[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Ấy ấy, nói thế thì em lại xấu hổ ấy chứ, chắc chắn có nhiều cụ sở hữu nhiều hơn!
Chỗ đó là khoảng 1 nửa của CD nhạc Việt, nửa nữa phần lớn là chèo, xẩm, lý, dân ca các miền...
Thực tình với em thì nghĩ là Tây Ta vài trăm CD thì cũng vài ngàn bài rồi, chưa kể Cối và Than nữa, thành ra nghe quay đi quay lại có khi cả tháng mới đến bài cũ. Nên là em không cần nhiều lắm, thì cứ đĩa xịn mà mua, vừa hay lại vừa có thể trở thành di sản cho sau này.
Nhạc số có mấy cái không hợp với em:
Một là tài nguyên quá lớn, vài đĩa CD kia mình dùng còn cả tháng chưa nghe hết cơ mà.
Hai là em thường nghe theo chủ đề, play một phát là cả chủ đề mình muốn nghe, chứ để chọn bài thì em chịu vì em lại không nhớ tên bài hát, nhạc số toàn lên tên bài, đọc tên hầu như em không biết nội dung bài (đi hát karaoke cũng thế, lên tên bài em toàn hỏi “câu đầu tiên nó là câu gì nhỉ?”).
Ba là “chất lượng”, như em hóng thì nhạc số để mà có chất lượng cao thì cũng đầu tư setup phiền hà phết...

Thế là em cứ theo hướng basic thôi, cho nó đơn giản. :D
Cách nghe của em cũng gần giống cụ. Khi nghe nhạc thì thong thả bỏ đĩa vào máy, play thưởng thức từ đầu đĩa đến hết, không mấy khi em next bài cả.

hd-vt

Xe container
Cách nghe của em cũng gần giống cụ. Khi nghe nhạc thì thong thả bỏ đĩa vào máy, play thưởng thức từ đầu đĩa đến hết, không mấy khi em next bài cả.
Đây là cách nghe đúng, em tập mãi chưa được.
Album có chủ đề và tâm huyết của tác giả, nhiều bài như cô gái duyên ngầm. Phải từ từ...chầm chậm mới thấm hehe.

Bố Funoto

Xe buýt
Album có chủ đề và tâm huyết của tác giả, nhiều bài như cô gái duyên ngầm. Phải từ từ...chầm chậm mới thấm hehe.
vâng em cũng cố học để đc như các cụ...

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Cụ nói đúng, em nhất trí với cụ. Mỗi album đều có những câu chuyện mà tác giả muốn để kể bằng sự sắp xếp thứ tự ca khúc trong album.
VD: Album Mẹ - Cánh chim cô đơn (Trịnh Công Sơn) mà em nghe thì em cảm được câu chuyện kể về mẹ từ khi mẹ là một thiếu nữ. Mẹ trải qua cuộc chiến tranh. Xong ở đó mẹ có bạn bè khắp đất nước từ bắc vào nam, twf miền núi xuống đồng bằng, và ở đấy mẹ có tình yêu, mẹ sinh ra ta, rồi khi về già mẹ gây gò yếu. Rồi mẹ từ bỏ ta về nơi rất xa, để ta chợt nhận ra mình mất mẹ. Nhưng cuộc sống vẫn tiếp diễn bằng tình yêu mới của thế hệ sau. Nên nhà cháu nghĩ nếu nghe một vài ca khúc trong album này mà không nghe tuần tự từ đầu đến cuối thì thật khó để cảm được tâm huyết tác giả muốn kể.

trauxanh

Xe lăn
Cụ nói đúng, em nhất trí với cụ. Mỗi album đều có những câu chuyện mà tác giả muốn để kể bằng sự sắp xếp thứ tự ca khúc trong album.
VD: Album Mẹ - Cánh chim cô đơn (Trịnh Công Sơn) mà em nghe thì em cảm được câu chuyện kể về mẹ từ khi mẹ là một thiếu nữ. Mẹ trải qua cuộc chiến tranh. Xong ở đó mẹ có bạn bè khắp đất nước từ bắc vào nam, twf miền núi xuống đồng bằng, và ở đấy mẹ có tình yêu, mẹ sinh ra ta, rồi khi về già mẹ gây gò yếu. Rồi mẹ từ bỏ ta về nơi rất xa, để ta chợt nhận ra mình mất mẹ. Nhưng cuộc sống vẫn tiếp diễn bằng tình yêu mới của thế hệ sau. Nên nhà cháu nghĩ nếu nghe một vài ca khúc trong album này mà không nghe tuần tự từ đầu đến cuối thì thật khó để cảm được tâm huyết tác giả muốn kể.

Việc nghe nhạc có 2 yếu tố ngoài bộ dàn, rất quan trọng, đó là Tĩnh và Từ từ.
Nhạc hay mấy hệ thống hay mấy, mà thử nghe lúc xôn xao đông người nói chuyện, hoặc đang nhậu chẳng hạn, thì không thể thấy hay được.
Và vội vàng, khi ta chọn bài liên tục thì tâm trí xáo động, lại thành ra bài nào cũng mất cái khoảng hay mà chỉ khi không vội mới thấy hay.
Thế nên, việc này muốn nhanh thì cứ phải từ từ! :D

trauxanh

Xe lăn
vâng em cũng cố học để đc như các cụ...
Đĩa nhạc Việt xịn cũng rẻ thôi cụ, loanh quanh trăm nghìn 1 chiếc. Nhiều lô em mua thương lượng có 70-80k/chiếc.
Mà đĩa cóp thì cũng khoảng 30k/1 chiếc rồi, không tội gì không săn đĩa xịn phát hành.
Nhạc Tây và Hải ngoại thì đắt hơn, nhưng nếu biết cách tự mua được thì cũng không đắt như mua của thương gia.
Lựa chọn dòng nhạc và chủ đề mình thích, không mua ào ào, thì cũng vẫn đủ hàng chơi. :D

hd-vt

Xe container
Việc nghe nhạc có 2 yếu tố ngoài bộ dàn, rất quan trọng, đó là Tĩnh và Từ từ.
Nhạc hay mấy hệ thống hay mấy, mà thử nghe lúc xôn xao đông người nói chuyện, hoặc đang nhậu chẳng hạn, thì không thể thấy hay được.
Và vội vàng, khi ta chọn bài liên tục thì tâm trí xáo động, lại thành ra bài nào cũng mất cái khoảng hay mà chỉ khi không vội mới thấy hay.
Thế nên, việc này muốn nhanh thì cứ phải từ từ! :D
Nên, ( phải có kết luận chớ hehe ) các bố cấp tiến DAC xê ra, ra chỗ khác chơi nhá. Đây chơi kỹ, có bắt đầu và kết thúc. Được sờ, được vuốt, được nâng niu....muốn ngửi hả ? Ok luôn.
DAC lấy đâu ra hehe.

trauxanh

Xe lăn
Nên, ( phải có kết luận chớ hehe ) các bố cấp tiến DAC xê ra, ra chỗ khác chơi nhá. Đây chơi kỹ, có bắt đầu và kết thúc. Được sờ, được vuốt, được nâng niu....muốn ngửi hả ? Ok luôn.
DAC lấy đâu ra hehe.
Lại còn được dòm nó quay quay... :D

chuot08

Xe lăn
DAC lấy đâu ra hehe.
Thực ra chơi gì, chơi thế nào do nhiều yếu tố quyết định, nổi bật là: sở thích, hiểu biết, tính cách, môi trường. Chơi DAC vẫn thong thả, khi nghe Đoàn Ngân Doanh tấu khúc Cao Sơn Lưu Thuỷ em tắm gội sạch sẽ, xông trầm trước dăm phút cho thơm, pha ấm trà độc ẩm, tắt hết đèn chỉ để mờ ảo, ghếch chân lên bàn ngả lưng ra sofa tưởng mình đang lạc trôi bến Hán Dương. Khi nghe cụ Cầu cụ Chúc ngâm Tỳ Bà Hành, em vớ chai riệu, tợp ngụm cay, cay như nỗi lòng ly biệt bến Tầm Dương. Tay trái cạch chén với Bạch Cư Dị, tay phải cụng với Tống Giang. Dắm tịt mắt để mặc âm nhạc đưa mình 1 khắc vượt thời gian nó hay đến thế, nửa đêm nửa hôm cụ cứ mở thao láo ra nhìn cái quay quay làm gì? Khéo lại chóng mặt hơn riệu lầu Tầm Dương! :P

trauxanh

Xe lăn
Thực ra chơi gì, chơi thế nào do nhiều yếu tố quyết định, nổi bật là: sở thích, hiểu biết, tính cách, môi trường. Chơi DAC vẫn thong thả, khi nghe Đoàn Ngân Doanh tấu khúc Cao Sơn Lưu Thuỷ em tắm gội sạch sẽ, xông trầm trước dăm phút cho thơm, pha ấm trà độc ẩm, tắt hết đèn chỉ để mờ ảo, ghếch chân lên bàn ngả lưng ra sofa tưởng mình đang lạc trôi bến Hán Dương. Khi nghe cụ Cầu cụ Chúc ngâm Tỳ Bà Hành, em vớ chai riệu, tợp ngụm cay, cay như nỗi lòng ly biệt bến Tầm Dương. Tay trái cạch chén với Bạch Cư Dị, tay phải cụng với Tống Giang. Dắm tịt mắt để mặc âm nhạc đưa mình 1 khắc vượt thời gian nó hay đến thế, nửa đêm nửa hôm cụ cứ mở thao láo ra nhìn cái quay quay làm gì? Khéo lại chóng mặt hơn riệu lầu Tầm Dương! :P
Nghe mấy cái này có bị hâm không chú? :D

chuot08

Xe lăn
Nghe mấy cái này có bị hâm không chú? :D

Tuỳ định nghĩa hâm của mỗi người ạ!
Với em, hâm là 1 từ mà khi để nguyên thì nó có nhiều nghĩa.
Khi ghép với từ mộ thì thể hiện yêu thích 1 cái gì đó, 1 ai đó, 1 giọng ca, 1 dòng nhạc nào đó.
Khi nó đi trước từ hấp thì nó chuyển trạng thái từ cái yêu thích kia 1 cách rất đột ngột, thậm chí lên đỉnh điểm như là sung sướng nhận ra cái gì, vỗ tay đánh đét 1 phát vào đùi kêu khe khẽ “Hay...”
Tất nhiên còn nhiều từ ghép với hâm để rõ nghĩa nhưng em vẫn thích vỗ đét vào đùi! :P

trauxanh

Xe lăn
Tuỳ định nghĩa hâm của mỗi người ạ!
Với em, hâm là 1 từ mà khi để nguyên thì nó có nhiều nghĩa.
Khi ghép với từ mộ thì thể hiện yêu thích 1 cái gì đó, 1 ai đó, 1 giọng ca, 1 dòng nhạc nào đó.
Khi nó đi trước từ hấp thì nó chuyển trạng thái từ cái yêu thích kia 1 cách rất đột ngột, thậm chí lên đỉnh điểm như là sung sướng nhận ra cái gì, vỗ tay đánh đét 1 phát vào đùi kêu khe khẽ “Hay...”
Tất nhiên còn nhiều từ ghép với hâm để rõ nghĩa nhưng em vẫn thích vỗ đét vào đùi! :P
Đọc còm trên nhẽ không có tí men để thông não thì cũng sẽ đột ngột bị hâm...hấp. :))

chuot08

Xe lăn
Đọc còm trên nhẽ không có tí men để thông não thì cũng sẽ đột ngột bị hâm...hấp. :))
Vưng! :D Hâm nó cũng là 1 trong những trạng thái của điên. Những người cùng bệnh này dễ gặp nhau và chỉ cùng bệnh mới hiểu nhau, kiểu như con nghiện: giữa trăm người nhìn phát ra bạn nghiện. Em vẫn để hâm trong khuôn khổ cho đỡ tẻ nhạt! Mỗi ngày hâm độ 2 tiếng, hôm nào nặng quá thì suốt đêm! Hâm muôn năm! :D

hd-vt

Xe container
Dồi ôi, đọc đi ngâm lại vẫn chưa thẩm được hết những gì cụ tả. Chắc lại phải..... từ từ òi.
Văn cụ khiếp thật, bái phục.

chuot08

Xe lăn
Dồi ôi, đọc đi ngâm lại vẫn chưa thẩm được hết những gì cụ tả. Chắc lại phải..... từ từ òi.
Văn cụ khiếp thật, bái phục.
Ko phải văn em, đấy là âm nhạc nhà em nói chuyện, em chỉ bập bõm kể lại. :P

hd-vt

Xe container
Ko phải văn em, đấy là âm nhạc nhà em nói chuyện, em chỉ bập bõm kể lại. :P
Cụ nói "Dắm tịt mắt để mặc âm nhạc đưa mình 1 khắc vượt thời gian nó hay đến thế"

Ô hô, cái trạng thái này cụ bắt chước em hả............................

vì em tuyền thế hehe.

chuot08

Xe lăn
Cụ nói "Dắm tịt mắt để mặc âm nhạc đưa mình 1 khắc vượt thời gian nó hay đến thế"

Ô hô, cái trạng thái này cụ bắt chước em hả............................

vì em tuyền thế hehe.
Dưng em bay ko cần lấy đà; cụ cứ phải để cái quay quay li tâm kia nó văng đánh vèo mới bay. Em cứ dang chân phát là bay! :P

hd-vt

Xe container
Dưng em bay ko cần lấy đà; cụ cứ phải để cái quay quay li tâm kia nó văng đánh vèo mới bay. Em cứ dang chân phát là bay! :P
Lạ hầy, lại giống cả quả để chân nữa.
Em thường nằm nghe trên ghế salon, một chân duỗi một chân gác ngược lên đỉnh tựa lưng salong, cho máu dồn về não để dễ.... ảo tủng chảo, hehe.
Con Ngan tuy quen mắt rồi nhưng vẫn thỉnh thoảng chọc đểu: nằm như ch...z.ái.

phihungwww

Xe tăng
Cụ dow file nhạc về rồi in đĩa ra. Chất lượng cũng ổn mà giá rẻ