Đi lễ Mẫu Lạng Sơn - Tranh thủ mấy ngày nghỉ Tết

TL_Vietnam

Xe lăn
Gần 8 rưỡi, F1 mắt nhắm mắt mở dậy oánh răng, gọi điện sang các phòng vẫn thấy đang chiêm bao, thôi nhà nào dậy thì tranh thủ ăn sáng trước vậy

Chụp cái góc phố mấy gia đình nhà cháu thuê nhà nghỉ ah

Ở đây không có nhiều quán ăn sáng lắm nên nhà cháu sà luôn vào hàng bánh cuốn ngay trước cửa đỡ phải đi tìm đâu xa - Choén
Buôn dưa lê với bác bán hàng thì được biết Đền Kỳ Cùng ngay đầu phố, vậy là ăn xong sang lễ luôn.

TL_Vietnam

Xe lăn
Đọc tấm biển thì Đền Kỳ Cùng thờ Quan lớn Tuần Tranh

Buổi sáng người đi lễ không đông lắm, mặc dù Đền nằm ngay Trung tâm

Đền nằm ở vị trí rất đẹp ngay bên bờ Sông Kỳ Cùng nhìn ra phía xa là Cầu Kỳ Lừa nổi tiếng

kentdju

Xe điện
Lạng Sơn em cũng đi vài lần tuy nhiên chỉ vào mỗi Động Tam Thanh, Nhị Thanh chứ các đền, chùa khác cũng chưa có dịp vào, thôi tham quan qua ảnh của cụ vậy.

BMW_X7

Xe điện
em cũng chuẩn bị đi LS công tác, lâu rồi không lên LS, không biết có thay đổi nhiều lắm không

TL_Vietnam

Xe lăn
Lễ xong xuôi rồi mấy gia đình còn lại mới a nhô đang ăn sáng :( - Câu giờ quá - thôi đi chợ luôn - Kế hoạch đi chơi Mẫu Sơn đành hoãn lại

Bên đường bán hạt dẻ - cả nhà đoán già đoán non họ rang bằng muối nhưng hỏi thì hóa ra là sỏi - chả hiểu sao lại đen xì xì như thế :D

Chỗ nghỉ ngay sát chợ vài bước chân là tới

TL_Vietnam

Xe lăn
Chủ đề Shopping, chợ búa gặp chị em thì không phải bàn rồi - Định hướng chuẩn thế ;))

Nhà cháu làm chân cửu vạn - đi theo không thôi mà cũng thấy oải =((

Giá cả tung như hỏa mù - Đôi bốt củ rưỡi, mặc cả toát mồ hôi lưỡi >>> 700k - Bán luôn ^:)^

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Cảm ơn cụ TL đã dành những tình cảm tốt đẹp cho quê em. Em xin phép chém hơi nhiều ở thớt của cụ, hẹn gặp cụ ở buổi off nhà Funs nhỉ :D
Nhà cháu đến Lạng Sơn thì nhiệt độ khá thấp - Mưa và rét. Hoa đào thì chả nhìn thấy đâu :D hay mắt nhà cháu ba tòe lóe thì không biết ah :D
Hoa đào dọc 2 bên đường từ LS lên Đồng Đăng mà cụ. Còn nếu muốn ngắm hoa đào phai thì phải vào bản chứ bay giờ người dân cũng chủ yếu trồng đào bích để kinh doanh cụ ah

Nhà cháu cũng vừa đi hôm kia, cuối năm đền Mẫu đông kinh khủng.
Vâng, mùa đi lễ Mẫu từ tháng 8 âm lịch, nhưng đông nhất là ngày lễ hội mùng 10 tháng giêng cụ ah
trên LS gọi món rất khó vì họ toàn bán những đĩa thức ăn to tướng mặc dù đã dặn nhà hàng em chỉ có 2 người, chị làm cho em ít thôi
Cái này là do ảnh hưởng từ tung của đấy :D
Đặc sản vùng miền - Khâu nhục =P~

bác ơi em không biết đúng không nhưng món "khâu nhục" hình như khác món "nằm khâu" thì phải, vì em được ăn 2 món đấy mà họ nói cách làm khác nhau, như bác tả món "khâu nhục" thì theo em nghe kể thì đó là cách làm món "nằm khâu" còn món khâu nhục cũng là thịt nhừ nhưng là kho nhừ thì phải, món "nằm khâu" thì như ảnh bác giới thiệu thì phải, món này làm rất phức tạp và nhiều bước, nhưng ăn em thấy không ngon bằng "khâu nhục" vì nó không đặm đà mà nhanh ngán, không biết em nói có đúng không nữa vì thấy về quê vợ ở Na rì - Bắc Cạn cũng hay được ăn 2 món đấy
Đây đúng là Khau nhục của LS cụ ah
@ cụ hunghm: cụ là người LS ah?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
@ cụ hunghm: cụ là người LS ah?
Vâng cụ ạ, em gốc LS 100%, giờ trôi dạt về đất thủ đô kiếm ăn cụ ạ, nhưng ông bà nội ngoại của F1 nhà cháu vẫn ở trên đó cả, nên gần như tháng nào cũng về.
Cụ ở khu nào đấy ợ ?

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em dân huyện Cao Lộc cụ ơi. Thế mà chả thấy cụ vào chơi mí OFLS

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
Em dân huyện Cao Lộc cụ ơi. Thế mà chả thấy cụ vào chơi mí OFLS
Tại cháu mới cưới đc vợ 2, mới ra mắt nhà Wagon, cụ giới thiệu cháu với đội OFLS với nhá, tết về giao lưu được không cụ

TL_Vietnam

Xe lăn
Cảm ơn cụ TL đã dành những tình cảm tốt đẹp cho quê em. Em xin phép chém hơi nhiều ở thớt của cụ, hẹn gặp cụ ở buổi off nhà Funs nhỉ :D
Hôm nào cho nhà cháu nếm thử diệu nhà mợ nhá :D

sparkvan

Xì hơi lốp
cuối tháng gấu nhà cháu đòi đi tân thanh, tgian đấy cụ hùnghm có về hôm nào ko để căn lịch cùng đi nào

TL_Vietnam

Xe lăn
Túm lại đi chợ cho biết thôi chứ loanh quanh nhà cháu cũng chả mua được gì :D
quay sang hỏi Gấu mãn nguyện chưa để còn đi Lễ đây - Thỏ thẻ: Vâng ah :">
Khú khú - Đang sướng vì mua được đôi bốt rẻ nửa tiền mà :))

Từ chợ Đông Kinh đi Đền Mẫu hơn chục cây số, đường rộng đẹp, chạy 15 phút là đến nơi

TL_Vietnam

Xe lăn
Cổng đền bày bán rất nhiều ngồng - Nhà cháu thấy khách đi lễ ai cũng túi to túi nhỏ mua về làm quà :D
Tẹo nữa quay ra chắc cũng làm dăm cân về ăn cho sướng :D

Đền Mẫu - Đồng Đăng - Lạng Sơn

Chỉnh sửa cuối: