Đi xe không chính chủ chả việc quái gì phải sợ hết !!!

chienthanpro

Xe hơi
Vốt cụ, nhà cháu đang thấy trẩu tre nhảy dụng lên vì lỗi k chính chủ, nhà cháu lên đây tìm xem dư nào thì có cụ ạ!

duongducdinh

Xe buýt
Mấy ngày gân đây 1 hình thức mới để các xxx dựa vào đó mà mập mờ bóc lột mọi ng đã khiến cho toàn dư luận sôi sục. Nhưng chúng ta không việc gì phải sợ hết. em xin trích dẫn lại 2 bài. 1 là của cụ havu 1 luật sư có tiếng trên diễn đàn chúng ta và 2 là câu trả lời từ chính vụ pháp chế bộ GTVT

Đây là bài của cụ havu ạ

trong bài này thì cụ havu có nói kể cả là cho nhau mượn = mồm cũng ok.

Đây là bài của chính bộ GTVT trả lời
các cụ ko tin thì có thể xem nguồn từ trang của bộ GTVT
link nó đây ạ
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=11183
vậy túm lại khi bị hỏi cứ nói xe đi mượn. muốn gặp ng mượn thì bảo họ đi nước ngoài, đang nằm viện, đang họp ....
xxx cần goi điện thì cho bừa số 1 ông nào đó nhà mình cho nói chuyện. nếu bắt ng nhà mình tới thì bảo thẳng. tôi đang bàn với đối tác ký hợp đồng giá 100 tỷ. tôi bỏ tới chỗ ông ông đền cho tôi nhé là xoắn ngay thôi. còn ko tin ng mình vừa gọi điện là chủ xe tì bảo xxx tự đi mà tìm hiểu mình chả có nhiệm vụ quái gì phải lôi thôi. lên xe mà đi thôi nếu mình ko có tội gì
p/s mọi ng nhớ là mượn nhé còn cấi giấy công chứng ủy quyền thì cất đi ko là a la toi đó :D
vậy thì cần gì phải nói nhiều ah!tóm lại xe tôi đi mượn ông thích thì lập biên bản với điều kiện chứng minh được xe tôi mua ko sang tên chứ ko phải mượn cho nhanh!nói chung là cái quy định này còn ngu hơn c hó ấy!

hola

Xe tải
ôi cái đệch, XH đi lên là đây sao các kụ.
cháu thấy là éo bao h phải xoắn cái bọn công bộc cờ hó đâu ạ

khanhanh

Xe hơi
:( ở vn mình vui tóa :)) ngày ngày tháng tháng suốt ngày nhao nhao lo âu =)) :-< Buồn làm j khi mai lại vui các Kụ à :D nhà dột từ nóc rồi :@)

thienvu20

Xe máy

_WolfBoy_

Xe hơi
Ôi thế mà mấy ngày nay ở cơ quan em mọi người cứ gọi là bàn rôm rả vụ này. Đọc xong bài của cụ chủ thớt là thấy an tâm hơn rồi ạ. Vodka cho cụ :-D

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề này hot thật - Mục nào trên OF cũng có?
Đang nóng lên từng phút!!
49 cụ đang nghía thớt này.
38 cụ lái phụ - Nhiều cụ "sốt" ác tính quá?
E dự âm binh CSGT đang nghía, để "đối phó" nhằm làm tiền, làm tình cũng ko thiếu/

minh0075

Xe điện
Nếu nó quy định đăng kiểm phải chính chủ thi cũng hơi gay go 1 tý nhỉ.

3T-Telecom

Xe máy
Các cụ đọc xong topic này đã đỡ lo tý nào chưa ah???

ninhkent

Xe tăng
EM nói thật, Xe máy thì bảo tôi mượn còn ô tô thì cũng vậy. Còn thàng nào bảo các cụ mua bán mà không xang tên thì cho nó đi chứng minh. Toàn ủy quyền cho sử dụng, lo cái gì. Hỏi bọn XXX xem chúng nó cáo cái giấy giới thiệu sử dụng cái xe công kia không, cứng mồm vào ngay.

DuyAnh8xHN

Xe hơi
theo nghị định 71 về cơ bản là bổ sung cho nghị định 34 về vấn đề chnugs ta đang bàn chỉ là nâng mức xử phạt mà thôi chứ chả có quái gì cả
Nghị định 71/2012/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

................................
3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Tự ý đục lại số khung, số máy;
b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;
c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe;
d) Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;
đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông;
e) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;
g) Không mua hoặc nộp phí cho phương tiện khi tham gia giao thông theo quy định.

...............................................

6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;
b) Cải tạo các loại xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách;
c) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;
d) Không mua hoặc nộp phí cho phương tiện khi tham gia giao thông theo quy định.
chả có lý do gì phạt mình khi mình nói là mượn xe. chủ xe đâu thì đó là việc của các ông đi mà làm.

nguồn thì đây ạ
http://thuvienphapluat.vn/archive/Nghi-dinh-71-2012-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-34-2010-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-vb148015.aspx
các bác cứ Ctrl+F rồi copy cái đoạn em trích dẫn ra là có trong nghị định 71 ngay. chả nhắc gì tới vấn đề chúng ta điều khiển phương tiện mà mình ko phải chính chủ cả

Chỉnh sửa cuối:

gaubaccuc

Xe tải

thhung

Xe buýt
Mấy ngày gân đây 1 hình thức mới để các xxx dựa vào đó mà mập mờ bóc lột mọi ng đã khiến cho toàn dư luận sôi sục. Nhưng chúng ta không việc gì phải sợ hết. em xin trích dẫn lại 2 bài. 1 là của cụ havu 1 luật sư có tiếng trên diễn đàn chúng ta và 2 là câu trả lời từ chính vụ pháp chế bộ GTVT

Đây là bài của cụ havu ạ

trong bài này thì cụ havu có nói kể cả là cho nhau mượn = mồm cũng ok.

Đây là bài của chính bộ GTVT trả lời
các cụ ko tin thì có thể xem nguồn từ trang của bộ GTVT
link nó đây ạ
http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=11183
vậy túm lại khi bị hỏi cứ nói xe đi mượn. muốn gặp ng mượn thì bảo họ đi nước ngoài, đang nằm viện, đang họp ....
xxx cần goi điện thì cho bừa số 1 ông nào đó nhà mình cho nói chuyện. nếu bắt ng nhà mình tới thì bảo thẳng. tôi đang bàn với đối tác ký hợp đồng giá 100 tỷ. tôi bỏ tới chỗ ông ông đền cho tôi nhé là xoắn ngay thôi. còn ko tin ng mình vừa gọi điện là chủ xe tì bảo xxx tự đi mà tìm hiểu mình chả có nhiệm vụ quái gì phải lôi thôi. lên xe mà đi thôi nếu mình ko có tội gì
p/s mọi ng nhớ là mượn nhé còn cấi giấy công chứng ủy quyền thì cất đi ko là a la toi đó :D
Em cũng đang quan tâm vụ này, thanks bác nhiều

congngo

Xe điện
Cụ nói vậy xxx lại nghĩ ra cách khác, chỉ ủy quyền có thời hạn, tăng phí công chứng ủy quyền..
Hợp đồng công chứng là theo luật dân sự, liên quan éo gì đến xxx mà sửa được, muốn sửa phải họp quốc hội cụ nhá.

Hieukiti

Xe tải
Thế ví dụ XXX vẫy mình vào nó bảo kiểm tra giấy tờ thì phải có thông tư 27 mới cho kiểm tra đúng k các cụ

Và nếu nó có thông tư 27 khi mà mình đầy đủ hết giấy tờ, nó quay sang lỗi chính chủ thì mình nói xe đi mượn, vậy mình có phải chứng minh là xe mình mượn ntn không các cụ

muadem

Xe cút kít
Các cụ nhà ta nghĩ cách lách luật cực giỏi, em học được nhiều quá, thanks cả nhà quả này yên tâm vi vu với mấy cái xe không chính chủ :-bd

hoangmalanh

Xe tải
Em ngồi hóng xem có cụ nào bị xxx hỏi rồi lên report cho anh em xem.

caubevang06

Xe máy
Cảm ơn cụ nhiều. Cách này thì bố xxx cũng phải để mình đi trong vinh quang thôi.
Nhưng em thắc mắc chút là có cần cầm cái UQCC của minh đi ko nhỉ :D

Duytung

Xe buýt
Em dự là thời gian tới sẽ giảm chi phí sang tên đổi chủ giành cho oto, dân ta cùng nhau đi làm với niềm hạnh phúc vô bờ :D
Cũng giống như vụ thu phí bảo trì đường bộ vừa qua thôi. Đầu tiên là tung hỏa mù với mức giá hơn 1 củ 1 tháng để dân "Đãi Vái" rồi nghe ngóng tình hình dân tình. Sau đó là chốt hạ hơn 1 củ 1 năm cho dân phấn khởi vì phí bảo trì cũng thấp thôi, cũng chấp nhận được thôi. Bà con cô bác dắt tay nhau tung tăng đi nộp tiền mà lòng vẫn vui vì ... các anh chỉ thu có vậy. =))
Cụ này mắc mưu bọn làm luật rồi. Thông thường bọn cáo già muốn moi tiền của Dân thì sẽ đưa ra một mức thuế thân nào đó, cao hẳn lên so với mức cần bổ xung ngân sách đã trót tiêu hộ. Dân bất bình, rồi báo nói này nói nọ, thế là 1 công bộc nào đó đứng ra nói phải vì dân vì nước, mức thu cao quá... đánh lừa dư luận, mọi người sẽ thấy mức thuế giảm đi, chứ không bỏ. Thế là mục đích hoàn thành là thêm 1 loại thuế, lòng Dân thì phấn khởi vì mình nói có thằng nghe, không ngờ lại bị chơi lại mà không biết, khổ thật