[Funland] Đi học nghề ở Đức

Kentiny

Xe máy
Chẳng phí gì cả cụ thích thì đi Thuỵ Sĩ, học nhà hàng khách sạn bằng tiếng Anh, trình độ đại học, học phí khoảng 500 củ/năm, nhưng có thể đi làm đủ trang trải học phí
500 củ cao quá cụ em ko gánh nổi :(

sonthytb

Xe buýt
Xin chào các cụ

Em còn 3 tháng nữa thi lấy B1 rồi có cụ nào có người quen, hay các cụ đang đi học nghề ở Đức chia sẻ với em vài thông tin với ạ

1/ Em có hỏi qua trung câm amec ở tp Hồ Chí Minh ( có cả ngoài Hà Nội ) thì họ nói là đi theo nghề điều dưỡng thì chỉ tốn chi phí học B1 còn về phần nghề thì qua kia sẽ được đào tạo free + vừa học vừa làm, nhà nước Đức sẽ tài trợ 1 ít Euro để trang trải chi phí sống.
Nhưng em hỏi trung tâm khác và trên mấy group của người Việt tại Đức thì họ lại nói nếu không có bằng điều dưỡng thì trước mắt học B1 ở VN ( tốn phí ), sau đó qua kia học điều dưỡng ( tốn phí ) => Tổng là 300m+

2/ Em giờ 28 rồi, năm nay là qua 29 và cuối năm nay em mới đủ trình độ để thi lấy B1 vậy quá tuổi có đi được không ạ?

3/ Trung tâm amec cũng có giới thiệu em ngành Nhà Hàng Khách Sạn nhưng ko free. Chi phí cả học B1 + học nghề Đức là 350m+ và viêm gan B vẫn đi được?

Em có vài câu hỏi mong cụ nào biết giải đáp cho em với ạ. cheeki breeki
Cụ pm cho em, bên em đang làm món này, đi nhiều rồi
Cụ nếu chưa có bằng điều dưỡng thì cần học 10 tháng để lấy bằng sơ cấp, sau đó sang Đức học 3 năm nữa, trong năm đầu cụ được nhận 1050 Euro/tháng, các năm sau cao hơn, được support 1/2 tiền nhà trong thời gian học
Nếu cụ học bên em 2 năm thì không cần chứng minh tài chính khoảng 5000 Euro, còn đi sơ cấp B1 thì cần chứng minh tài chính cụ nhé
Chi tiết cụ pm em
Đi bên em.thì cụ sang đây nhé

Chỉnh sửa cuối:

Kentiny

Xe máy
Cái gì cũng có giá của nó thôi, đi Anh đi Úc xem sao có khi rẻ hơn
Ah quên ko nói là tiền em đi Đức là toàn bộ em tự cày ko có vay mượn hay của gia đình. Chứ bác khuyên em đang từ giá free tới giá thấp lên tới 500 củ hú hồn

Patriots

Xe lăn
Ah quên ko nói là tiền em đi Đức là toàn bộ em tự cày ko có vay mượn hay của gia đình. Chứ bác khuyên em đang từ giá free tới giá thấp lên tới 500 củ hú hồn
Tiền của cụ cũng quý, mà của bố mẹ lại càng quý, nhiều đấng sinh thành một nắng hai sương ăn chưa một bữa no nhưng vẫn quyết trí cho con học hành, chính vì cụ nói học tiếng Anh bị phí cháu mới viết như vậy, không bữa trưa nào miễn phí cả, cụ có chắc cuộc đời cụ không cần đến tiếng Anh không? Như cháu ở Đức mà phải học nói thông thạo tiếng Anh, Nga. Tiếng Ý cũng biết một chút mà chẳng thấy tiếc vì mình học nhiều, chỉ tiếc mình vì quỹ thời gian có vậy nên mới học đến thế.

huyvq75

Xe tải
Quan tâm, đánh dấu cái đã

chaomaodo

Xe hơi
Xin chào các cụ

Em còn 3 tháng nữa thi lấy B1 rồi có cụ nào có người quen, hay các cụ đang đi học nghề ở Đức
chia sẻ với em vài thông tin với ạ

1/ Em có hỏi qua trung câm amec ở tp Hồ Chí Minh ( có cả ngoài Hà Nội ) thì họ nói là đi theo nghề điều dưỡng thì chỉ tốn chi phí học B1 còn về phần nghề thì qua kia sẽ được đào tạo free + vừa học vừa làm, nhà nước Đức sẽ tài trợ 1 ít Euro để trang trải chi phí sống.
Nhưng em hỏi trung tâm khác và trên mấy group của người Việt tại Đức thì họ lại nói nếu không có bằng điều dưỡng thì trước mắt học B1 ở VN ( tốn phí ), sau đó qua kia học điều dưỡng ( tốn phí ) => Tổng là 300m+

2/ Em giờ 28 rồi, năm nay là qua 29 và cuối năm nay em mới đủ trình độ để thi lấy B1 vậy quá tuổi có đi được không ạ?

3/ Trung tâm amec cũng có giới thiệu em ngành Nhà Hàng Khách Sạn nhưng ko free. Chi phí cả học B1 + học nghề Đức là 350m+ và viêm gan B vẫn đi được?

Em có vài câu hỏi mong cụ nào biết giải đáp cho em với ạ. cheeki breeki
E đang tính sang đức theo diện đầu tư định cư mà ngại học tiếng đức

Kentiny

Xe máy
Cái đó pm hỏi cụ kia chứ em cũng biết gì đâu :(

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em hóng hớt vì đang cho thằng lớn nó học ở Viện Goethe, đến 2020 thì cháu học hết 12. Đến lúc đấy em phải nhờ đến cụ Patriots giúp cháu

Kentiny

Xe máy
Em đang coi ở mấy website tuyển dụng ở Đức trước ( dĩ nhiên dịch ra tiếng Anh ) thị trường lao động bên đó như nào đã
Trước mắt là thấy Điều Dưỡng + Lễ Tân tuyển khá nhiều. Cho cụ nào muốn tìm hiểu

https://jobs.meinestadt.de/

baolong2410

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng xin lót dép hóng vụ này :D

Hạnh Lux

Xe buýt

Hạnh Lux

Xe buýt
Ở lại lao động đc cấp quốc tịch ko cụ
Đâu tiên là phải học xong, có bằng. Sau đó người ta cho ở lại làm và ký kiểu 1-2 năm 1 lần, sau đó sẽ được cho ở lại lâu dài. Đủ năm đủ tháng thì mới đủ điều kiện xin nhập tịch ạ

Patriots

Xe lăn
Em hóng hớt vì đang cho thằng lớn nó học ở Viện Goethe, đến 2020 thì cháu học hết 12. Đến lúc đấy em phải nhờ đến cụ Patriots giúp cháu
Năm nay sứ quán đã ra một số yêu cầu có thay đổi cho việc đi học, cụ thể tăng mức mở tài khoản phong toả thêm từ 850 Euro/tháng lên 955 Euro trước thuế/tháng và mức hụt đó là tương đối nhiều vì phải nhân với 36 tháng. Riêng đối với các đối tác của cháu họ vẫn trả 955 Euro nên việc này không thay đổi. Đặc biệt với các bạn đã học xong điều dưỡng có rất nhiều ưu đãi. Lương cao không mất phí dịch vụ cơ hội đậu visa gần như là 100%. Chỉ sau một năm đã có thể bảo lãnh hôn thê hoặc hôn phu, cũng như con cái

Hoanggtu97

Xe máy
Trước e cũng định đi mà ko nhét nổi học tiếng :))

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

zonda82

Xe container
Em ủn lên để hóng khi nào có đk sẽ đi học cho biết.

SEKONE

[Tịch thu bằng lái]
Các ông làm ơn cho tôi hỏi, tại sao nước ta đường hoàng oánh thắng 3 đế quốc to. đá bóng lại sắp sửa vào hạng nhất châu Á rồi, danh vang lừng 4 bể 5 châu, trình độ đại học phổ cập nhiều như xe ôm, tiến sĩ giáo sư cũng léo thiếu gì, mà sao dân ta đi sang Tây toàn làm điều dưỡng với nấu bếp với làm nails là thế nào nhỉ? Sao ta không sang nhảy mịa nó vào làm luôn kỹ sư bác sỹ chuyên gia cho hoành tráng nhỉ? Nói thế chứ báo cáo các ông, tôi mà còn trẻ mới ngoài 20 thì tôi cũng xin xuống tàu làm chân rửa bát sang Tây xem cơ hội đến đâu. Tiếc rằng xứ ta cơ hội chỉ dành cho những người rất trẻ, già rồi là hết vị, đến bọn sale nó cũng léo thèm chào mời. Đến như bác Ba tôi cũng đi rửa bát khi chỉ mới ngoài 2 xọi các ông ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Không cần bằng cấp, nhưng bây giờ ĐSQ yêu cầu phải có kiến thức nền, tức là cụ phỉa đi học ở đâu cái ngành cụ muốn học ở Đức khoảng 6 tháng có chứng chỉ đàng hoàng. Đức và Nhật là hai tiêu chuẩn đầu vào khác nhau, yêu cầu khác nhau, đi học nghề ở Đức là sau khi học xong sẽ được ở lại Đức lao động, nhưng nếu mình không muốn ở lại mà về thì cũng không bị ép buộc ở lại, cụ hỏi thế này thì chứng tỏ trong TPHCM mọi người thiếu thông tin. Mà quá trình học B2 trước khi học nghề bên Đức cụ vẫn phải trả phí học và sinh hoạt phí của bản thân, chỉ khi học nghề mới được nhận phụ cấp học nghề.
Cụ ơi cho em hỏi, nữ 35 tuổi có trong độ tuổi tuyển lđ làm điều dưỡng k? cháu em có bằng B1 đang muốn sang đó làm thì cần tiêu chí gì cụ?

Patriots

Xe lăn
Cụ ơi cho em hỏi, nữ 35 tuổi có trong độ tuổi tuyển lđ làm điều dưỡng k? cháu em có bằng B1 đang muốn sang đó làm thì cần tiêu chí gì cụ?
Nếu bạn nữ đã tốt nghiệp trung cấp hay cao đẳng điều dưỡng thì không vấn đề gì về tuổi cụ ạ. Nếu chưa học qua điều dưỡng thì đã tốt nghiệp y hoặc dược là lợi thế vì độ tuổi như vậy là hơi cao, hiện tại khi cấp Visa sứ quán Đức không yêu cầu có kiến thức nền nữa

• Vodka
Reactions: MP3

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nếu bạn nữ đã tốt nghiệp trung cấp hay cao đẳng điều dưỡng thì không vấn đề gì về tuổi cụ ạ. Nếu chưa học qua điều dưỡng thì đã tốt nghiệp y hoặc dược là lợi thế vì độ tuổi như vậy là hơi cao, hiện tại khi cấp Visa sứ quán Đức không yêu cầu có kiến thức nền nữa
Cháu em chưa qua trường lớp nào cụ ạ, học ở VN cũng k liên quan đến điều dưỡng, chỉ là đang lv ở VN giờ muốn rẽ ngang sang Đức để làm việc