[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

nvk155

Xe điện
Chẳng hiểu cụ nghĩ ntn, cụ đi vay 18% bank chứ ng ta có đi vay đâu mà cụ tính bằng ls cụ vay.
Thiếu gì cách hợp lý như giảm tiền thuê nhà, hoặc bớt nửa tháng hay 1 tháng thuê đầu tiên để ng thuê sửa chữa của hàng, ký 3 năm không tăng giá...
Ơ, cháu nói rõ phương thức tính giá thê nhà thương thảo lại = giảm giá thuê dựa trên lãi suất 18% mà. Của phần tiền cọc mà. Giả thử cọc 200 thì giảm tiền nhà cho cháu mỗi tháng 2 củ.
Biết đâu chủ nhà lại thấy ổn, bắt mình cọc cao hơn thì lại càng vui.

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Ơ, cháu nói rõ phương thức tính giá thê nhà thương thảo lại = giảm giá thuê dựa trên lãi suất 18% mà. Của phần tiền cọc mà. Giả thử cọc 200 thì giảm tiền nhà cho cháu mỗi tháng 2 củ.
Đã giảm giá thuê thì chốt giá thuê ngay từ đầu, hơi đâu lại còn trừ sau. Ơ cụ bị làm sao thế.
Cụ thuê bao nhiêu 1 tháng để cọc 200 tr.
Bình thường ng ta chỉ cầm 1 tháng tiền cọc thôi. Còn lại là thanh toán tiền thuê.
Ví dụ thuê 20 triệu 1 tháng, cọc 20tr, thanh toán 6 tháng 1 lần. Thì cụ deal xuống 18 triệu/ tháng. Có phải là đúng bản chất không?

nvk155

Xe điện
Đã giảm giá thuê thì chốt giá thuê ngay từ đầu, hơi đâu lại còn trừ sau. Ơ cụ bị làm sao thế.
Bình thường ng ta chỉ cầm 1 tháng tiền cọc thôi. Còn lại là thanh toán tiền thuê.
Ví dụ thuê 20 triệu 1 tháng, cọc 20tr, thanh toán 6 tháng 1 lần. Thì cụ deal xuống 18 triệu/ tháng. Có phải là đúng bản chất không?
Thì ý kiến của cháu nó hơi quái dị nên mới đăng lên đây nhờ các cụ mợ tham vấn.

nvk155

Xe điện
Em cũng có nhà cho thuê. Có lần gặp 1 khách giống kiểu cụ chủ, soạn sẵn hđ thuê đưa em, đọc thấy đủ các điều kiện bo bo chỉ giữ phần lợi cho mình, dù trả giá cao hơn 20% so với người khác nhưng em cũng từ chối luôn. Khách thuê hay chủ nhà cũng đều là kinh doanh, đều có rủi ro cả, chỉ hợp tác được nếu tôn trọng lợi ích của nhau, càng hợp đồng lâu năm thì càng cần quan tâm đến thái độ
😭😭 cháu thử ý tứ chủ nhà thôi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thuê nhà là thỏa thuận giữa các bên nhưng cũng xem thông lệ nó như nào cụ ah. Tiền đặt cọc cụ đòi tính lãi là hơi khác thường.

Chưa cần nói đến nhà dân các doanh nghiệp khai thác văn phòng cho thuê đều có khoản tiền đặt cọc của bên thuê tương ứng với số tiền 1-3 tháng tiền thuê, tuy nhiên em chưa thấy trường hợp nào bên cho thuê phải trả khoản lãi này cả mặc dù số tiền đặt cọc của doanh nghiệp lớn hơn rất nhiều số tiền cụ nêu trên.

Đã tính lãi cụ lại còn đưa ra con số 18%/năm trong khi lãi vay NH bây giờ chưa đến 10%, tất nhiên vay được hay không, lãi vay cao hay thấp nó thuộc tầm của mỗi người. Chứ có ông vay lãi ngày cũng áp vào bảo tôi vay nó như thế thì cụ nếu đứng trên cương vị chủ nhà sẽ nghĩ ntn về khách thuê. Chưa kể chủ nhà có gửi ngân hàng cái số tiền cọc của cụ thì hàng năm cũng phải bù lỗ cỡ 10% cho cái lãi 18% của cụ rồi.

@ Cụ vay xã hội ah mà 18%/năm thế ?

QAZ

Xe container
Thế bây giờ, mình là người đi thuê, đặt cọc luôn 2 tỷ, tính lãi 18%

Vị chi mỗi tháng riêng tiền lãi là 30 triệu.

Tức là ông chủ nhà phải cho mình dùng nhà miễn phí, và mỗi tháng nộp thêm cho mình 10 triệu.

USD.EURO

Xe điện
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Ông nào thuê nhà của cụ mà đưa cái điều khoản khó thế nhỉ :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cứ thả bừa thôi cụ, vừa có chỗ gửi xèng an toàn, vừa đc địa điểm an tâm kinh doanh.
thả bừa gì mà lại “âm mưu hất cẳng”, “khôn thế”, “có tử tế không” với lại “mất lòng tin” thế cụ! Chính cụ mới là người “khôn”, “âm mưu dí chủ nhà vay FE”, “không tử tế” và “làm mất lòng tin” với những người có nhà cho thuê ấy!

nvk155

Xe điện
thả bừa gì mà lại “âm mưu hất cẳng”, “khôn thế”, “có tử tế không” với lại “mất lòng tin” thế cụ! Chính cụ mới là người “khôn”, “âm mưu dí chủ nhà vay FE”, “không tử tế” và “làm mất lòng tin” với những người có nhà cho thuê ấy!
Thì các cụ mợ of nhà mình nghiện mấy cụm từ giật tít câu view ấy mà, ko có gia vị thì thớt nó nhạt cụ ạ, cụ có vào còm ko 🤭🤭

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Thế bây giờ, mình là người đi thuê, đặt cọc luôn 2 tỷ, tính lãi 18%

Vị chi mỗi tháng riêng tiền lãi là 30 triệu.

Tức là ông chủ nhà phải cho mình dùng nhà miễn phí, và mỗi tháng nộp thêm cho mình 10 triệu.
Tầm này là cũng kha khá người gật đầu ấy.

114hangbong

Xe cút kít
Là e thì e cũng đếch cho cụ thuê đâu
Cũng chưa biết được đâu cụ ơi. Nếu chủ nhà cứ khăng khăng đòi cọc 6 tháng, chả ai chịu thì biết đâu lại gọi cho cụ chủ giảm khoản cọc xuống.

nvk155

Xe điện
Thuê nhà là thỏa thuận giữa các bên nhưng cũng xem thông lệ nó như nào cụ ah. Tiền đặt cọc cụ đòi tính lãi là hơi khác thường.

Chưa cần nói đến nhà dân các doanh nghiệp khai thác văn phòng cho thuê đều có khoản tiền đặt cọc của bên thuê tương ứng với số tiền 1-3 tháng tiền thuê, tuy nhiên em chưa thấy trường hợp nào bên cho thuê phải trả khoản lãi này cả mặc dù số tiền đặt cọc của doanh nghiệp lớn hơn rất nhiều số tiền cụ nêu trên.

Đã tính lãi cụ lại còn đưa ra con số 18%/năm trong khi lãi vay NH bây giờ chưa đến 10%, tất nhiên vay được hay không, lãi vay cao hay thấp nó thuộc tầm của mỗi người. Chứ có ông vay lãi ngày cũng áp vào bảo tôi vay nó như thế thì cụ nếu đứng trên cương vị chủ nhà sẽ nghĩ ntn về khách thuê. Chưa kể chủ nhà có gửi ngân hàng cái số tiền cọc của cụ thì hàng năm cũng phải bù lỗ cỡ 10% cho cái lãi 18% của cụ rồi.

@ Cụ vay xã hội ah mà 18%/năm thế ?
Ui, cháu là người vay thì cháu phải tính cháu vay để trả lãi vay, lãi trồng lãi, trả lãi hàng tháng. Tính ra cũng bằng 18% lãi đơn trả lãi hàng năm. Bằng chủ nhà đang vay bank trả lãi bđs chứ mấy, lại còn ko mất công đáo nọ chai, ko sợ hết room, ko sợ tăng lãi suất.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Cụ mà thuê nhà em thì em rất thích phạt bồi thường không cho thuê nữa trước hạn hoặc trả nhà trước hạn càng cao càng tốt. Nếu 2 bên đều có tài sản đảm bảo cho cam kết này, ví dụ bên nào chấm dứt trước hạn (không do lỗi của bên kia) thì chịu phạt đến hàng tỷ chứ nhiều tỷ cũng được (2 bên mở tài khoản không hủy ngang và cùng nộp vào số tiền tương ứng với mức bồi thường để đảm bảo cho cam kết trong hợp đồng).

Nói cụ thông cảm, đa phần em thấy bên thuê cứ yêu cầu đòi bồi thường khi chủ nhà không cho thuê nữa trước hạn. Còn khi ông thuê trả nhà trước hạn thì chủ chả túm được cái gì, khéo tiền thuê mấy tháng cuối còn mất. Trong khi các yếu tố ảnh hưởng của các bên trong việc không cho thuê hay không thuê nữa trước hạn là như nhau!
Ui, cháu là người vay thì cháu phải tính cháu vay để trả lãi vay, lãi trồng lãi, trả lãi hàng tháng. Tính ra cũng bằng 18% lãi đơn trả lãi hàng năm.
Em nghĩ nếu chủ yêu cầu đặt cọc với số tiền lớn hơn 3 tháng tiền thuê thì phần đó mới nên tính lãi. Mức lãi suất các bên có thể thỏa thuận. Khi xem xét các vấn đề, phải đặt mình vào vị trí của bên kia và ngược lại (cụ vay 18% nhưng người nhận tiền cọc họ cũng chỉ gửi ngân hàng được có 8% thôi), chứ không nên nhìn nhận mọi thứ trên góc nhìn của mình thì mới giải quyết được cụ ah!

technovs

Xe tải
Có 1 phương án khác dung hoà được cả 2 bên đó là thực hiện bảo lãnh ngân hàng = số tiền cọc (Phương án này rất phổ biến). Quả thật là quả lãi suất cọc 18% của cụ chủ cực bá đạo, em ko phải ông chủ nhà còn thấy oái oăm :D

La Ca 08

Xe hơi
ÔI em làm MG cho thuê mà gặp quả khách này chủ cũng đuổi luôn em quá