[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Một "nguyên lý" cơ bản và nó là lý thuyết cơ bản đó là bản báo giá sẽ phải bao gồm đơn giá + điều kiện thanh toán/điều kiện thương mại.
Với mỗi điều kiện thanh toán/điều kiện thương mại khác nhau, sẽ có đơn giá khác nhau.

Tách rời hai cái đó ra rồi so sánh, rồi nhận xét nhau là thế này thế kia thì khác gì câu chuyện "thầy bói xem voi" đâu.

Lần đầu tiên em thấy quả điều khoản lãi đặt cọc 18% trừ vào tiền thuê nhà :-o.
Ơ, thế đặt cọc 100,200tr cầm xèng của người thuê mà ko tính lãi cho người ta hử mợ, cháu đi vay 18%/năm đặt 100 cũng thành ra mất mỗi tháng 18/12=1,5tr rồi
Thì cháu bảo rõ là phải tính lãi cho cháu và triết khấu vào tiền thuê. Mà có cái ếc gì thiệt hại hử cụ, cháu thuê T1, chủ nhà vẫn sinh hoạt ở trên.
hic, cháu thích trả xèng phát một. Trước cháu có đi thuê địa điểm rồi, trả 3 năm luôn, giảm giá thuê mà chủ nhà phục vụ mình cụ ạ.
Toàn chủ nhà tính cầm đằng chuôi thì cũng chỉ cho mấy ông ngơ ngơ thích cầm lưỡi thuê đc thôi, mà mấy ông ấy thuê là làm giảm giá trị của địa điểm ấy.
Với cách tính của cụ thì chủ nhà sẽ nâng giá thuê nhà lên cho vừa lòng cụ, không biết ai thiệt hơn? Chưa kể với cái điều khoản oái ăm do cụ đưa ra thì người ta có kí cũng không thoải mái, mà đã không vui, không thoải mái thì khó mà suôn sẻ.
100 - 200tr cũng chưa chắc đủ để phục hồi nguyên trạng trong trường hợp gặp phải khách thuê củ chuối.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
hic, cháu thích trả xèng phát một. Trước cháu có đi thuê địa điểm rồi, trả 3 năm luôn, giảm giá thuê mà chủ nhà phục vụ mình cụ ạ.
Toàn chủ nhà tính cầm đằng chuôi thì cũng chỉ cho mấy ông ngơ ngơ thích cầm lưỡi thuê đc thôi, mà mấy ông ấy thuê là làm giảm giá trị của địa điểm ấy.
Cái này thuần dân sự và thuần quan điểm cá nhân
Tranh cãi chả khác gì con nào là con châu chấu, con nào là con cào cào

Ông đi thuê tìm được ông cho thuê ưng ý thì ký, không thì đi tìm chỗ khác
Thế thôi

buidoimiennui

Xe điện
Lội mấy trang, thấy cụ chủ nên chuyển ngành, cụ không làm ngành dịch vụ được đâu ạ. Lời thô, mong cụ đừng buồn.

114hangbong

Xe cút kít
Nếu hợp đồng giữ nguyên trạng, ko thay đổi nội dung gì ngoài tên chủ nhà mới thì bên thuê đang hơi ẩu, chủ quan, khi đặt bút ký hđ lần đầu và xuống tiền đầu tư ạ. Cứ dính trái đắng vài lần ắt sẽ cẩn thận hơn, hì
Em có nhờ bên môi giới họ làm lại hợp đồng thuê nhà mới ngoài thay đổi tên chủ nhà và thời hạn hợp đồng tính thời gian còn lại thôi ạ. Tiền cọc và trách nhiệm của 2 bên vẫn giữ nguyên cụ ạ. Không biết còn phải lưu ý vấn đề gì nữa không cụ ?
Ôi, giờ giá thuê nhà lên em nhắn tin cho nó bảo là sao lâu hết hợp đồng thế em ơi, chị sốt ruột lắm rồi. Nó trả lời Thôi mấy năm dịch giờ bọn em mới phục hồi được tý, còn đang mong chị kéo dài thời hạn cho bọn em thuê thêm đây. :(

lx125_black

Xe container
Em có nhờ bên môi giới họ làm lại hợp đồng thuê nhà mới ngoài thay đổi tên chủ nhà và thời hạn hợp đồng tính thời gian còn lại thôi ạ. Tiền cọc và trách nhiệm của 2 bên vẫn giữ nguyên cụ ạ. Không biết còn phải lưu ý vấn đề gì nữa không cụ ?
Ôi, giờ giá thuê nhà lên em nhắn tin cho nó bảo là sao lâu hết hợp đồng thế em ơi, chị sốt ruột lắm rồi. Nó trả lời Thôi mấy năm dịch giờ bọn em mới phục hồi được tý, còn đang mong chị kéo dài thời hạn cho bọn em thuê thêm đây. :(
Em ko được đọc hđ nhà cụ, cũng ko biết hiện trạng nhà cụ như nào thì mọi tư vấn của e hay của ng khác là vô nghĩa ạ.
Kinh nghiệm nữa là hạn chế nhờ môi giới can thiệp vào hợp đồng, nếu trị giá nhà, hợp đồng lớn thì nên mất tiền cho phòng công chứng, thừa phát lại, họ rà soát hợp đồng - câu chữ ạ.

Trường hợp nhà cụ cho thuê dài hạn thì chú ý phần hiện trạng khi thuê và hiện trạng khi trả thôi.
Nhiều bên thuê ba bựa, đến lúc trả mặt bằng thì tháo dỡ không còn 1 cái gì, chủ nhận cái nhà như cái xác xây thô, khóc không thành tiếng vì hợp đồng không rõ ràng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em cũng mấy lần đi thuê nhà buôn bán , lúc alo thì thỏa thuận cọc 1 tháng tiền nhà nhưng sau khi gặp nhau nói chuyện 1 lúc thì chủ nhà đều bỏ qua khoản cọc luôn .
Chắc do ăn ở :P

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Phán xét như cụ thì em nghĩ đi hơi xa :D , vẫn là quan điểm của em là dựa trên đồng thuận của 2 bên khi thương thảo hợp đồng thôi.
Bên e thuê lúc nào cũng tối thiểu 5 năm, hđ luôn để cọc mức cao + yêu cầu bồi thường cơ sở vật chất đã đầu tư. Mục đích để chủ nhà thấy thiện chí dài hạn của mình cũng như e ngại phần phạt phá hđ sẽ phải đền bù nhiều.
tất nhiên là cái gì cũng cần đồng thuận rồi cụ, còn mức cọc cao hay bồi thường csvc đều ok hết mà, có ai ý kiến gì đâu! Vấn đề ở đây là trong đàm phán hay hợp tác 1 bên đưa ra 1 đề nghị khó chấp nhận quá thì nó thành hơi lố và gây ức chế cho đối tác! Còn họ là người đi mua hàng họ có quyền trả giá thương lượng mà :) Thích thì đi hỏi khắp chợ xem bát phờ bò 30-40k giờ bán tôi 10k được không :))

Honghen2008

Xe container
Thế k cọc trong quá trình thuê cụ gây thiệt hại hoặc vi phạm gì rồi té thì lên chùa con chim tìm cụ đòi bồi thường à ;;)
Chẳng hiểu thớt đẻ ở đâu mà khôn thế😂 đến lúc có nhà cho thuê lại gào lên như cắt ti..ết. Khổ!

114hangbong

Xe cút kít
Em ko được đọc hđ nhà cụ, cũng ko biết hiện trạng nhà cụ như nào thì mọi tư vấn của e hay của ng khác là vô nghĩa ạ.
Kinh nghiệm nữa là hạn chế nhờ môi giới can thiệp vào hợp đồng, nếu trị giá nhà, hợp đồng lớn thì nên mất tiền cho phòng công chứng, thừa phát lại, họ rà soát hợp đồng - câu chữ ạ.

Trường hợp nhà cụ cho thuê dài hạn thì chú ý phần hiện trạng khi thuê và hiện trạng khi trả thôi.
Nhiều bên thuê ba bựa, đến lúc trả mặt bằng thì tháo dỡ không còn 1 cái gì, chủ nhận cái nhà như cái xác xây thô, khóc không thành tiếng vì hợp đồng không rõ ràng.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ.
May là khách thuê nhà em cũng toàn người tử tế, cũng có khi họ quên không cắt hợp đồng gửi xe hay dọn nhà không sạch thì em bảo trừ tiền cọc, có khi bản thân em quên không tính tiền ga, điện nước họ lại chủ động gửi lại cho em. Còn mấy cái cho thuê dài hạn để kinh doanh thì em bảo dưỡng bảo trì theo năm, năm nay quét sơn, năm sau dọn vệ sinh công nghiệp, năm sau nữa quay lại sơn cửa ... Nói chung thuê của em thì họ chỉ muốn ở trọn đời.

• Vodka
Reactions: QAZ

lx125_black

Xe container
tất nhiên là cái gì cũng cần đồng thuận rồi cụ, còn mức cọc cao hay bồi thường csvc đều ok hết mà, có ai ý kiến gì đâu! Vấn đề ở đây là trong đàm phán hay hợp tác 1 bên đưa ra 1 đề nghị khó chấp nhận quá thì nó thành hơi lố và gây ức chế cho đối tác! Còn họ là người đi mua hàng họ có quyền trả giá thương lượng mà :) Thích thì đi hỏi khắp chợ xem bát phờ bò 30-40k giờ bán tôi 10k được không :))
Với ng đi thuê như e thì phần nhiều gặp các chủ nhà hơi "ngáo giá" thôi, họ định giá bds của họ và giá thuê hơi bất thường nên khó làm việc. Giá cao khác ngáo giá nên thường e té cho nhanh, heh

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Với ng đi thuê như e thì phần nhiều gặp các chủ nhà hơi "ngáo giá" thôi, họ định giá bds của họ và giá thuê hơi bất thường nên khó làm việc. Giá cao khác ngáo giá nên thường e té cho nhanh, heh
Vấn đề “giá” dễ thông cảm hơn vấn đề “cọc” rất nhiều vì bản chất cọc nó khác hẳn giá! Nếu như “cọc” mà tính lãi thì nó k còn là “cọc” nữa. 2 bên thống nhất được giá thì mới cọc, cọc để đảm bảo tất cả các điều khoản trong hợp đồng trơn tru, bảo vệ cả 2 bên! Trong trường hợp thuê nhà thì chủ nhà là đối tượng có “nguy cơ” hơn nên mới là bên được cầm “cọc”, còn nếu ngang hàng nhau hoặc bên thuê mới là bên dễ thiệt hại hơn thì chính bên thuê mới là bên được cầm cọc :)) Bây giờ đã cọc mà còn được nhận lãi cao hơn ngân hàng, tài sản đảm bảo là cái nhà họ cho thuê thì quá thơm, risk thấp và return thì cao :)) Như thế hợp lí k?

namson229

Xe điện
thuê nhà HN cũng bắt cọc 1 trước 1 tháng (tránh bùng tiền điện nước, hư đồ đạc còn có cái thu dc) theo thỏa thuận hợp lý 2 bên.... ko thống nhất dc, cụ đi tìm chỗ khác

snipapple

Xe tải
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
tùy duyên, như đi hỏi vợ vậy. kiểu yêu 100 chọn 10 lấy một thì sẽ tìm được mối ngon, còn cứ nhìn thấy mà tợp luôn vào thì dễ dính

nvk155

Xe điện
Vấn đề “giá” dễ thông cảm hơn vấn đề “cọc” rất nhiều vì bản chất cọc nó khác hẳn giá! Nếu như “cọc” mà tính lãi thì nó k còn là “cọc” nữa. 2 bên thống nhất được giá thì mới cọc, cọc để đảm bảo tất cả các điều khoản trong hợp đồng trơn tru, bảo vệ cả 2 bên! Trong trường hợp thuê nhà thì chủ nhà là đối tượng có “nguy cơ” hơn nên mới là bên được cầm “cọc”, còn nếu ngang hàng nhau hoặc bên thuê mới là bên dễ thiệt hại hơn thì chính bên thuê mới là bên được cầm cọc :)) Bây giờ đã cọc mà còn được nhận lãi cao hơn ngân hàng, tài sản đảm bảo là cái nhà họ cho thuê thì quá thơm, risk thấp và return thì cao :)) Như thế hợp lí k?
Chủ nhà thì cứ bảo cọc là em có lợi, cháu thì nghĩ là lợi đôi bên. Cọc ít thì chả nói làm gì nhưng nhiều thì phải tính chứ cụ.

nvk155

Xe điện
thuê nhà HN cũng bắt cọc 1 trước 1 tháng (tránh bùng tiền điện nước, hư đồ đạc còn có cái thu dc) theo thỏa thuận hợp lý 2 bên.... ko thống nhất dc, cụ đi tìm chỗ khác
1 tháng thì tính lãi suất làm gì. 6 tháng trở lên thì có tính ko cụ?

nvk155

Xe điện
tôi chưa từng thấy hợp đồng nào tính lãi tiền cọc bao giờ cả! Cụ có trải nghiệm thực tế chưa hay là mới nghe?
Trong hợp đồng thì tất nhiên không thể hiện, nhưng giả thử cháu thuê 100tr/tháng. Muốn cháu cọc 600tr, thì cái 600 ý cháu yêu cầu tiền thuê còn 90tr có hợp lý ko cụ? Nếu ko cọc thì cháu vẫn thanh toán giá 100.

nhtho

Xe buýt
Cháu cũng có nhà cho thuê, đọc được 2 ý của cụ chủ:
1. Phạt nếu không cho thuê nữa
2. Tính lãi 18%/năm cho phần cọc.
Thôi, cũng may cụ chủ chưa hỏi thuê nhà cháu.

nvk155

Xe điện
Ái dà, em thuê nhà/ cho thuê cũng k ít nhưng lần đầu nghe quả lãi suất cho tiền cọc ntn! Hình như trước đây cụ kinh doanh rồi sau bán ks? Cụ cho em hỏi lúc cụ nhận đặt cọc của khách cái khách sạn rồi đến ngày công chứng cụ có trả tiền lãi cọc cho khách? Khách đoàn đặt cọc phòng cụ cách mùa cao điểm cả tháng trời cụ có trả lãi cho họ? Nói thật với cụ, tiền lãi nhiều ít em chưa biết nhưng nếu em là chủ nhà chỉ cần khách thuê có ý tưởng ntn trong đầu thì giá có cao em cũng lót tay lá chuối dẫn ra cửa cụ nhé! À, nếu mà cụ thuê ở đâu họ đồng ý trả lãi 18% tiền cọc của cụ thì cụ nhắn em nhé, em đi cọc giúp cụ, lãi em hưởng, cụ cứ chuyên tâm làm ăn thôi, k cần lo cho cái cọc! Cụ bảo ông chủ nhà khôn là khiêm tốn quá rồi, ông ấy mà khôn thì cụ là khôn x2 :)) Đọ sao đc!
Câu chuyện ý nó khác mà cụ, thời gian ngắn. Còn nếu thuê địa điểm kinh doanh thì thời gian nó là 3-5 - 10 năm. với thằng thuê 3 năm tính lãi suất chả phải biếu không tiền cọc cho chủ nhà rồi sao.

Chỉnh sửa cuối: