[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

Anhdktd

Xe đạp
Hôm nay 11/09.

Từ 15/08 đến nay cũng gần tháng rồi.
Đã cụ nào sang tên được mô tô cũ chưa?

Cụ nào sang được tên rồi up cái biển lên cho anh em chúc mừng.

Em mua xe đúng hôm 14/08 ( nhục thế :)) )
Còn vài bữa nữa là dính cái vụ quá hạn 30 ngày.

Chán!
Kệ thôi cụ ạ, đi làm cả tuần mới có khả năng xong thì cứ để vậy mà đi. Thời gian đó kiếm tièn dư trả tiền phạt. Chứ mất bao tgian còn chưa chắc đã xong

vt2phuc

Xe điện
Quy trinh chuẩn là; bán xe công chứng, cà số tháo bỉm, khai online. Mang ra xx nộp lại biển cũ và lấy giấy hẹn. Thế này phải không cụ?
Cứ công chứng xong thì ngồi khai online luôn. Việc tháo biển, cà số thì ra tận nơi làm cũng được, hoặc tranh thủ làm trước khi đi công chứng cũng được mà. Nó ko liên quan tới việc khai online.
Cứ khai online xong thì mang ra chỗ nộp để nộp và nhận lại giấy hẹn thôi.
Kệ thôi cụ ạ, đi làm cả tuần mới có khả năng xong thì cứ để vậy mà đi. Thời gian đó kiếm tièn dư trả tiền phạt. Chứ mất bao tgian còn chưa chắc đã xong
Việc rút thì mất cả tuần, cả tuần ko có biển thôi. Nên em xác định nộp xong hồ sơ cứ để đó. đến ngày thì ra lấy về đi đăng ký mới. Cũng chả vội vã giục giã gì nữa. Cách đây mấy năm em rút hồ sơ con xe máy từ HN về tỉnh cũng thế. Nộp hồ sơ xong đi không biển cả chục ngày. :D. Có sao đâu. Còn con oto của em đang làm hồ sơ rút cũng vậy, mấy hôm em đi tới xưởng bảo dưỡng rồi đi về ngoài giờ cao điểm cũng chả thấy ai gọi vào.

chieubuon

Xe tăng
Giờ bán xe thủ tục nhanh trong buổi sáng thế này cụ:
- sáng 8h ra công chứng, tầm 60p cả vk chồng.
- trong lúc ấy ngồi viết giấy thu hồi luôn.
- khai online luôn tầm 30p thôi
- công chứng xong làm mấy bộ phô tô.
- mang ra chỗ thu hồi tháo biển, cà số mất 30p. Vào nộp hồ sơ thu hồi.
- làm nhanh thì buổi sáng là xong. Có cái giấy hẹn. Chục hôm sau quay lại lấy hồ sơ. Còn xác định qua cò thì vẫn cứ phải vất xe 1 chỗ rồi. Như em đang để trong gara chỉnh chọt những chỗ cần làm.
Mệt, ngày trước mua xe ký hợp đồng công chứng xong mang xe về chạy, giấy tờ vứt cho thằng cò nó mang đi sang tên cho. 15 ngày sau nhận giấy. Xe vẫn chạy rầm rầm :(

vt2phuc

Xe điện
Mệt, ngày trước mua xe ký hợp đồng công chứng xong mang xe về chạy, giấy tờ vứt cho thằng cò nó mang đi sang tên cho. 15 ngày sau nhận giấy. Xe vẫn chạy rầm rầm :(
Đấy là cụ mua xe cùng tỉnh, ko phải rút hồ sơ. Còn em mua xe toàn khác tỉnh, rút hồ sơ về tỉnh vẫn phải trả biển thu hồi mà. :)

thiemnc

Xe buýt
Sao biết họ không thu hồi vậy cụ? Người dân không có yêu cầu nhưng CQNN vẫn tự ý xử lý à cụ? Cụ có đang hiểu sai vấn đề không đấy?
Khi chủ mới đăng ký sang tên xe, thì biển số cũ đương nhiên vào danh sách phải thu hồi, cơ quan QL dựa vào đó để yêu cầu hoặc có chế tài để chủ cũ phải làm thủ tục thu hồi theo quy định mới là đúng.

vkthang

Xe container
Khi chủ mới đăng ký sang tên xe, thì biển số cũ đương nhiên vào danh sách phải thu hồi, cơ quan QL dựa vào đó để yêu cầu hoặc có chế tài để chủ cũ phải làm thủ tục thu hồi theo quy định mới là đúng.
Nhưng người bán và người mua không có nhu cầu sang tên, để ủy quyền và đi thôi, như trước 15/8 vậy. Đâu phải tự nhiên phải ép buộc việc sang tên này đâu cụ!? Lách được tí tiền dân mình chẳng lách ngay, gớm :))

buicongchuc

Xe ba gác
Em vừa ủy quyền (viết tay) cho cu em ở cty toàn quyền sử dụng, bảo trì, sửa chữa và tự chịu mọi trách nhiệm trong quá sử dụng con xe Wave Thái đời 2001 mà không sang tên.

thiemnc

Xe buýt
Em vừa ủy quyền (viết tay) cho cu em ở cty toàn quyền sử dụng, bảo trì, sửa chữa và tự chịu mọi trách nhiệm trong quá sử dụng con xe Wave Thái đời 2001 mà không sang tên.
Ủy quyền như thế này hoàn toàn hợp pháp nếu có công chứng, mà cậu ấy bán xe cho người thứ 3 theo giấy ủy quyền cũng hợp pháp, tuy nhiên người mua cũng chẳng tự sang tên được nếu cụ không thu hồi biển số. Bất hợp lý chính là chỗ đã hợp pháp rồi mà cũng không hợp pháp thủ tục được ấy

TONGIA

Xe lừa
Em tháo biển nộp rùi

thanhlam171

Xe tăng
Các bác ai có số bạn nào làm dịch vụ đăng ký cho em xin với. thanks ạ.

Ngày xưa chưa có thông tư này thì thằng mua xe là thằng cần phải ký hợp đồng công chứng để hợp pháp sang tên, với xe máy mà giá trị ko cao thì đếch cần cứ để biển cũ tên chủ cũ mà chạy. Thằng bán xe mà thấy thằng mua xe ko cần ký hợp đồng công chứng thì lại càng thích vì đỡ mất thời gian. Giờ thì khác rồi, thằng bán cần phải thu hồi biển và đăng ký để nộp lại CA thì sau này mua xe mới gắn biển cho xe được
Nếu mình mua xe k ký công chứng thì có an toàn k bác. Giả sử giờ e đi mua xe, chỉ cần ký Giấy bán xe viết tay và thanh toán hết tiền mua, mang xe về. Bên bán nói sẽ lo vụ sang tên. Như vậy thì có rủi ro cho mình k bác?

Minhduc2409

Xe tải
Nếu mình mua xe k ký công chứng thì có an toàn k bác. Giả sử giờ e đi mua xe, chỉ cần ký Giấy bán xe viết tay và thanh toán hết tiền mua, mang xe về. Bên bán nói sẽ lo vụ sang tên. Như vậy thì có rủi ro cho mình k bác?
Phải giữ lại 1 ít chứ cụ ơi

Phải giữ lại 1 ít chứ cụ ơi
Có chỗ cứ bắt e phải trả hết. Rồi hứa, cam kết miệng sẽ lo sang tên. Chắc e phải rút kinh nghiệm, lần sau k cọc gì hết. Thích là chốt ra công chứng luôn hoặc hẹn lúc khác mang xe, giấy tờ và tiền ra công chứng.

Minhduc2409

Xe tải
Có chỗ cứ bắt e phải trả hết. Rồi hứa, cam kết miệng sẽ lo sang tên. Chắc e phải rút kinh nghiệm, lần sau k cọc gì hết. Thích là chốt ra công chứng luôn hoặc hẹn lúc khác mang xe, giấy tờ và tiền ra công chứng.
Chỗ nào uy tín thì trả hết đc. E cũng thấy ít chỗ yêu cầu thanh toán hết. Mà Máu là công chứng luôn chứ cọc cạch làm gì cụ

r9lhm

Xe hơi
Em cũng xin một chân hóng quy trình full ạ.

Chỗ nào uy tín thì trả hết đc. E cũng thấy ít chỗ yêu cầu thanh toán hết. Mà Máu là công chứng luôn chứ cọc cạch làm gì cụ
Biết chỗ nào uy tín mà lần đc cụ. Đến người thân còn lừa nhau mà. Nói chung e nghĩ tiền trao cháo múc. Muốn trả hết tiền thì phải xong hết thủ tục sang tên. Còn chưa xong thì chưa trả hết.
Em giờ cũng rút kinh nghiệm cụ ạ. Dù ưng mà chưa sẵn tiền tài khoản cũng nhất quyết k đặt cọc. Mà nếu có hẹn sau mang xe ra công chứng cũng phải check lại xe một lượt cho chắc, rồi mới nhận tiền đặt xe. Nếu có thể thì lúc ban đầu xem xe cần chụp ảnh, quay lại kỹ xe để đối chiếu.
Nếu nơi đàng hoàng uy tín chắc k có vấn đề gì với việc này. Còn nếu chỉ muốn thúc đặt cọc, chốt nhanh, trả tiền nhanh thì còn phải đặt nghi vấn.

vt2phuc

Xe điện
Tháo biển xe máy ra nộp cho CA thì bao lâu mới được lắp biển mới hả cụ, em cũng đang có nhu cầu mua xe cũ.
Sau khi nhận được quyết định thu hồi của công an thì mới đi nộp thuế, đăng ký biển mới được. Từ ngày nộp hồ sơ thu hồi cho tới lúc nhận được quyết định thu hồi cũng phải mất chục ngày (Như giấy hẹn của em là 7 ngày làm việc).