[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Có vẻ thế nên cháu mới lập thớt trên này vì biết các cụ/mợ trên này nhiều người cho thuê nhà 😝😝😝
Liệu trả xèng phát 3 năm thì triết khấu so với trả tháng bao nhiêu là hợp lý ạ?
Không biết với cái suy nghĩ ấy của cháu có thuê đc nhà ko ?
Cũng có lần cháu đi thuê, chủ nhà chê rẻ, nên tự kinh doanh. Sau 1 thời gian thì lợi nhuận thu đc bằng 70% cho cháu thuê.
Cháu cũng là thằng cho thuê, khác cái là cháu cho thuê phòng theo…ngày. Mà phục vụ khách như bố tướng luôn ấy. Ko đc trả tiền trước, ko đc tiền đặt cọc …😂😂😂
Hai đối tượng khách hàng khác nhau cụ ạ, cái này em nghĩ cụ thừa hiểu mà: Khách thuê phòng của cụ họ có vô số lựa chọn còn khách như cụ đi thuê thì bị hạn chế lựa chọn, hoặc có thể nói là lựa chọn duy nhất. Do đó giữa cụ và ông cho thuê nhà không còn tồn tại cái khái niệm “khách hàng là thượng đế” đâu.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Ái dà, em thuê nhà/ cho thuê cũng k ít nhưng lần đầu nghe quả lãi suất cho tiền cọc ntn! Hình như trước đây cụ kinh doanh rồi sau bán ks? Cụ cho em hỏi lúc cụ nhận đặt cọc của khách cái khách sạn rồi đến ngày công chứng cụ có trả tiền lãi cọc cho khách? Khách đoàn đặt cọc phòng cụ cách mùa cao điểm cả tháng trời cụ có trả lãi cho họ? Nói thật với cụ, tiền lãi nhiều ít em chưa biết nhưng nếu em là chủ nhà chỉ cần khách thuê có ý tưởng ntn trong đầu thì giá có cao em cũng lót tay lá chuối dẫn ra cửa cụ nhé! À, nếu mà cụ thuê ở đâu họ đồng ý trả lãi 18% tiền cọc của cụ thì cụ nhắn em nhé, em đi cọc giúp cụ, lãi em hưởng, cụ cứ chuyên tâm làm ăn thôi, k cần lo cho cái cọc! Cụ bảo ông chủ nhà khôn là khiêm tốn quá rồi, ông ấy mà khôn thì cụ là khôn x2 :)) Đọ sao đc!

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Có vẻ thế nên cháu mới lập thớt trên này vì biết các cụ/mợ trên này nhiều người cho thuê nhà 😝😝😝
Liệu trả xèng phát 3 năm thì triết khấu so với trả tháng bao nhiêu là hợp lý ạ?
Không biết với cái suy nghĩ ấy của cháu có thuê đc nhà ko ?
Cũng có lần cháu đi thuê, chủ nhà chê rẻ, nên tự kinh doanh. Sau 1 thời gian thì lợi nhuận thu đc bằng 70% cho cháu thuê.
Cháu cũng là thằng cho thuê, khác cái là cháu cho thuê phòng theo…ngày. Mà phục vụ khách như bố tướng luôn ấy. Ko đc trả tiền trước, ko đc tiền đặt cọc …😂😂😂
Có lần em ngó qua FB của Gấu nhà cụ thấy chửi khách cũng ghê nên em né.

lx125_black

Xe container
Em đọc 1 mạch mấy trang mà ko hiểu cụ thớt muốn gì?
* Khoe mình giỏi, biết cách đàm phán và "cầm đằng chuôi"?
* Chửi chủ nhà tham, lật lọng?

E đi thuê cũng khá nhiều, hợp đồng có các điều kiện cơ bản.
Việc tính lãi tiền cọc hay không, đền bù hợp đồng, điều khoản tăng giá,... hoàn toàn là thoả thuận và ý chí 2 bên khi đàm phán hđ, chơi được thì ký thôi, sao phải lăn tăn?
Người ta nói gió tầng nào gặp mây tầng đó đâu có sai, em đi thuê chỉ gặp người chặt chẽ, cẩn thận chứ chưa từng gặp ng lật lọng, tráo trở.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc 1 mạch mấy trang mà ko hiểu cụ thớt muốn gì?
* Khoe mình giỏi, biết cách đàm phán và "cầm đằng chuôi"?
* Chửi chủ nhà tham, lật lọng?

E đi thuê cũng khá nhiều, hợp đồng có các điều kiện cơ bản.
Việc tính lãi tiền cọc hay không, đền bù hợp đồng, điều khoản tăng giá,... hoàn toàn là thoả thuận và ý chí 2 bên khi đàm phán hđ, chơi được thì ký thôi, sao phải lăn tăn?
Người ta nói gió tầng nào gặp mây tầng đó đâu có sai, em đi thuê chỉ gặp người chặt chẽ, cẩn thận chứ chưa từng gặp ng lật lọng, tráo trở.
tôi chưa từng thấy hợp đồng nào tính lãi tiền cọc bao giờ cả! Cụ có trải nghiệm thực tế chưa hay là mới nghe?

lx125_black

Xe container
tôi chưa từng thấy hợp đồng nào tính lãi tiền cọc bao giờ cả! Cụ có trải nghiệm thực tế chưa hay là mới nghe?
Em cũng chưa từng nhận được lãi tiền cọc.
Nhưng trong hợp đồng luôn có câu :"Khoản tiền cọc dùng để đảm bảo việc thuê nhà - không được tính lãi suất". Tức là đâu đó vẫn có ông chấp nhận trả lãi cho tiền cọc ạ, chỉ là mình chưa gặp thôi.

dpl

Xe lăn
Cọc bao nhiêu cũng tuỳ thuộc nhiều yếu tố: giá trị căn cho thuê, giá thuê, ngành nghề kinh doanh, thoả thuận giữa ông thuê tay ông chủ nhà, đủ thứ. Nhiều nhà em biết sau 1 thời gian thuê và cho thuê tử tế với nhau thì sẽ k còn cọc và tiền thuê có thể “chậm” dăm bữa nửa tháng so với hợp đồng :)) tất nhiên điều này có dc sau 1 thời gian quan sát nhau khá kĩ
Nhà e cho 1 chị thuê. 14 năm nay chẳng còn thèm hợp đồng. Nhà c ý có cỗ thì bm e cũng đến dù tận bến xe yên nghĩa. Từ 2 ng ko quen mà tin tưởng nhau nên làm ăn lâu dài

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng trong hợp đồng luôn có câu :"Khoản tiền cọc dùng để đảm bảo việc thuê nhà - không được tính lãi suất". Tức là đâu đó vẫn có ông chấp nhận trả lãi cho tiền cọc ạ, chỉ là mình chưa gặp thôi.
Bản chất của tiền cọc là đảm bảo cho những thiệt hại có thể có trong quá trình thuê và đảm bảo cho khoản tiền thanh toán theo thời hạn hợp đồng! Gần như có thể hiểu là để tăng sự tin tưởng và có dự phòng nếu xảy ra trục trặc, k bao h nó là sản phẩm tài chính như tính toán của chủ thớt, nhất là với ls x2 ngân hàng ntn! Đây là thể hiện sự chắc lép, khôn vặt, rất khó có thể hợp tác cùng vì cái để lấy niềm tin với nhau cũng mang ra tính lãi :)

114hangbong

Xe cút kít
Thật hả mợ :)) chắc khách k cọc nên bị ăn chửi =))
Lâu lắm rồi nên em không nhớ là vụ gì nữa nhưng em thấy làm dịch vụ khách họ thấy mình như vậy cũng không hay lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Hoặc người cho thuê gặp người thuê tương tự như cụ chủ thớt đang yêu cầu nên mới có dòng đó để từ chối :)) nếu chấp nhận trả lãi cọc thì giá sẽ điều chỉnh tương ứng, ngắn 2 dài 1. Cọc là cọc, từ xưa đến nay mặc định là nó k phát sinh lãi suất hay trượt giá, cho đến khi gặp khách hàng có ý tưởng áp lãi cho khoản này cụ ạ :))

lx125_black

Xe container
Bản chất của tiền cọc là đảm bảo cho những thiệt hại có thể có trong quá trình thuê và đảm bảo cho khoản tiền thanh toán theo thời hạn hợp đồng! Gần như có thể hiểu là để tăng sự tin tưởng và có dự phòng nếu xảy ra trục trặc, k bao h nó là sản phẩm tài chính như tính toán của chủ thớt, nhất là với ls x2 ngân hàng ntn! Đây là thể hiện sự chắc lép, khôn vặt, rất khó có thể hợp tác cùng vì cái để lấy niềm tin với nhau cũng mang ra tính lãi :)
Phán xét như cụ thì em nghĩ đi hơi xa :D , vẫn là quan điểm của em là dựa trên đồng thuận của 2 bên khi thương thảo hợp đồng thôi.
Bên e thuê lúc nào cũng tối thiểu 5 năm, hđ luôn để cọc mức cao + yêu cầu bồi thường cơ sở vật chất đã đầu tư. Mục đích để chủ nhà thấy thiện chí dài hạn của mình cũng như e ngại phần phạt phá hđ sẽ phải đền bù nhiều.

lx125_black

Xe container
Hoặc người cho thuê gặp người thuê tương tự như cụ chủ thớt đang yêu cầu nên mới có dòng đó để từ chối :)) nếu chấp nhận trả lãi cọc thì giá sẽ điều chỉnh tương ứng, ngắn 2 dài 1. Cọc là cọc, từ xưa đến nay mặc định là nó k phát sinh lãi suất hay trượt giá, cho đến khi gặp khách hàng có ý tưởng áp lãi cho khoản này cụ ạ :))
Khi cụ đi thuê của các tổ chức tài chính, tài sản của các công ty lớn,... thì việc chậm trả, tạm giữ cọc, tạm giữ tài sản,... đều sẽ phát sinh lợi nhuận và phải chi tiết việc này ạ. Các cụ làm NH có món lãi suất qua đêm gì đó chắc hiểu việc này nhất.

chaytim

Xe điện
Thuê nhà là kinh doanh trên đất/nhà người khác. Mà mục đích của kinh doanh là ăn nên làm ra, có lãi. Câu chuyện ko đơn thuần là sòng phẳng, tiền trao nhà múc, mà còn có yếu tố vô hình (phúc, lộc của chủ nhà,..), mà người hưởng lợi là mình.
Nên cứ kèn kẹt quá nó vô tình mất những thứ đẹp đẽ nói trên,
Kinh nghiệm của một người đã từng cho thuê nhà làm cửa hàng hơn chục năm, từ khi con nhà em cao chưa đến cái mặt bàn 1,2m, cho đến khi nó cao gần bằng cái tủ lạnh, vẫn chỉ 1 người thuê.

114hangbong

Xe cút kít
Phán xét như cụ thì em nghĩ đi hơi xa :D , vẫn là quan điểm của em là dựa trên đồng thuận của 2 bên khi thương thảo hợp đồng thôi.
Bên e thuê lúc nào cũng tối thiểu 5 năm, hđ luôn để cọc mức cao + yêu cầu bồi thường cơ sở vật chất đã đầu tư. Mục đích để chủ nhà thấy thiện chí dài hạn của mình cũng như e ngại phần phạt phá hđ sẽ phải đền bù nhiều.
Em mua cái nhà có sẵn hợp đồng thuê 5 năm làm cơ sở dạy học. Lúc thay tên hợp đồng thuê mới là tên em thì thời hạn còn gần 3 năm nữa mới hết. Em chỉ thấy cọc 1 tháng tiền thuê, nhưng nếu em chấm dứt hđ sớm thì mất cho họ 1 năm tiền thuê vì họ bỏ tiền làm nội thất.

chaytim

Xe điện
Nhà e cho 1 chị thuê. 14 năm nay chẳng còn thèm hợp đồng. Nhà c ý có cỗ thì bm e cũng đến dù tận bến xe yên nghĩa. Từ 2 ng ko quen mà tin tưởng nhau nên làm ăn lâu dài
Cụ nói làm em bồi hồi quá. Anh thuê nhà nhà em cũ, như người thân luôn. Con em ở trường có vấn đề gì đầu tiên gọi cho chú ấy phi sang trong vòng mấy phút, trong khi bố mẹ về đến nơi thì cũng hàng tiếng đồng hồ. Con em cũng đặt số điện thoại chú ấy trong danh bạ điện thoại. Cái ghế, cái vòi nước nhà em hỏng mà chưa kịp sửa đưa ra nhoắng cái về là xong.

Huthasa

Xe container
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Em nói thật em có nhà em cũng chả cho cụ thuê. Cụ có hiểu tiền cọc là cái gì không mà đòi lãi. Còn em đây cho khách thuê 13 năm rồi, chưa bao giờ bắt cọc, nghỉ covit tháng nào trừ tiền tháng đó, còn lại 2-3 năm trước giảm tháng 30%, tháng 20% cho khách. Hết tháng này hết HĐ, khách muốn lại xin giảm giá HĐ mới em cũng ok. Chủ như em có phải quá dễ dãi không?

dpl

Xe lăn
Cụ nói làm em bồi hồi quá. Anh thuê nhà nhà em cũ, như người thân luôn. Con em ở trường có vấn đề gì đầu tiên gọi cho chú ấy phi sang trong vòng mấy phút, trong khi bố mẹ về đến nơi thì cũng hàng tiếng đồng hồ. Con em lúc nào cũng đặt số điện thoại chú ấy trong danh bạ điện thoại. Cái ghế, cái vòi nước nhà em hỏng mà chưa kịp sửa đưa ra nhoắng cái về là xong.
Vâng
Nhà e vẫn đang rất thân với 1 nhà cũ người Tuy Hòa. Ở nhà e gần chục năm rồi mới mua nhà riêng

lx125_black

Xe container
Em mua cái nhà có sẵn hợp đồng thuê 5 năm làm cơ sở dạy học. Lúc thay tên hợp đồng thuê mới là tên em thì thời hạn còn gần 3 năm nữa mới hết. Em chỉ thấy cọc 1 tháng tiền thuê, nhưng nếu em chấm dứt hđ sớm thì mất cho họ 1 năm tiền thuê vì họ bỏ tiền làm nội thất.
Nếu hợp đồng giữ nguyên trạng, ko thay đổi nội dung gì ngoài tên chủ nhà mới thì bên thuê đang hơi ẩu, chủ quan, khi đặt bút ký hđ lần đầu và xuống tiền đầu tư ạ. Cứ dính trái đắng vài lần ắt sẽ cẩn thận hơn, hì

bjboyn00b

Xe điện
lần đầu em thấy quả lãi suất 18% khoản cọc :))
Nếu theo cách tính của cụ, em thấy cụ nên áp dụng thêm phương pháp tính lãi trả trước, ví dụ cụ trả tiền nhà 1 năm 1, thì tháng đầu sẽ tính lãi của 11 tháng tiền nhà chưa xài tới , sang đến tháng thứ 2 thì tính lãi của 10 tháng chưa xài tới, như vậy nó mới hợp lý ;) ,