[Funland] Đi đổ xăng oto, khách hay người bán phải mở nắp bình?

Xperia ZZ

Xe tăng
Xe em Mondeo 2.3 ko có nắp bình xăng phía trong, gặp cây xăng mà cái vòi nó bị mẻ hay méo là em phải tự tay cầm vòi mới đút vào đc. Em đổ xăng luôn luôn xuống xe tự mở, nếu nhân viên bán xăng mở đóng dùm thì okê, khi đổ xong đóng nắp ngoài thì em mới lên xe đi.

Demchinhhang.net

Xe container
Vào tất cả các cây xăng thì em chỉ việc giật nắp bình, nhân viên bán xăng họ sẽ tự mở nắp và đổ xăng, mình trả tiền là xong.
Riêng cây xăng Petrolimex thì truyền thống là mình phải tự mở nắp bình, hoặc phải nói khéo "chị mở giúp em cái nắp mình xăng" - có lẽ họ là Tập đoàn của nhà nước nên bán xăng cũng phải mang màu sắc "cán bộ". Em biết điều đó nên trong lòng vẫn nghĩ: mỗi chỗ một kiểu, chỗ nào phục vụ tốt mình đến.
Tối qua em ghé cây xăng Petrolimex, vừa tắm nên người ngợm, tay chân sạch sẽ thơm tho, thực sự rất ngại mở nắp bình xăng. Em xuống xe nói với "cán bộ" bán xăng:
- Em mở giúp anh cái nắp bình xăng nhé (nói cực kỳ lịch sự).
+ Anh tự mở đi.
- Thôi em tiện thì giúp anh chút xíu, anh mở tay nó hơi mùi lúc vào xe.
+ Anh bị mùi thì em ko bị mùi à, anh mở em đổ ko thì thôi (rất cương quyết).
- Tại sao em lại phục vụ khách hàng bằng thái độ đó, anh là khách cơ mà?
+ Xe của anh thì anh tự mở, em mở hỏng xe anh thì em làm gì có tiền mà đền?
- Thế giờ em cứ mở giúp anh, hỏng xe anh tự chịu.
+ Anh mở nhanh cho người khác còn vào đổ, em ko mở đâu.
- Anh cũng không biết mở bình xăng em ạ, mà xe anh giờ hết xăng ko đi đc, thôi anh gửi ở đây, giờ đi xe khác kẻo nhỡ việc.

Nói xong em đỗ nguyên xe ở đó, khóa cửa xe rồi ra đường vẫy cái grap bike đi luôn đến tận 23h mới về lấy xe. Lúc về chắc cây xăng chán hẳn chả ai nói gì, em đánh xe đi chỗ khác đổ xăng. Em biết em làm thế cũng hơi ba bửa, nhưng thôi đi với ma thì cứ mặc cái áo giấy vậy.
Cô NV kia hơi gấu. Nhưng giá xăng chưa bao gồm tiền mở nắp bình cụ ơi. Cái gì ra cái gì, cái nấy ra cái nấy chứ lị.

chưa dc nhân viên bán xăng mở láp bình xăng cho bao giờ. có bác nào ở đây bị giống e k ạ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ có thả tiền qua cửa xe để trả ko? Em quen thói tự mở nắp bình xăng từ hồi đi xe máy! 😅

MrMilan

Xe điện
Cụ k biết quyền lợi của mình mà đòi chê ng khác. Trừ phi cây xăng đó độc quyền trg kv, còn k pv tốt thì ta đi cây khác.
Không phải quyền lợi hay không, tắt máy, tự tay mở nắp bình xăng, xem người ta bơm xăng và trả tiền, đối với em đó là tôn trọng người bán, mình là người mua cũng phải lịch sự.
Cơ mà mấy bố ngồi trên xe rồi mua xăng, hay té luôn quên ko trả tiền xăng lắm

minhhai985

Xe lăn
chưa dc nhân viên bán xăng mở láp bình xăng cho bao giờ. có bác nào ở đây bị giống e k ạ.
Giờ cạnh tranh nên dịch vụ này bt, e đổ mấy cây đều nv mở nắp cắm vòi xong cầm xịt kính lau gương kính lái. Xong lấy tiền gửi chai nước. Lắm lúc cũng phát ngại. Cụ nào thích hôm nào về HD e đưa đi trải nghiệm :D

xebetong

Xe container
Em mà bán xăng thì chủ xe chắc chắn phải gọi cẩu đến mà mang xe về, và chẳng làm gì được em :)
Cho chừa cái trò ngốc nghếch dùng tài sản trêu ngươi người khác

quanduc

Xe buýt
Như em thì chưa bao giờ phải mở nắp bình xăng.
Cứ bật lẫy. Các bạn NV cây xăng họ tự mở, tự đóng, rất lịch sự và vặn vừa phải.
E chỉ thanh toán và nói cảm ơn.
Em 95% số lần chỉ đổ duy nhất tại 1 cây xăng 13 năm nay. Phần lớn em dừng xe, bật nắp xăng, lấy tiền mở cửa xuống xe thì các bạn đã mở nắp bình xăng rồi, có 1 lần bật nắp xăng xong e có đt, các bạn ý bơm xong đóng nắp bình em vẫn chưa kết thúc cuộc ĐT, xong em đi luôn quên trả tiền. Về đến nhà mới nhớ chưa trả tiền nên lại phải quay ra, đưa tiền trả mà cả 2 bạn bán xăng ngơ ngác ko nhớ gì cả nhưng vẫn cầm tiền trong nghi ngại.

Hieumos

Xe container
Vâng, bỏ xe chỗ đông người, lại là cây xăng nguy cơ cháy nổ cao là sai lè rồi. Cái đó chả ai bênh. Bình thường nv họ mở nắp có sao đâu. Đây cụ ấy nói nhờ kiểu à ơi chắc nv họ hiểu là tán tỉnh vớ vẩn, họ né đâm ra tự ái thôi. Nhiều cụ cứ bảo ngồi trên xe là khệnh với bố đời này nọ và bảo còn xuống tự bơm. Cái này sai nội quy cây xăng ở ta, chả hay ho gì. Nhiều nv họ không cho tự bơm đâu.
Ở HN có 7 cây xăng của Petrolimex khách vào tự bơm xăng rồi cụ ạ. Không có hoặc chỉ có 1 nhân viên đứng hướng dẫn thôi.

Mô hình mới của Petro theo nước ngoài, khách tự phục vụ 24/7, bù lại giá sẽ rẻ hơn chút so với trạm có nhân viên, có thanh toán online...

Lần đầu em vào bơm còn phòi hết cả xăng ra ngoài, chú nhân viên trong trạm phải chạy ra tắt vòi, đến khổ.

Anita Emi

Xe điện
Cô NV kia hơi gấu. Nhưng giá xăng chưa bao gồm tiền mở nắp bình cụ ơi. Cái gì ra cái gì, cái nấy ra cái nấy chứ lị.
Cái này là quy định ở đâu hả cụ?

Giờ cạnh tranh nên dịch vụ này bt, e đổ mấy cây đều nv mở nắp cắm vòi xong cầm xịt kính lau gương kính lái. Xong lấy tiền gửi chai nước. Lắm lúc cũng phát ngại. Cụ nào thích hôm nào về HD e đưa đi trải nghiệm :D
Vâng, giờ mấy cây xăng đường quốc lộ hay phục vụ kiểu này. Dịch vụ tốt để hút khách là đúng đắn.

Chỉ khổ các cụ mang tư duy thời bao cấp, được người khác phục vụ thấy sợ, phải phục vụ người khác lại tự ái :))

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Ở HN có 7 cây xăng của Petrolimex khách vào tự bơm xăng rồi cụ ạ. Không có hoặc chỉ có 1 nhân viên đứng hướng dẫn thôi.

Mô hình mới của Petro theo nước ngoài, khách tự phục vụ 24/7, bù lại giá sẽ rẻ hơn chút so với trạm có nhân viên, có thanh toán online...

Lần đầu em vào bơm còn phòi hết cả xăng ra ngoài, chú nhân viên trong trạm phải chạy ra tắt vòi, đến khổ.
xem danh sách 7 cây này ở đâu cụ nhỉ?

Dh639010

Xe tải
Em 95% số lần chỉ đổ duy nhất tại 1 cây xăng 13 năm nay. Phần lớn em dừng xe, bật nắp xăng, lấy tiền mở cửa xuống xe thì các bạn đã mở nắp bình xăng rồi, có 1 lần bật nắp xăng xong e có đt, các bạn ý bơm xong đóng nắp bình em vẫn chưa kết thúc cuộc ĐT, xong em đi luôn quên trả tiền. Về đến nhà mới nhớ chưa trả tiền nên lại phải quay ra, đưa tiền trả mà cả 2 bạn bán xăng ngơ ngác ko nhớ gì cả nhưng vẫn cầm tiền trong nghi ngại.
Cụ lại còn kể chi tiết việc nghe đt khi đổ xăng thì kinh rồi!😂😀

Dh639010

Xe tải

Thời covid nên em ko thích vụ tự đổ xăng như thế này😀 Có nhân viên cầm bơm cho thì vẫn an toàn hơn là người nào cũng cầm vào cái bơm xăng ạ😀

vinhkhang-arc

Xe buýt
thế nào e lại ủng hộ cụ chủ :D

bimbim5656

Xe container
Hạ kính xuống nhẹ nhàng "em ơi cho a đầy bình", thế là các e tay cứ thoăn thoắt vui vẻ phục vụ. Trc khi dời đi để lại câu "cảm ơn" thế là cả 2 cùng vui.

Vào tất cả các cây xăng thì em chỉ việc giật nắp bình, nhân viên bán xăng họ sẽ tự mở nắp và đổ xăng, mình trả tiền là xong.
Riêng cây xăng Petrolimex thì truyền thống là mình phải tự mở nắp bình, hoặc phải nói khéo "chị mở giúp em cái nắp mình xăng" - có lẽ họ là Tập đoàn của nhà nước nên bán xăng cũng phải mang màu sắc "cán bộ". Em biết điều đó nên trong lòng vẫn nghĩ: mỗi chỗ một kiểu, chỗ nào phục vụ tốt mình đến.
Tối qua em ghé cây xăng Petrolimex, vừa tắm nên người ngợm, tay chân sạch sẽ thơm tho, thực sự rất ngại mở nắp bình xăng. Em xuống xe nói với "cán bộ" bán xăng:
- Em mở giúp anh cái nắp bình xăng nhé (nói cực kỳ lịch sự).
+ Anh tự mở đi.
- Thôi em tiện thì giúp anh chút xíu, anh mở tay nó hơi mùi lúc vào xe.
+ Anh bị mùi thì em ko bị mùi à, anh mở em đổ ko thì thôi (rất cương quyết).
- Tại sao em lại phục vụ khách hàng bằng thái độ đó, anh là khách cơ mà?
+ Xe của anh thì anh tự mở, em mở hỏng xe anh thì em làm gì có tiền mà đền?
- Thế giờ em cứ mở giúp anh, hỏng xe anh tự chịu.
+ Anh mở nhanh cho người khác còn vào đổ, em ko mở đâu.
- Anh cũng không biết mở bình xăng em ạ, mà xe anh giờ hết xăng ko đi đc, thôi anh gửi ở đây, giờ đi xe khác kẻo nhỡ việc.

Nói xong em đỗ nguyên xe ở đó, khóa cửa xe rồi ra đường vẫy cái grap bike đi luôn đến tận 23h mới về lấy xe. Lúc về chắc cây xăng chán hẳn chả ai nói gì, em đánh xe đi chỗ khác đổ xăng. Em biết em làm thế cũng hơi ba bửa, nhưng thôi đi với ma thì cứ mặc cái áo giấy vậy.
Cụ rảnh phết nhỉ. Xe mình mình mở mình khóa cho chắc, nhân viên chốt nắp ko chặt, đi bung nắp ra thì lại kêu. Có thế thôi.

ubisapro

Xe trâu
E toàn tự mở. Thỉnh thoảng mở lẫy, chưa kịp xuống xe thì nhân viên ra mở. E thấy chả vđê gì.

Demchinhhang.net

Xe container
Cái này là quy định ở đâu hả cụ?

Vâng, giờ mấy cây xăng đường quốc lộ hay phục vụ kiểu này. Dịch vụ tốt để hút khách là đúng đắn.

Chỉ khổ các cụ mang tư duy thời bao cấp, được người khác phục vụ thấy sợ, phải phục vụ người khác lại tự ái :))
Quy định trên giá cụ ạ. Giá đó là giá sản phẩm xăng nhà bên nhà PP xăng niêm yết. Còn cụ muốn mua thì xuống mở họ cắm. Còn nhiều chỗ ở VN bây giờ khách đi mà tự cắm luôn rồi.
Cá nhân em ủng hộ cách làm này không phải vì bênh vực gì bọn nhà xăng. Nhưng cái gì ra cái gì, cái đấy ra cái đấy.
Tiên đây em đề cập việc hay để ý ở quán phở. Bát phở 35k là giá của tô phở, mà nhiều ông ngồi vào gọi các việc lăng nhăng không cần thiết, không liên quan như chong chóng, trong khi các thứ cơ bản gần như có trên bàn rồi. Zí zụ trong SG bây giờ đa số quán phở (đa số thôi không bẻ 1 vài chỗ đặc biệt) tiền phở riêng, khăn lạnh riêng, không có kiểu giấy ăn tính trong giá bát phở jay miễn phí để rút vô tội vạ đâu ạ. Nếu kể đến Âu Mĩ thì dịch vụ với hàng hóa là tách bạch trắng nhởn luôn.
Em bình thường muốn ra khỏi xe cho chắc ăn vụ an toàn, tiện tay mở họ cắm bơm. Gần đây covid sợ gần nhau thì hay nhờ lý do covid mở đóng hộ nhé và đưa tiền trước. Cơ bản họ vui vẻ vì lý do covid.

Chỉnh sửa cuối: