[Funland] Đi thuê xe đến nhục.

minhmo

Xe cút kít

bspvietnam

Xe tăng
Em là người nhiều năm cổ xúy cho việc không cần 4b trong điều kiện kinh thế không dư giả.
Nhưng em đã phải nghĩ lại.
Từ ngày mua chiếc xe đầu đời (14 tuổi, giá 130 tr, kiểu dáng xấu nhất VN) em thấy oto không phải là quá XA XỈ ngay cả với những người kinh tế bình thường, miễn là người đó phải thực sự coi 4b là phương tiện chở người thuần túy.
Nếu dính mấy quả đêm đưa ngừoi nhà đi cấp cứu, cần đi có việc gấp, mưa gió... thì đúng tiền chẳng giải quyết dc. Nhà e 15 16 năm luôn duy trì 2 xe. Xe cỏ thôi. Đi ít mỗi năm khấu hao bảo dưỡng sủa chữa ko đáng kể. Tiền gửi xe ko mất. (Mất đúng hon 3 năm ở cc, đợt ở cc tiền gửi xe 1 có 200k, xe 2 800k). Dạ nhà e kt bt thôi ạ
Mấy ông bạn thân e cũng vậy. Nhu cầu ko mấy cũng mua xe hết từ lâu. Toàn xe cỏ thôi.
Ko phải ai cũng nghĩ vậy, những giá trị vô hình mà 1 con auto mang lại cũng nhiều khi là vô giá.

Future 141.48

Xe buýt
Em làm cho cty liên doanh, sau 5 năm thuê xe, bên cho thuê tặng lại xe. Đồng cảm với cụ đúng là không gì bằng của mình
Bình quân 1 tháng của em đây ah :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
sáng qua mưa rét mà đến lịch tiêm với uống thuốc của F1. Thấy rét này nghĩ cảnh tắc đường nên ngại ko muốn đi ô tô, lại thấy hết mưa nên thôi cố đi xe máy. Ra đường thấy vắng tanh chả thấy tắc mấy =))
Nhưng đi ô tô vào viện Nhi mà ko còn chỗ đỗ bị nó đuổi ra ngoài tự tìm bãi mới thấy nhục. E dính 1 phát rồi nên từ đấy vào viện toàn đi xe máy, dù bảo là mua cái ô tô để cho con mình đi cho an toàn đỡ khổ

Trước e cũng tháng củ rưỡi. Chuyển về chung cư mới lúc đầu hầm xe hết lốt. Thế là e vứt luôn ở vỉa hè, tháng tiết kiệm gần 2 củ. Ghét cái thỉnh thoảng đi đâu về có thằng có chiếm mất chỗ lại tìm chỗ khác đỗ tạm rồi chờ chỗ mình hay đỗ có thằng nào nó đi thì đánh xe vào đấy
Đi vào viện kinh nhất khoản kiếm chỗ gửi xe. Trước f1 nhà em nằm Việt Đức, sáng 7h em vào thay ca cho gấu, hết chỗ phải lượn ra tít Quảng Trung gửi rồi lếch thếch đi bộ vào, 10h đêm ra lại lếch thếch đi bộ ra lấy xe mà thanh toán tiền gửi hết 420k. Thế là từ các hôm sau em đi taxi cho rẻ, cả đi - về chưa bằng nửa tiền gửi xe :))

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải ai cũng nghĩ vậy, những giá trị vô hình mà 1 con auto mang lại cũng nhiều khi là vô giá.
Ngồi trên co xe rẻ tiền cũng đã thấy nó an toàn hơn nhiều so với xe máy. Mưa phùn gió bấc, nắng cháy da, ngồi trong điều hòa an toàn sướng quá
Có tiền mua xe bạc tỷ gầm cao của nhật, sướng hơn hẳn

viet_ksxd80

Xe tải
em cũng thế nghĩ thuê mượn nó rách việc,nên từ khi có bằng xong ,lúc chưa có nhà em đã mua con morning 2011 taxi ra,chủ cũ làm lại hết đi,đến giờ chi phí nuôi nó quá rẻ,nên để đi,đi đâu chủ động,xăng ăn ít,lành,chạy phà phà,có hơn trăm củ

coixay13

Xe tăng
Em chia sẻ với cụ chủ cảm giác này.
Trước năm 2014, em quyết không mua xe, vì quê cách cụ rùa chưa đến 70 km, xe khách chạy qua cửa nhà từ 5 g sáng đến 10 đêm. Nghe các cụ phân tích nhu cầu khoảng 2000 km/tháng thì mới đáng để mua 4 bánh, rồi nghe mấy cụ mua xe rồi thỉnh thoảng phải nổ máy đi ăn sáng cho đỡ mốc xe...., thấy lãng phí, xa xỉ với điều kiện kinh tế của mình quá.
Rồi đến một lần vào ngày lễ, ôm con nhỏ chờ 2 tiếng trước cửa nhà mà xe nào cũng chật như nêm, đành liều lên một xe, bỏ tiền mua thêm 2 ghế, với hi vọng được ngồi, nhưng đông quá, toàn đứng, mặc dù đã mua thêm chỗ., vk bầu, con nhỏ được ngồi, nhưng người đứng đông quá, bị chèn vào người, không thở nổi, về đến nhà nằm vật.
Sau đó, những lần lễ tết, mưa gió, trời lạnh không thể kiếm được xe, kể cả gọi taxi cũng không có, bắt đầu thấy ngấm đòn, nhưng vẫn kiên quyết bảo vệ quan điểm mua xe (trong điều kiện của mình) là lãng phí, xa xỉ.
Đưa ra giải pháp thuê xe tự lái. Nhưng xe thuê thì tính theo giờ, phải đi lấy xe, trả xe có khi phải chờ xe về, mất cả nửa ngày, lỡ mình có việc phát sinh về chậm thì bị gọi, réo 10 phút/lần, trả tiền phụ trội, xăng thừa, xăng thiếu. Đi đâu cũng nhấp nha, nhấp nhổm, nhìn đồng hồ để về cho kịp, mà cái trò xe không phải của mình, đi cứ rón ra rón rén.
Thế là tặc lưỡi, tự vả vào mồm mình làm con xe cỏ hơn 10 tuổi, kể từ đó hết ám ảnh chuyện xe cộ ngày lễ tết, mưa gió, lúc đêm hôm cần đi gấp.
Giờ thì đường tắc quá, phải lấy 2 bánh ra để đi hàng ngày, 4 bánh đắp chiếu thỉnh thoảng nổ cho đỡ mốc, nhưng quyết không bán....biết là lãng phí, mỗi năm để không cũng giảm khấu hao 20 củ theo thời gian, nhưng nghĩ lại cảnh lúc trước, nổi da gà.
[/QUOTE
Theo em là: Cay đắng nhất là lúc cần không có, kể cả giá cao.

Quê bầm

Xe điện
Trước năm 2014, em quyết không mua xe, vì quê cách cụ rùa chưa đến 70 km, xe khách chạy qua cửa nhà từ 5 g sáng đến 10 đêm. Nghe các cụ phân tích nhu cầu khoảng 2000 km/tháng thì mới đáng để mua 4 bánh, rồi nghe mấy cụ mua xe rồi thỉnh thoảng phải nổ máy đi ăn sáng cho đỡ mốc xe...., thấy lãng phí, xa xỉ với điều kiện kinh tế của mình quá.
Rồi đến một lần vào ngày lễ, ôm con nhỏ chờ 2 tiếng trước cửa nhà mà xe nào cũng chật như nêm, đành liều lên một xe, bỏ tiền mua thêm 2 ghế, với hi vọng được ngồi, nhưng đông quá, toàn đứng, mặc dù đã mua thêm chỗ., vk bầu, con nhỏ được ngồi, nhưng người đứng đông quá, bị chèn vào người, không thở nổi, về đến nhà nằm vật.
Sau đó, những lần lễ tết, mưa gió, trời lạnh không thể kiếm được xe, kể cả gọi taxi cũng không có, bắt đầu thấy ngấm đòn, nhưng vẫn kiên quyết bảo vệ quan điểm mua xe (trong điều kiện của mình) là lãng phí, xa xỉ.
Đưa ra giải pháp thuê xe tự lái. Nhưng xe thuê thì tính theo giờ, phải đi lấy xe, trả xe có khi phải chờ xe vê, mất cả nửa ngày, lỡ mình có việc phát sinh về chậm thì bị gọi, réo 10 phút/lần, trả tiền phụ trội, xăng thừa, xăng thiếu. Đi đâu cũng nhấp nha, nhấp nhổm, nhìn đồng hồ để về cho kịp, mà cái trò xe không phải của mình, đi cứ rón ra rón rén.
Thế là tặc lưỡi, tự vả vào mồm mình làm con xe cỏ hơn 10 tuổi, kể từ đó hết ám ảnh chuyện xe cộ ngày lễ tết, mưa gió, lúc đêm hôm cần đi gấp.
Giờ thì đường tắc quá, phải lấy 2 bánh ra đi, 4 bánh đắp chiếu thỉnh thoảng nổ cho đỡ mốc, nhưng quyết không bán....biết là lãng phí, mỗi năm để không cũng giảm khấu hao 20 củ theo thời gian, nhưng nghĩ lại cảnh lúc trước, nổi da gà.
Em cũng đồng cảm với cụ , Sau 2/9 năm nay em ko dám đi xe ban ngày trong nội thành nữa, chỉ đi đêm đi tỉnh về quê hay đi đâu ra khỏi HN mới xách xe đi còn toàn đi xe máy hoặc taxi, xe để mốc ít hôm lại phải nổ máy phát với kiểm tra lốp... mấy người quen cứ gạ bán nhưng em ko, kệ mặc dù vẫn phải nuôi khoản gửi xe, bảo hiểm thân vỏ.... nhưng khi cần đi đâu đợi gọi được taxi hay ra xe thuê cũng ốm, lễ tết cuối tuần hay mưa rét ko gọi được xe gì cả. Để xe nằm xó ít đi biết nó lãng phí nhưng thôi kệ, lợi ích khi đi đột xuất, sự chủ động hay những buổi đi chơi đột xuất cuối tuần là thứ đáng giá hơn nhiều

bspvietnam

Xe tăng
Xét về hiệu quả kinh tế, nếu nhu cầu đi lại dưới 1-2000 km/ tháng (mức bình quân của NSX tính bảo hành) thì mua 4b là lãng phí, nói cách khác là CP cao hơn thuê dịch vụ (taxi, tự lái)
Nhưng hiệu quả vô hình, thì vô giá :).
Em cũng đồng cảm với cụ , Sau 2/9 năm nay em ko dám đi xe ban ngày trong nội thành nữa, chỉ đi đêm đi tỉnh về quê hay đi đâu ra khỏi HN mới xách xe đi còn toàn đi xe máy hoặc taxi, xe để mốc ít hôm lại phải nổ máy phát với kiểm tra lốp... mấy người quen cứ gạ bán nhưng em ko, kệ mặc dù vẫn phải nuôi khoản gửi xe, bảo hiểm thân vỏ.... nhưng khi cần đi đâu đợi gọi được taxi hay ra xe thuê cũng ốm, lễ tết cuối tuần hay mưa rét ko gọi được xe gì cả. Để xe nằm xó ít đi biết nó lãng phí nhưng thôi kệ, lợi ích khi đi đột xuất, sự chủ động hay những buổi đi chơi đột xuất cuối tuần là thứ đáng giá hơn nhiều

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em thuê 1 hôm đưa gia đình về quê ăn cưới ạ.
Có thể chuyện qua rồi, những những việc thế này sao cụ không thuê xe có lái cho lành nhỉ? Em có xe, nhưng thi thoảng em phải thuê người lái, nhất là khi phải đưa cả nhà đi ăn cỗ (cưới, giỗ, ...).

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Có thể chuyện qua rồi, những những việc thế này sao cụ không thuê xe có lái cho lành nhỉ? Em có xe, nhưng thi thoảng em phải thuê người lái, nhất là khi phải đưa cả nhà đi ăn cỗ (cưới, giỗ, ...).
Thuê có lái vướng víu, người khác biết ngay xe thuê, còn tự lái nhiều người nghĩ xe của mình, 😂 😂😂

Future 141.48

Xe buýt
Thuê có lái vướng víu, người khác biết ngay xe thuê, còn tự lái nhiều người nghĩ xe của mình, 😂 😂😂
Mỗi khi về quê mà em tự lái xe thì tình cảm anh em đi xuống lắm
Khi mà đi taxi về thì cứ phải gọi là vui như Tết vì được cạch với nhau cụ ah

fusionvie

Xe điện
Mỗi khi về quê mà em tự lái xe thì tình cảm anh em đi xuống lắm
Khi mà đi taxi về thì cứ phải gọi là vui như Tết vì được cạch với nhau cụ ah
Em lại khác cụ, từ ngày có cái nghị định, đâm ra mình quán triệt được khoản tặc lưỡi, bia rượu, mà bạn bè cũng thông cảm. Từ ngày giảm rượu bia, sức khỏe thấy tốt hơn.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
E đồng quan điểm :D Tùy cảm nhận mỗi người. Có thì thừa ko có thì thiếu nhưng cơ bản là thừa vẫn hơn thiếu :))

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nên làm mấy con xe cỏ chi phí vận hàng cũng k cao, trong phố luồn lách dễ,hồi mới mua xe em chạy con spark ltz có 250 củ, bảo dưỡng đổ đạc rẻ, lốp xe rẻ hơn lốp con SH, vứt thoải mái k sợ xước xác, cần đi xa vẫn ok mà m chủ đôngh được trừ khi m k thích, điều kiện kinh tế chưa cho phép thôi chứ vì tiếc chút tiền vận hành khấu hao mà k mua xe trong khi nhu cầu vẫn cần thì k nên

PhongFood

Xe điện
Đưa ra giải pháp thuê xe tự lái. Nhưng xe thuê thì tính theo giờ, phải đi lấy xe, trả xe có khi phải chờ xe về, mất cả nửa ngày, lỡ mình có việc phát sinh về chậm thì bị gọi, réo 10 phút/lần, trả tiền phụ trội, xăng thừa, xăng thiếu. Đi đâu cũng nhấp nha, nhấp nhổm, nhìn đồng hồ để về cho kịp, mà cái trò xe không phải của mình, đi cứ rón ra rón rén.
Giờ thì đường tắc quá, phải lấy 2 bánh ra để đi hàng ngày, 4 bánh đắp chiếu thỉnh thoảng nổ cho đỡ mốc, nhưng quyết không bán....biết là lãng phí, mỗi năm để không cũng giảm khấu hao 20 củ theo thời gian, nhưng nghĩ lại cảnh lúc trước, nổi da gà.
Hehe. Em giống cụ. Nhà cả quê và HN cách ga tàu 500m ngày 4 chuyển tàu, oto khách đi về đến cổng. Nên mỗi lần về quê đi rất tiện. Năm 2014 em chuyển nhà để gấu đi làm gần hơn và em thì đi làm xa hơn. Đi làm xa hơn nên ngại mưa gió, về quê bắt đầu phát sinh đợi chờ xe...lúc đó mấy quyết đi học lái, ngay sau ngày đi học lái cũng là ngày gấu rút hết tiền tiết kiệm đưa em bê về xe 7 chỗ (không vay). Em đi từ ngày đó đến nay cũng không đổi, gấu lắm lúc hỏi xe có hỏng không? Em bảo hỏng nhỏ thì tự sửa, hỏng lớn thì gara. Chắc còn gắn bó dài dài :D

tran duc chi

Xe buýt
Lúc cấp bách như người nhà đau ốm,hoặc phải cấp cứu thì mới thấy sự lãng phí của mình ko phải là ko có ích pk cụ.