[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

chuot08

Xe lăn
Còn ít tim phổi DAC mà chửa có đk táy máy đây:P

mazda3_pro

Xe lăn
Con DAC của em nhận nhạc qua wireless, từ máy tính em chơi nhạc bằng Itunes và phát qua wireless sang DAC. Iphone em đồng bộ Itunes với máy tính chỉ để điều khiển thôi! Chứ phát bằng Iphone thì đã ko dám bàn. Trong ảnh cục màu trắng là con DAC đấy ạ. :)
Nhưng nhận bằng chuẩn nào cụ ơi? bluetooth là không ổn đâu nhá. Em là em cứ phải cắm cái dây mới an tâm :D lúc nào có dây nó cũng cho băng thông và tính ổn định hơn không dây hết :D
Còn cụ phát cụ nên chơi bằng phần mềm và phát bằng các file wav hoặc flac, itunes không đạt chất lượng lossless và nó chỉ để dùng nghe nhạc bằng tai nghe hoặc nghe kiểu giống mp3 bình thường thôi.

chuot08

Xe lăn
Nhưng nhận bằng chuẩn nào cụ ơi? bluetooth là không ổn đâu nhá. Em là em cứ phải cắm cái dây mới an tâm :D lúc nào có dây nó cũng cho băng thông và tính ổn định hơn không dây hết :D
Còn cụ phát cụ nên chơi bằng phần mềm và phát bằng các file wav hoặc flac, itunes không đạt chất lượng lossless và nó chỉ để dùng nghe nhạc bằng tai nghe hoặc nghe kiểu giống mp3 bình thường thôi.
Nói chung là nghe ổn tai chuột cụ ạ! :D
Phần mềm thì cũng có nhiều món chơi nhạc số, em dùng itunes quen giao diện nên vẫn dùng, nó chơi đủ mấy định dạng wav, flac... em có. Trước em có tải 1 phần mềm quái gì đấy kiểm tra chất lượng nhạc số đều thấy trên 20khz cả. Nghe chả khác đĩa Cd gốc mấy. :)

mazda3_pro

Xe lăn
Nói chung là nghe ổn tai chuột cụ ạ! :D
Phần mềm thì cũng có nhiều món chơi nhạc số, em dùng itunes quen giao diện nên vẫn dùng, nó chơi đủ mấy định dạng wav, flac... em có. Trước em có tải 1 phần mềm quái gì đấy kiểm tra chất lượng nhạc số đều thấy trên 20khz cả. Nghe chả khác đĩa Cd gốc mấy. :)
Cụ thấy ok là được rồi, với các file nhạc dung lượng tầm 10MB trở lên là đạt rồi (tất nhiên chỉ tính RIP từ nguồn chuẩn). Chất lượng chủ yếu nằm ở loa và amp là phần nhiều thôi.
Cụ đang dùng loa gì và amp gì thế?

chuot08

Xe lăn
Cụ thấy ok là được rồi, với các file nhạc dung lượng tầm 10MB trở lên là đạt rồi (tất nhiên chỉ tính RIP từ nguồn chuẩn). Chất lượng chủ yếu nằm ở loa và amp là phần nhiều thôi.
Cụ đang dùng loa gì và amp gì thế?
Các file em có trung bình cỡ 40Mb; amp có EL84 và EL34, loa fullrange 12”. Em setup theo sở thích nghe voice và acoustic nhẹ nhàng. :)

mazda3_pro

Xe lăn
Các file em có trung bình cỡ 40Mb; amp có EL84 và EL34, loa fullrange 12”. Em setup theo sở thích nghe voice và acoustic nhẹ nhàng. :)
Vậy là ok quá rồi, phòng nghe cụ cũng ổn phết. Được cái không gian này quá tốt rồi.

chuot08

Xe lăn
Vậy là ok quá rồi, phòng nghe cụ cũng ổn phết. Được cái không gian này quá tốt rồi.
Cũng gian nan lắm mới đến được đây cụ ạ! Đâu được như bác Trâu tự nhiên thả đúng vào bãi có non xanh mởn thế! :P
À, em khoe thêm là năm ngoái vớ được con BACL R-core ngon choét! :D

trauxanh

Xe lăn
Cũng gian nan lắm mới đến được đây cụ ạ! Đâu được như bác Trâu tự nhiên thả đúng vào bãi có non xanh mởn thế! :P
À, em khoe thêm là năm ngoái vớ được con BACL R-core ngon choét! :D
Đi tắt đón đầu, trâu chậm uống nước trong chăng? :))

trauxanh

Xe lăn
Cụ đi như nào kể em nghe với :D
À, quãng đường của em có vẻ đơn giản...
Đầu tiên, coi như là con số Không. Tất nhiên mấy cái cát xét hay dàn rời kiểu 4-5 thớt các kiểu thì cũng dăm lượt theo kiểu phong trào rồi...
Sau thích thích, chưa định hình...thì lại nhờ lão Chuột mà bỗng thấy công thức tubes + fullrange hạp tai...
Thế là phát triển theo hướng đó, tự mò thêm, và ra quyết định “tương đối chính xác...
Rồi thì...thấy ổn. :D

mazda3_pro

Xe lăn
À, quãng đường của em có vẻ đơn giản...
Đầu tiên, coi như là con số Không. Tất nhiên mấy cái cát xét hay dàn rời kiểu 4-5 thớt các kiểu thì cũng dăm lượt theo kiểu phong trào rồi...
Sau thích thích, chưa định hình...thì lại nhờ lão Chuột mà bỗng thấy công thức tubes + fullrange hạp tai...
Thế là phát triển theo hướng đó, tự mò thêm, và ra quyết định “tương đối chính xác...
Rồi thì...thấy ổn. :D
Ơ, vậy là ăn may à?
Nhưng như thế theo em chưa ổn, cụ phải đi nghe và nghe nhiều thể loại xem cụ tự bản thân nhận thấy cụ thích cái gì đã. Đừng nghe bằng đôi tai và sở thích của người khác ợ.

trauxanh

Xe lăn
Ơ, vậy là ăn may à?
Nhưng như thế theo em chưa ổn, cụ phải đi nghe và nghe nhiều thể loại xem cụ tự bản thân nhận thấy cụ thích cái gì đã. Đừng nghe bằng đôi tai và sở thích của người khác ợ.
Dạ...
Giờ thì mọi người lại thích đến nhà em nghe mới đểu chứ lỵ. :D

mazda3_pro

Xe lăn

mazda3_pro

Xe lăn
Nhiều chứ cụ, lão Chuột cũng biết đấy, khu em chơi nhiều, có nhà có đến 12 cái đầu cối. :D
Hồi em còn ở Hà Nội thì còn có bạn chơi cùng, vô Đà Nẵng không có ai luôn. Mấy ông thấy cái amp đèn còn hỏi em nó là cái gì mà nhiều lọ thủy tinh úp úp thế. Nghe chán hẳn, nói cái amply tụi nó còn không biết là cái thiết bị gì cơ. :(

chuot08

Xe lăn
Hồi em còn ở Hà Nội thì còn có bạn chơi cùng, vô Đà Nẵng không có ai luôn. Mấy ông thấy cái amp đèn còn hỏi em nó là cái gì mà nhiều lọ thủy tinh úp úp thế. Nghe chán hẳn, nói cái amply tụi nó còn không biết là cái thiết bị gì cơ. :(
Chết! Bên vnav có bang Đà Nẵng từ 2005 của bang chủ Rùm beng đấy cụ! :D

abcz

Xe điện
Cụ ơi m nghe trên xe thì dùng đĩa CD hay copy nhạc lossless hay hơn ạ. E cảm giác burn ra đĩa nghe vẫn hay hơn là copy usb !
Dĩ nhiên nghe CD hay hơn hẳn rồi, vì đầu CD nó đã tích hợp DAC roài, nhưng lại không tích hợp DAC cho nhạc số.
Lossless nghe trên xe hay ở nhà vữn không hay bằng CD. Trừ phi đầu tư thêm DAC.

trauxanh

Xe lăn
Thực tế thì quanh khu em có đủ các định dạng cấu hình, em cũng nghe suốt ấy mà, chứ không phải chỉ gặp cấu hình như trên là đã quyết định luôn đâu.
Sau định hình cấu hình rồi, thì các bước khác như lựa chọn các thành phần, lựa chọn các định dạng âm thanh...là cả 1 quá trình tìm hiểu kỹ lưỡng.
Được cái là không hiểu sao em mò cái gì cũng nhanh, và quyết định mọi thứ chính xác. Mọi việc không đơn giản là ừ thì amp đèn, nhưng đèn nào? Đèn nào thì lại quan hệ đến loa nào, mà loa là chọn đầu tiên. Nói thêm về đoạn chọn loa, thử 1 lúc 4 cặp, cứ tháo ra lắp vào trên cùng 1 cặp thùng, nghe đi nghe lại rồi quyết chọn 1 cặp.
Xong đến chuyện dây dợ loại gì cho hay cho hợp với hệ thống, mua thế nào để được loại mình muốn chọn (như lão Chuột cũng biết là hệ dây Acoustic Revive của em tuyệt chủng lâu rồi chẳng hạn).
Rồi phần mềm, gồm CD, Cối, Than. CD dễ nhất, cối chọn mua thế nào ở đâu, than chọn mua loại gì ra sao...
Tóm lại môn này để mà ngon được, thì không thể do ăn may! :D

Rockport Avior

Xe tăng
CD giờ chủ yếu hoài cổ thôi, vì bất tiện khó sưu tập được nhiều đĩa.
CD xịn ghi tốt thì không lo ngại mốc lắm, có thể dùng phớt dạ bôi cana lắp vào đầu mô tơ đánh bóng đĩa, tuy vậy tuổi thọ đĩa CD khó lòng được quá 20 năm (nhà em còn vài chục CD từ 89~90 giờ vẫn ngon)
Xu thế là nhạc số, tối thiểu chất lượng loossless, cao hơn là hires với các đuôi flac, vaw, ape, dsf... Bỏ qua mp3 cho nhanh.
Nên hạn chế tối đa chuyển đổi các đuôi nhạc. Còn phần mềm chuyển đổi thông dụng nhất là format factory có miễn phí.
Nghe nhạc bằng laptop thì nên dùng phần mềm foobar2000. Không lên chơi phần mềm nghe nhạc tích hợp sẵn của win.
Xuất nhạc ra digital, dùng DAC rời giải mã, hoặc chơi ampli đời mới có DAC gắn trong luôn.
Chép CD thì dùng đĩa cỏ hay đĩa phono xịn cũng khó phân biệt, khác chăng tuổi thọ