Đi lễ Mẫu Lạng Sơn - Tranh thủ mấy ngày nghỉ Tết

manhcuong87

Xe hơi
e CŨNG mới đi lạng sơn về mà ko biết vào đền mẫu hix

lucky-luke

Xe buýt
Hôm nay có dịp đi công tác LS, may mà có thớt này, e đã copy địa chỉ nhà hàng Sơn thủy của cụ chủ thớt đây roài, vừa lò dò lên đến LS, lạnh sun hết cả c-him rùi các cụ ạ nhưng có lẽ tý tranh thủ đi nếm thử luôn mới được. Lúc nãy vào Mường Thanh thì mất nước nóng nên lòng vòng mãi mới tìm được KS để nghỉ chưa kịp làm gì thì vào đây để xin các cụ vài địa chỉ ăn chơi nhảy múa và đặc sản, danh thắng Lạng Sơn để tối nay và mấy ngày tới tranh thủ đi ăn đi chơi đây ạ! Mong các cụ giúp đỡ cho ạ! Vodka Mẫu Sơn nhà cháu để sẵn cả thùng để mời các cụ cho ấm đây rùi ợ! Thank các cụ rất nhiều!

timmainet

Đi bộ

TL_Vietnam

Xe lăn
Hôm nay có dịp đi công tác LS, may mà có thớt này, e đã copy địa chỉ nhà hàng Sơn thủy của cụ chủ thớt đây roài, vừa lò dò lên đến LS, lạnh sun hết cả c-him rùi các cụ ạ nhưng có lẽ tý tranh thủ đi nếm thử luôn mới được. Lúc nãy vào Mường Thanh thì mất nước nóng nên lòng vòng mãi mới tìm được KS để nghỉ chưa kịp làm gì thì vào đây để xin các cụ vài địa chỉ ăn chơi nhảy múa và đặc sản, danh thắng Lạng Sơn để tối nay và mấy ngày tới tranh thủ đi ăn đi chơi đây ạ! Mong các cụ giúp đỡ cho ạ! Vodka Mẫu Sơn nhà cháu để sẵn cả thùng để mời các cụ cho ấm đây rùi ợ! Thank các cụ rất nhiều!
Đường Hùng Vương kụ nhá - Nhưng chuẩn nhất vẫn là liên lạc với chi hội LS ah (b)(b)(b)

trungnd195

Xe tải
Wagon của cụ chạy ngon nhỉ, giá 1 em wagon giờ khoảng bao nhiêu vậy các cụ?

TL_Vietnam

Xe lăn

TL_Vietnam

Xe lăn
Đền Mẫu - Đồng Đăng - Lạng Sơn

Đền rất thiêng và nổi tiếng, kể cả ngày thường khách thập phương cũng về đây lễ rất đông

TL_Vietnam

Xe lăn
Chụp trên tầng 2 nhìn xuống sân đền

Leo lên tháp nhìn ra cổng đền

Nhà cháu đi Mẫu khá nhiều nhưng lần nào cũng leo lên Tháp ngắm cảnh xung quanh

Nhà cháu không chụp ảnh trong đền nên xin được dừng tại đây. Cám ơn các kụ các mợ đã đọc bài ah :D (b)(b)(b)
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :D

Chỉnh sửa cuối:

lan_chi

Xe máy
Website
quanhaisan.com
Có chủ đề ăn uống đây ah :D

Tối muộn, đi bộ cũng không ấm người lên được chút nào, nói chuyện hơi khói ra từ miệng như thuốc lào :D
Kụ Hunghm đưa mọi người ra cổng chợ giới thiệu 1 món rất ngon

Coóng Phù =P~

Thoạt nhìn, coóng phù của người miền núi cũng không khác bánh trôi của người miền xuôi là mấy. Cũng là gạo nếp xay thành bột nước, đựng trong túi vải cho róc hết nước rồi nhào bột cho dẻo, vo viên, thả nước sôi… Nghĩa là cách làm cũng giống như làm bánh trôi vậy. Nhưng coóng phù ở đây có nhân là lạc rang giã nhỏ nấu với đường đỏ. Có người lại làm nhân bánh bằng đỗ xanh nấu chín trộn đường kính trắng. Không giống như ở miền xuôi, nhân bánh chỉ là một viên đường đỏ.

Đêm mùa đông miền núi, gió lạnh hun hút. Sương đêm giăng mờ trên những ngọn đèn đường. Lúc này mà được thưởng thức một bát coóng phù thì còn gì bằng. Cô hàng bánh ngồi sau trước bàn dài, bên chiếc hỏa lò tỏa ánh lửa hồng ấm áp. Nồi nước đường đang sôi lăn tăn trên bếp lò tỏa mùi thơm ngào ngạt. Đường có thể là đường trắng hay đường đỏ đều được. Nhưng nhất thiết phải có mấy củ gừng đập dập nấu cùng.
Có người ví nước đường để ăn coóng phù mà không có gừng thì chẳng khác gì thịt chó mà không có mắm tôm vậy. Chiếc mâm nhôm xếp đầy những viên coóng phù trắng, đỏ. Cô hàng thả những viên bánh vào nồi nước sôi, chờ một lát. Khi những chiếc bánh nổi lập lờ trên mặt nước, cô thong thả vớt vào bát, chan nước đường. Khách đón bát bánh, xuýt xoa, hít hà, thích thú.

Bánh vừa vớt ra, nóng hổi. Nước đường nóng bỏng môi, thơm cay mùi gừng tươi. Ăn như thế mới đúng kiểu ăn của người miền núi xứ lạnh, mới cảm thấy hết cái ngon của coóng phù. Vị dẻo quánh của nếp, vị bùi của nhân lạc cùng với vị ngọt của đường, vị thơm cay của gừng hòa quyện với nhau ngon lạ lùng, thật khó quên.
Chẹp chẹp nghe cụ tả mà chết thèm. LS có món bánh cuốn cũng rất ngon.

lan_chi

Xe máy
Website
quanhaisan.com
Ốc xào măng và lá lốt chứ mợ.
Bánh cuốn chưng thịt tươi :)
Ơ không nhà cháu nhớ là ốc xào măng + ớt + lá mác mật mà. Xào bằng mỡ lợn. Ngon lắm. Bán ở vìa hẻ đường gì nhà cháu quên mất rồi.
Món bánh cuốn thì có cả nhân thịt và nhân trứng ý cụ ạ, bán trong chợ gì cũng quên tên luôn #-o

chuotlang

Xe lừa
Đợt sau khi bác đi 1 tuần em cũng ở Lạng Sơn hehe, chỉ biết mỗi Mường Thanh Hotel thôi là đã lướt về HN

Ăn đc 1 quán Ok là ở đường vào TP Hùng Vương quán Ốp La bít tết cũng OK

Còn đâu nhậu nhẹt thì ở 123 thì phải, quảng cáo gà đồng nổi tiếng nhưng gà em thấy to hơn cả công nghiệp, nên ko khoái lắm

Mường Thanh tòa A book qua mạng là 650k giá chuẩn chưa bác ơi? Em ít về vn nên ko rành mặc cả

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Ơ không nhà cháu nhớ là ốc xào măng + ớt + lá mác mật mà. Xào bằng mỡ lợn. Ngon lắm. Bán ở vìa hẻ đường gì nhà cháu quên mất rồi.
Món bánh cuốn thì có cả nhân thịt và nhân trứng ý cụ ạ, bán trong chợ gì cũng quên tên luôn #-o
Mai em call 0904.626.855 cho xin mỡ bụng mợ chi xào mắc mật nhé ;)
Chủ quán nhậu j mà con bé tý còn chưa thay răng như con em à :P Em cứ tưởng u45

lead_86

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ TL đã dành những tình cảm tốt đẹp cho quê em. Em xin phép chém hơi nhiều ở thớt của cụ, hẹn gặp cụ ở buổi off nhà Funs nhỉ :D

Hoa đào dọc 2 bên đường từ LS lên Đồng Đăng mà cụ. Còn nếu muốn ngắm hoa đào phai thì phải vào bản chứ bay giờ người dân cũng chủ yếu trồng đào bích để kinh doanh cụ ah

Vâng, mùa đi lễ Mẫu từ tháng 8 âm lịch, nhưng đông nhất là ngày lễ hội mùng 10 tháng giêng cụ ah

Cái này là do ảnh hưởng từ tung của đấy :D

Đây đúng là Khau nhục của LS cụ ah
@ cụ hunghm: cụ là người LS ah?
Chệ ơi, iem ccũng ng LS nhoé .
ơ thế hóa ra chính chủ thớt là funs ah chị mềnh ơi.

lead_86

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Linhthuynd

Xe buýt
Tết dương lịch vừa rồi bọn em cũng đi LS mà chả gặp các cụ nhể?

TL_Vietnam

Xe lăn
Hôm ý nhà cháu thấy xe biển HN nhiều kinh khủng - Dưng ít thấy có logo OF :D