[Funland] Đi học nghề ở Đức

Patriots

Xe lăn
Ah quên ko nói là tiền em đi Đức là toàn bộ em tự cày ko có vay mượn hay của gia đình. Chứ bác khuyên em đang từ giá free tới giá thấp lên tới 500 củ hú hồn
Bây giờ điều kiện nhẹ hơn nhiều rồi cụ ạ, chỉ cần B1 thôi qua đó chi phí cũng chỉ còn 40% thôi cụ ạ

harman_kardon

Xe điện
Nghề điều dưỡng vất vả lắm. Cơ thể người PT nặng nề, chăm bẵm tắm rửa thay tã cho họ là cả một vấn đề lớn. Phụ nữ VN không hợp với nghề này đâu vì quá vất vả. Đi đức là 1 lựa chọn tốt, cứ chăm chỉ chịu khó thế nào cũng hái đc quả ngọt là định cư hợp pháp cho bản thân và gia đình. đừng phạm pháp gì cả thì sau 7,8 năm xin đc QT đấy. nhưng sẽ phải giã từ QT VN , một lựa chọn khó khăn không nhỏ đâu. Nếu không lấy QT thì cũng đc đóng vĩnh trú.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nghề điều dưỡng vất vả lắm. Cơ thể người PT nặng nề, chăm bẵm tắm rửa thay tã cho họ là cả một vấn đề lớn. Phụ nữ VN không hợp với nghề này đâu vì quá vất vả. Đi đức là 1 lựa chọn tốt, cứ chăm chỉ chịu khó thế nào cũng hái đc quả ngọt là định cư hợp pháp cho bản thân và gia đình. đừng phạm pháp gì cả thì sau 7,8 năm xin đc QT đấy. nhưng sẽ phải giã từ QT VN , một lựa chọn khó khăn không nhỏ đâu. Nếu không lấy QT thì cũng đc đóng vĩnh trú.
Đóng vĩnh trú là thế nào đấy lão ơi

Không sợ vợ

Xì hơi lốp
Nghe B1 có vẻ dễ dàng nhưng để có B1 cũng mất không dưới 1 năm đối với các bạn học hành ổn, bằng không nó bất khả thi với khoảng 40% số người đi học.

harman_kardon

Xe điện
Là thuộc diện thường trú nhân vĩnh viễn, dưới mỗi QT thôi lão ạ. bỏ QT VN sau này nhiều sự phiền toái như tài sản tại VN. Nếu thuộc diện chuyên chính vô sản, không thừa kế thì cứ bỏ thôi :)). bởi đi DL khỏi eu mang theo pass VN thì bị soi xét , xin visa phiền hà nên cũng có 1 số bỏ rồi,

JoeBlack80

Xe buýt
Nghe B1 có vẻ dễ dàng nhưng để có B1 cũng mất không dưới 1 năm đối với các bạn học hành ổn, bằng không nó bất khả thi với khoảng 40% số người đi học.
B1 ở VN thì trình nói / nghe chỉ như A2 ở Đức.
B2 ở VN thì trình nói /nghe chỉ như B1 ở Đức.

Tùy chứng chỉ nữa. Ví dụ B1, B2 của GI khó hơn B1, B2 của TELC rất nhiều.

Các em, cháu đi học ĐH / CH thì lại cần chứng chỉ khác : TestDaF 4/5, DSH2/3.. tùy ngành học.

Chỉnh sửa cuối:

JoeBlack80

Xe buýt
Trường hợp của cụ chủ thớt thì nếu không có khả năng tự tìm hiểu thông tin, tự làm hồ sơ, tuổi lại 29 rồi thì tốt nhất đi qua trung tâm môi giới, tuy tốn kém nhưng nhanh có kết quả. Chú ý :

+ Cần tìm hiểu kỹ trung tâm uy tín, tối thiểu thi đạt B1, nếu học hết B2 (cày ngày đêm thêm 4 tháng trong lúc chờ hồ sơ / kết quả Visa) thì sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian và tiền so với chỉ sang với trình độ B1 ở VN.
+ Có IELTS 6,5 Academic là một lợi thế.
+ Đã từng học và có bằng cơ khí ở VN thì nên tìm /chọn nghề cơ khí ở Đức thì tốt hơn so với Điều dưỡng hay NHKS.

Còn các câu hỏi thì cụ em cứ xem phần trả lời còm #4 trang đầu của cụ Patriots là chuẩn đó 👌.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Là thuộc diện thường trú nhân vĩnh viễn, dưới mỗi QT thôi lão ạ. bỏ QT VN sau này nhiều sự phiền toái như tài sản tại VN. Nếu thuộc diện chuyên chính vô sản, không thừa kế thì cứ bỏ thôi :)). bởi đi DL khỏi eu mang theo pass VN thì bị soi xét , xin visa phiền hà nên cũng có 1 số bỏ rồi,
Cảm ơn nhị lão gia :D

JoeBlack80

Xe buýt
Cụ thông não cho em thêm đoạn này với. Đội ơn cụ :D
Cụ có nhu cầu cho con, cháu đi học ở Đức?
Chứng chỉ tiếng TestDaF 4/ DSH 2 cho các em muốn từ VN học ĐH trực tiếp không qua dự bị ĐH (2- 3 kỳ) ở Đức.
Còn các em học sau ĐH thì cần TestDaF 5/ DSH 3.

Các kỳ thi TestDaF /DSH không có ở VN, chủ yếu tổ chức ở Đức, đề thi DSH thì do các trường ĐH tự tổ chức thi, chấm và cấp chứng chỉ,..... giống kỳ thi chứng chỉ tiếng Anh Toelf/ IELTS.

Ví dụ nếu cụ muốn tìm thông tin khóa học / thi DSH của trường ĐH München, cụ nhấn vào dòng có trường München sẽ dẫn chi tiết đến website đó

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Đóng vĩnh trú là như thế này:
Nếu cụ chưa được vĩnh trú thì mỗi lần gia hạn có thể là 1,2 hay 3 năm, kèm theo đó sở ngoại kiều sẽ kiểm tra các điều kiện gia hạn có đủ không như có (việc làm, tự nuôi sống bản thân, không ăn từ quỹ xã hội). Có vi phạm pháp luật gì không? Qua lý lịch tư pháp hay thông báo của cơ quan chức năng những vi phạm nhỏ như ăn cắp, đi tầu xe không vé đều có thể không được gia hạn và thậm trí yêu cầu rời khỏi nước Đức. Còn vĩnh trú thì cụ không phải gia hạn nữa mà gọi là vô thời hạn và không điều kiện. "Niederlassungserlaubnis". Tuy nhiên nó chỉ có giá trị theo hộ chiếu của phía VN cấp, mỗi lần đổi hộ chiếu cụ lại phải lên sở ngoại kiều thông báo đổi hộ chiếu và họ sẽ thay đổi thông tin thôi, không kèm theo các điều kiện như khi gia hạn (việc làm, tự nuôi sống bản thân, không ăn từ quỹ xã hội). Ngoài ra vĩnh trú cho phép cụ kinh doanh thành lập doanh nghiệp như người Đức, không bị kèm điều kiện gì cả, con cái được mang quốc tịch Đức nếu bố hoặc mẹ có thẻ vĩnh trú, đại khái quyền lợi của cụ gần như người Đức rồi, chỉ không đi bầu cử mà thôi.

metalins

Xe tăng
Em thấy đang dc giới thiệu chương trình Học cao học - Làm việc - Định cư tại Đức PSP Professional của FHM. Cụ thớt chắc giờ xuất ngoại rồi nhg có thể nhiều ng khác vẫn có nhu cầu cho con em hoặc bản thân.

"Thủ tục APS thông thường cho sinh viên sau đại học dành cho các sinh viên Việt Nam đã có bằng tốt nghiệp đại học của Việt Nam, muốn xin học cao học hoặc học lấy bằng đại học thứ hai tại một trường đại học của Đức."

Chương trình học 1 năm bằng tiếng Anh các ngành học Y, Kinh tế, Kỹ thuật và Mầm non. Tốt nghiệp dc sẽ có việc (đảm bảo) mức lương khởi điểm từ 40K EUR/năm, sau 2 năm dc đón gia đình sang.

TNLak

Xe điện
Có đứa cháu em đang nhờ tư vấn về WBS, có cụ nào biết bên này ko ợ

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xin chào các cụ

Em còn 3 tháng nữa thi lấy B1 rồi có cụ nào có người quen, hay các cụ đang đi học nghề ở Đức chia sẻ với em vài thông tin với ạ

1/ Em có hỏi qua trung câm amec ở tp Hồ Chí Minh ( có cả ngoài Hà Nội ) thì họ nói là đi theo nghề điều dưỡng thì chỉ tốn chi phí học B1 còn về phần nghề thì qua kia sẽ được đào tạo free + vừa học vừa làm, nhà nước Đức sẽ tài trợ 1 ít Euro để trang trải chi phí sống.
Nhưng em hỏi trung tâm khác và trên mấy group của người Việt tại Đức thì họ lại nói nếu không có bằng điều dưỡng thì trước mắt học B1 ở VN ( tốn phí ), sau đó qua kia học điều dưỡng ( tốn phí ) => Tổng là 300m+

2/ Em giờ 28 rồi, năm nay là qua 29 và cuối năm nay em mới đủ trình độ để thi lấy B1 vậy quá tuổi có đi được không ạ?

3/ Trung tâm amec cũng có giới thiệu em ngành Nhà Hàng Khách Sạn nhưng ko free. Chi phí cả học B1 + học nghề Đức là 350m+ và viêm gan B vẫn đi được?

Em có vài câu hỏi mong cụ nào biết giải đáp cho em với ạ. cheeki breeki
Giáo dục ở Đức thì thường được miễn học phí, nhưng khoản học tiếng rất khoai. Đợt gần đây thấy nhiều trung tâm du học việc làm giới thiệu qua Đức làm điều dưỡng lắm, không rõ có phải đi theo diện xklđ giữa hai chính phủ không ? Ở Đức thật ra khó xin việc vì các nước Đông Âu cũng đổ sang Đức kiếm việc nhiều (họ thuộc khối EU nên qua làm việc với nhau không vướng gì), phụ thuộc vào tiếng Đức của cụ nếu a bờ cờ thì củ khoai phết đấy.

Euro2CityStar

Xe lăn
Giáo dục ở Đức thì thường được miễn học phí, nhưng khoản học tiếng rất khoai. Đợt gần đây thấy nhiều trung tâm du học việc làm giới thiệu qua Đức làm điều dưỡng lắm, không rõ có phải đi theo diện xklđ giữa hai chính phủ không ? Ở Đức thật ra khó xin việc vì các nước Đông Âu cũng đổ sang Đức kiếm việc nhiều (họ thuộc khối EU nên qua làm việc với nhau không vướng gì), phụ thuộc vào tiếng Đức của cụ nếu a bờ cờ thì củ khoai phết đấy.
theo hướng này cho dễ học tiếng hơn nhỉ , việc cũng rộng mở cơ hội

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
theo hướng này cho dễ học tiếng hơn nhỉ , việc cũng rộng mở cơ hội
Lái xe tải lương cao, nếu cụ có tiền mua xe thì thu nhập còn cao hơn nữa vì ăn chia mà. Nhưng mà phải có bằng lái xe của Canada, phải có giấy tờ mới làm được. Sang được Canada rồi (có thẻ PR) thì làm cái gì cũng được, công việc không thiếu mà.

Công việc như làm điều dưỡng, chăm sóc trẻ em là có cơ hội định cư tại Canada đấy. Tiếng Anh tầm 5.0 trở lên là được rồi. Mất tý phí làm giấy tờ thì hai năm sau có thẻ định cư, 3 năm sau có quốc tịch. Nghe cũng không có vẻ xa vời quá các cụ nhỉ.

Trai_Nam

Xe tải
Có đứa cháu em đang nhờ tư vấn về WBS, có cụ nào biết bên này ko ợ
Hỏi th thì ai trả lời được, WBS chỉ dành cho ng có thu nhập thấp. Còn cụ thể ntn chỉ có người có thẩm quyền trả lời.