[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

nhim bong

Xe tăng
Thủ tục lằng nhằng thế các cụ

Tuấn Ô tô

Xe hơi
Website
xetrungquoc.vn
Em đọc thì vẫn theo quy định cũ. Xe đăng ký lần đầu mà ko ở HN thì đăng ký ở HN là mất 20 củ. Còn đã từng đăng ký ở HN, SG thì chỉ mất 150k chẳng hạn.
Các bước cụ làm rất chuẩn và chi tiết rồi, cảm ơn cụ đã dày công biên soạn lại.
Thông tư 60/2023 của bộ Tài chính sắp có hiệu lực, e đọc mà ko tìm ra tại sao việc cấp lại, cấp đổi biển số, đăng ký xe cũ về HN, TPHCM lại áp mức 20tr, cụ hiểu biết giải thích giúp với ạ.

BMW X10

Xe điện
Từ lúc phô tô giấy tờ dong nhau ra đến lúc cầm được giấy hẹn nếu suôn sẻ mất nửa ngày đến một ngày đấy cụ. VD: Sáng ra dắt díu nhau đi ra công chứng lăn tay lôi cả vợ chồng đi.... trả tiền trả nong xong là đến trưa rồi. Chạy ra chỗ đăng ký, thuê cà số khung số máy, tháo biển, khai, online, nộp 1 cửa may mắn thì chiều muộn có kết quả, còn đông quá đợi đến cuối buổi vẫn không được thì mời hai ông mua bán sáng mai dắt díu nhau đến nộp tiếp. Chưa kể sau hơn chục ngày mới lấy lại được các xác nhận thu hồi thì trong chục ngày đấy xe của ông mua cứ nằm im. Các chi phí vô hình với những người còn phải đi làm đi ăn là rất nhiều và mệt mỏi.
Đã hết đâu, còn nhiều cái bất cập liên quan cái Thông tư 24 đáng kính và nhân văn nữa bác ạ.

Thông tư này có cho phép sở hữu và chuyển nhượng Biển số đẹp.
Tuy nhiên, nó lại ghi rõ ràng là:
"Tổ chức, cá nhân đã nhận chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá, không được tiếp tục chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá cho tổ chức, cá nhân khác; "
Theo điều 28.3 của Thông tư.
Link: Quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới (chinhphu.vn)

Tức là, bác đấu giá xong Biển số đẹp, tạm coi là F0.
F0 có thể bán xe kèm biển đẹp cho F1.
F1, như trên, nằm im với đống tài sản khổng lồ đó, và không thể bán hay thậm chí cho tặng; thừa kế thì có lẽ là có thể.

vkthang

Xe container
Các bước cụ làm rất chuẩn và chi tiết rồi, cảm ơn cụ đã dày công biên soạn lại.
Thông tư 60/2023 của bộ Tài chính sắp có hiệu lực, e đọc mà ko tìm ra tại sao việc cấp lại, cấp đổi biển số, đăng ký xe cũ về HN, TPHCM lại áp mức 20tr, cụ hiểu biết giải thích giúp với ạ.
Cụ hiểu đó là phí đăng ký xe lần đầu (kể cả xe cũ) tại Hà Nội và TP HCM.

TONGIA

Xe lừa
Hôm nay 11/09.

Từ 15/08 đến nay cũng gần tháng rồi.
Đã cụ nào sang tên được mô tô cũ chưa?

Cụ nào sang được tên rồi up cái biển lên cho anh em chúc mừng.

Em mua xe đúng hôm 14/08 ( nhục thế :)) )
Còn vài bữa nữa là dính cái vụ quá hạn 30 ngày.

Chán!

Ryan848

Xe container
Hôm nay 11/09.

Từ 15/08 đến nay cũng gần tháng rồi.
Đã cụ nào sang tên được mô tô cũ chưa?

Cụ nào sang được tên rồi up cái biển lên cho anh em chúc mừng.

Em mua xe đúng hôm 14/08 ( nhục thế :)) )
Còn vài bữa nữa là dính cái vụ quá hạn 30 ngày.

Chán!
Em cũng như cụ.
thế thì cụ khẩn trương lên thu hồi luôn đi. Hẹn bằng mồm mà cụ cũng nghe
Thì làm thế nào dc cụ? CA họ hẹn vậy, ngay sau ngày 15/08 thì cổng dvc còn đơ ko khai dc online, làm khai giấy thì CA từ chối tiếp nhận hồ sơ sang-nhượng xe cũ, cấp đký xe mới thôi.

lamhaha191

Xe điện
hôm qua em thấy có ông xe cũ không biển bị vẫy vào xong lại cho đi

vt2phuc

Xe điện
Em cũng như cụ.

Thì làm thế nào dc cụ? CA họ hẹn vậy, ngay sau ngày 15/08 thì cổng dvc còn đơ ko khai dc online, làm khai giấy thì CA từ chối tiếp nhận hồ sơ sang-nhượng xe cũ, cấp đký xe mới thôi.
Ra lễ sau 2/9 em vào online trơn tru mà. Sợ đơ cụ đổi máy khác ngồi, vào khung giờ nửa đêm rạng sáng cho em :)). Còn e toàn vào lúc ở cơ quan. Thấy không đơ mấy.

đen_đá

Xe buýt
Em cũng như cụ.

Ít nhất thì cũng chứng minh là cụ có đi làm thủ tục. Để chậm thì họ vin vào phạt mình ko cãi đc

vt2phuc

Xe điện
Ít nhất thì cũng chứng minh là cụ có đi làm thủ tục. Để chậm thì họ vin vào phạt mình ko cãi đc
Chuẩn rồi cụ. Tin sao đc mồm các anh. Mình lưu vết trước, ít nhất là khai online rồi bổ sung giấy tờ sau.

Em vừa cọc 20tr mua xe một cửa hàng độ xe bán xe cũ. Xe thì vẫn theo tên chủ cũ. Đặt cọc theo dạng mẫu Giấy bán xe màu hồng, ghi giá xe, với số tiền cọc vào chỗ đã thanh toán. Em kiểm tra giấy tờ thì họ cho xem Giấy đăng ký xe ô tô với Đăng kiểm, đóng phí đường bộ.
Về thủ tục sang tên thì họ nói là bên họ sẽ làm sang tên luôn nếu trả trước 50tr. Không thì hôm nhận xe thanh toán hết sau đó họ mới làm sang tên. Họ bảo yên tâm vì đã bán xe thì có dịch vụ lo rồi. Nghĩa là em chỉ cần đến thanh toán hết tiền, ký Giấy bán xe thì họ sẽ lo việc sang tên cho em.
Như vậy có bình thường không các cụ?
Em cũng đang lo lắng. Lần đầu đi mua xe nên chưa rõ

thaihoangluu

Xe đạp
Em đọc thì vẫn theo quy định cũ. Xe đăng ký lần đầu mà ko ở HN thì đăng ký ở HN là mất 20 củ. Còn đã từng đăng ký ở HN, SG thì chỉ mất 150k chẳng hạn.
Vẫn 20 củ đó bác ạ
cbi phải tốn tiền đi làm đây nè

thaihoangluu

Xe đạp
Nếu biển cũ đc thì như cụ là nhanh gọn đấy. Thủ tục mới như thế này thì chỉ béo cò dịch vụ thôi
Bác nhận cà vẹt chưa bác. mình cũng nhờ dịch vụ sang tên ngày 13.8 có giấy hẹn mà cò vạc báo chưa có cà vẹt nhỉ?

thaihoangluu

Xe đạp
Mua lại xe cùng HN hoặc HCM vẫn mất 20 củ hả cụ, em tưởng chỉ mất lần đầu đăng ký mới hoặc xe tỉnh về HN lần đầu thôi chứ
Gốc HN hoặc HCM thì ko cần 20tr bác ơi. mình mua xe tỉnh, cbi nhập về HCM thì mất 20tr

ducnx85

Xe tải
em chính thức hn là tròn 1 tháng mà k có đăng ký, biển số. Thủ tục đủ hết rồi. Cay thật

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Giờ bán xe thủ tục nhanh trong buổi sáng thế này cụ:
- sáng 8h ra công chứng, tầm 60p cả vk chồng.
- trong lúc ấy ngồi viết giấy thu hồi luôn.
- khai online luôn tầm 30p thôi
- công chứng xong làm mấy bộ phô tô.
- mang ra chỗ thu hồi tháo biển, cà số mất 30p. Vào nộp hồ sơ thu hồi.
- làm nhanh thì buổi sáng là xong. Có cái giấy hẹn. Chục hôm sau quay lại lấy hồ sơ. Còn xác định qua cò thì vẫn cứ phải vất xe 1 chỗ rồi. Như em đang để trong gara chỉnh chọt những chỗ cần làm.
Quy trinh chuẩn là; bán xe công chứng, cà số tháo bỉm, khai online. Mang ra xx nộp lại biển cũ và lấy giấy hẹn. Thế này phải không cụ?