[Funland] Đi thuê xe đến nhục.

theanh212

Xe điện
Ngồi trên co xe rẻ tiền cũng đã thấy nó an toàn hơn nhiều so với xe máy. Mưa phùn gió bấc, nắng cháy da, ngồi trong điều hòa an toàn sướng quá
Có tiền mua xe bạc tỷ gầm cao của nhật, sướng hơn hẳn
Chuẩn cụ. Xe mua để nó phục vụ mình và gia đình, chỉ cần đừng lăn đùng ngã ngửa dọc đường là ok rồi, cỏ hay xịn ko quan trọng lắm, hình thức càng ko :D

Thich.la.bip

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại cũng là vì tiền thôi, dư dả tí cứ làm con xe cho chủ động!

Thich.la.bip

[Tịch thu bằng lái]
Em là người nhiều năm cổ xúy cho việc không cần 4b trong điều kiện kinh thế không dư giả.
Nhưng em đã phải nghĩ lại.
Từ ngày mua chiếc xe đầu đời (14 tuổi, giá 130 tr, kiểu dáng xấu nhất VN) em thấy oto không phải là quá XA XỈ ngay cả với những người kinh tế bình thường, miễn là người đó phải thực sự coi 4b là phương tiện chở người thuần túy.
Giờ xe hơi dễ tiếp cận với người Việt hơn rồi, 300tr cũng có 200 hay 100 hơn là có xe đi rồi không như chục năm trước.
Công nhân viên chức ở tỉnh lương 7-10tr là mua xe là sướng nhất, đường thoáng đánh xe tận nhà.

poiuy

Xe ba gác
Em thì cũng thực sự không có nhu cầu thiết yếu về 4b, nhưng trong 1 lúc hứng lên cũng mua con xe cỏ 300 củ về chạy. Xét về mặt kinh tế thì coi như đánh mất 300 củ không nghĩ đến nữa thì khoàn tốn kém nhất là tiền gửi xe 1,5 củ mỗi tháng (kể mà mặt dày thì cứ vứt xe trong ngõ như mấy người cùng xóm) còn đâu không tốn kém mấy vì đi quá ít. Năm đầu tiên tuần đi 1-2 chuyến đưa F1 đi học thêm cuối tuần, đến thời covid thì đem xe đi làm hàng ngày luôn, giờ đi mãi thành quen dù cách nhà có 5 km. Đi làm bằng 4b cũng có lúc bất tiện vì cty hay tổ chức ăn uống buổi tối bất chợt, khi đó lại phải đưa xe về bãi rồi lấy xe máy đi, nếu có kế hoạch trước thì thường phải bỏ xe ở nhà đi Grab.

ubisapro

Xe trâu
E cứ lái xe ko phải của mình cảm giác hơi sượng, ko được thoải mái (an toàn). Tốt nhất thuê xe có lái cho nhanh.

bspvietnam

Xe tăng
Khi kinh tế chưa được dư giả, mua xe 4b sau 6 năm em đúc rút lại như này:
1. Lợi ích vô hình thì không kể hết được, chỉ biết sướng hơn trước rất nhiều.
2. Mức sống không bị ảnh hưởng vì phải nuôi thêm 4b (kể cả thu nhập giữ nguyên), hoặc có giảm ở mức mình không nhận ra được.
3. Cũng phải tái cơ cấu chi tiêu, nhưng nó theo hướng thực dụng và hiệu quả. Trước đây, khi có thêm khoản tiền nào là bắt đầu phát sinh nhu cầu NÂNG ĐỜI xe máy, điện thoại, TV, hoặc món đồ nào đó mình thích. Nay cắt giảm hết, chỉ mua khi không thể sửa để dùng tiếp.
Hehe. Em giống cụ. Nhà cả quê và HN cách ga tàu 500m ngày 4 chuyển tàu, oto khách đi về đến cổng. Nên mỗi lần về quê đi rất tiện. Năm 2014 em chuyển nhà để gấu đi làm gần hơn và em thì đi làm xa hơn. Đi làm xa hơn nên ngại mưa gió, về quê bắt đầu phát sinh đợi chờ xe...lúc đó mấy quyết đi học lái, ngay sau ngày đi học lái cũng là ngày gấu rút hết tiền tiết kiệm đưa em bê về xe 7 chỗ (không vay). Em đi từ ngày đó đến nay cũng không đổi, gấu lắm lúc hỏi xe có hỏng không? Em bảo hỏng nhỏ thì tự sửa, hỏng lớn thì gara. Chắc còn gắn bó dài dài :D
Lúc cấp bách như người nhà đau ốm,hoặc phải cấp cứu thì mới thấy sự lãng phí của mình ko phải là ko có ích pk cụ.
Giờ xe hơi dễ tiếp cận với người Việt hơn rồi, 300tr cũng có 200 hay 100 hơn là có xe đi rồi không như chục năm trước.
Công nhân viên chức ở tỉnh lương 7-10tr là mua xe là sướng nhất, đường thoáng đánh xe tận nhà.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em lại thích tự tay vần vô lăng ạ.
Cái thích này hơi bị dở hơi, muốn tự tay vần vô lăng thì xe mình chứ vần cái xe thuê chán chết. Hơn nữa lại cưới cheo bia bọt, haizzz! Mâu thuẫn vãi cả đái mà cũng mở thớt than vãn được.

hieukon

Xe container
Em chia sẻ với cụ chủ cảm giác này.
Trước năm 2014, em quyết không mua xe, vì quê cách cụ rùa chưa đến 70 km, xe khách chạy qua cửa nhà từ 5 g sáng đến 10 đêm. Nghe các cụ phân tích nhu cầu khoảng 2000 km/tháng thì mới đáng để mua 4 bánh, rồi nghe mấy cụ mua xe rồi thỉnh thoảng phải nổ máy đi ăn sáng cho đỡ mốc xe...., thấy lãng phí, xa xỉ với điều kiện kinh tế của mình quá.
Rồi đến một lần vào ngày lễ, ôm con nhỏ chờ 2 tiếng trước cửa nhà mà xe nào cũng chật như nêm, đành liều lên một xe, bỏ tiền mua thêm 2 ghế, với hi vọng được ngồi, nhưng đông quá, toàn đứng, mặc dù đã mua thêm chỗ., vk bầu, con nhỏ được ngồi, nhưng người đứng đông quá, bị chèn vào người, không thở nổi, về đến nhà nằm vật.
Sau đó, những lần lễ tết, mưa gió, trời lạnh không thể kiếm được xe, kể cả gọi taxi cũng không có, bắt đầu thấy ngấm đòn, nhưng vẫn kiên quyết bảo vệ quan điểm mua xe (trong điều kiện của mình) là lãng phí, xa xỉ.
Đưa ra giải pháp thuê xe tự lái. Nhưng xe thuê thì tính theo giờ, phải đi lấy xe, trả xe có khi phải chờ xe về, mất cả nửa ngày, lỡ mình có việc phát sinh về chậm thì bị gọi, réo 10 phút/lần, trả tiền phụ trội, xăng thừa, xăng thiếu. Đi đâu cũng nhấp nha, nhấp nhổm, nhìn đồng hồ để về cho kịp, mà cái trò xe không phải của mình, đi cứ rón ra rón rén.
Thế là tặc lưỡi, tự vả vào mồm mình làm con xe cỏ hơn 10 tuổi, kể từ đó hết ám ảnh chuyện xe cộ ngày lễ tết, mưa gió, lúc đêm hôm cần đi gấp.
Giờ thì đường tắc quá, phải lấy 2 bánh ra để đi hàng ngày, 4 bánh đắp chiếu thỉnh thoảng nổ cho đỡ mốc, nhưng quyết không bán....biết là lãng phí, mỗi năm để không cũng giảm khấu hao 20 củ theo thời gian, nhưng nghĩ lại cảnh lúc trước, nổi da gà.
grab cũng có cái tiện mà cũng bực cụ ak: Không chủ động, nhiều hôm mưa gió, nhiều hôm cần gấp, hoặc nhiều khi ra ngoại thành, đặt xe rất khó. Mà cứ lúc mưa rét cần xe thì giá lại đẩy lên cao, Nhà có con nhỏ, nhiều khi dịch bệnh cũng lo....
đợt vừa rồi, nhà e vay thêm chút, lấy lại con fadil của người nhà.
Vừa túi tiền, xe đời cao, xe nhỏ - lái mới cũng dễ đi,
Chung cư lại có lốt để xe, lên cty đi làm thì có chỗ để, có cả bơm rửa xe....tiện đủ đường

Mua xe cũng có cái hợp lý của nó cụ ak :D

KIA RIO AT

Xe hơi
Xe là để phục vụ con người và tiện ích ... lựa cơm mà gắp mắm các cụ ah!

Langthang_Mercedes

Xe container
Xét về hiệu quả kinh tế, nếu nhu cầu đi lại dưới 1-2000 km/ tháng (mức bình quân của NSX tính bảo hành) thì mua 4b là lãng phí, nói cách khác là CP cao hơn thuê dịch vụ (taxi, tự lái)
Nhưng hiệu quả vô hình, thì vô giá :).
80% số người mua xe không đi quá 2000km/tháng đấy. Đi trên 1000 cây chuối /tháng là mua xe hợp lý rồi.

Taxi 2 tài xế chạy nguyên tháng phọt ấy ra cũng tầm 5000km/tháng thôi mà cụ tính xe nhà 2000km là ít ư?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại cũng là vì tiền thôi, dư dả tí cứ làm con xe cho chủ động!
Chuẩn rồi. Mọi lý do lý trấu chỉ để khỏa lấp cái điều kiện kinh tế thôi. Dư tiền thì lăn tăn j mà ko mua xe đi dù chỉ là thi thoảng dắt xe ra phố

nvidia7150

Xe tải
Ở hà nội đi nhiều thì xe đích thực là phương tiện đi lại - cụ mua con xe hơn trăm là tha hồ chạy gia đình rồi. Ở quê thì xe nó là tài sản để oai nữa nên hay phải mua cố xe mới hoặc xe to - trường hợp này thì cụ ko nên mua cho mệt.

PhongFood

Xe điện
Khi kinh tế chưa được dư giả, mua xe 4b sau 6 năm em đúc rút lại như này:
1. Lợi ích vô hình thì không kể hết được, chỉ biết sướng hơn trước rất nhiều.
2. Mức sống không bị ảnh hưởng vì phải nuôi thêm 4b (kể cả thu nhập giữ nguyên), hoặc có giảm ở mức mình không nhận ra được.
3. Cũng phải tái cơ cấu chi tiêu, nhưng nó theo hướng thực dụng và hiệu quả. Trước đây, khi có thêm khoản tiền nào là bắt đầu phát sinh nhu cầu NÂNG ĐỜI xe máy, điện thoại, TV, hoặc món đồ nào đó mình thích. Nay cắt giảm hết, chỉ mua khi không thể sửa để dùng tiếp.
Tháng em đi 1500km, với mực thu nhập trung bình của 2vc em thì nuôi xe vẫn có thể đáp ứng. Có xe em thấy chất lượng cuộc sống nâng lên, nhưng về tổng thể thì tích trữ giảm đi, nó có nhiều nguyên nhân. Có thể do chi phí f1 ngày càng lớn lên :D
Về chi tiêu những thứ như; ĐT, TV, nhậu nhet... là ngày càng giảm đi, em càng ngày càng không có nhu cầu những thứ này. Trước còn hay mua ĐT, giờ dùng cái ĐT 4 năm mà chả buồn thay, TV trước em 4 cái, giờ còn đúng 1 cái, loa đài... em cũng mang về quê cụ

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
các cụ hưu xóm e cụ nào còn sk còn lái đc đều có xe hết. Toàn xe cỏ đời sâu. Cả tháng các cụ có khi chỉ nổ máy vài lần cho xe đỡ hỏng. Nhiều cụ ở cùng hoặc con cái ở gần có xe mà các cụ đều giữ xe riêng hết. E trêu bảo các cụ đi ít thì bán đi để làm j cho phí. Đi đâu thuê lái hoặc mượn của con. Thì các cụ bẩu muốn chủ động đi lại. Đỡ phải nhờ vả mượn mõ thằng nào. Cá biệt có cụ suốt ngày sửa chữa mua bán đồ cũ vửa đổi sf bản full. Nhìn con xe tỏi rưỡi cụ dùng chở quạt, xe đạp, tivi... cũ mà xót hết cả ngừoi. =))

bspvietnam

Xe tăng
Em không nói là nhiều hay ít. Mà lấy mức sử dụng xe trung bình căn cứ theo mức mà các NSX đã tính toán để bảo hành xe.
80% số người mua xe không đi quá 2000km/tháng đấy. Đi trên 1000 cây chuối /tháng là mua xe hợp lý rồi.

Taxi 2 tài xế chạy nguyên tháng phọt ấy ra cũng tầm 5000km/tháng thôi mà cụ tính xe nhà 2000km là ít ư?

potter.nguyen

Xe buýt
Vấn đề của thuê xe, gọi grab là lúc mình cần thì cả xã hội cần ( mưa, rét, lễ, tết…). Và cuối cùng là vẫn khổ vì không chủ động. Em đi con xe cỏ, giá bằng con SH nhập nhưng thấy vẫn sướng chán :))

drchimnon

Xe tăng
Tâm sự với cụ chủ thớt là như thế này. Chỗ bãi đỗ xe nhà em, có 1 ông chiếm ngay slot đẹp nhất (dính nắng tầm 3h/ngày) E cũng thèm chỗ này. Cơ mà em đếm đc gần 365 ngày năm 2022, ô này chỉ đi xe tầm 3-5 lần. Xe thì mới tinh, bạt phủ xe để ngoài trời lâu ngày nó rách bươm xì lươm. Em thấy phí phạm quá he he. Còn thuê xe, nếu 1 năm đi vài lần thì cụ làm con có lái có mà đầy. Giờ em về quê ăn giỗ thì ngại ghê lắm, chả đc rượu bia gì (em thích nhậu). Có lần đòi thuê xe thì bị U già chửi, kêu là lãng phí. Mai CN, e lại phải đưa U già về quê đây, hẹn với U là 11h trưa là té về HN đấy nhé he he. Đấy, khổ lắm cụ ạ.