười nghiêng ngả.

Và đến đây, em nhắc lại lần nữa. Đây là chuyện thật!

Vậy em hỏi, những gì đang xảy ra trên màn hình và loa của chiếc TV em đang xem, là do bộ xử lý của TV của em, hay trên thiết bị của cậu hàng xóm kia?

trauxanh

Xe lăn
Ngày xưa em nghĩ độ du dương khi mở băng cassette là do độ trễ. Ví dụ cũng bài đó khi trên CD là 5:00s . Cứ cho là sang băng cassette là 5:02-5:04s đi. Em mới thử như thế này để xem có phải do độ trễ tạo nên tiếng du dương. Em mở CD lên dùng phần mềm kéo độ dài của bài hát đó thành 5:02-5:04s để cho nó giống thời gian bài đó trên băng cassette. Thế mà nghe không giống (nghe cực chối) :-/:-/:-/:-/:-/:-/:-/
Không phải là do trễ, nhất trí rồi! :D
Thực tế thính giác con người rất phức tạp, có đặc điểm sinh học đặc thù nào đó, tức là tự cái tai nó thích nghe cái gì đó...
Như em hiểu thì nó thích nghe analog hơn cả, vì bản chất âm thanh tự nhiên ngàn năm là analog thôi. Thực ra thì nhạc số hay digital cũng phải qua giải mã ra analog rồi tai ta mới nghe được, vấn đề là cái gì nó cũng nghe được, nhưng nó thích nghe cái gì?
Nó thích nó hợp thì nó cho ta thấy sự tinh tế, nó không thích thì nó làm cho ta thấy nhức đầu...
Đại khái thế, kiểu như mắt ta có độ lưu ảnh nhất định ấy, nên 24 hình/giây là phù hợp, còn nếu ở các tốc độ khác thì có thể thấy như giật cục, hoặc thấy bánh xe quay ngược, rất khó chịu...
Thì em cứ tạm tưởng tượng như vậy. :D

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cụ nói rất khéo. Nhưng câu chuyện sau đây là thật và xin lời giải đáp của chư vị:

Chuyện là tối nay (mùng 5 tết, giờ thực ra 1 giờ đêm sang mùng 6 rồi) cả nhà em đang ngồi xem YouTube một chương trình vui. Cái TV bọn em đang dùng là LG smart TV em mua năm 2014.

Bỗng góc right bottom nhồ ra thông báo: Thiết bị xyz xin kết nối. Đồng ý không?

Em vớ lấy cái điều khiển (remote) bấm ngay Ok. Trên màn hình TV hiện ra một desktop screen tiêu biểu của Windows 10. Con trỏ đang di chuyển. Và hay chưa, người dùng đang cài đặt Skype!!! Và anh ta test microfone và webcam, và... khuôn mặt thằng hàng xóm hiện ra!!!

Các con em được dịp cười nghiêng ngả.

Và đến đây, em nhắc lại lần nữa. Đây là chuyện thật!

Vậy em hỏi, những gì đang xảy ra trên màn hình và loa của chiếc TV em đang xem, là do bộ xử lý của TV của em, hay trên thiết bị của cậu hàng xóm kia?
Em nhớ lại câu chuyện hồi xưa, mấy anh em cứ ngồi nhà chĩa điều khiển qua 1 khe cửa tắt tivi nhà hàng xóm, mấy hôm như vậy là ông hàng xóm vác ti vi đi sửa, vì cứ tự nhiên bị tắt ti vi, bật lại 1 tí lại bị tắt, bực hết cả mình...
Chả là cả 2 nhà đều dùng TV Sony 14 inch. :D

kienvinh

Xe lăn
Em nhớ lại câu chuyện hồi xưa, mấy anh em cứ ngồi nhà chĩa điều khiển qua 1 khe cửa tắt tivi nhà hàng xóm, mấy hôm như vậy là ông hàng xóm vác ti vi đi sửa, vì cứ tự nhiên bị tắt ti vi, bật lại 1 tí lại bị tắt, bực hết cả mình...
Chả là cả 2 nhà đều dùng TV Sony 14 inch. :D
Nếu đúng là cụ Trâu Xanh với những topic về phong thuỷ thì em rất hâm mộ đấy ạ!

Ở đây ta đang bàn: Thiết bị nào đang giải mã âm thanh và hình ảnh để thể hiện trên màn hình và loa của chiếc TV thông minh (hoặc bộ ăm ly và loa tốt mà các cụ đang dùng).

trauxanh

Xe lăn
Nếu đúng là cụ Trâu Xanh với những topic về phong thuỷ thì em rất hâm mộ đấy ạ!

Ở đây ta đang bàn: Thiết bị nào đang giải mã âm thanh và hình ảnh để thể hiện trên màn hình và loa của chiếc TV thông minh (hoặc bộ ăm ly và loa tốt mà các cụ đang dùng).
À, câu chuyện trên ý em tưởng tượng rằng có thể là các thiết bị của nhà cụ và nhà hàng xóm trùng pass với nhau và có thể đồng bộ hoá hoặc share thông tin với nhau. Ý rằng ngẫu nhiên trùng sóng thu phát để liên thông được như vậy do trùng sóng wifi hoặc bước sóng điều khiển gì đó...
Còn nếu ý cụ là nói về kỹ thuật giải mã thì em chịu rồi, cái này phải các cụ Ngố Rừng hay cụ Coolpix biết rành rẽ.
Các thứ kỹ thuật phức tạp là em chịu, định dạng nhạc số, thiết bị số, giải mã etc...là em không biết tí nào. Mấy cái TV smart hay android trong nhà hay kết nối thoại Bluetooth trên xe em còn lúng túng. :D

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Trước em nghe CD thấy CD đúng là âm chi tiết nét. Nhưng khi em đem đi thâu sang băng Cassette rồi về mở lên 1 thiết bị Cassette. Nhận thấy thế này:
- Âm thanh dày dặn hơn CD
- Tiếng nó rền (chắc chắn 100%)
- Nghe cả cuốn băng cassette 90 phút (mỗi mặt 45 phút) không chán. Trong khi cũng bằng đấy bài mở trên CD em nghe giỏi lắm 2-3 bài là thấy chối tai sao đó.
Đến lạ!!! ~X(
Băng cassette thì thiếu gì cụ. Em thấy họ bán nhiều. Từ băng 20k/1 (băng Type I) cuốn đến cả triệu/1 cuốn (Đa số là băng Type IV Metal)
Tầm 100-250k là cụ có băng Type II của TDK, Maxell, Sony rồi. =P~
Nhà cháu mới chỉ có cd để nghe, nhưng cháu thường nghe từ đầu đĩa đến hết đĩa, ra thay đĩa mới nghe tiếp đến hết. Cháu không next bài bao giờ cả, bài nào cũng hay.

Bố Funoto

Xe buýt
Nhà cháu mới chỉ có cd để nghe, nhưng cháu thường nghe từ đầu đĩa đến hết đĩa, ra thay đĩa mới nghe tiếp đến hết. Cháu không next bài bao giờ cả, bài nào cũng hay.
vâng.trên of có nhiều cụ kì công cái khoản này lắm