[Thảo luận] Đi làn trong và vượt xe khác trên Quốc lộ 5 - Đúng hay sai?

butchikim

Xe ba gác
Túm lại em thấy cứ XXX túm là gần như các cụ chắc chắn sai. Luật hay các văn bản ta đều rất chung chung, nói thế nào cũng được, đúng hay sai do từng người quan niệm. Câu chữ trong luật thì thôi rồi, toàn các ông đầu to, học rộng nghĩ ra còn chả hiểu huống chi dân đen chữ bẻ đôi chả biết. Còn XXX thì lợi thế hơn dân là "quyền hành" trong tay... Túm lại cách duy nhất không bị vịn hay dù có bị vịn cũng không sao là các cụ cố mà làm to hay vào ngành XXX mà làm. Còn em thì coi đó là một phần của cuộc sống... Vịt ta mà sạch thì các cụ lấy đâu chỗ mà bàn tán rôm rả thế này.

Khó ngủ quá, cụ nào cho em xin li để em ngủ trưa phát...cả tuần lao động mệt quá, không gì thay đổi thì mai lại thứ 2 các cụ nhể :-??

llbt32

Xe đạp
E ví dụ cho cụ nhé: đường PVĐ có 2 làn xe con đều được đi, nếu làn trong có 1 xe đi chậm hơn các xe làn phải thì xxx bắt tất cả các xe con chạy làn này sao?
Thực ra không khó nếu có thiết bị ghi hình để xác định xe cụ tăng ga để vượt qua các xe khác, hay xe làn trái vì lí do nào đó đột ngột giảm tốc hay đi chậm lại rõ ràng và xe cụ trôi qua. Cái này cũng giống như xác định anh cầm dao đâm người ta hay người ta chạy và đâm vào dao anh đang cầm trên tay ấy mà.

khongan

Xe buýt
Thực ra không khó nếu có thiết bị ghi hình để xác định xe cụ tăng ga để vượt qua các xe khác, hay xe làn trái vì lí do nào đó đột ngột giảm tốc hay đi chậm lại rõ ràng và xe cụ trôi qua. Cái này cũng giống như xác định anh cầm dao đâm người ta hay người ta chạy và đâm vào dao anh đang cầm trên tay ấy mà.
Cụ cùn bỏ m...

Theo em topic có thể stop ở đây, chẳng có gì mới !

Luật VN và đường xá nó bất cập thế mới có chuyện. Em mà là xxx gặp mấy chú lái xe cứng đầu cứ vác cẩu ra thì các bác sợ ngay, cụ nào em vác cẩu ra mà còn dám kiện lào. Còn nếu là lái xe cứ học tập các cụ đã trao đổi, thỏa thuận thành công với XXX mà không mất tiền ấy là được.
Lập topic này các XXX Hải Dương ... vào xem, càng thấy cần phải làm mạnh hơn

Chỉnh sửa cuối:

KarinMoon

Xe tăng
Em cũng hay đi đường 5. Lót dép hóng ạ.

PanChic

Xe đạp
Để tránh lằng nhằng câu chữ. Em mà bị xxx vịn thì em sẽ hỏi lại thế này:
1- Tôi được phép đi làn này không?
2- Tôi có đi quá tốc độ không?
Nếu câu trả lời "có" cho câu 1 và "không" cho câu 2 thì em xin phép xxx là em té. (Có kiểm tra hành chính giấy tờ thì kiểm tra). Chả lý gì tôi đi đúng làn, tôi không đi quá tốc độ cho phép lại bắt tôi lỗi vượt phải. Còn ý kiến như bác chủ theard thì bác cứ bảo ông xxx nào ra bắt xem có dám đưa lý lẽ như bác nói để lập biên bản không.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cũng rất ủng hộ bác về tinh thần dám nói và đối đầu với xxx, không sợ khi mình cho rằng mình đúng. Tuy nhiên em không nghĩ là xxx HD cho bác đi tức là mình đi 100% đúng (mấy ông xxx cãi nhau với bác em thấy mấy ông dốt quá mà). Tòa xử còn có thể xử sai, hống chi mấy ông xxx.
Xin thưa với bác là ra Tòa thì CSGT 100% sai! Nếu không thì chả có chuyện em được thả dễ dàng thế đâu, sau khi đã làm họ phải tập trung cả hội vào oánh hội đồng em mà không xong!

Bác có biết họ rất vớ vẩn không??? Đầu tiên là dọa em sai làn!!! Bị em hỏi cung ngược và yêu cầu chỉ cho xem biển phân làn tại giao lộ gần nhất thì cứng họng và quay sang tập trung vào lỗi vượt phải!!! Em truy tiếp là tôi có chạy quá tốc độ không, thì cũng không nốt!!!

Thua em là hiển nhiên!!!

Em chiến đấu trên cơ sở Luật pháp chặt chẽ kèm theo lời hứa đanh thép với họ là sẽ theo kiện đến cùng với đầy đủ Luật Sư và báo chí! Chứng cớ sống của em là đoạn video trong X-Driven + toàn bộ đoạn ghi âm tại hiện trường để đối chất với chứng cớ bằng mồm của CSGT!!!

Xã hội càng văn minh Luật pháp càng được tôn trọng! Trách nhiệm của CSGT là thực thi và kiến nghị để sửa đổi Luật cho hợp lý nhưng họ đâu có làm việc theo cái Tâm và Đức! Vì thế em chả việc gì phải nể họ! Cứ đúng Luật mà làm! Luật sai, Luật hở không phải việc của em!

Cụ nên đặt vấn đề này với các bạn bè có kinh nghiệm về Luật để rõ hơn nhé! Và phải là người nhiều kinh nghiệm chứ sinh viên Luật mới tốt nghiệp chưa chắc hiểu chuẩn đâu!

Em có khá nhiều bạn là Luật Sư nên học hỏi được khá nhiều cách phân tích Luật của họ! Hơn nữa em xác định viê j phản đối CSGT đúng mực không có gì xấu cả và nên làm để tự bảo vệ mình!

sylilave

Xe buýt
Bác bảo thế nào là âm binh của xxx? Em chỉ phân tích dưới góc độ luật của VN để Ofer nhà ta có thêm cách nhìn đa chiều thôi. Bài của bác Ngọc Phan em đã đọc rồi, nghe cả băng hình và băng tiếng nữa, nghe mới thấy xxx HD dốt quá, lại còn xúm vào "cãi nhau" với bác ấy nữa chứ. Trình độ như thế làm sao "gọi" được âm binh là em hà các bác. Câu bác nói có khi phải nói ngược lại bác ợ. Hehe!
Bác thử phản biện lại lý luận của cụ Phan xem nào để chứng minh là xxx HD dốt.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác thử phản biện lại lý luận của cụ Phan xem nào để chứng minh là xxx HD dốt.
Họ rất khôn chứ không hề dốt đâu!
Ăn không được thì không cố! Nếu cố thì lại phải ra Tòa như CA Cầu Giấy và lại thua đau hơn nữa!

p_quanghuy

Xe tải
Cụ cùn bỏ m...

Theo em topic có thể stop ở đây, chẳng có gì mới !

Luật VN và đường xá nó bất cập thế mới có chuyện. Em mà là xxx gặp mấy chú lái xe cứng đầu cứ vác cẩu ra thì các bác sợ ngay, cụ nào em vác cẩu ra mà còn dám kiện lào. Còn nếu là lái xe cứ học tập các cụ đã trao đổi, thỏa thuận thành công với XXX mà không mất tiền ấy là được.
Lập topic này các XXX Hải Dương ... vào xem, càng thấy cần phải làm mạnh hơn
Theo em có 2 khả năng:
1. Cụ llbt32 mới lấy bằng cử nhân Luật nên muốn thử làm thầy cãi tý.
2. Cụ llbt32 mới đc chuyển về chốt Hải Dương nên vào đây tìm hiểu tâm tư của anh em OF để biết mà báo cáo lãnh đạo.
=> từ 2 khả năng trên ta thấy nên đóng topic thôi, chẳng có tình tiết gì mới cả. :-bd

cua dong

Xe buýt
1) Thực ra nhiều tình huống cả xxx và người tham gia giao thông đều không có bằng chứng (ảnh, người làm chứng, xe liên quan ...) -> nên các trường hợp này bác nói đúng, đưa ra kiện thì xxx có ưu thế.
Trường hợp gọi là "vượt phải" này cũng vậy, tuy nhiên ra tòa em sẽ nói là em không biết xe bên trái mình lúc đó nó giảm tốc độ - nên nó tụt lại đằng sau - còn xe em đang chạy đúng tốc độ trên làn của em - dĩ nhiên lúc đó em không bật xi nhan nhé.

2) Còn trường hợp không ký biên bản mà xxx "lôi" người khác vào ký thì em thấy là "bẩn", mà lúc đó mày có đứng ở đấy đâu mà ký chứng kiến, kể cả mày có ở đó thì mầy nhìn xe tao làm gì; còn xxx khác ký vào thì là người của xxx - không tính, không khách quan. Tuy nhiên vấn đề lại sang phạm trù khác rồi

Các Kụ xem ý kiến em vậy có được không
Ý. Xe con phải chạy làn ngoài, xe tải, xe ca làn trong. Bác đi vào làn trong thì 3X nó vịn đới

llbt32

Xe đạp
Để tránh lằng nhằng câu chữ. Em mà bị xxx vịn thì em sẽ hỏi lại thế này:
1- Tôi được phép đi làn này không?
2- Tôi có đi quá tốc độ không?
Nếu câu trả lời "có" cho câu 1 và "không" cho câu 2 thì em xin phép xxx là em té. (Có kiểm tra hành chính giấy tờ thì kiểm tra). Chả lý gì tôi đi đúng làn, tôi không đi quá tốc độ cho phép lại bắt tôi lỗi vượt phải. Còn ý kiến như bác chủ theard thì bác cứ bảo ông xxx nào ra bắt xem có dám đưa lý lẽ như bác nói để lập biên bản không.
1. Anh không đi sai làn đường, do vậy tôi không bắt anh về lỗi đi sai làn đường.
2. Anh không đi quá tốc độ, do vậy tôi cũng không bắ anh về lỗi quá tốc độ.
3. Anh vượt xe khác không đúng quy định của luật giao thông đường bộ việt nam, do vậy tôi phạt anh vì lỗi này (chú ý: lỗi vượt phải không bắt buộc người lái xe phải đi sai làn và đi quá tốc độ)

llbt32

Xe đạp
Ngoc phan viết: Cụ nên đặt vấn đề này với các bạn bè có kinh nghiệm về Luật để rõ hơn nhé! Và phải là người nhiều kinh nghiệm chứ sinh viên Luật mới tốt nghiệp chưa chắc hiểu chuẩn đâu!
Theo em có 2 khả năng:
1. Cụ llbt32 mới lấy bằng cử nhân Luật nên muốn thử làm thầy cãi tý.
2. Cụ llbt32 mới đc chuyển về chốt Hải Dương nên vào đây tìm hiểu tâm tư của anh em OF để biết mà báo cáo lãnh đạo.
=> từ 2 khả năng trên ta thấy nên đóng topic thôi, chẳng có tình tiết gì mới cả. :-bd
Các bác nghĩ em là sinh viên luật mới ra trường phải không ạ. Thứ nhất, bằng cấp không nói lên được điều gì, do vậy em không muốn lôi vấn đề bằng cấp ra để khoe đâu ạ. Bác Ngọc Phan khuyên em nên tìm các luật sư có kinh nghiệm để hỏi, em xin cám ơn lời khuyên chân thành của bác, nhưng của đáng tội là các luật sư có kinh nghiệm thỉnh thoảng vẫn tìm tới em để hỏi các bác ạ. Vì em không phải là cử nhân luật mới ra trường, cũng không phải là xxx HD.
Em chỉ phân tích trên cơ sở luật pháp vn thôi, cộng với kinh nghiệm và hiểu biết non nớt của mình trong .... năm qua. Nếu các bác nghe không thuận nhĩ thì em xin nín ạ.
Em cũng xin phép các bác, cho em dừng lời hầu chuyện các bác trong topic này ở đây vì những gì em cần nói, em đã nói hết cả rồi. Mua vui cũng được một vài trống canh các bác nhỉ.
Chúc ofers nhà ta lái xe an toàn.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ chủ thớt đừng nóng giận quá như thế!
Bà con phản ứng mạnh cũng là điều dễ hiểu từ sự bức xúc quá mức phải chịu đựng!

Cụ bỏ dở giữa chừng thế này nó mất ý nghĩa tốt từ đầu của cụ!

Em đề nghị cụ trao đổi nhiệt tình với anh em một cách sâu sắc và thuyết phục! Đơn giản như em đã mở cái thớt chiến đấu kia để rồi có cái thớt này!

Em mong cụ phân tích vấn đề kèm theo bằng chứng xác thực, giống như em đã phản đối khi bị buộc tội và đã thắng! Như vậy sẽ tốt hơn cho mọi người!
Cụ có thể bảo em và mọi người sai, nhưng nếu chỉ dựa trên lý luận của cụ thì chưa đủ!

Cụ nói lấp lửng là cụ làm việc ở vị trí mà Luật Sư còn phải hỏi ý kiến cụ thì em nghĩ cụ thừa hiểu chuyện thắng thua trong nghề Luật nó phức tạp thế nào rồi! Ra Tòa Luật Sư cực kỳ quan trọng! Có thể xoay chuyển tình thế!

Luật GTĐB cũng thế. Chúng ta đang bị lực lượng thực thi Luật cố ép vào thành có tội để xử lý! Vì vậy cần phổ biến kinh nghiệm cho anh em!

Kính cụ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

be beo

Xe tăng
Em đang hóng các cụ, các cụ nhanh lên cho em nhờ. :-|

Tribute

Xe container
Ý. Xe con phải chạy làn ngoài, xe tải, xe ca làn trong. Bác đi vào làn trong thì 3X nó vịn đới
Nhưng làn trong của đường 5 là dành cho xe tải, xe khách nếu cụ đi vào làn đó thì xxx tóm lại là hơi khó cãi rồi
Các cụ cho em xin cái bằng chứng rằng làn trong đường 5 chỉ dành cho xe tải, xe khách với ạ. Em đi từ cầu Vĩnh Tuy, cầu Thanh trì xuống đường 5 em chả thấy biển phân làn theo loại xe nào cả, chỉ thấy biển phân hướng đi ở các ngã ba, ngã tư thôi.

Xin hỏi các cụ mấy cái biển phân làn đầu đường 5 là biển tròn hay vuông ạ?
Biển vuông cụ ạ, chắc cụ lại có tí phân tích về biển tròn, biển vuông màu xanh đây, cho em hóng với.

1. Anh không đi sai làn đường, do vậy tôi không bắt anh về lỗi đi sai làn đường.
2. Anh không đi quá tốc độ, do vậy tôi cũng không bắ anh về lỗi quá tốc độ.
3. Anh vượt xe khác không đúng quy định của luật giao thông đường bộ việt nam, do vậy tôi phạt anh vì lỗi này (chú ý: lỗi vượt phải không bắt buộc người lái xe phải đi sai làn và đi quá tốc độ)
Cái thứ nhất và cái thứ 2 nó phủ định cái thứ 3 rồi còn đâu nữa cụ.
Cụ nói: "lỗi vượt phải không bắt buộc người lái xe phải đi sai làn và đi quá tốc độ"
Vậy Luật có bắt buộc xe đi làn bên phải phải đi chậm hơn xe đi làn bên trái không? Hay là ngược lại Luật bắt buộc xe đi chậm hơn phải đi về bên phải?

Trong khi 1 xe đang đi đúng làn, đúng tốc độ, còn xe kia (bên trái) dù đi đúng làn nhưng đi chậm hơn xe đi đúng tốc độ, xe đó phải đi về bên phải. Các ông xxx lẽ ra phải phạt những ông đó mới đúng.

Tranh luận thêm với cụ chủ tí: Luật không quy định thế nào là "vượt xe" nên cái khái niệm "vượt phải" cũng không có nốt. Cuối cùng cả xxx và các cụ đang "nhãn quan" cái gọi là "vượt phải", chứ không có quy định của Luật, vậy khi tranh tụng về thế nào là "vượt xe", thế nào là "vượt phải" thì lấy cơ sở pháp lý nào để phân định thắng thua.

Thử hỏi, 1 xe đang di chuyển bình thường ở làn bên phải, 1 đoàn xe di chuyển ở làn bên trái, bỗng dưng ông đi đầu làn bên trái vướng cái gì đó hoặc rát bóng vía khi thấy xxx, đạp phanh giảm tốc độ làm cả đoàn xe phía sau phải giảm tốc bò theo, khi đó cái xe đi làn bên phải nó chả vướng víu gì mà phải giảm tốc, nó ko giảm tốc thì theo "nhãn quan" các cụ và xxx thấy nó đi qua bên phải đoàn xe kia nên gọi là "vượt phải" đúng không ạ. Xét về hành vi người lái xe thì người lái cái xe ở làn bên phải đó không thực hiện vượt xe. Luật GT điều chỉnh hành vi của người điều khiển phương tiện GT, như vậy tại sao lại nói là người ta vi phạm khi không có hành vi cấu thành nên "tội/lỗi".

Ví dụ nữa: 1 xe vừa ở lối rẽ bên trái sang, nó đang từ từ tăng tốc ở làn trái, 1 xe đang đi bình thường ở làn bên phải, chả vướng víu gì, căn cứ vào đâu để bắt nó phải giảm tốc để đi so le theo sau đuôi cái xe rừa rẽ ra kia.

khongan

Xe buýt
.... nhưng của đáng tội là các luật sư có kinh nghiệm thỉnh thoảng vẫn tìm tới em để hỏi các bác ạ
Riêng phát biểu của cụ đã thấy cụ còn trên cả luật sư rồi. Ai đã từng va chạm với luật sư đều biết luật sư biện hộ cho thân chủ - ít ai ngây thơ cho rằng luật sư biện hộ chỉ cho những cái gì đúng pháp pháp luật cả.

Em nói là nên chấm dứt topic ở đây vì cụ chủ chẳng gợi ý được cho anh em là trong tình huống này là: anh em nên làm, chuẩn bị gì để có lợi thế khi tranh luận với xxx và kể cả để khi ra tòa, toàn vặn vẹo những điều cụ rích.

Còn cái vụ chỉ được xe > 2,5 Tấn mới được đi làn giữa là xxx " nói" theo Quy chế khai thác đường 5 đấy, cụ nào post lại cái văn bản đó lên cho rõ

sylilave

Xe buýt
Cụ llbt32 hơi bị "chuối" rồi. Dù cụ có làm gì, làm ở đâu thì trên OF cụ cũng chỉ là Ofer, bình đẳng với thành viên khác. Vấn đề cụ đưa ra có thể chỉ mua vui một vài trống canh đối với cá nhân cụ, nhưng với chúng tôi - những lái xe trên đường thực và trên OF - thì là những kinh nghiệm, những bài học có được mà không cần học phí. Chúng tôi coi nội dung tranh luận trong thớt là hoàn toàn nghiêm túc. Nếu cụ định nêu vấn đề chỉ để mua vui vài trỗng canh thì cụ nhầm chỗ rồi, rước cụ đi chỗ khác nhé.

Tôi tán thành ý kiến của cụ Ngọc Phan. Cụ llbt32 nên tranh luận cho vấn đề sáng tỏ, cho các lái mới còn học tập.

lopbeo

Xe tải
"Biển vuông cụ ạ, chắc cụ lại có tí phân tích về biển tròn, biển vuông màu xanh đây, cho em hóng với"
Biển vuông thì các cụ chạy vô tư đi,biển vuông chỉ là biển hướng dẫn thôi không phải biển bắt buộc phải theo.Trong trường hợp nó treo biển tròn màu xanh có in loại xe ở trong thì mới là biển báo đường dành riêng

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung19

Xe tải
các cụ cho em hỏi chút ợ. có cụ nói đường 5 quy định xe con chỉ đc đi làn ngoài. làn trong là của xe tải vậy là em không thể đi làn trong để vượt xe ở làn ngoài được. em lại cũng không thể xin vượt xe khác nếu vượt trái vì khi cho em vượt, chỉ cần thò vào làn trong, cái bác cho em vượt lại bị cái lỗi sai làn ngay. hóa ra đã vào đường 5 là phải nối đuôi nhau từ đầu đền cuối con đường sao? thêm nữa, đến ngã 3 ngã tư lại phải về làn trong hết vì làn ngoài chỉ cho rẽ trái. sao luật gì mà để dân đi kiểu gì. xxx cũng có thế bắt lỗi vậy. nếu cứ kiểu này thì hôm em xem hài có câu "tiền nộp phạt gần bằng tiền mua xe" cũng không ngoa lắm.
đây chỉ là chút ý kiến của em. các cụ đừng ném đá