[Funland] Đi đổ xăng oto, khách hay người bán phải mở nắp bình?

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cụ dừng là đúng rồi còn gì. Đoạn văn bản cụ đưa ghi rõ ràng là “Gợi ý” với cả “nếu điều kiện cho phép”, có thấy nội quy hay quy định bắt buộc đâu. Nhân viên trạm xăng có thể có thái độ không đúng với cụ (hoặc ngược lại vì đây chỉ là câu chuyện một chiều cụ kể), nhưng em nghĩ đa số mọi người phản ứng vì hành vi trả đũa sau đó của cụ. Chứ em thấy có nhiều người bắt bẻ cụ về chuyện nhờ người kia mở nắp bình xăng đâu.
- Những ai CHỈ PHẢN ỨNG về việc em đỗ xe mới là chuẩn cụ ạ, lên án hành vi lệch chuẩn (trả đũa, chí phèo). Đó mới là biểu hiện của XH văn minh. Còn chửi việc đóng nắp bình xăng, rồi chửi linh tinh beng lên lại chưa phải minh mẫn :D
Khi viết bài em tính toán rất kỹ rồi, em để phần kích động nhất ở cuối bài để các cụ chửi việc đỗ xe chí phèo. Nhưng đa số các cụ vẫn dễ bị cuốn theo tâm lý đám đông lắm, vẫn thấy người yếu thế là lao vào chửi bất chấp đúng sai.
Tóm lại, đọc còm chửi thì thấy rất ít người chửi đc đúng. Sống trong XH này việc chửi là cần thiết, nhưng chửi một cách trí tuệ, minh triết và công tâm thì ít người làm được.

Đa số cứ phùng má trợn mắt lên chửi, nó thực sự kém duyên và chưa thể hiện được chánh kiến và bản lĩnh cá nhân:))

mrductk111

Xe buýt
- Việc bỏ xe đi em sai, em nhận ngay từ đầu, lỗi này bị phạt bao nhiêu tiền + tiền cẩu xe em chịu. Nhưng cẩu xe em đi nếu có va chạm, cháy nổ gì sẽ phải bồi thường cho em. Pháp luật VN quy định như thế, niên việc đụng vào tài sản người khác cần tỉnh táo. Cây xăng họ ko cẩu xe là tỉnh đấy. Bác đừng thấy em dân tộc rồi bác mang luật pháp tây ra đây doạ em.

- Quay lại việc NV bán xăng, bạn ấy ứng xử với khách hàng như thế là sai so với những quy tắc của Petrolimex. Em có link, bác chịu khó đọc và đối chiếu với thái độ của NV bán xăng.
https://fs.petrolimex.com.vn/Files/8570A562ACD8494FBBC84D37A85739CB/application=pdf/2d22002058224e58b7306abd0c34cbd4/so tay nhan vien ban hang.pdf

- Ở phần hướng dẫn xử lý các tình huống, Tập đoàn cũng nói rất rõ “nếu điều kiện cho phép có thể đóng nắp bình xăng cho khách để gây thiện cảm, giảm bớt sự bực dọc của khách” - Rõ ràng NV có thời gian đôi co với khách đến cùng, nhưng ko giúp đỡ khách khi khách đã có lời nhờ lịch sự. (Mời bác xem ảnh em chụp văn bản)
- Tốt nhất bác đừng lý luận kiểu bâng quơ, ngô nghê thế nghe nó khôi hài lắm. Mình người lớn cả, nói gì nó phải có căn cứ.
Xe ông đỗ trái phép trên đất nhà người ta mà còn bày đặt lôi pháp luật ra.
Sao không tự đặt câu hỏi ngược lại là người khác mang xe đặt giữa sân nhà ông thì ông làm gì.

Dotting

Xe tải
Chưa có quy định bán xăng phải mở nắp phục vụ khách, cụ lại đi tranh cãi hơn thua với nhân viên bán xăng.
Cuối cùng mua bực vào mình để trả đũa vì không có phương tiện đi lại chủ động, mất tiền grab, lo lắng để xe đấy có gặp rủi ro gì không, lẽ ra về nhà sớm thì 11h đêm mới về để bầy nhầy với cây xăng.
Em thấy cụ là người chưa kiểm soát được cảm xúc, và cái cụ nhận đc là cả ngày hôm đó chắc cụ cũng chẳng vui vẻ gì.

Không gian công cộng, độ nguy hiểm rất cao nên tự xuống, tự mở nắp bình xăng, trả tiền, đóng nắp bình và phắn cho nhanh để người khác còn vào và rút ngắn thời gian xe ở vị trí nguy hiểm.
Xe con giờ nhiều như lợn con ấy chứ oai với ai?
Chả làm sao cả. Vô văn hoá ko phải là cái tội để phải bị truy tố 8-}
Thay vì mở cửa xuống mở lắp bình xăng đóng lắp bình xăng sao nhân viên ko mở lắp bình xăng đóng lắp bình xăng, tài xế chỉ việc đạp ga là đi . Các ô tiêu chuẩn kép nó vừa thôi, các ông ra ngoài xã hội dùng dịch vụ ko khác mấy ô bố trẻ, lên đây nói như đúng rồi

gocart

Xe cút kít
Thay vì mở cửa xuống mở lắp bình xăng đóng lắp bình xăng sao nhân viên ko mở lắp bình xăng đóng lắp bình xăng, tài xế chỉ việc đạp ga là đi . Các ô tiêu chuẩn kép nó vừa thôi, các ông ra ngoài xã hội dùng dịch vụ ko khác mấy ô bố trẻ, lên đây nói như đúng rồi
Mợ đã từng đi mua xăng chưa đấy?

quanduc

Xe buýt
Vào tất cả các cây xăng thì em chỉ việc giật nắp bình, nhân viên bán xăng họ sẽ tự mở nắp và đổ xăng, mình trả tiền là xong.
Riêng cây xăng Petrolimex thì truyền thống là mình phải tự mở nắp bình, hoặc phải nói khéo "chị mở giúp em cái nắp mình xăng" - có lẽ họ là Tập đoàn của nhà nước nên bán xăng cũng phải mang màu sắc "cán bộ". Em biết điều đó nên trong lòng vẫn nghĩ: mỗi chỗ một kiểu, chỗ nào phục vụ tốt mình đến.
Tối qua em ghé cây xăng Petrolimex, vừa tắm nên người ngợm, tay chân sạch sẽ thơm tho, thực sự rất ngại mở nắp bình xăng. Em xuống xe nói với "cán bộ" bán xăng:
- Em mở giúp anh cái nắp bình xăng nhé (nói cực kỳ lịch sự).
+ Anh tự mở đi.
- Thôi em tiện thì giúp anh chút xíu, anh mở tay nó hơi mùi lúc vào xe.
+ Anh bị mùi thì em ko bị mùi à, anh mở em đổ ko thì thôi (rất cương quyết).
- Tại sao em lại phục vụ khách hàng bằng thái độ đó, anh là khách cơ mà?
+ Xe của anh thì anh tự mở, em mở hỏng xe anh thì em làm gì có tiền mà đền?
- Thế giờ em cứ mở giúp anh, hỏng xe anh tự chịu.
+ Anh mở nhanh cho người khác còn vào đổ, em ko mở đâu.
- Anh cũng không biết mở bình xăng em ạ, mà xe anh giờ hết xăng ko đi đc, thôi anh gửi ở đây, giờ đi xe khác kẻo nhỡ việc.

Nói xong em đỗ nguyên xe ở đó, khóa cửa xe rồi ra đường vẫy cái grap bike đi luôn đến tận 23h mới về lấy xe. Lúc về chắc cây xăng chán hẳn chả ai nói gì, em đánh xe đi chỗ khác đổ xăng. Em biết em làm thế cũng hơi ba bửa, nhưng thôi đi với ma thì cứ mặc cái áo giấy vậy.
Cụ hành xử với/dạy dỗ em nhân viên bán xăng thế nào em ko dám có ý kiến vì đó là quyền của cụ khi cụ là khách hàng mà ko được phục vu theo tiêu chuẩn của cụ. Tuy nhiên, cụ có thể cho em biết cảm giác của cụ sẽ như thế nào? nếu cung thời điểm đó cụ là 1 khách hàng khác khi vào đổ xăng mà gặp 1 xe đỗ chiếm ngay vị trí đỗ để đổ xăng trong khi thông thường 1 cây xăng chỉ có 3-4 vị trí.

Hieumos

Xe container
Bây giờ ông thớt chỉ việc phọt địa điểm cây xăng lên đây. Cụ mợ nào hay đổ xăng ở đó xác nhận xem nhân viên không mở nắp bình xăng là do thái độ của nhân viên ở đó lúc nào cũng thế hay do thái độ của ông thớt đến khệnh khạng hạnh họe làm nhân viên không thèm phục vụ.

Nếu đúng là cây xăng ở đó nhân viên thường không mở hộ nắp xăng, cụ/mợ nào có thói quen ngồi trong xe trả tiền có thể tẩy chay không bơm xăng ở địa điểm đó, việc quá bình thường.

Nhưng nói chung chung cho tất cả cây xăng Petrolimex là không đúng, vì đa số cây xăng em đi đổ nhân viên rất nhiệt tình, mở hộ nắp xăng bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Thế không trả tiền ah. Nếu việc trả tiền cũng auto, nv mở, bơm. đóng nắp là hoàn tất quy trình đổ xăng 1 xe....thì đúng là nhanh thật:))

hiepnongdan1988

Xe buýt
Ơ mỹ còn phải tự mà bơm xăng í

Thế không trả tiền ah. Nếu việc trả tiền cũng auto, nv mở, bơm. đóng nắp là hoàn tất quy trình đổ xăng 1 xe....thì đúng là nhanh thật:))
Thế ô đi ăn ông vào bếp mà bưng đồ ra, ông đi giao dịch NH thì tự ông viết giấy lĩnh giấy chuyển tiền đi hay là ông gào cái mồm lên. Các ông đạo đức dởm mệt quá,

Mợ đã từng đi mua xăng chưa đấy?
Việc đầu tiên khi gần đến cây xăng là gạt chốt nắp bình xăng, đi đến xòe bàn tay 5 ngón hô 5 trăm anh, cô nhé, đưa luôn tiền đóng cửa kính cho xăng khỏi bay vào xe. xong nhân viên đóng nắp bình xăng là đi

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Xe của mình thì mình mở
Chuẩn cụ! Dạng sạch sẽ k đúng chỗ nhưng k cẩn thận như thế này chứng tỏ chỉ là dạng tầm thường thôi k cao sang gì đâu! Xe e kể cả nhân viên đóng cho e cũng phải kiểm tra lại!

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cụ hành xử với/dạy dỗ em nhân viên bán xăng thế nào em ko dám có ý kiến vì đó là quyền của cụ khi cụ là khách hàng mà ko được phục vu theo tiêu chuẩn của cụ. Tuy nhiên, cụ có thể cho em biết cảm giác của cụ sẽ như thế nào? nếu cung thời điểm đó cụ là 1 khách hàng khác khi vào đổ xăng mà gặp 1 xe đỗ chiếm ngay vị trí đỗ để đổ xăng trong khi thông thường 1 cây xăng chỉ có 3-4 vị trí.
Rất trân trọng sự thông tuệ của cụ khi nhìn nhận vấn đề. Cụ phê bình việc đỗ xe của em là rất chính xác và công tâm.
Em nhận khuyết điểm đỗ xe chí phèo làm ảnh hưởng đến cộng đồng. Việc đó em sai hoàn toàn. Nếu cụ là người gặp phiền hà hôm trước thì mong cụ lượng thứ cho sự nóng nảy của em.

gocart

Xe cút kít
Việc đầu tiên khi gần đến cây xăng là gạt chốt nắp bình xăng, đi đến xòe bàn tay 5 ngón hô 5 trăm anh, cô nhé, đưa luôn tiền đóng cửa kính cho xăng khỏi bay vào xe. xong nhân viên đóng nắp bình xăng là đi
Thế nó không đóng nắp cũng chạy à?
Việc nhân viên nó hữu hảo đóng hộ cho cũng tốt nhưng tốt nhất là mình tự đóng.

Binhkiet

Xe tăng
E toàn tự mở, lại còn niềm nở cảm ơn ng bán hàng chứ ít thấy họ cảm ơn mình :D
Mợ bán máy lọc nước chắc cũng giao tận nhà cho khách, rồi lắp, lắp xong lau sàn, hốt rác khu vực thi công... cuối cùng mới thu tiền chứ ạ?

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
NV bán xăng họ chỉ có trách nhiệm đổ xăng, mở bình là việc của người lái xe. Vì nắp xăng là liên quan đến phương tiện.

NV cây xăng KHÔNG CÓ TRACH NHIỆM thao tác trên phương tiện VT. Do đó, mở nắp là trách nhiệm của lái xe!

Dan du an

Xe ba gác
Nói chung làm nghề dịch vụ thì sẽ gặp nhiều kiểu khách hàng khác nhau, nếu cần thì nhún nhường một tí cũng được. Ví dụ em mà có cây xăng thinh thoảng em cho mấy cháu ăn mặc thật thoáng mắt mở hộ nắp bình xăng, lau kính lái....

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Có quy định nhân viên bán hàng phải mở nắp bình xăng cho xe người khác à cụ? Ai sống mà chẳng có tiêu chuẩn, tiêu chuẩn của ông là muốn người ta này kia, nhưng người ta có quyền từ chối phục vụ vì k nằm trong quy định. K thích thì k đổ nữa, đừng gây ảnh hưởng tới người khác!

NV bán xăng họ chỉ có trách nhiệm đổ xăng, mở bình là việc của người lái xe. Vì nắp xăng là liên quan đến phương tiện.

NV cây xăng KHÔNG CÓ TRACH NHIỆM thao tác trên phương tiện VT. Do đó, mở nắp là trách nhiệm của lái xe!
Quy định nào mà anh nói như vậy.