[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

Matizcoi

Xe cút kít
Gặp chủ cũ là cụ 8x rồi thì cụ ấy có mà sợ 😂
Em nghĩ món người cao tuổi cũng nằm trong phán đoán của người soạn thông tư rồi, chỉ là các thủ tục mới còn quá mới mẻ và rắc rối, chắc kinh nghiệm thực chiến của người soạn chưa cao :))

vkthang

Xe container
Cụ thấy em có kêu tiếng nào ko mà cụ phải căng cơ mồm gồng cơ đ ít thít cơ mông lên để í kiến với em thế =))
Người ta thấy bất cập người ta kêu, việc chính quyền là sửa sai cầu tiến, còn ko thấy thì dân cứ kêu, vậy thôi, khá hay giỏi thì còn phải xem trình lãnh đạo tới đâu nữa ;))
Nếu các mợ thì em đã chẳng nói, cụ không phải miêu tả bản thân kỹ thế đâu. Với một bộ phận không nhỏ thính ngồi một chỗ kêu ca, không chịu động não, không chịu nhấc mông lên làm thì cái gì chẳng bất cập.

thichrauxanh

Xe điện
Tks cụ thớt. E đánh dấu.

Quá loằng ngoằng 0.4, quá văn minh.

Gimafan

Đi bộ
Thế lại có cái hay để review tiếp rồi. Có tắc thì tắc cả cò lẫn dân thoai. Hẹn cụ trưa thứ 6 tuần sau lên 342 thái hà trà đá cùng em nhá :)) .
Nhất trí cụ 😄.
Nhân tiện các cụ cho em hỏi, còn vụ đăng kiểm sau khi sang tên thì ntn nhỉ? Hạn trên tem vẫn còn nhưng sổ thì thông tin cũ, vậy mình phải đi đk cấp lại sổ mới ạ?

tran duc chi

Xe buýt
Ko kẹp thì dễ bị số khung,số máy hơi mờ ko đọc được,em đã từng bị và phải nhờ cò vạc cà lại,dù chúng nó cà thì cũng ko rõ hơn mình tí nào.
các cụ có thấy đơn giản ko ạ? E thấy ko có j quá phức tạp. Tuy nhiên e muốn hỏi là cái phần "kẹp" là nếu m ko kẹp thì sao? Liệu có hành lá j ko?

Mytv

Xe điện
Ko kẹp thì dễ bị số khung,số máy hơi mờ ko đọc được,em đã từng bị và phải nhờ cò vạc cà lại,dù chúng nó cà thì cũng ko rõ hơn mình tí nào.
Nhiều cái cảm tính để vặn thật. Lói chung là e chỉ ước 1 ngày lũ gt này vào lò hết.

vt2phuc

Xe điện
Nhất trí cụ 😄.
Nhân tiện các cụ cho em hỏi, còn vụ đăng kiểm sau khi sang tên thì ntn nhỉ? Hạn trên tem vẫn còn nhưng sổ thì thông tin cũ, vậy mình phải đi đk cấp lại sổ mới ạ?
Em đọc và xem xung quanh thì đăng kiểm, bảo hiểm dân sự thì vẫn dùng cái cũ (có thông tin số khung số máy và nó theo xe rồi). Lệ phí đường bộ với xe cá nhân sang tên cá nhân thì ko cần quan tâm, ko bị tính mới.

huadinhsao

Xe buýt
Cảm ơn bác chủ thớt ghi chi tiết tỉ mỉ. Đúng là các thủ tục hành chính quá nhiều vấn đề.

Ryan848

Xe container
Em đặt gạch; bên CA cũng hẹn 13/09 này lên làm thủ tục thu hồi biển, trong khi giấy mua bán công chứng ngày 11/08, có khả năng bị phạt quá 30 ngày ko sang tên ko các cụ?

landaumuaxe

Xe điện
Đọc xong bài viết của cụ thì em thấy đội làm dịch vụ sẽ nhiều việc hơn, đông khách hơn.

Em cũng mới sang tên trước 15/8 mất 3tr dịch vụ, ngồi nhà họ tự bỏ tiền thuế phí ra đi làm xong, tối mang giấy hẹn về mới trả tiền họ.
Cụ cho e đội đấy, xe em mua cũ 5 năm chưa làm gì,

vt2phuc

Xe điện
Em đặt gạch; bên CA cũng hẹn 13/09 này lên làm thủ tục thu hồi biển, trong khi giấy mua bán công chứng ngày 11/08, có khả năng bị phạt quá 30 ngày ko sang tên ko các cụ?
Hẹn lấy hồ sơ hay là mới lên nộp hồ sơ rút ạ? Thường giấy hẹn lên lấy hồ sơ thì ko bị phạt.

vt2phuc

Xe điện
Cụ cho e đội đấy, xe em mua cũ 5 năm chưa làm gì,
Cụ alo đội văn phòng công chứng họ báo giá luôn đấy. :D. Em đi công chứng được mời chào luôn mà. Báo em 7tr5 full toàn bộ. Nhưng trong HN thôi. Đi tỉnh thì cao hơn.

tungLam.nwl

Xe tăng
Tuỳ thương lượng. Còn em thì em thấy ký mua bán xong, 2 ông photo giấy tờ dong nhau ra công an làm thủ tục thu hồi luôn. Kê khai online mất độ 30p, xong ra nộp thôi. Nộp xong ông mua cầm tờ giấy hẹn, ông bán xách mít đi về. Sương sương làm ca bia cho mát mẻ rồi chia tay nhau :)))
Từ lúc phô tô giấy tờ dong nhau ra đến lúc cầm được giấy hẹn nếu suôn sẻ mất nửa ngày đến một ngày đấy cụ. VD: Sáng ra dắt díu nhau đi ra công chứng lăn tay lôi cả vợ chồng đi.... trả tiền trả nong xong là đến trưa rồi. Chạy ra chỗ đăng ký, thuê cà số khung số máy, tháo biển, khai, online, nộp 1 cửa may mắn thì chiều muộn có kết quả, còn đông quá đợi đến cuối buổi vẫn không được thì mời hai ông mua bán sáng mai dắt díu nhau đến nộp tiếp. Chưa kể sau hơn chục ngày mới lấy lại được các xác nhận thu hồi thì trong chục ngày đấy xe của ông mua cứ nằm im. Các chi phí vô hình với những người còn phải đi làm đi ăn là rất nhiều và mệt mỏi.

chieubuon

Xe tăng
Tóm lại là sau khi cắt biển vứt đi rồi, trong thời gian chờ làm biển mới thì xe không đi được các cụ nhể. Thế là lùi cmnr

vt2phuc

Xe điện
Từ lúc phô tô giấy tờ dong nhau ra đến lúc cầm được giấy hẹn nếu suôn sẻ mất nửa ngày đến một ngày đấy cụ. VD: Sáng ra dắt díu nhau đi ra công chứng lăn tay lôi cả vợ chồng đi.... trả tiền trả nong xong là đến trưa rồi. Chạy ra chỗ đăng ký, thuê cà số khung số máy, tháo biển, khai, online, nộp 1 cửa may mắn thì chiều muộn có kết quả, còn đông quá đợi đến cuối buổi vẫn không được thì mời hai ông mua bán sáng mai dắt díu nhau đến nộp tiếp. Chưa kể sau hơn chục ngày mới lấy lại được các xác nhận thu hồi thì trong chục ngày đấy xe của ông mua cứ nằm im. Các chi phí vô hình với những người còn phải đi làm đi ăn là rất nhiều và mệt mỏi.
Giờ bán xe thủ tục nhanh trong buổi sáng thế này cụ:
- sáng 8h ra công chứng, tầm 60p cả vk chồng.
- trong lúc ấy ngồi viết giấy thu hồi luôn.
- khai online luôn tầm 30p thôi
- công chứng xong làm mấy bộ phô tô.
- mang ra chỗ thu hồi tháo biển, cà số mất 30p. Vào nộp hồ sơ thu hồi.
- làm nhanh thì buổi sáng là xong. Có cái giấy hẹn. Chục hôm sau quay lại lấy hồ sơ. Còn xác định qua cò thì vẫn cứ phải vất xe 1 chỗ rồi. Như em đang để trong gara chỉnh chọt những chỗ cần làm.

vt2phuc

Xe điện
Tóm lại là sau khi cắt biển vứt đi rồi, trong thời gian chờ làm biển mới thì xe không đi được các cụ nhể. Thế là lùi cmnr
Dạo này e thấy đầy xe dán đi đăng ký nhong nhong. Như e cũng nhong nhong từ nhà tới gara sửa chữa linh tinh, rồi lại từ gara về.

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn
Giờ bán xe thủ tục nhanh trong buổi sáng thế này cụ:
- sáng 8h ra công chứng, tầm 60p cả vk chồng.
- trong lúc ấy ngồi viết giấy thu hồi luôn.
- khai online luôn tầm 30p thôi
- công chứng xong làm mấy bộ phô tô.
- mang ra chỗ thu hồi tháo biển, cà số mất 30p. Vào nộp hồ sơ thu hồi.
- làm nhanh thì buổi sáng là xong. Có cái giấy hẹn. Chục hôm sau quay lại lấy hồ sơ. Còn xác định qua cò thì vẫn cứ phải vất xe 1 chỗ rồi. Như em đang để trong gara chỉnh chọt những chỗ cần làm.
Cụ chủ cho hỏi là nếu xe cũ biển tỉnh, chủ mới lấy biển Hà Nội thì chi phí ra biển là 20 triệu hay 150k vậy ạ

đen_đá

Xe buýt
Đọc xong bài viết của cụ thì em thấy đội làm dịch vụ sẽ nhiều việc hơn, đông khách hơn.

Em cũng mới sang tên trước 15/8 mất 3tr dịch vụ, ngồi nhà họ tự bỏ tiền thuế phí ra đi làm xong, tối mang giấy hẹn về mới trả tiền họ.
Nếu biển cũ đc thì như cụ là nhanh gọn đấy. Thủ tục mới như thế này thì chỉ béo cò dịch vụ thôi

vt2phuc

Xe điện
Cụ chủ cho hỏi là nếu xe cũ biển tỉnh, chủ mới lấy biển Hà Nội thì chi phí ra biển là 20 triệu hay 150k vậy ạ
Em đọc thì vẫn theo quy định cũ. Xe đăng ký lần đầu mà ko ở HN thì đăng ký ở HN là mất 20 củ. Còn đã từng đăng ký ở HN, SG thì chỉ mất 150k chẳng hạn.